[Funland] Những sự cố bi hài khi đi phỏng vấn xin việc

SmartOne

Xe tăng
Website
vietgoing.com
Em cũng 1 lần pv 1 ứng viên đang biêng biêng rượu. Vào phòng pv sực mùi rượu, trả lời ngáo ngơ, em hỏi vài câu cho phải lệ xong kết thúc. Lúc đứng lên chào nhau thì ứng viên hất hàm hỏi lại em: Chú sinh năm bao nhiêu đấy?
Còn những kiểu như bùng pv, đến muộn, trả lời như cái thùng rỗng... thì nhiều lắm.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em đi phỏng vấn, trúng tuyển, đi làm 1 tuần mới mời sếp (là người phỏng vấn) đi nhậu và hát kara ôm, lúc này mới biết sếp méo phải là người Việt mà là oppa

QMintech

Xe tăng
Em sợ nhất người PV là mấy Bố Mẹ người VN, vừa sáo rỗng lại tỏ ra kinh thông( sorry, có thể em chưa gặp người Giỏi thực sự). Gặp Mấy anh EU/Mĩ?JP thường họ đi thẳng vào vấn đề và xử lý tình huống.Thậm trí có lần em đến sớm anh GD bảo xuống coffe luôn tầm 15 phút rồi cho về bảo ok. Sau này em có hỏi sao anh chả pv mấy, hắn bảo tao đọc CV biết mày làm công ty A,B to đùng rồi thì PV làm gì sâu nữa :)

luyenok

Xe điện
Thực tế là mức chi tiêu ngày càng cao nên khi phỏng vấn các ứng viên cũng đòi mức khởi điểm cao, dẫn đến tình trạng có khi mới vào còn cao hơn cả người cũ đã làm vài ba năm.

Hai Hom Hinh

Xe tải
Đáp án đúng là gì cụ?
Sách trả lời: Em là giám đốc chi nhánh, em phụ thuộc vào anh, anh bảo sao thì nó là vậy :D
Em: Bố mấy thằng nn, hỏi vớ hỏi vẩn mất thời gian của bố :D
E mà trả lời dc, e đã là giám đốc chi nhánh
Trêu thế, như e nói, quan trọng là cách mình phản ứng với câu hỏi, chứ trả lời xong bị quay mà im bặt như trường hợp trên là Fail rồi

asensio

Xe tăng
Bẩm các cụ là tí 3h chiều bên em lại pv 1 đợt nữa Ah có 3 ứng viên toàn gái sn 91,93,94
Em cũng không hiểu ông sếp e toàn chọn girl pv trong khi có 1 ông anh sn 88 CV đẹp thế ông sếp lại gạt ra:(
Em cũng đang hồi hộp xem tí 3 em này trả lời câu hỏi: nhược điểm của bạn là gì?:-B

nhuataiche

Xe container
Cơ bản cụ đang ổn định/hài lòng ở chỗ cũ, chứ đang 7 nghiệp thì gật vội :D.
Đùa thế chứ làm sales nhiều lúc may hơn khôn cụ ạ, cái này e nghiệm từ bản thân ra. Chỗ pv khoai vcđ thì chẳng kiếm ăn giề, chỗ thì làm 3 buổi chán muốn nghỉ, sang buổi t4 vớ đc deal ngon, lại ấm :D
Chỗ em đang làm thì ổn định, em bán hàng vượt doanh số dễ dàng nhưng lương lại ko cao. Chỗ bên kia nếu cho em quyền xoay xở em vẫn bán được, lương cao gần gấp đôi.
Vấn đề là sếp bên đó ko biết cách bán hàng nhưng lại muốn cấp dưới phải tuyệt đối phục tùng.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm các cụ là tí 3h chiều bên em lại pv 1 đợt nữa Ah có 3 ứng viên toàn gái sn 91,93,94
Em cũng không hiểu ông sếp e toàn chọn girl pv trong khi có 1 ông anh sn 88 CV đẹp thế ông sếp lại gạt ra:(
Em cũng đang hồi hộp xem tí 3 em này trả lời câu hỏi: nhược điểm của bạn là gì?:-B
Tùy vị trí mà ưu tiên nam hay nữ chứ cụ.

nhuataiche

Xe container
Em sợ nhất người PV là mấy Bố Mẹ người VN, vừa sáo rỗng lại tỏ ra kinh thông( sorry, có thể em chưa gặp người Giỏi thực sự). Gặp Mấy anh EU/Mĩ?JP thường họ đi thẳng vào vấn đề và xử lý tình huống.Thậm trí có lần em đến sớm anh GD bảo xuống coffe luôn tầm 15 phút rồi cho về bảo ok. Sau này em có hỏi sao anh chả pv mấy, hắn bảo tao đọc CV biết mày làm công ty A,B to đùng rồi thì PV làm gì sâu nữa :)
Cái này thì em gặp rồi. Một anh sếp gọi em phỏng vấn vì biết em làm ở cty A. Anh ấy hỏi vài câu cho có lệ, rồi viết kế hoạch kinh doanh lên bảng, xong hỏi luôn: đấy, kế hoạch đấy, lương chừng này, chú mày nhận hay không ?
Nói chung em phỏng vấn xin việc nhiều lắm rồi, nên cũng nhìn được sếp nào thạo việc, sếp nào chỉ giỏi lý thuyết.

