[Funland] Những sự nghiệp không người thừa kế

omerta77

Xe điện
Đừng bắt chúng nó làm những thứ nó không thích. Rồi chúng nó cũng phá hết thôi.
Thà bán hết đi còn giữ được 1 phần

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề rất hay, với xã hội Việt Nam tầm 10 năm nữa sẽ nhiều trường hợp tương tự. Khi các doanh nghiệp không phụ thuộc vào ngân sách ngày càng nhiều, đang để nghĩ với các bậc phụ huynh 4x-5x làm giàu tự thân , đang nuôi dậy con cái theo cách bao bọc và mong con được hưởng giáo dục tiên tiến, cuối cùng thì sao...
"con được hưởng giáo dục tiên tiến": Cái nền giáo dục tiên tiến đó nó dạy cái gì, bác biết không??

Chỗ mô có Chất lượng cuộc sống tốt nhất có thể, tụi bây nên ở đó.
"Chất lượng cuộc sống" là cái chết tiệt gì?
Cái đó bác đừng hỏi mình, mà nên hỏi chúng nó. Chúng nó có cách định nghĩa của chúng nó, vốn rất khác nhau và hiển nhiên khác với Định nghĩa của tôi với bác.

Mr. Toàn

Xe điện
Bạn em cũng có 1 công ty sản xuất, tiền nhiều nhưng 2 đứa con: 1 đứa làm bác sỹ, 1 đứa học tiến sỹ trời tây. Chưa có người thừa kế cơ ngơi, anh chị cũng tính làm bao lâu được thì làm, không làm được nữa thì bán lại
Rút kinh nghiệm, nhà em có làm nhưng biến dần thành công ty cp, tính dần thuê giám đốc với điều hành vì mấy đứa thế hệ sau cũng chưa đứa nào có thiên hướng ham mê sản xuất như thế hệ bọn em

agrimeco

Xe lăn
Nếu mà đã là người có tiền, thì ở Việt nam ko sướng bằng nhiều chỗ khác đâu cụ ah :). Ít nhất là môi trường sinh thái, thực phẩm sạch. Còn nhiều thứ khác nữa nhưng tuỳ nhu cầu cá nhân.
Tùy quan điểm mỗi người ạ, em thì cứ thích ngược lại, đi đâu chơi hưởng thụ cứ việc còn nhà là phải ở VN. Cây có cội, nước có nguồn, với những giá trị cuộc sống tinh thần mà chỉ ở quê hương mới mang đến cho mình mà thôi:)
Cái có tiền nó là vô cùng lắm cụ ah.
Nếu có thật sự nhiều tiền thì ở đâu cũng sướng, có thể sống ở nước ngoài, thích thì đặt vé máy bay về nhà chơi, chơi chán lại đi :)
Thế nên tỷ phú họ thường xắm chuyên cơ riêng là vì vậy :)

provtc

Xe container
Bạn em cũng có 1 công ty sản xuất, tiền nhiều nhưng 2 đứa con: 1 đứa làm bác sỹ, 1 đứa học tiến sỹ trời tây. Chưa có người thừa kế cơ ngơi, anh chị cũng tính làm bao lâu được thì làm, không làm được nữa thì bán lại
Rút kinh nghiệm, nhà em có làm nhưng biến dần thành công ty cp, tính dần thuê giám đốc với điều hành vì mấy đứa thế hệ sau cũng chưa đứa nào có thiên hướng ham mê sản xuất như thế hệ bọn em
Khó lắm cụ, theo em cứ tích lũy dần rồi mua đất cho thuê, sau này có 5 miếng 10 miếng thì thích thế nào cũng đc. Chứ chúng nó gà tồ mà cứ giữ cp cổ phiếu lại khéo bị lừa hết

skuadi

Xe điện
Ấy là cụ và mấy ng ấy sai.
Làm sx vất vả lắm nên cần người bám xưởng. Cụ cho mấy đứa f1 đụng tay chân từ lúc 12-13t xem. Hehe.
Hay cụ tự nghĩ là vất vả nên để tụi nó né ra. Đến lúc tụi nó né luôn thì lại đổ tại số ;))

