Thảo luận Những nhược điểm không thể khắc phục ở ô tô điện

alceste

Xe điện
Vấn để đó trong thớt này em cũng nêu rồi, cơ bản sẽ có một nhóm khách hàng phù hợp.
Đầu tiên là những người ở chung cư do Vin cung cấp đã, nhóm đó cũng đông chứ không ít.
Nhưng trong thớt có nhiều cụ phán xe xăng sẽ bị cấm thì đúng là viễn tưởng quá :)
Em ko bảo bây h sẽ cấm cụ ạ, nhưng vision thì sẽ đặt ra chế tài, thuế, phí hoặc cấm hẳn trong dài hạn, như châu Âu họ có lộ trình 2050 phase out bớt đấy. (lộ trình là 2050 châu Âu phải carbon neutralized), theo Paris Agreement thì các nước PT cũng phải cắt giảm 35 % - 100% dài hạn. VN chưa phải nước cần cắt giảm carbon vì VN là nước đang phát triển. Mình giỏi lắm thì 2100 thôi. Nói chung nó sẽ là xu hướng thôi cụ ơi.

A98

Xe container
Điện áp 40V trở lên mới gây điện giật được, em không nghĩ người ta để điện áp 1 chiều trên xe điện cao hơn mức đó. Xưa tàu điện chạy khỏe thế mà điện áp có cao đâu?
Cụ có thể search, câu trả lời là 400V đối với Tesla Model 3

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em ko bảo bây h sẽ cấm cụ ạ, nhưng vision thì sẽ đặt ra chế tài, thuế, phí hoặc cấm hẳn trong dài hạn, như châu Âu họ có lộ trình 2050 phase out bớt đấy. (lộ trình là 2050 châu Âu phải carbon neutralized), theo Paris Agreement thì các nước PT cũng phải cắt giảm 35 % - 100% dài hạn. VN chưa phải nước cần cắt giảm carbon vì VN là nước đang phát triển. Mình giỏi lắm thì 2100 thôi. Nói chung nó sẽ là xu hướng thôi cụ ơi.
Xe điện là tất yếu, nhưng sẽ lâu.
Hiện tại động cơ xăng gần như đạt tới hạn công nghệ, nên các ông lớn sẽ lốp bi để cạnh tranh bằng động cơ điện. Các hãng đang tuyên bố dừng hoặc cắt giảm nghiên cứu và phát triển động cơ xăng, để tập trung cho động cơ điện, nhưng em nghĩ xe điện cũng chỉ chiếm tỉ lệ nhỏ trong tương lai gần thôi.
Cấm hẳn thì còn lâu, đơn cử như động cơ dầu, xe tải vẫn phải dùng lâu lắm.

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Những thành phố du lịch như Đà nẵng triển khai phát triển xe ô tô điện, nhất là cả carsharing nữa thì quá ngon.

boyboy1990

Xe điện
Điện áp 40V trở lên mới gây điện giật được, em không nghĩ người ta để điện áp 1 chiều trên xe điện cao hơn mức đó. Xưa tàu điện chạy khỏe thế mà điện áp có cao đâu?
Xe máy điện ở VN bây giờ thường chạy 60-72V, ô tô điện tầm 400V. Điện trên xe đc thiết kế cách ly hoàn toàn với người sử dụng nên ko có chuyện giật, nhưng nếu vật cái xe ra để sửa thì khác.

MerB

Xe điện
Cái vụ làm cổng nếu chung cư của VIn em nghĩ là không khó, nhưng chung cư khác là có vẻ tốn kém đấy cụ.
Nếu không phải nâng cấp hạ tầng điện thì chi phí khoảng 20tr/cổng thôi cụ. Vinfast đang đầu tư hệ thống trạm sạc này chỉ cần BQL ok và chung cư có đủ lượng xe là triển khai được.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Chi phí lắp

Nếu không phải nâng cấp hạ tầng điện thì chi phí khoảng 20tr/cổng thôi cụ. Vinfast đang đầu tư hệ thống trạm sạc này chỉ cần BQL ok và chung cư có đủ lượng xe là triển khai được.
Hiện tại các slots chung cư đang quá tải cụ à. Giành nhau chỗ đỗ, bài toán nan giải đấy.
Nếu cung cư em có, em cũng cân nhắc mua 1 cái :))

