Những thòi quen thời đói khổ, cụ nào còn giữ

92h1-7069

Xe đạp
còn em á, em mà bảo quản sách truyện là tuyệt vời
hồi xưa nghèo dể gì mua được cuốn truỵen, mua xong nâng niu gớm lắm bât giwof đỡ hơn rồi nhưng thói quen vẫn thes

Hùng Pirelli

Xe buýt
Em còn kỷ niệm ngày trước nhà nghèo:

1. Tung tăng sang nhà thằng bạn chơi nó ăn mía trẻ để trong bát nó cho mình cái đốt (đầu mặt) vừa cứng vừa khó gặm. h ăn mía Em vẫn ăn cả không bỏ đi cái gì.
2. Thỉnh thoảng được người ta cho cái bánh trứng, bóc ra ăn Em liếm cả phần bánh dính vào vỏ. h vẫn thói quen cũ.

lavd1608

Xe máy
Cũng giống nhiều cụ ở đây, ngày xưa nghèo, toàn mặt quần áo vá, rách gấu thủng ..ít, Mặc nhiều thành quen, thấy thoải mái, mát mẻ, thời khổ nó thế, nhưng bây giờ thành thói quen, nên quần áo mới của em, mua ngày trước ngày sau, em lấy kéo cắt xé, vá víu lung tung bành!
Ấy thế mà bây giờ đang là mốt đấy các cụ ạ!

lavd1608

Xe máy
Thời đói khổ, ăn cơm chẳng có thức ăn, may cái nhà em có mấy câyớt chỉ thiên, quả gọi là cứ chichít! Thế nên ăn cơm thường có ớt làm mồi với tý mắm, muối , mỡ thôi! Ăn cay nhiều thành quen, thành nghiện nên bây giờ đi ăn ai thấy em ăn ớt , cay ai cũng sợ! Ấy thế mà nhờ cái thói quen đói khổ ngày xưa, mà em em lấy được vợ đấy!

chuyện là thế này, em kể các cụ nghe,

em em cũng không giống như em,không ăn được ớt, không nếm cảnh đói khổ! Nhưng nghe truyện truyền thống gia đình ăn ớt suốt! một lần đang cưa một em (em ấy trẻ đẹp, ngon lành cành đào có nhiều nhiều vệ tinh bay lượn lắm), hồi mới quen mời em ấy đi ăn sáng!chẳng hiểu nhỡ tay thế nào, thằng em em mới cho quá liều ớt vào bát phở, không ngờ hôm đó ớt quá cay luôn, ớt bỏ vào miệng rồi, chả nhẽ ngồi với người đẹp lại nhè ra. thế là nuốt nhưng sau đó thì nước mắt nước mũi chảy ròng ròng. em kia bây giờ mới hỏi: tại sao anh khóc thế? :))

Chẳng nhẽ lại bảo với gái là anh sặc ớt thế thì mất hình tượng quá! Sực nhớ gia câu truyện ăn ớt của gia đình: chú bèn tỷ tê kể lại cho gái nghe, ngày xửa ngày xưa nhà anh nghèo lắm, thiếu thức ăn...

Thế là sau đó gặp gái, những câu truyện về thời đói khổ được em em kể ra, y như những câu truyện mà các cụ kể trên, áo rách, ăn khoai, ....
tèn tén ten, chẳng hiểu sao sau một thời gian thì gái đổ rầm....còn thằng em em, cũng từ ngày đó, nó phải tăng cường tập ăn ớt các cụ ạ! nhưng nó không có năng khiếu được như em!!:))có hôm nhìn mồm nó sưng vều lên sợ quá! Gái kia cũng tưởng em em nghiện ớt, nên đi ăn đâu thì gắp ớt chi chít vào cho em em! Thằng em em chẳng dám nói ra! sợ em kia biết buồn,
nó đọc đâu trên mạng có chuyện cafe muối! nó định đến cuối đời nắm tay vợ phều phào bảo: anh không ăn được ớt, nhưng vì yêu em, anh vẫn chén phình phường!

Tội nghiệp thằng bé thế! Em có nên nói cho vợ nó biết không nhỉ?! chứ để nó cứ ăn ớt thế cũng không tốt ạ
The end!

