[Funland] Những phốt sau cơn bão số 3

poiuy

Xe ba gác
Buffet Hà Nội có nhiều hàng nhiều mức giá lắm. Cụ gúc là ra. Tầm 150k/pax cũng có cụ nhé.

Khách hàng nhiều người trải nghiệm tệ hại ở CSBL không phải vì họ ngu mà bới vì họ khoing biết nên bị lừa. Bị cả hdv lẫn tài xế lừa đưa vào quán cũng như bị lừa bởi cái Buffet chả giống ai của CSBL đấy cụ.
150k ở HN thì HL nó phải 250k vì mặt bằng giá HL cao hơn. Cụ cứ việc bỏ ra 250k trong khi cụ chỉ ăn được 100k thì cứ mời cụ, ai cấm đâu?

LWH

Xe tải
Giờ cả nước biết "sự khác biệt" của CSBL rồi thì nó còn đông không cụ?

Cụ nhầm to nếu nghĩ rằng vụ này CSHL nó bị thiệt hại chỉ vì thái độ.

Nếu cụ là người nhà hàng thì cụ đã chưa rút ra bài học nào cả.

CSHL nó thiệt hại vì cái cách thức bán hàng khác biệt của nó đấy ạ. Cái vụ "thái độ" với Mr. Phan chỉ là chất xúc tác giúp phổ biến cái sự khác biệt của CSHL ra toàn quốc khiến khách vãng lai từ các tỉnh thành cũng như các đoàn khách du lịch nội địa khiếp vía mà tránh xa thôi. Trước đây do họ không biết (vì chẳng ai chịu chia sẻ)thì họ mới để hdv hay tài xế dẫn vào CSHL. Chứ giờ họ biết cái món buffet chả giống ai - đặc sản chỉ có duy nhất ở CSHL đó là Buffet tính tiền mỗi lần một khác mỗi người một giá thì còn lâu họ mới bị lừa vào
Cách bán hàng của nó không giống ai vì chắc là chưa ai ở đất nước này bán kiểu thế, nhưng nó lại giống...tây.
Bên tây đầy nơi bán kiểu này, từ căng tin đại học đến trung tâm mua sắm, khách tự chọn tự gắp vào đĩa, đặt đĩa vào khay ra quầy nhìn món tính tiền.

juve99

Xe cút kít
Cách bán hàng của nó không giống ai vì chắc là chưa ai ở đất nước này bán kiểu thế, nhưng nó lại giống...tây.
Bên tây đầy nơi bán kiểu này, từ căng tin đại học đến trung tâm mua sắm, khách tự chọn tự gắp vào đĩa, đặt đĩa vào khay ra quầy nhìn món tính tiền.
Xời, tự gắp nhìn đồ tính tiền này có gì lạ và hiếm đâu cụ. Ăn Buffet tính tiền theo phút trong Lotte khách khó tính cũng ko thoải mái nhưng vẫn đông nghịt.

hd-vt

Xe container
Dịch vụ ăn nhao cái ứng xử và nhìn nhận.
Chuyện của em, hồi năm 2nghin thì phải, em và thằng bạn đi xe máy về m.Tây, đoạn Ql1 SG hướng về Tân An. Hồi đấy dọc đường có các lán lợp dừa nước, mấy em một quán. Trình dịch vụ các em cực cao, đường QL1 cực đông nườm nượp oto xe máy, vậy mà các em nhìn từ xa lao ra chỉ vẫy mỗi tụi em. Hai thằng em thắc mắc, hay thật tụi này đọc được mình nghĩ gì ư, quá siêu kkk. Mà cỡ chục lán đều như vậy hehe.

t12a11g

Xe buýt
cộng đồng mạng nhao nhao lên vài hôm r quên thôi, vụ cơm bà liên sang tháng sau lại đâu vào đấy

langriser

Xe tải

ChuộtKGB

Xe máy
Đã Buffet thf đâu cũng đồng giá hết cụ nhé. Người ăn cả mớ hải sản lẫn người chỉ ăn rau đều cùng 1 giá hết. Thế mới gọi là Buffet chứ.

