[Funland] Những người sống ở triều Nguyễn suy nghĩ thế nào về Trần Ích Tắc ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

belo

Xe điện
Không bác ạ. Trong Việt Sử Yếu có nhắc cả 3 lần đánh quân Nguyên. Hai lần sau HCK viết kỹ hơn khi Hưng Đạo Vương là người lãnh đạo. Lần 1 chống Nguyên thì HĐV chưa tham gia.
Vâng. Em đọc loáng thoáng nên bỏ sót. Cảm ơn cụ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vậy phải đặt thêm câu hỏi là có phải vì văn học dân gian thời Trần không phát triển hoặc vì lý do nào đó mà không được ghi lại/truyền lại hay không.
Cháu đang nói văn học dân gian thời Nguyễn bác ơi.
Cháu không nói về văn học dân gian thời Trần.

Văn học dân gian thời Trần, nói về sự kiện thời Trần, có thể bị thế lực thống trị vùi dập.
Nhưng thế lực thời Trần đâu có thể vùi dập văn học dân gian thời Nguyễn.

Xe Tháo Bánh

Xe container

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Quăng miếng xương cho các cụ oánh nhau thôi ạ :D
1. Cháu đi tìm miếng xương, ai muốn giúp tìm thì giúp.
2. Vì miếng xương cháu đi tìm mà các cụ oánh nhau thì kệ các cụ.
3. Nhưng các cụ oánh nhau đến mức thớt của cháu có thể bị xóa, là cháu sẽ ra tay dọn dẹp (tranh luận cho các cụ tức quá, bay nick).

SesameStreet

Xe điện
Xưa có ông vua giết cha cướp ngôi, xong nhờ Quan chép sử ghi lại vua cha bệnh chết truyền ngôi cho mình. Quan chép sử không chịu bảo sự thật ntn thì viết thế ấy, không thay đổi được, nên chép đúng để người đời sau phán xét công tội cho rõ ràng. Vua sai chặt đầu xong vời ông em cũng là một quan chép sử nhưng ông em cũng thuộc dạng cứng đầu nên trả lời y như ông anh thế là lại bị chém. Vua cho vời ông em nữa vào rồi cũng trả lời y như vậy. Vua nản bảo mày muốn viết thế nào thì viết như thế. Ông em út ra về thấy ông bạn cũng là quan chép sử đang đứng ngoài thềm đợi. Hỏi ông đến đây làm gì? Trả lời tôi nghe nói vua mời ông nên tôi sợ ông bị chém thì không có ai viết lên sự thật, tôi đến đây để viết lại việc vua giết cha cướp ngôi.
Đây là chuyện ông Thôi Trữ, nước Tề bên khựa. Vua léng phéng với vợ ổng nên bị ổng xiên chết rồi bắt sử quan không được chép là Thôi Trữ giết vua.

winterrain7x

Xe tải
Nơi gót chân của con cháu Thành Cát Tư Hãn dừng lại mà không phải nhờ vào phong bão như Nhật Bản

winterrain7x

Xe tải
Những đám ôm chân phương bắc đều sẽ bị lịch sử phỉ nhổ, cháu cứ ngẫm mà xem
Tuỳ người viết lịch sử và tuỳ theo người đó có làm cho dân được giàu mạnh, yên ổn làm ăn, phát triển kinh tế, khoa học, văn hoá hay không

Grayson

Xe buýt
Êm khuyên mợ không nên nghiên cứu lịch sử VN nữa, vì dấu tích không được lưu trữ chính thống, đâm ra có trò xào nặn theo ý muốn riêng của từng cá nhân :)
Thà không biết còn hơn
Sở thích của nta như thế thì biết nàm thao, như 1 dạng Exbizionism ko phô ra thì thấy bứt rứt khó ở ấy ;))
Nhào nặn nịch sử kiểu mấy chị gà qué chim chuột uyên bác thì thiếu gì mẫu mực để học tập: :">

Lịch sử con gà mái trụi lông
Sáng ra, một con gà mái đứng rỉa cánh và chẳng may rụng mất một cái lông khá đẹp. Tiếc cái lông đẹp, nó kể chuyện này với ngan. Con ngan nói với con cuốc, sáng nay chị gà mái rỉa cánh bị rụng mất mười cái lông rõ đẹp mày ạ. Chuyện đến tai ngỗng. Con ngỗng thì thầm với con cò bợ là chính mắt nó trông thấy chị gà mái tự rỉa lông của mình, rỉa mạnh quá khiến lông ở cả một bên sườn của mình trụi lủi. Con vẹt nghe được câu chuyện liền chạy bổ đến bảo, chúng mày nói sai bét. Chị gà mái sáng nay rỉa cánh rụng gần hết lông của mình rồi, còn mỗi dúm ở trên đầu và 1 ít ở đuôi thôi. Con diều hâu tức giận đùng đùng đến tuyên bố xanh rờn, đích thị tao trông hai năm rõ mười, chị gà mái tự vặt trụi sạch lông của mình, trông kinh khủng lắm. Câu chuyện cứ thầm thầm thì thì như vậy đến lúc câu chuyện trở lại tai chị gà mái (nhân vật chính) thì đã thành một chuyện tày trời. Và chính chị gà mái này đã quả quyết: "Ôi trời ơi, kinh lắm nhá. Có một mụ gà mái ở trong trang trại của chúng ta í, vì giai đã tự vặt lông mình, vặt đến mức trụi thùi lụi, chẳng còn một cái lông nào để cho nó sexy và hấp dẫn lũ gà trống... Đúng là cái loại điên, mùa đông đang đến gần rồi, có khi chưa kiếm được thằng nào thì đã nhanh chóng chết vì lạnh. Sao lại có cái loại ngu thế cơ chứ "