Linh_piano

Xe điện
Thuốc đánh răng giờ rẻ như cho mà cháu vẫn quen vắt đến giọt cuối cùng.
Cháu giờ vẫn thích ăn cơm với lạc rang muối, tóp mỡ rán quắt queo thả vào bát nước mắm.
Mùa hè thì vẫn khoái ăn nước rau muống luộc, dầm sấu vào nước rau xong vớt sang bát nước mắm ăn cơm khỏi cần thức ăn.
Suýt quên, nhà cháu luộc rau muống xong phải vớt ra cái rổ để ráo nươc rồi mới gắp vào đĩa.

STF399

Xe điện
em cũng vừa ôn lại chuyện xua với mấy ông bạn , thời đi mua dầu hỏa, xếp hàng vớic cái làn rách, thời đi vscc mà phải nhịn độ 2,3 ngày , thời ăn một miếng bánh mà phải ngậm để tan từ từ ( ko thì cảm giác trôi nhanh quá........) tất cả những điều đó để chúng ta nhìn lại , suy ngẫm và là những kỷ niệm ko thể nào quên.

STF399

Xe điện
Thời đói khổ, ăn cơm chẳng có thức ăn, may cái nhà em có mấy câyớt chỉ thiên, quả gọi là cứ chichít! Thế nên ăn cơm thường có ớt làm mồi với tý mắm, muối , mỡ thôi! Ăn cay nhiều thành quen, thành nghiện nên bây giờ đi ăn ai thấy em ăn ớt , cay ai cũng sợ! Ấy thế mà nhờ cái thói quen đói khổ ngày xưa, mà em em lấy được vợ đấy!

chuyện là thế này, em kể các cụ nghe,

em em cũng không giống như em,không ăn được ớt, không nếm cảnh đói khổ! Nhưng nghe truyện truyền thống gia đình ăn ớt suốt! một lần đang cưa một em (em ấy trẻ đẹp, ngon lành cành đào có nhiều nhiều vệ tinh bay lượn lắm), hồi mới quen mời em ấy đi ăn sáng!chẳng hiểu nhỡ tay thế nào, thằng em em mới cho quá liều ớt vào bát phở, không ngờ hôm đó ớt quá cay luôn, ớt bỏ vào miệng rồi, chả nhẽ ngồi với người đẹp lại nhè ra. thế là nuốt nhưng sau đó thì nước mắt nước mũi chảy ròng ròng. em kia bây giờ mới hỏi: tại sao anh khóc thế? :))

Chẳng nhẽ lại bảo với gái là anh sặc ớt thế thì mất hình tượng quá! Sực nhớ gia câu truyện ăn ớt của gia đình: chú bèn tỷ tê kể lại cho gái nghe, ngày xửa ngày xưa nhà anh nghèo lắm, thiếu thức ăn...

Thế là sau đó gặp gái, những câu truyện về thời đói khổ được em em kể ra, y như những câu truyện mà các cụ kể trên, áo rách, ăn khoai, ....
tèn tén ten, chẳng hiểu sao sau một thời gian thì gái đổ rầm....còn thằng em em, cũng từ ngày đó, nó phải tăng cường tập ăn ớt các cụ ạ! nhưng nó không có năng khiếu được như em!!:))có hôm nhìn mồm nó sưng vều lên sợ quá! Gái kia cũng tưởng em em nghiện ớt, nên đi ăn đâu thì gắp ớt chi chít vào cho em em! Thằng em em chẳng dám nói ra! sợ em kia biết buồn,
nó đọc đâu trên mạng có chuyện cafe muối! nó định đến cuối đời nắm tay vợ phều phào bảo: anh không ăn được ớt, nhưng vì yêu em, anh vẫn chén phình phường!

Tội nghiệp thằng bé thế! Em có nên nói cho vợ nó biết không nhỉ?! chứ để nó cứ ăn ớt thế cũng không tốt ạ
The end!
chuyện quả bác hay thật , tý em tè ra quần !

STF399

Xe điện
Hồi bé còn có 1 thời lúc đấy mì tôm rất hiếm. Phải sang lắm mới kiếm được 1 gói mì 9 hay 6 tôm gì đấy. Giờ nghĩ lại thấy thật thân quen mà xa lạ :-B
em nói thật với cụ là làm j có 9,6 tôm ạ. mì túi là may,chứ có gói như nhà cụ thì sang quá !