Có mỗi CSBL nhà cụ là có cái "đặc sản" Buffet tính tiền tuỳ ý mỗi khách một giá thôi. Buffet kiểu này chỉ lừa được khách vãng lai, khách du lịch nội địa đi theo tua do họ không biết thôi. Giờ cả nước biết rồi thì ...
E hỏi thật cụ. Cụ hiểu nghĩa của buffet là gì mà khẳng định buffet thì phải đồng giá? Buffet chỉ có nghĩa là tiệc đứng tự chọn, nghĩa là đồ ăn bày ra các khay/xoong/nồi/chảo gì đó, và khách hàng tự đi lấy. Có nhiều hình thức tính tiền, có quán thì bao giá, thích ăn bn thì ăn, có quán thì tự chọn đồ xong mang ra quầy tính tiền. Chứ quy định nào mà bảo buffet nghĩa là đồng giá?

Quan điểm cá nhân của em, không có tiền hoặc k đáp ứng yêu cầu của quán thì mình next, lượn chỗ khác phù hợp. Vào lãnh địa người ta, nên tuân thủ theo luật chơi người ta, còn mình thấy nok thì cho vào blacklist là xong. Sao phải cố nhao vào để rồi bóc phốt nhau làm gì? Làm vậy cũng là tự sỉ nhục bản thân.

beforethewinter

Xe tải
Thì bỏ qua cái thái độ bán hàng đi. Cụ vẫn định coi cái CSBL này là Buffet thật à? Adidaphat!

Cụ đang hạ thấp cái từ Buffet quá! Cụ làm như thiên hạ chưa ai ăn Buffet, không biết Buffet là gì không bằng.

Em ăn cũng nhiều Buffet rồi chưa bao giờ thấy Buffet mà các suất tự chọn lại có giá tiền khác nhau cả.

Cụ bênh mãi làm gì. Hay cụ định cho cả nước biết Hạ Long có đặc sản Buffet không giống bất cứ nơi nào trên cả nước?
Thế thì cái vụ tự chọn món cho vào đĩa, ra bà bán hàng nhìn món tính tiền thì gọi là gì vậy cụ? Em hỏi thật ạ.
Hồi lâu lâu em có sang bển. Giờ ăn trưa mỗi thằng lấy một cái đĩa, tự chọn món, thích gì tự gắp. Món ăn đa dạng từ cơm cho người Á, bánh mì cho người Âu, hình như có cả cari cho bọn Ấn. Ăn xong tự bỏ phần thừa vào thùng rác, tự để đĩa thìa lên xe đẩy. Giá tầm 20 - 40 đồng tuỳ lượng thức ăn mình lấy. Có lần ông sếp em cũng cãi nhau ỏm tỏi với bà tính tiền mà bà ấy cũng chả hạ giá cho.

Linhmkt

Xe buýt
Có mỗi mấy dĩa cơm cc cũng vật nhau đc 15 tầng :D em cg nể cc, HLong cũng ăn chơi mưa rơi thật , 70k suất cơm @@