Chỉnh sửa cuối:

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Xưa có ông vua giết cha cướp ngôi, xong nhờ Quan chép sử ghi lại vua cha bệnh chết truyền ngôi cho mình. Quan chép sử không chịu bảo sự thật ntn thì viết thế ấy, không thay đổi được, nên chép đúng để người đời sau phán xét công tội cho rõ ràng. Vua sai chặt đầu xong vời ông em cũng là một quan chép sử nhưng ông em cũng thuộc dạng cứng đầu nên trả lời y như ông anh thế là lại bị chém. Vua cho vời ông em nữa vào rồi cũng trả lời y như vậy. Vua nản bảo mày muốn viết thế nào thì viết như thế. Ông em út ra về thấy ông bạn cũng là quan chép sử đang đứng ngoài thềm đợi. Hỏi ông đến đây làm gì? Trả lời tôi nghe nói vua mời ông nên tôi sợ ông bị chém thì không có ai viết lên sự thật, tôi đến đây để viết lại việc vua giết cha cướp ngôi.
Chả có giết cha nào cả. Tích Thôi Trữ giết vua Tề.

Chưa Có Dép

Xe điện
1. Cháu đi tìm miếng xương, ai muốn giúp tìm thì giúp.
2. Vì miếng xương cháu đi tìm mà các cụ oánh nhau thì kệ các cụ.
3. Nhưng các cụ oánh nhau đến mức thớt của cháu có thể bị xóa, là cháu sẽ ra tay dọn dẹp (tranh luận cho các cụ tức quá, bay nick).
Có lẽ các cụ dừng care chăm sóc thớt và các đề tài của cô bé này lại thôi nhé, nhiều rác quá

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Trích một số đoạn Vè Thất thủ Kinh đô 1885, khi ông Tôn Thất Thuyết tấn công quân Pháp ở Kinh thành Huế.

Quân triều đình chạy như vịt.

Phút đâu cái lũ khuyấy đời
Đều quăng gươm giáo tìm đường chạy lui
Mắt thì ngó ngược ngó xuông
Ngó đồng An Cựu chạy lui về làng

Quân, tướng triều đình chạy thoát, nhưng về đến nhà là chém gió như đúng rồi.

Về nhà nói láo với vợ con
Khen mình phước phận lui chân sớm đường
Đi ra cái chốn chiến trường
Mũi tên hòn đạn không vương chút gì

Chê bai quân, tướng triều đình ăn lộc vua mà gặp giặc là chạy.

Cơm vua lộc nước một khi
Nuôi quân với lính có đặng chi mô nào
Cơm vua lộc nước biết bao
Này chừ có giặc người nào cũng lánh thân

Bình phẩm về Tôn Thất Thuyết và Nguyễn Văn Tường.

Thuyết tuy ông tướng bất tài
Phò vua trọn đạo đáng trai anh hùng
Nguyễn Tường ăn ở hai lòng
Trời xui Tây lại đóng còng Côn Lôn

buicongchuc

Xe ba gác
Vào các thớt lịch sử thấy nhiều cụ bị xì hơi lốp nhất :)) :))
Em cứ tìm thớt gái gú/ chiến tranh thế giới cho lành :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vào các thớt lịch sử thấy nhiều cụ bị xì hơi lốp nhất :)) :))
Em cứ tìm thớt gái gú/ chiến tranh thế giới cho lành :))
Xì hơi lốp vì lạm dụng ngụy biện cá trích (red herring) bác ạ.
Quen kiểu suy diễn lung tung để cố bảo vệ quan điểm, suy diễn đến chỗ phạm húy là "bùm", bay nick.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Xì hơi lốp vì lạm dụng ngụy biện cá trích (red herring) bác ạ.
Quen kiểu suy diễn lung tung để cố bảo vệ quan điểm, suy diễn đến chỗ phạm húy là "bùm", bay nick.
Cái nick có gì tiếc đâu?
Bây giò tôi không vào voz hay otofun vài năm nhưng chỉ cần lập nick atlas là ai cũng biết và chào mừng

Trạng thái
Thớt đang đóng