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Thớt này toàn mấy ông lão OF vào kể nghèo kể khổ hồi xa lắc.
Đói và thiếu là cảm giác luôn đọng lại rất khó quên: em nhớ mãi mùi khai khái của bánh ngô, dai cứng bùi bùi vừa nhai vừa nuốt chửng của bo bo, và bột mỳ rán cùng tóp mỡ thì ôi thôi ngon, khoai lang hấp cơm thì ngon nhưng cơm thì chả còn vị gì....... Quần thì luôn có hai mảnh vá ở mông và đầu gối8-|8-|8-|8-|

Website
www.otofun.net
Thuốc đánh răng giờ rẻ như cho mà cháu vẫn quen vắt đến giọt cuối cùng.
Cháu giờ vẫn thích ăn cơm với lạc rang muối, tóp mỡ rán quắt queo thả vào bát nước mắm.
Mùa hè thì vẫn khoái ăn nước rau muống luộc, dầm sấu vào nước rau xong vớt sang bát nước mắm ăn cơm khỏi cần thức ăn.
Suýt quên, nhà cháu luộc rau muống xong phải vớt ra cái rổ để ráo nươc rồi mới gắp vào đĩa.
Ôi, bạn cùng khổ đây rồi:)). Em cũng vẫn y thế:(. Gấu còn bảo "sao mấy cái món ấy chẳng ra cái gì mà anh coi như sơn hào hải vị thế":((. Khổ, gấu có bà cô làm thương nghiệp thì làm sao mà biét được nỗi khổ của những thằng con nhà "chồng bộ đội, vợ dân công. Đàn con nheo nhóc khổ không Bác Hồ" chứ:(. Nhà em mà mua được một tảng mỡ (mỡ lá chứ không dám mơ đến mỡ phần) thì rán xong cất đi dùng dần, tóp mỡ cũng đổ thêm cả tấn muối nữa rồi dùng dần:(.

Bây giờ, những món vẫn rất ngon với em là "cá kho mẹ nấu", lạc rang muối (mẹ em gọi là "rim":x), thịt ba chỉ (thịt rọi) trưng cà chua chấm rau sống:x.

Năm học lớp 3, em đi thi học sinh giỏi được giải thưởng là một cái "quần xanh chéo" và 50 đồng "giàn khoan". Tiền thì đưa mẹ, con cái quần giữ gìn dã man, đến khai giảng năm sau mới mang ra mặc, ai dè vừa đi học buổi đầu tiên về qua nhà hàng xóm thì bị 1 con chó nó đuổi chạy cong *** tôi trêu nó (quên mất đang mặc quần mới, vì lần nào đi qua cũng trêu nó rồi chạy:))), hậu quả cuối cùng là nó đuổi kịp (mịe nó, chắc nó cũng thích cái quần mới:)))làm một miếng rách luôn ống quần. Khóc mấy ngày trong khi chờ bà vá lại hộ:(. Bây giờ, mỗi lần nhìn thấy cái quần rách hay tuột chỉ là đều nhớ đến vụ đó.

Ôi, cái thời chưa được "cởi trói" của dân mình:(. Muốn chửi cha cái thằng nào đã ..."trói":D

hieuanh

Xe tải
Thói quen của thời đói khổ của nhà cháu ngày xưa là ăn cơm trộn. Tức là nếu cái nồi kho tí thịt, tí cá hoặc chưng quả trứng, sau khi xúc hết ra thì đổ cơm vào đấy mà trộn ăn. Ngon đáo để. Bây giờ thỉnh thoảng quen tay làm, F1 nó ăn vẫn khen ngon mới chết chứ. Còn cái này nữa có cụ nào từng ở quê thì biết. Đó là mùa hè đi học không có nước uống toàn vào nhà người ta xin nước mưa để uống. Chao ơi ngày đó sao nước mưa nó ngon mà ngọt thế. ăn đứt mấy anh Lavie la viếc bây giờ. Nước mưa múc bằng gáo dừa. Đang khát mà được một gáo thì thôi rồi. Nghĩ lại mà thấy thèm. Nếu đi ít thì vào nhà người ta còn cho chứ đi nhiều quá có nhà nó éo cho. Cũng thông cảm thôi, bởi vì ở quê ngày xưa toàn hứng nước vào mấy cái chum vại để ăn dần. Nhà nào giàu xây được cái bể mái cuốn vòm khoảng 2m3 là to lắm rồi

minhchi233

Xe điện
Lại nói về kem đánh răng thì hồi xưa hay đựng chong tuýp nhôm, dùng đến khi không vắt được nữa thì bóc ra vét hết. Ngày naykem đựng trong ống nhựa khi không bóp được nữa nhà cháu lại cắt đôi cái ống ra vét tiếp cũng dùng thêm được 1 tuần.
Có Kụ nào còn giữ thói quen dùng giấy báo, giấy cũ khi đi thăm anh Wuy-li-am Cường không ạ? không ạ?