xezace

Xe tăng
Em ngày xưa đi thi tuyển xong rồi đến phỏng vấn. Thi tuyển chuyên môn và tiếng anh thì ok, đến khi vào phỏng vấn thì hơi hồi hộp vì thấy 3 ông khoảng 50 tuổi ngồi trước mặt, ông ngồi giữa chỉ hỏi có đúng 1 câu là: Cháu con ai? Em giật mình trả lời cháu con bố cháu, ông ngồi bên cạnh bảo thôi cháu xong rồi. Ra đến ngoài mọi người hỏi những gì? Em chỉ lắc đầu. Sau vài hôm mới biết là mình bị loại.

VIKO L

Xe điện
sáng nay e may mắn làm chân thư ký ghi chép cho ông anh sếp trưởng phòng phỏng vấn vị trí Marketing cho công ty
2 ông đầu đến pv: 1 ông thì đến muộn 20 phút, 1 ông thì đến pv mà mặt đỏ bừng chắc sáng nay làm vài chén rượu. Chán toàn tập!
Đến ứng viên cuối: 1 bé sn 95 đến chuẩn giờ bước vào xinh như hoa dáng chuẩn.e chắc mẩm chắc e này ok rồi có khi éo cần phải pv:D
tất nhiên sếp vẫn phải hỏi qua cho đúng thủ tục
màn dạo dầu bé này nói chuyện cũng mượt mà đến khi ông sếp tự dưng hỏi 1 câu:
- em thấy bản thân mình hiện có nhược điểm nào?
- Dạ... ( rất tự nhiên) e có tật xấu hay đánh rắm ah ( bẽn lẽn)
Đm... e vừa uống ngụm nước suýt tí nữa phun lên bàn
không khí sau đó lắng xuống hẳn lúc cuối ông sếp chốt hỏi câu:
- Thế em mong muốn mức lương bao nhiêu?
- Dạ em muốn mức lương cơ bản 20 triệu ah ( gần sát mệ mức lương ông sếp):(
thế là sáng nay chả dc ứng viên nào ra hồn, chán vãi nỗi!

Các cụ hồi xưa đi phỏng vấn có gặp sự cố hay vui vui gì ko kể e nghe???
Em vẫn nhớ vụ hồi xưa đi pv công ty đầu tiên sau khi ra trường ngủ quên đến vội vội vàng vàng quên mẹ cài khóa quần lúc pv xong mới biết
Nhục vãi lái, mà hôm đó pv toàn sếp nữ:-&

Thật thà, dũng cảm là rất tốt, đúng lời Bác dạy còn gì nữa.

QMintech

Xe tăng
Cái này thì em gặp rồi. Một anh sếp gọi em phỏng vấn vì biết em làm ở cty A. Anh ấy hỏi vài câu cho có lệ, rồi viết kế hoạch kinh doanh lên bảng, xong hỏi luôn: đấy, kế hoạch đấy, lương chừng này, chú mày nhận hay không ?
Nói chung em phỏng vấn xin việc nhiều lắm rồi, nên cũng nhìn được sếp nào thạo việc, sếp nào chỉ giỏi lý thuyết.
Ví dụ cụ làm Toyota/Samsung thì anh Vinfast chả thèm lắm ấy chứ :)

Ant man

Xe buýt
Ra trường xong em rải CV ở 28 công ty các loại nhà nước, tư nhân, fdi, không đâu nhận, có mỗi một công ty nhỏ nhận vào làm và giờ thì em đang làm chủ công ty đó luôn (cưới luôn con gái ông chủ :)) )

Anita Emi

Xe điện
Không nhiều người có khả năng nhớ chính xác 30 đồ vật trong 10 giây, hoặc một dãy số 50 con số bác ơi. Cháu là một trong số rất ít người như vậy ạ. Bạn cháu không bao giờ dám rủ cháu chơi bài thì bác biết rồi đấy.
Hồi trẻ chú cũng có khả năng quan sát nhanh và nhớ được gần như cháu, suy luận logic cũng tốt vì là dân chuyên toán.

Bây giờ chú vay tiền ai toàn quên ngay tức thì. Khổ thế! ;))

drchimnon

Xe tăng
Hầu các cụ về chuyện đi phỏng vấn của em. Thực chất là cty mới cũng mời em đi phỏng vấn, gửi tiền mua vé máy bay vào SG. Nói chung cũng chỉ hỏi vể chuyên môn là chính. Lúc chấp nhận ký hợp đồng, họ kêu em thử việc 03 tháng. Em từ chối luôn vì đang trong vị thế nhẩy việc, thế mà họ nhận luôn.
Thấm thoắt tới giờ cũng đc 14 năm gắn bó. Môi trường của em là làm việc 1 mình, ko có đồng nghiệp hỗ trợ, ko văn phòng. Cty phát cho cái ô tô, lap top và thẻ tín dụng, cứ thế mà triển cv. Khách hàng thì cũng toàn tập đoàn sản xuất lớn của thế giới. 16 năm nay em chỉ xin nghỉ phép đúng 02 lần, gọi là xin nghỉ cho vui chứ chả ai quản lý.