Đá sỏi

Xe buýt
Chuẩn chả phải chỉnh.
Những đứa con sinh ra và lớn lên trong nhung lụa, nó còn không biết bố mẹ làm gì, vất vả như nào, cái chúng quan tâm là hàng tháng bố mẹ chu cấp đủ tiền ăn tiêu thì làm sao bảo chúng phải vật lộn với công việc của bố mẹ đây.
Ah, mà phải là giáo dục của bố mẹ mới đúng nhất.
Nói chung là chả trách ai được.
Nếu em trong hoàn cảnh này, xác đinh làm đến đâu thì nghỉ, trích một khoảng dưỡng già thoải mái, còn đâu làm từ thiện.
Hơi đạo đức tý nhưng thật là như vậy.
Cụ chủ thớt đưa ra một chủ đề rất rộng và rất sâu. Em và các cụ có nói có bàn đến trăm trang cũng không hết ý. Thôi thì cứ chém rông dài vậy thôi :D
Bố mẹ hơn 60 tuổi thì chắc là sinh khoảng 1955-60. Lứa ấy nếm trải đủ nhọc nhằn hằn sâu vỏ não rồi nên mải miết làm lụng, sự giàu có là tiền thật nhiều, nhà thật rộng, ăn thật no, ngủ thật sâu và cố gắng làm sao để cho con mình không khổ như mình. Thế nên, cưng chiều con cái, cho học này học nọ mà không có định hướng, không truyền được cho con niềm say mê công việc, không làm cho con thẩm thấu được giá trị công việc của mình. Haizz. Không làm được những điều đó là bởi chính bố mẹ cũng chả hiểu hết giá trị của công việc ấy. Giá trị của sản xuất không nằm trọn trong tiền lãi, tiền lời.
Con cái...chắc giờ cũng phải 25 - 32 tuổi rồi và chẳng có gì ràng buộc chúng nó hết. Không trách nhiệm. Không danh dự. Không phẩm giá gì trong việc giữ hay không giữ, tiếp nối hay không tiếp nối công việc của cha anh. Chúng nó đều biết bố mẹ khổ ra sao, vất vả như thế nào. Biết cả, hiểu hết nhưng ra nước ngoài, va chạm với các chuẩn mực mới, tiếp thu kiến thức mới, ngẫm nghĩ về công việc của cha mẹ, xem xét nó, cân nhắc trong hoàn cảnh xã hội cụ thể thì ngao ngán và nản chí. Whoa.. sản xuất ư? Sản xuất cái gì hay chỉ là gia công? Độc quyền phân phối ư? Độc quyền trong bao lâu, có thể mở ra các ngành nghề mới không và khả năng thành công sẽ là bao nhiu? Vài câu hỏi đơn giản vậy thôi đã nhức đầu, mất bao đêm không ngủ đấy. Vậy mà vẫn còn rất nhiều câu hỏi khác nữa mà bọn đi tây đi tầu về sẽ không thể trả lời được nếu không có trải nghiệm trực tiếp.
Bọn tây nó cha truyền con nối được là bởi ý thức về phẩm giá cá nhân, về danh dự của gia đình, về vai trò của cá nhân trong xã hội. Không có những cái đó không bao giờ có chuyện con nối nghiệp cha đến 6 thế hệ. Phim "The Curious Case of Benjamin Button" là một ví dụ sinh động mà nếu nói kỹ hơn nữa thì chúng ta sẽ nói lịch sử và lịch sử văn hóa, triết học và tôn giáo, chính trị và kinh tế, giáo dục phổ quát và hướng nghiệp...etc...

DONALD TRAMP

Xe buýt
Vấn đề của bác chủ nêu ra không phải bịa đâu, thật đến từng chi tiết. Cha mẹ làm cong lưng, bòn nơi khố rách (VN), đãi nơi quần hồng (du học phương Tây) để mong sau con có cơ hội tốt hơn. Đến lúc F1 nhìn lại thấy bố mẹ sống ở mức thấp quá, nên từ chối nối nghiệp, chọn làm thằng ở phương Tây mà không làm Ông ở cố quốc. Thôi thì kệ nó thôi, gia sản đem lập quỹ từ thiện cũng là một giải pháp.

Mr. Toàn

Xe điện
Làm sx vất vả lắm nên cần người bám xưởng. Cụ cho mấy đứa f1 đụng tay chân từ lúc 12-13t xem. Hehe.
Hay cụ tự nghĩ là vất vả nên để tụi nó né ra. Đến lúc tụi nó né luôn thì lại đổ tại số ;))
F1 cả họ nhà em toàn gái là chính yếu cụ ạ. Cũng đang tính cho con trai vào tham gia làm cùng mấy chú công nhân nhưng phải tính kỹ. Em có ông bạn làm xây dựng cho con trai đi xách vữa, cuối cùng toàn học thói hư xấu của đội công trình, học hành sa sút đến trượt cả đại học, nên giờ cũng vừa tính vừa lo