dangkimthu

Xe tăng
Thói quen của thời đói khổ của nhà cháu ngày xưa là ăn cơm trộn. Tức là nếu cái nồi kho tí thịt, tí cá hoặc chưng quả trứng, sau khi xúc hết ra thì đổ cơm vào đấy mà trộn ăn. Ngon đáo để. Bây giờ thỉnh thoảng quen tay làm, F1 nó ăn vẫn khen ngon mới chết chứ. Còn cái này nữa có cụ nào từng ở quê thì biết. Đó là mùa hè đi học không có nước uống toàn vào nhà người ta xin nước mưa để uống. Chao ơi ngày đó sao nước mưa nó ngon mà ngọt thế. ăn đứt mấy anh Lavie la viếc bây giờ. Nước mưa múc bằng gáo dừa. Đang khát mà được một gáo thì thôi rồi. Nghĩ lại mà thấy thèm. Nếu đi ít thì vào nhà người ta còn cho chứ đi nhiều quá có nhà nó éo cho. Cũng thông cảm thôi, bởi vì ở quê ngày xưa toàn hứng nước vào mấy cái chum vại để ăn dần. Nhà nào giàu xây được cái bể mái cuốn vòm khoảng 2m3 là to lắm rồi
Nhà cháu cũng thế:D

Gamechip

Xe điện
Khoản cắt đôi lọ kem đánh răng thì nhà em thường xuyên thực hành. Em còn giữ thói quen mỗi khi cần thay xăm hay lốp xe em vẫn gói đem xăm lốp cũ về (ngày xưa hay cắt ra để lót nồi, làm dây co, giờ chả biết để làm gì!!!)! Bác nào thích ăn kiểu bao cấp hôm nào qua em đãi món sụn băm kho mặn. Ngon cực. chẹp...
Hồi em mới về làm dâu khốt nhà em khi lên tầng 2 thấy có 3 cái hòm gỗ rất to kiểu mấy cái hòm chứa tên lửa của USA Army ý. Em mới tò mò hỏi BMC thì được biết đấy là gia tài từ thời Pháp thuộc của cụ nhà em truyền lại bao gồm sách vở, đóm điếu, bút nghiên..... Em mới bảo khốt nhà em để thêm vài chục năm nữa đem lên đấu giá đồ cổ chắc kiếm được nhiều tiền lắm nhỉ...:)) :)) :))

anchibui

Xe điện
Cái thớt hay thế mà em mới biết.
"Cơm trộn": Món này ngày xưa tranh nhau đó. Nhà em có 3 AE, luân phiên theo thứ tự, hôm nay em đc, này mai người người khác.
Cụ nào đã ăn món này chưa:Muối vừng trộn cơm, Cho vừng rang + muối rang vào cối đá giã, 1 lúc thành vừng, xong vét vào lọ. Cho cơm vào cối đá, lấy chày giã nhè nhẹ, 1 lúc cơm nó hơi sền sệt quện với vừng còn sót lại, Ối giời ngon lắm.
Còn món "nướng vỏ trứng", vỏ trứng đập ra làm món trứng tráng hoặc chưng, còn cái vỏ mang nướng, bóc cái lòng trắng đã chín trong vỏ chén, đặc sản đó các cụ ạ. Tranh nhau mới kiếm đc 1 vài cái.