MerB

Xe điện
Hiện tại các slots chung cư đang quá tải cụ à. Giành nhau chỗ đỗ, bài toán nan giải đấy.
Nếu cung cư em có, em cũng cân nhắc mua 1 cái :))
Chỗ đỗ đúng là nan giải thật. Về muộn khéo còn chẳng có chỗ. Ca này chưa giải được, cụ sạc tại chỗ làm vậy. 1 ngày cứ cắm sạc được 2h là ok.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Chỗ đỗ đúng là nan giải thật. Về muộn khéo còn chẳng có chỗ. Ca này chưa giải được, cụ sạc tại chỗ làm vậy. 1 ngày cứ cắm sạc được 2h là ok.
Bất tiện lắm cụ ạ :))
Cụ cứ tính ntn.
1 tuần hoặc 2 tuần tạt vô cây xăng hô to:
- Đầy bình!
Ông trực ca đấy mặt tươi như hoa đon đả.
- Oke anh!
1.1 củ bơm trong 5 phút, yên tâm đỗ đâu thì đỗ, vứt xe đâu thì vứt :)) tối ôm vợ làm nháy, mai lại lên xe chạy :P
Nếu xe điện.
Lọ mọ về kiếm chỗ sạc, lại còn nhờ vả trông hộ, xong có khi phải xếp hàng, sạc vài tiếng lại nhường cụ khác, y chang vụ xếp hàng lấy nước hay đi vệ sinh ở tập thể cũ.
Nếu Vin giải đc bài toán như em nêu, em tin nhiều người sẽ mua đấy :))

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Còn thiếu: VN mình là xứ nóng nên hầu như đã lên xe là phải bật điều hòa nhiệt độ, và khoản này ngốn không ít điện năng vốn đã không dư giả gì.
Mùa hè đỡ cụ ạ mùa đông mà bật điều hoà sưởi thì xác định ra ngõ ăn bát phở xong lộn về, đh sưởi ngốn điện kinh khủng xe tesla full bình nói đc 7-800km mà bên china mùa đông bật sưởi + tắc đường đc tầm 1-120km là hết điện.

quangsot

Xe lăn

MerB

Xe điện
Bất tiện lắm cụ ạ :))
Cụ cứ tính ntn.
1 tuần hoặc 2 tuần tạt vô cây xăng hô to:
- Đầy bình!
Ông trực ca đấy mặt tươi như hoa đon đả.
- Oke anh!
1.1 củ bơm trong 5 phút, yên tâm đỗ đâu thì đỗ, vứt xe đâu thì vứt :)) tối ôm vợ làm nháy, mai lại lên xe chạy :P
Nếu xe điện.
Lọ mọ về kiếm chỗ sạc, lại còn nhờ vả trông hộ, xong có khi phải xếp hàng, sạc vài tiếng lại nhường cụ khác, y chang vụ xếp hàng lấy nước hay đi vệ sinh ở tập thể cũ.
Nếu Vin giải đc bài toán như em nêu, em tin nhiều người sẽ mua đấy :))
Chỉ cần lắp được nhiều cổng sạc là ok thôi. 1 tuần mới cần sạc qua đêm 1 lần. Nhưng yêu cầu phải có chỗ đỗ riêng biệt. Chứ chen chúc kiểu chung cư VN thì ko xơi được. Cái này chưa phù hợp với cụ rồi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cuộc đua của các hãng bây giờ là tốc độ sạc, hãng nào làm chủ được công nghệ sạc siêu nhanh là thắng, em dự là thế.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Chỉ cần lắp được nhiều cổng sạc là ok thôi. 1 tuần mới cần sạc qua đêm 1 lần. Nhưng yêu cầu phải có chỗ đỗ riêng biệt. Chứ chen chúc kiểu chung cư VN thì ko xơi được. Cái này chưa phù hợp với cụ rồi.
Không phù hợp với cả nhà đất (trừ khu mới liền kề).
Cụ xem các bãi gửi xe giờ ở đâu? Toàn trên giấy, toàn biến thành nhà hàng :))
Các bãi đỗ xe giờ đều tạm bợ, trên đất dự án cả, làm gì dựng được trạm sạc pin.
Thế nên phân khúc khách hàng vẫn là chung cư Vin thôi, rồi các khu biệt thự của Vin, ở ngoài có thể có nhưng không phổ biến đc cụ ạ.

MerB

Xe điện
Không phù hợp với cả nhà đất (trừ khu mới liền kề).
Cụ xem các bãi gửi xe giờ ở đâu? Toàn trên giấy, toàn biến thành nhà hàng :))
Các bãi đỗ xe giờ đều tạm bợ, trên đất dự án cả, làm gì dựng được trạm sạc pin.
Thế nên phân khúc khách hàng vẫn là chung cư Vin thôi, rồi các khu biệt thự của Vin, ở ngoài có thể có nhưng không phổ biến đc cụ ạ.
Xem ra ở tỉnh và ngoại thành xe điện lại dễ phát triển hơn do mặt bằng rộng rãi. Chứ ở trung tâm thì chỗ đỗ xe chưa giải quyết được. Hoặc chơi bài lắp trung tâm TM. Lúc nào đi chợ, mua sắm thì sạc. Mỗi tháng 3-4 lần lượn qua đó sạc điện nhưng khá bất tiện.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Xem ra ở tỉnh và ngoại thành xe điện lại dễ phát triển hơn do mặt bằng rộng rãi. Chứ ở trung tâm thì chỗ đỗ xe chưa giải quyết được. Hoặc chơi bài lắp trung tâm TM. Lúc nào đi chợ, mua sắm thì sạc. Mỗi tháng 3-4 lần lượn qua đó sạc điện nhưng khá bất tiện.
Đúng đấy cụ, như xe đạp điện thôi.
99% học sinh cấp 3 nếu xa trường đều đi xe đạp điện :P