Mr. Toàn

Xe điện
Khó lắm cụ, theo em cứ tích lũy dần rồi mua đất cho thuê, sau này có 5 miếng 10 miếng thì thích thế nào cũng đc. Chứ chúng nó gà tồ mà cứ giữ cp cổ phiếu lại khéo bị lừa hết
bọn em muốn phấn đấu để lại di sản cho con, chứ nhà đất cũng không ham lắm, nhà em không có máu BĐS

skuadi

Xe điện
F1 cả họ nhà em toàn gái là chính yếu cụ ạ. Cũng đang tính cho con trai vào tham gia làm cùng mấy chú công nhân nhưng phải tính kỹ. Em có ông bạn làm xây dựng cho con trai đi xách vữa, cuối cùng toàn học thói hư xấu của đội công trình, học hành sa sút đến trượt cả đại học, nên giờ cũng vừa tính vừa lo
Cụ sai ở chỗ cụ lập trình đc nó. Ơ nhưng mà hoá ra nó mới lập trình đc cụ =))

provtc

Xe container
bọn em muốn phấn đấu để lại di sản cho con, chứ nhà đất cũng không ham lắm, nhà em không có máu BĐS
DI sản phải có hiểu biết có tầm mới quản lý được, cụ bảo để CP thuê người quản lý trước sau bọn nó cũng phá tan nát mà con cái cụ lại không đc gì, đã không làm là giải tán. Cứ BĐS mà chơi cụ à, thiếu vốn bán lúc nào ra lúc đó.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Tôi có một người bạn vong niên, gọi là “vong niên” vì anh hơn tôi những 20 tuổi. Vợ chồng anh có một công ty sản xuất rất tốt, doanh thu hàng năm trên dưới 300 tỉ, lợi nhuận đủ, tiền tiêu khỏi nghĩ.

Mấy hôm trước gặp nhau, thấy anh rầu rĩ, tôi hỏi anh mới thở dài: “Chúng nó không thằng nào muốn về”.

Chả là vợ chồng anh có 2 con trai, tài lực hai bác thừa sức gửi chúng nó đi học nước ngoài với ý đồ “học xong về kế nghiệp bố mẹ”. Mà cơ đồ của hai bác cũng quá xứng đáng để chúng kế thừa. Nhưng sau mấy năm học, câu trả lời của cả hai thằng là “chúng con không về đâu!”.

Hai bác nói đủ mọi kiểu, công khai cả doanh thu lợi nhuận, nhưng cả hai đều không động tâm. Lý lẽ của chúng nó là “vấn đề là chất lượng sống, ở Việt nam chất lượng sống quá thấp”.

Hai thằng không nghĩ rằng cái "chất lượng sống" mà chúng có ở trời Tây phần lớn được tạo ra bằng tiền của bố mẹ từ nhà gửi sang!

Anh cười buồn nói với tôi: Chú cũng làm sản xuất, chú biết nó vất vả thế nào. Năm nay anh chị đều hơn 60 tuổi, lăn lộn cả đời chỉ mong có tí để cho con mà chúng nó không đoái hoài, thế thì anh chị làm nữa làm gì?

Trường hợp bạn tôi không phải là hiếm, tôi biết không dưới 5 nhà như vậy. Cha mẹ vất vả tạo dựng cơ ngơi không kém, hoàn toàn có thể truyền lại cho nhiều đời sau, nhưng con cháu không đứa nào muốn làm.

Cô bạn thân của em tôi, bố mất mẹ một mình nuôi 3 chị em nên người, bản thân bà mẹ từ một người buôn hàng khô nhỏ đã trở thành nhà phân phối độc quyền mấy mặt hàng trong toàn tỉnh (tỉnh nào tôi xin không nêu tên), doanh thu vài tỉ một tháng.

Ba đứa con toàn thạc sĩ tiến sĩ, tung tẩy Hà nội Sài gòn, mua căn hộ sắm ô-tô toàn bằng tiền của mẹ. Nhưng khi bà bảo “chỉ cần 1 đứa về kế nghiệp tao” thì cả ba đều kiếm cớ chuồn lẹ.

Tôi rất kính phục bà, thỉnh thoảng tạt qua thăm. Bà cười nói với tôi: nhiều lúc cũng muốn nghỉ lắm chú ạ nhưng vẫn còn kiếm được tiền nên ham. Số tôi nó thế, chắc còn vất vả đến chết.