duongphen

Xe tăng
Cái thớt hay thế mà em mới biết.
"Cơm trộn": Món này ngày xưa tranh nhau đó. Nhà em có 3 AE, luân phiên theo thứ tự, hôm nay em đc, này mai người người khác.
Cụ nào đã ăn món này chưa:Muối vừng trộn cơm, Cho vừng rang + muối rang vào cối đá giã, 1 lúc thành vừng, xong vét vào lọ. Cho cơm vào cối đá, lấy chày giã nhè nhẹ, 1 lúc cơm nó hơi sền sệt quện với vừng còn sót lại, Ối giời ngon lắm.
Còn món "nướng vỏ trứng", vỏ trứng đập ra làm món trứng tráng hoặc chưng, còn cái vỏ mang nướng, bóc cái lòng trắng đã chín trong vỏ chén, đặc sản đó các cụ ạ. Tranh nhau mới kiếm đc 1 vài cái.
Nhà em thì không thường xuyên có cơm trộn, vì có léo gì đâu mà trộn suốt được. Cho nên thằng em của e được ưu tiên trộn lần đầu, sau đó em mới cho bát cơm của mình vào rồi hì hục trộn sái của nó. Thế mà vẫn cứ thấy ngon lắm

trinitrotoluen6

Xe hơi
Em thì thỉnh thoảng vẫn nhón tí đường cho vào mồm cho đỡ nhạt mồm nhạt miệng. Thói quen này có từ khi e đi trẻ, khi đó làm gì có quà bánh như bây giờ, trước khi đi bà cụ gói cho thìa đường vào tờ giấy mang theo, khi nào thèm thì lấy ra liếm, sợ hết nhanh nên e liếm từ ngoài tờ giấy, khi nào nhiều nước bọt nó đường thấm ra ngoài thấy hơi ngòn ngọt, đến khi hết ngọt là e nhai luôn cục giấy, nhẩn nha như vậy cũng hết buổi sáng đấy.PS: Thế mà vẫn còn hơn khối thằng cùng lớp không có đường nên phải dùng gói muối, xong rồi đi tu nước ừng ực.

Chỉnh sửa cuối:

TonHanhGia

Xe hơi
Theo em, tiết kiệm không phải là thói quen xấu các cụ ạ. Thời bao cấp, dân ta đói, nghèo buộc phải sống, ăn, mặc, tiêu dùng như vậy tạo nên thói quen tiết kiệm. Nhẽ ra từ đó ta nên tìm cách bảo tồn và phát huy thói quen tiết kiệm trong tình hình "giàu có" hiện nay. Tiết kiệm khác với hà tiện. Tiết kiệm không chỉ là quốc sách, mà còn phải là gia phong, phẩm hạnh thì nước ta mới giàu có được. Em may mắn nhiều lần qua xứ Tây. Kỷ niệm đầu tiên quá xứ đó là kỷ niệm về tiết kiệm mà đến chết em cũng không quên được. Mới sang xứ Tây di học em quen nếp ở nhà, nấu cơm khá nhiều ăn không hết, em đổ hết ra thùng rác ngoài bếp giống như khi em là SV năm thứ nhất. Sáng sớm em đang ngủ thấy cửa phòng mình có ai gõ mạnh rung bần bật, có cả tiến la mắng ầm ĩ bên ngoài, em chưa thạo tiếng tăm lắm nên cũng không dậy mở cửa để anh bạn sang trước hai năm ra mở cửa. Hóa ra bác lao công tuổi khoảng gần 50 tay cầm sọt rác có cơm em đổ đêm qua đang tức giận la lối truy tìm xem đứa nào vô văn hóa đổ cơm lãng phí như vậy. Nhìn nét mặt, thái độ, cử chỉ (em chưa nghe thủng hết ngôn ngữ) em thực sự hoảng sợ không hiều gì cả. Anh bạn giải thích mộtt thôi một hồi rồi mà bác ấy vẫn chưa nguôi giận. Về sau em mới hiểu hết ngọn ngành và không thể nào quên được buỏi sáng đó, buỏi sáng ngày thứ 2 đặt chân lên một xứ sở mới lạ. Về sau sống lâu bên đó em mơi thấy nước họ giàu có hơn ta nhiều nhưng rất tiết kiệm, tiết kiệm trong mọi hoàn cảnh. Mỗi lần về nước em thấy xót xa cho dân mình, nước mình còn ngheo mà tối ngày ăn nhậu, rượu bia, tiệc tùng ma chay, cưới hỏi lãng phí vô cùng. Làm đường vừa xong lại đào đường lên,v..v... Cang nghèo càng lãng phí, càng giàu càng tiết kiệm. Nghịch lý đấy mà lại là thực tế với nước ta, dân ta. Không biết "bao giờ cho được như Tây".
Cụ Viking giữ được thói quen tiết kiệm là tốt, không có gì đáng xấu hổ cả. Đáng xấu hổ là những người không biết tiết kiệm.