Quy Lão

Xe tăng
Phỏng vấn ứng viên mà chả ai ra hồn thế này thì nên đuổi đứa HR đi thôi chứ nuôi làm gì vừa tốn lương vừa mất thời gian của lãnh đạo.

Chu An

Xe điện
Cháu chỉ hỗ trợ online khi gặp những trường hợp phức tạp thôi ạ. Hiện tại công việc của cháu khá nhàn, vì các trường hợp phức tạp đều được cháu thuyết phục rất tốt ạ.
Đối với những người thông minh và biết tận dụng thế mạnh đó thì cuộc sống tương đối dễ chịu. Nó gần như 1 cuộc dạo chơi trong khi đa số người khác thực sự vất vả với nó. Trường hợp gặp khó khăn thì với những người thông minh, điều khó khăn đó chỉ đơn giản là 1 thử thách thú vị dễ vượt qua. Và có một số rất ít cực kỳ thông minh. Những thứ họ nói thường đặt người đối thoại vào thế bị động bởi quá khó hiểu. Những người này, họ thường giải quyết vấn đề từ trong tâm lõi đi ngược ra.

Isu_zu

Tháo bánh
Em thì đi phỏng vấn cho 1 công ty nước ngoài cuối năm 93. Trước khi đi học thuộc lòng mấy mẫu câu tiếng Anh họ tên, tuổi, nhà có bao nhiêu người, mấy anh chị em ... :)) Lúc đến nơi gặp sếp người Canada, chả hỏi câu nào trong mẫu, hỏi mỗi mày học nghề gì, đã làm đâu chưa, có ngại làm xa nhà vất vả không...rồi về. Một tuần sau nhận giấy báo đi làm, cũng sợ nên không dám hỏi lương bao nhiêu =)) . Sau 1 tháng, kế toán gọi lên nhận lương, bảo ký rồi đưa cho cái phong bì. Không dám hỏi gì, kí luôn. Xong hết giờ ra quán cafe mở phong bì ra đếm, trời ơi 4.5tr sau thuế! Cảm giác đến h chưa quên được, lần đầu tiên đc cầm nhiều tiền như vậy =))

Chỉnh sửa cuối:

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
sáng nay e may mắn làm chân thư ký ghi chép cho ông anh sếp trưởng phòng phỏng vấn vị trí Marketing cho công ty
2 ông đầu đến pv: 1 ông thì đến muộn 20 phút, 1 ông thì đến pv mà mặt đỏ bừng chắc sáng nay làm vài chén rượu. Chán toàn tập!
Đến ứng viên cuối: 1 bé sn 95 đến chuẩn giờ bước vào xinh như hoa dáng chuẩn.e chắc mẩm chắc e này ok rồi có khi éo cần phải pv:D
tất nhiên sếp vẫn phải hỏi qua cho đúng thủ tục
màn dạo dầu bé này nói chuyện cũng mượt mà đến khi ông sếp tự dưng hỏi 1 câu:
- em thấy bản thân mình hiện có nhược điểm nào?
- Dạ... ( rất tự nhiên) e có tật xấu hay đánh rắm ah ( bẽn lẽn)
Đm... e vừa uống ngụm nước suýt tí nữa phun lên bàn
không khí sau đó lắng xuống hẳn lúc cuối ông sếp chốt hỏi câu:
- Thế em mong muốn mức lương bao nhiêu?
- Dạ em muốn mức lương cơ bản 20 triệu ah ( gần sát mệ mức lương ông sếp):(
thế là sáng nay chả dc ứng viên nào ra hồn, chán vãi nỗi!

Các cụ hồi xưa đi phỏng vấn có gặp sự cố hay vui vui gì ko kể e nghe???
Em vẫn nhớ vụ hồi xưa đi pv công ty đầu tiên sau khi ra trường ngủ quên đến vội vội vàng vàng quên mẹ cài khóa quần lúc pv xong mới biết
Nhục vãi lái, mà hôm đó pv toàn sếp nữ:-&

Hot gờn oánh zắm đây hả cụ.
Cụ quên kéo khóa nên mới trúng tuyển. 🤪🤪
Đừng ảo tưởng mình tài.
Nhưng có thể hiên ngang vì mình hoành

Chỉnh sửa cuối:

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Cháu cũng phải phỏng vấn kha khá chú vào làm kinh doanh

Bọn sinh sau năm 90 thái độ rất lấc cấc, tự tin quá thái như đám ngáo.