Arabia

Xe tăng
Thiệt hại gần 1 tỷ $ cho vụ thu hồi này, Hyundai và LG mỗi bên gánh một nửa. Giỏi thì giúp LG đòi tiền vì pin không nổ đi :))
Vớ vẩn. Nó lỗi là phải thu hồi, liên quan gì. Cái tớ muốn nói là những thứ các bạn đang lo ngại có lẽ nó thuộc về những năm 1980, mà thực tế các bạn đang sống ở năm 2021. Cái pin đấy nó có thể cháy khi nó đứng 1 mình thôi, chứ còn hiện tại, hiếm khi có thiết bị điện nào 1 mình như thế mà luôn kèm theo hệ thống bảo vệ, nó sẽ tự ngắt nếu phát hiện bất thường trước khi sự cố xảy ra. Tính tớ mê đồ máy tính nên thực sự tớ được chứng kiến thực tế này. Trước đây muốn cái máy tính có cái gì cháy dễ lắm, chỉ cần rút quạt hay làm đoản mạch là được. Nhưng từ hơn chục năm đổ lại đây ấy à, thực sự là chẳng còn được chứng kiến cái gì cháy nữa. Nó giống như là điện thì vẫn giật chết bạn, nhưng nếu bạn sống trong 1 ngôi nhà đường điện được thiết kế đúng chuẩn 2021, thì khi bạn bị điện giật hệ thống điện của nhà sẽ tự ngắt, muốn bị điện giật chết cũng ko hề dễ.

Tương tự như thế là cái đống pin lỗi của LG. Kể cả lắp đống pin có nguy cơ cháy này vào sử dụng thì khả năng cao là trước khi cháy hệ thống sẽ dừng hoạt động, đèn báo lỗi pin. Cuối cùng thì thay pin là chuyện ko thể tránh khỏi, nhưng sẽ ko cháy. Mặc dù ko có gì tuyệt đối 100%, có điều, nó ko dễ như các bạn nói.

ngu ngơ

Xe điện
Vớ vẩn. Nó lỗi là phải thu hồi, liên quan gì. Cái tớ muốn nói là những thứ các bạn đang lo ngại có lẽ nó thuộc về những năm 1980, mà thực tế các bạn đang sống ở năm 2021. Cái pin đấy nó có thể cháy khi nó đứng 1 mình thôi, chứ còn hiện tại, hiếm khi có thiết bị điện nào 1 mình như thế mà luôn kèm theo hệ thống bảo vệ, nó sẽ tự ngắt nếu phát hiện bất thường trước khi sự cố xảy ra. Tính tớ mê đồ máy tính nên thực sự tớ được chứng kiến thực tế này. Trước đây muốn cái máy tính có cái gì cháy dễ lắm, chỉ cần rút quạt hay làm đoản mạch là được. Nhưng từ hơn chục năm đổ lại đây ấy à, thực sự là chẳng còn được chứng kiến cái gì cháy nữa. Nó giống như là điện thì vẫn giật chết bạn, nhưng nếu bạn sống trong 1 ngôi nhà đường điện được thiết kế đúng chuẩn 2021, thì khi bạn bị điện giật hệ thống điện của nhà sẽ tự ngắt, muốn bị điện giật chết cũng ko hề dễ.

Tương tự như thế là cái đống pin lỗi của LG. Kể cả lắp đống pin có nguy cơ cháy này vào sử dụng thì khả năng cao là trước khi cháy hệ thống sẽ dừng hoạt động, đèn báo lỗi pin. Cuối cùng thì thay pin là chuyện ko thể tránh khỏi, nhưng sẽ ko cháy. Mặc dù ko có gì tuyệt đối 100%, có điều, nó ko dễ như các bạn nói.
Thực tế đang diễn ra mà nói là lo ngại của những năm 1980 :)) Bác đã bao giờ đi máy bay chưa? Nếu đi rồi thì lên cãi với cục HK bỏ quy định vớ vẩn về pin và xạc dự phòng đi. Đừng luyên thuyên nữa, tìn hiểu xem bên trong cái gọi là pin có gì và tìm hiểu thực tế trước khi muốn tranh luận.

Ngo Rung

Xe lăn
Đây mời cụ namphong12 đếm xem nó bao nhiêu cell nối tiếp nhé, mỗi cell 3.7V danh định thì cả khối nó là bao nhiêu V? Đây là với xe Hybrid đấy, chưa phải là điện hoàn toàn đâu.
Ối giời.. tiết kiệm mấy đồng tiền xăng ko bõ công tháo lắp, chưa kể tiền pin
May là không phải xe điện hay xe lai nhé :))
Chứ công nhận bị thay quả pin mấy trăm củ đúng là đắng thật cụ à.
Pin này không thay từng cell được à cụ?
Đắng nhỉ. Hybrid thì không pin không chạy à?
Xe trên là đi hơn 10 năm mới phải thay vài cell pin hết vài trăm Bai đần thôi :D