Nguoimoivao3

Xe tăng
Đọc topic này mới thấy vì sao dịch vụ phía Bắc tệ hơn dịch vụ phía Nam.
Thật sự ngạc nhiên khi nhiều cụ phía Bắc vẫn còn bênh quán CSBL này cho được. Trong khi xét về tình về lý, quán cơm đều yếu.
Về tình: giữa lúc thiên tai bão lụt, khách có mua ít cơm, vì không ck được, vì thiếu hụt..., vẫn nên bán cho người ta. Dẫu gì cũng là đồng bào đang trong cơn hoạn nạn. Những người khác họ còn ủng hộ tiền tỉ tiền triệu, đây mình bán rẻ 1 tý cũng chả chết ai.
Về lý: khách đồng ý mua cơm với giá 280k, mình bán đúng giá 280k. Còn khách ăn thế nào kệ khách chứ không thể tức lên mà không phục vụ. Đây là thái độ rất thiếu chuyên nghiệp trong làm dịch vụ, nhất là khi khách vẫn cư xử lịch sự, không gây rối hay gào thét gì.
Thật quán này mà vào phía Nam bán hàng, không sập tiệm em bé bằng con mèo cho các cụ xem.
Bọn em chiều khách như chiều cụ cố đây còn chưa ăn thua nữa là cư xử kiểu không cần khách, chỏng lỏn thế này.
Không cải tiến thái độ phục vụ thì đừng hỏi vì sao du lịch Việt bị đánh giá thấp.
CSBL nó sống được đến giờ với cái thái độ và cách thức bán hàng đó là vì Quảng Ninh vừa là đất du lịch top 1 cả nước vừa có cửa khẩu lớn vv. Cđm có chia sẻ 1 năm nó đón khoảng 500 đoàn khách du lịch nước ngoài và khoảng 1000 đoàn khách nội địa đấy cụ!

Bênh CSBL chỉ có vài cụ khách quan thôi chứ không phải người nhà thì cũng là có động cơ nào đó ...

Chỉnh sửa cuối:

Nguoimoivao3

Xe tăng
Thế thì cái vụ tự chọn món cho vào đĩa, ra bà bán hàng nhìn món tính tiền thì gọi là gì vậy cụ? Em hỏi thật ạ.
Hồi lâu lâu em có sang bển. Giờ ăn trưa mỗi thằng lấy một cái đĩa, tự chọn món, thích gì tự gắp. Món ăn đa dạng từ cơm cho người Á, bánh mì cho người Âu, hình như có cả cari cho bọn Ấn. Ăn xong tự bỏ phần thừa vào thùng rác, tự để đĩa thìa lên xe đẩy. Giá tầm 20 - 40 đồng tuỳ lượng thức ăn mình lấy. Có lần ông sếp em cũng cãi nhau ỏm tỏi với bà tính tiền mà bà ấy cũng chả hạ giá cho.
Trước nay ở VN vẫn gọi là cơm tự chọn bfnh dân mà cụ.

Còn ở bển nào mà cụ nói gọi là gì thì em không rõ (vì thực tình em chưa gặp ăn tự chọn kiểu tính tiền tuỳ ý từng người như thế bao giờ). Nhưng chắc chắn là nó không phải buffet và không được gọi là buffet cho dù ở bển ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Trước nay ở VN vẫn gọi là cơm tự chọn bfnh dân mà cụ.

Còn ở bển nào mà cụ nói gọi là gì thì em không rõ (vì thực tình em chưa gặp ăn tự chọn kiểu tính tiền tuỳ ý từng người như thế bao giờ). Nhưng chắc chắn là nó không phải buffet và không được gọi là buffet cho dù ở bển ạ
Nó là tự chọn.
Lên Gú gờ đặt cái cụm từ khóa "đồ ăn tự chọn" là toàn hiện các thể loại buffet. Nhà hàng sính tiếng tây, nhờ Gú gờ tìm hộ từ thôi.
Tụi em ăn nhà ăn sinh viên quen rồi, chắc do họ không gọi buffet nên không bị cộng đồng Ọp quy kết cho cái tội nhìn mặt sinh viên tính tiền. Còn đúng là cũng cái khay đồ đã chọn, em bị tính khác tiền với thằng sinh viên mũi lõ đi trước và cả thằng đi sau,...!

Nguoimoivao3

Xe tăng
Cá vụ tự chọn tự gắp vào đĩa vào khay ra quầy tính tiền thì ở VN cũng chả thiếu. Nhưng vấn đề là: đấy gọi là ăn tự chọn hay tự phục vụ, KHÔNG PHẢI BUFFET!!!!!

VN thì gọi là Cơm tự chọn hay suất ăn tự chọn. Còn bên tây thì là cửa hàng hay nhà hàng tự phục vụ cụ nhé! Không có chuyện tính tiền tuỳ tiện thích tính sao thì tính đâu. Món nào cũng có giá tiền cu thể.
Bên Tây thì cái loại như CSBL chả sập từ ba đời tám vánh!