Khác hẳn với người Đức. Tôi đã từng đến thăm một công ty chuyên sản xuất linh kiện thủy lực. Công ty nhỏ nằm ở một thị trấn rất nhỏ, chỉ có 11 công nhân, nhưng đã cha truyền con nối đến đời thứ 6. Anh bạn chủ công ty nói với tôi: gia đình tao sẽ còn làm chừng nào thế giới còn dùng thủy lực.

Hình như cái ý thức đó, ở người Việt nam còn rất thiếu.
Cái này do cách dạy dỗ con cái của nhà giàu thôi.

Từ bé đã cho chúng nó ngậm thìa vàng, tiền tiêu không phải nghĩ thì sao chúng nó biết suy nghĩ?

Như 2 đứa con trong câu chuyện của cụ, giờ chúng nó thiếu gì đâu, tiền tiêu cả đời không hết, ở nước ngoài ăn sung mặc sướng sao phải về VN hít khói bụi làm gì?

Định hướng cho con về kế nghiệp, cho con đi du học nhưng lại mua nhà mua cửa, chu cấp tiền cho chúng nó sống thoải mái bên ấy, thì chúng nó về làm gì?

Em biết có đại gia, con nghỉ hè bắt vào khu resort của gia đình làm dọn dẹp 3 tháng ở đó. Đi du học chỉ cấp đủ tiền ăn học, không thừa 1 đồng, cho ở ký túc xá chứ không mua nhà cửa gì.

cmyk77

Xe điện
Chuyện này nghe hơi hư cấu.
Em xác nhận có thật. Trước em làm đối tác cô chú làm ngành in bao bì cũng 2 thằng học trời tây năn nỉ mãi nhưng nhà này may chúng nó về. Thằng con lớn về làm giám đốc đẩy công ty lên mấy ngàn tỷ luôn.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện thật ở quê em đây. Cũng đại gia sản xuất ( gia công hàng cho Nhật ) , tài sản cũng cỡ ngàn tỷ trở lên. Có 4 đứa con thì con út thông minh nhanh nhẹn nhất cũng đi du học nước ngoài. Ba đứa đầu học lớt chớt được bố thu xếp cho mỗi đứa một mảng ở trong công ty. Giờ ông ấy cần người quản lý thay vì cũng ngoài 65 tuổi rồi thì 3 đứa kia chả đứa nào ra hồn. Được đứa con út thì du học nước ngoài về xong nó té mẹ vào Sài Gòn làm thuê cho tư bản, gọi kiểu gì cũng không về. Đợt rồi ông ấy bán bớt nhà máy chia cho nó 200 tỷ để lập nghiệp trong đấy.

Em xác nhận có thật. Trước em làm đối tác cô chú làm ngành in bao bì cũng 2 thằng học trời tây năn nỉ mãi nhưng nhà này may chúng nó về. Thằng con lớn về làm giám đốc đẩy công ty lên mấy ngàn tỷ luôn.

Long921

Xe tăng
Cty chú em cũng toàn vài trăm tỉg bố bắt thằng con cả ở lại làm rồi :)), 2 thằng kia cho tự do vài năm nữa là về nối nghiệp gd thôi

Trục

Xe ba gác
Tôi có một người bạn vong niên, gọi là “vong niên” vì anh hơn tôi những 20 tuổi. Vợ chồng anh có một công ty sản xuất rất tốt, doanh thu hàng năm trên dưới 300 tỉ, lợi nhuận đủ, tiền tiêu khỏi nghĩ.

Mấy hôm trước gặp nhau, thấy anh rầu rĩ, tôi hỏi anh mới thở dài: “Chúng nó không thằng nào muốn về”.

Chả là vợ chồng anh có 2 con trai, tài lực hai bác thừa sức gửi chúng nó đi học nước ngoài với ý đồ “học xong về kế nghiệp bố mẹ”. Mà cơ đồ của hai bác cũng quá xứng đáng để chúng kế thừa. Nhưng sau mấy năm học, câu trả lời của cả hai thằng là “chúng con không về đâu!”.

Hai bác nói đủ mọi kiểu, công khai cả doanh thu lợi nhuận, nhưng cả hai đều không động tâm. Lý lẽ của chúng nó là “vấn đề là chất lượng sống, ở Việt nam chất lượng sống quá thấp”.

Hai thằng không nghĩ rằng cái "chất lượng sống" mà chúng có ở trời Tây phần lớn được tạo ra bằng tiền của bố mẹ từ nhà gửi sang!

