[Funland] Những người sống ở triều Nguyễn suy nghĩ thế nào về Trần Ích Tắc ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

SesameStreet

Xe điện
13 cái gò kéo từ An Trạch về đến Hoàng Cầu đều là mồ mả quy tập của thời kỳ quan lại nhà Lê mở ấp mở xưởng. Sau rồi sử ta phong đại một cái gò cuối dãy làm mả Tàu.
Ừ thì một cái gò cũng được.
Nhưng mà quân Thanh chết rồi thì chôn chúng nó ở đâu?
Chắc Càn Long cử vài nghìn quân sang Đại Việt dạo mát.
Mà lại giao cho Tôn Sĩ Nghị mới kinh.

Chỉnh sửa cuối:
Các cụ vật nhau ghê quá, xem tấu hài hay thật

mitdac1819

Xe điện
Áng chừng N.Huệ đem ra Bắc khoảng 4-6 vạn quân trong đó nòng cốt là lính Nghĩa-Bình và Thuận-Quảng. Lính tân tuyển Nghệ-Tĩnh không có kinh nghiệm và cũng không được tin tưởng.

Quân Thanh không bó tay chịu chết mà kháng cự rất mạnh nên Tây sơn tuy thắng nhưng thiệt hại cũng không nhỏ.

Nên nếu 29 vạn lính chính qui Thanh sang thật thì N.Huệ chẳng có cửa chứ đừng nói đến chuyện đòi thôn tính Lưỡng Quảng.

Sử gia nhà ta tấu hài thì chẳng ai bằng.
Sử nào mà chả viết theo quan điểm của triều đại đang nắm quyền hả cụ, có phải nhà sử học nào cũng như Tư Mã Thiên đâu. Anh Càn Long cũng máu chiến lắm cũng ko phải dạng dễ ăn đâu, quân Thanh sang đánh bọn Miến 4 lần, 3 lần chết gần sạch cả quân lẫn tướng, lần thứ 4 thì do tướng cầm quân 2 bên chủ động dối vua, cầu hòa, chứ ko thì a còn cho sang nữa. Quân Thanh đánh Miến lần 3,4 là quân Bát Kỳ, cực kỳ tinh nhuệ, chứ ko phải là loại quân địa phương như Tôn Sĩ Nghị. Quang Trung mới ăn đc 1 lần, chủ động cầu hòa, nên anh Càn, a ấy thôi, chứ ko chắc Càn Long cũng chả ngại chiến tiếp đâu, lại còn đòi nuốt Quảng Đông nữa, sặc

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Việc kéo quân ra Bắc nhiều lần oánh nhau, lỗi gián tiếp là từ N Huệ, sắp đặt và quản lý rất kém.Còn quân sự thì là vấn đề khác, biện pháp cuối cùng.

Như cụ Hồ đấy, đa số kẻ thù vẫn phục, vì ô ấy coi quân sự là vc cực chẳng đã, ngoại giao đủ kiểu rồi mới ra tay, giống Lê Lợi. Nên cái vĩ đại của HCM và. Lê Lợi ở chỗ đấy.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Việc kéo quân ra Bắc nhiều lần oánh nhau, lỗi gián tiếp là từ N Huệ, sắp đặt và quản lý rất kém.Còn quân sự thì là vấn đề khác, biện pháp cuối cùng.

Như cụ Hồ đấy, đa số kẻ thù vẫn phục, vì ô ấy coi quân sự là vc cực chẳng đã, ngoại giao đủ kiểu rồi mới ra tay, giống Lê Lợi. Nên cái vĩ đại của HCM và. Lê Lợi ở chỗ đấy.
Ông Huệ 4 lần vào Gia Định mà không quản được đất ấy để Nguyễn Ánh phục hưng.
3 lần ra Thăng Long không lấy được nhân tâm để dân đó bắt con ông Huệ đem nộp.
Vậy là kém rõ ràng

endz

Xe buýt
Con nghé non quăng ra 1 chủ đề, khiến các cụ vật nhau tóe lửa, rồ lọ mọ đi tìm thông tin cung cấp cho nó