ChuộtKGB

Xe máy
Cá vụ tự chọn tự gắp vào đĩa vào khay ra quầy tính tiền thì ở VN cũng chả thiếu. Nhưng vấn đề là: đấy gọi là ăn tự chọn hay tự phục vụ, KHÔNG PHẢI BUFFET!!!!!

VN thì gọi là Cơm tự chọn hay suất ăn tự chọn. Còn bên tây thì là cửa hàng hay nhà hàng tự phục vụ cụ nhé! Không có chuyện tính tiền tuỳ tiện thích tính sao thì tính đâu. Món nào cũng có giá tiền cu thể.
Bên Tây thì cái loại như CSBL chả sập từ ba đời tám vánh!
Có định nghĩa về BUFFET không? Cụ show ra, chứ cụ còm toàn kiểu ý mình áp đặt vào ý người, rất không fair và thiển cận.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Nó là tự chọn.
Lên Gú gờ đặt cái cụm từ khóa "đồ ăn tự chọn" là toàn hiện các thể loại buffet. Nhà hàng sính tiếng tây, nhờ Gú gờ tìm hộ từ thôi.
Tụi em ăn nhà ăn sinh viên quen rồi, chắc do họ không gọi buffet nên không bị cộng đồng Ọp quy kết cho cái tội nhìn mặt sinh viên tính tiền. Còn đúng là cũng cái khay đồ đã chọn, em bị tính khác tiền với thằng sinh viên mũi lõ đi trước và cả thằng đi sau,...!
Cụ xem thế nào chứ em cũng từng ăn kiểu tự chọn tự phục vụ thế này cũng chục nơi ở bển rồi. Em dám cá với cụ là nó gọi là Tự chọn hoặc Tự phục vụ. Chưa bao giờ thấy gọi là Buffet. Và tự chọn nhưng các món đều có giá tiền hết. Tính vào máy gõ ra biên lai cả VAT. Cụ ăn ở đâu mà phát giá tuỳ tiện như cụ kể thì cho xin cái thông tin địa chỉ để em được mở mang tầm mắt

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ xem thế nào chứ em cũng từng ăn kiểu tự chọn tự phục vụ thế này cũng chục nơi ở bển rồi. Em dám cá với cụ là nó gọi là Tự chọn hoặc Tự phục vụ. Chưa bao giờ thấy gọi là Buffet. Và tự chọn nhưng các món đều có giá tiền hết. Tính vào máy gõ ra biên lai cả VAT. Cụ ăn ở đâu mà phát giá tuỳ tiện như cụ kể thì cho xin cái thông tin địa chỉ để em được mở mang tầm mắt
Việc gì bác phải mở thêm mắt, 2 cái là đủ rồi.
Em ở nước ngoài 17 năm, ngoài thời gian là sinh viên thì còn lại là xách cặp theo ông giáo làm trợ giảng.
Sinh viên hay cả hội trợ giảng là được ăn ở nhà ăn sinh viên. Cứ lấy cái khay, ra nhặt đồ ăn, nhặt cái gì đến quầy họ tính tiền cái đó. Kể cả 2 ông Việt vào chọn chưa chắc đã giống nhau để được tính tiền như nhau!

Nguoimoivao3

Xe tăng
Có định nghĩa về BUFFET không? Cụ show ra, chứ cụ còm toàn kiểu ý mình áp đặt vào ý người, rất không fair và thiển cận.
Cụ đi mà Gúc ra . Có định nghĩa đầy đủ hết. Thực ra nguyên thuỳ từ nước Pháp thì nó là Tiệc đứng. Đã tiệc thì khách được mời đến ăn (có thể trả phs hay không). Nhưng là ăn tuỳ ý. Bao nhiêu cũng thế mà không ăn gì cũng thế.