Anh cười buồn nói với tôi: Chú cũng làm sản xuất, chú biết nó vất vả thế nào. Năm nay anh chị đều hơn 60 tuổi, lăn lộn cả đời chỉ mong có tí để cho con mà chúng nó không đoái hoài, thế thì anh chị làm nữa làm gì?

Trường hợp bạn tôi không phải là hiếm, tôi biết không dưới 5 nhà như vậy. Cha mẹ vất vả tạo dựng cơ ngơi không kém, hoàn toàn có thể truyền lại cho nhiều đời sau, nhưng con cháu không đứa nào muốn làm.

Cô bạn thân của em tôi, bố mất mẹ một mình nuôi 3 chị em nên người, bản thân bà mẹ từ một người buôn hàng khô nhỏ đã trở thành nhà phân phối độc quyền mấy mặt hàng trong toàn tỉnh (tỉnh nào tôi xin không nêu tên), doanh thu vài tỉ một tháng.

Ba đứa con toàn thạc sĩ tiến sĩ, tung tẩy Hà nội Sài gòn, mua căn hộ sắm ô-tô toàn bằng tiền của mẹ. Nhưng khi bà bảo “chỉ cần 1 đứa về kế nghiệp tao” thì cả ba đều kiếm cớ chuồn lẹ.

Tôi rất kính phục bà, thỉnh thoảng tạt qua thăm. Bà cười nói với tôi: nhiều lúc cũng muốn nghỉ lắm chú ạ nhưng vẫn còn kiếm được tiền nên ham. Số tôi nó thế, chắc còn vất vả đến chết.

Khác hẳn với người Đức. Tôi đã từng đến thăm một công ty chuyên sản xuất linh kiện thủy lực. Công ty nhỏ nằm ở một thị trấn rất nhỏ, chỉ có 11 công nhân, nhưng đã cha truyền con nối đến đời thứ 6. Anh bạn chủ công ty nói với tôi: gia đình tao sẽ còn làm chừng nào thế giới còn dùng thủy lực.

Hình như cái ý thức đó, ở người Việt nam còn rất thiếu.
Mỗi người một suy nghĩ, nên không bắt người khác làm theo ý mình được.
Con em cũng thế, nó không kế nghiệp thì mình bán tài sản, về hưu, cho nó để nó tự lập nghiệp.
Cái này chả phải do ý thức, mà là do mưu cầu hạnh phúc.

skuadi

Xe điện
Chuyện thật ở quê em đây. Cũng đại gia sản xuất ( gia công hàng cho Nhật ) , tài sản cũng cỡ ngàn tỷ trở lên. Có 4 đứa con thì con út thông minh nhanh nhẹn nhất cũng đi du học nước ngoài. Ba đứa đầu học lớt chớt được bố thu xếp cho mỗi đứa một mảng ở trong công ty. Giờ ông ấy cần người quản lý thay vì cũng ngoài 65 tuổi rồi thì 3 đứa kia chả đứa nào ra hồn. Được đứa con út thì du học nước ngoài về xong nó té mẹ vào Sài Gòn làm thuê cho tư bản, gọi kiểu gì cũng không về. Đợt rồi ông ấy bán bớt nhà máy chia cho nó 200 tỷ để lập nghiệp trong đấy.
Em làm mảng HR nên tư vấn kiểu này nhiều rồi. Chịu chết với tư duy của mấy bố từ bố đến con. Em thật :)

datalink

Xe tải
- Người hèn thì ăn sẵn, về làm sẵn thứ mà người khác vất vả gây dựng, THỨ MÀ NGƯỜI TRẺ ĐÓ KO MUỐN LÀM, nhưng mà vì có tiền và đã có nền tảng sẵn, nên mới làm.
_ Những người trẻ sẵn sàng bỏ qua thứ mình k thích, theo đuổi đam mê, đi lên tự mình tạo dựng, là BẢN LĨNH. Tại sao lại phê phán?

fsipraha

Xe hơi
Chuyện của cụ chủ thớt không phải hiếm ở thời nay vì xã hội VN cũng có nhiều công ty tư nhân thành công trở nên giầu có nhưng vì mải lo kiếm tiến mà không dành nhiều thời gian cho con. Mọi việc khoán cho nhà trường XHCN, rồi cho đi du học bằng tiền của bố mẹ nên khi sang trời Tây thấy đó là thiên đường của họ mà quên trách nhiệm đối với cha mẹ. Bên tây con cái phải tự lập từ năm 18 tuổi, cần tiền phải vay cha mẹ, sau trả lại chứ không ai cho không