Sau này thì có biến tấu ra Buffet tiệc ngồi và Buffet Coctail.

Nhà hàng bất cứ đâu trên thế giới, đã Buffet là ăn tự chọn với cùng một mức giá, ăn ít ăn nhiều như nhau. Trừ CSBL

Giangkpi

Xe buýt
Việc kêu gọi ở cấp cơ quan, cấp phường, tổ dân phố có ích phết đấy cụ ạ. Có rất nhiều người quanh em, nếu chỉ MTTQ ở trung ương kêu gọi thì chả ủng hộ đâu. Nhưng nếu là ông chủ tịch công đoàn ở cơ quan (thường cũng có 1 chức gì đó kiểu trưởng phòng hay phó giám đốc) kêu gọi là ủng hộ vì cũng nể và ngại nếu mình không đóng góp.
Ở tổ dân phố cũng vậy, nhiều khi ủng hộ vì nể ông tổ trưởng. Thậm chí em biết, ông bí thư chi bộ ở xóm còn kêu gọi được ủng hộ nhiều nhất vì lý do khá buồn cười: cuối năm ông ấy nhận xét vào phiếu đánh giá đảng viên sinh hoạt 2 chiều. Mà theo quy định các ông cán bộ đảng viên công tác ở cơ quan vẫn phải về chi bộ xóm sinh hoạt một năm mấy lần. Mà cái này hầu như ông nào cũng vắng. Vì thế cuối năm ông nào cũng phải đi xin ông bí thư xác nhận giúp. Vì thế ông bí thư kêu gọi đóng góp được khá nhiều :)
Qua ông bà tổ dân phố qua bảo đóng góp, e bảo cháu đóng góp ở cty rồi, ông ấy bảo nhưng ở đây thì phải đóng góp ... , em bảo chú nói lại xem đóng góp là tự nguyện hay phải làm, ông ấy vẫn bảo phải thế này thế kia em bảo chú nghĩ kĩ hãy nói, cam đang soi đấy ạ, mới hạ giọng nên đóng góp. Em ko tiếc tiền ủng hộ có điều quê vk em thiệt hại nặng h vẫn chưa đc 1 đồng rừ mttqvn, nếu mttqvn công khai minh bạch khoản chi cũng như chi kịp thời em chả tiếc j mấy đồng, có điều ...

Nowherelands

Xe tăng
Hình thức cơm tự chọn này ở HN em ăn từ đầu 2000 ở cafe Phố chỗ 29 Trần Hưng Đạo. Cũng mang đĩa tự đi lấy đồ (có mấy chục món) và tính tiền từng người, thời đấy mỗi suất từ 30-60k kể cũng là cao so với mặt bằng rồi.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Việc gì bác phải mở thêm mắt, 2 cái là đủ rồi.
Em ở nước ngoài 17 năm, ngoài thời gian là sinh viên thì còn lại là xách cặp theo ông giáo làm trợ giảng.
Sinh viên hay cả hội trợ giảng là được ăn ở nhà ăn sinh viên. Cứ lấy cái khay, ra nhặt đồ ăn, nhặt cái gì đến quầy họ tính tiền cái đó. Kể cả 2 ông Việt vào chọn chưa chắc đã giống nhau để được tính tiền như nhau!
Tầm mắt chứ không phải hai mắt cụ nhé. Cụ đang đọc bằng 1 mắt hay sao mà đọc thiếu chữ vậy cụ. Có hai mắt thì nên đọc bằng cả hai mắt cụ nhé , kẻo thiên hạ tưởng cụ khuyết tật chỉ có 1 mắt.

Cái nhà ăn sinh viên cụ kể thì là nhà ăn sinh viên, ăn theo kiểu tự chọn rồi tính tiền theo món chọn. Buffet chỗ nào cụ.

Và nhặ cái gì tính tiền cái đó và em dám chắc là túnh bằng máy, vào máy ra biên lai tiền. Như vậy nhặt món nào có giá msn đó. Kgoong có chuyện phát giá tuỳ tiện