Rồi nó lượn mất, mở thớt khác =))=))=))
Cháu nó nói hẳn là nó quăng cục xương, các cụ vì cục xương mà chởi nhau thì kệ các cụ.
Nói thẳng thừng luôn chả ngán bố con cụ nào :D
Và các cụ thì cứ miệt mài.. miệt mài.. đến lúc này cũng vẫn miệt mài :D
Công nhận các cụ nhà mềnh đáng iêu thật :D

Cháu nó khôn. Cứ thơn thớt cháu với bác (họ hàng gì mà bác với cháu nhở) nên khi bị nó nói hỗn cũng ko ai dám có ý kiến vì sợ mang tiếng là bắt nạt trẻ con :P

Các cụ lập thớt mới đi. Xong việc với cụ Tích rồi.
Giờ đến cụ Ánh và cụ Huệ.
Như cụ nào đó bẩu, muốn làm trắng Ánh thì phải bôi đen Huệ.
Mời các cụ sang đoạn sử mới đê :P

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]

Nếu cụ Hồ khác Nguyễn Huệ thì cụ đã chẳng chỉ đạo tôi son chát phấn lên Tây Sơn.
Đã không dùng đủ mỹ từ để nói về Tây Sơn như nghĩa quân, tam kiệt, anh hùng, vì dân, vì nước v.v
Và những người như Nguyễn Ánh đã không bị bôi nhọ. Nhé!

trauxanh

Xe lăn
Con nghé non quăng ra 1 chủ đề, khiến các cụ vật nhau tóe lửa, rồ lọ mọ đi tìm thông tin cung cấp cho nó

Rồi nó lượn mất, mở thớt khác =))=))=))
Đó là cái em thấy lạ, sự tự trọng!
Cùng là 1 vấn đề quan tâm, nhưng ai mời nói chuyện, ta được đối xử thế nào...thì ta mới ngồi vào ghế mà tham gia chứ.
Ăn có mời làm có khiến, ăn tuỳ nơi chơi tuỳ chốn...
Không thì thành ra bạ đâu chầu đấy!

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Quản trị kém, chắc như Hạng Vũ, nghĩ vô địch thiên hạ. Chứ N Ánh hồi ấy có gì, Nam Bộ có phải đã ắp người như giờ đâu, sua khi N Huệ chết còn oánh nhau 10 năm nữa mới thắng.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Đó là cái em thấy lạ, sự tự trọng!
Cùng là 1 vấn đề quan tâm, nhưng ai mời nói chuyện, ta được đối xử thế nào...thì ta mới ngồi vào ghế mà tham gia chứ.
Ăn có mời làm có khiến, ăn tuỳ nơi chơi tuỳ chốn...
Không thì thành ra bạ đâu chầu đấy!
Cc lớn tuổi rồi mà ăn nói nặng lời với nhau quá.Bọn em nói c lịch sử chứ có nói đến vấn đề đụng chạm gì ai đâu.

trauxanh

Xe lăn
Cc lớn tuổi rồi mà ăn nói nặng lời quá.
Mấy lời của em nếu có nặng thì chưa chắc nặng bằng 1/10 lời của chủ thớt! :D
P/s: Bên trên cụ thêm ý sau, thì em ps thêm tí:
- Em có nói là các cụ nặng lời hay đụng chạm gì đâu!
- Nhu cầu trao đổi về lịch sử là lớn chứ, nhưng các cụ có thể tự mở thớt được mà?!

Chỉnh sửa cuối:

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Mấy lời của em nếu có nặng thì chưa chắc nặng bằng 1/10 lời của chủ thớt! :D
P/s: Bên trên cụ thêm ý sau, thì em ps thêm tí:
- Em có nói là các cụ nặng lời hay đụng chạm gì đâu!
- Nhu cầu trao đổi về lịch sử là lớn chứ, nhưng các cụ có thể tự mở thớt được mà?!
Tất cả các thớt sử em mở đều ra đi một cách vô cùng bí ẩn

Bigcat1

Xe buýt
Giáo sĩ Le Roy đã tả đạo quân Quang Trung bao gồm cả người già lão, trẻ con trông giống một toán bệnh nhân ốm yếu hơn là một đoàn chiến binh”. Một lá thư khác của giáo sĩ Longer (13-5-1787) thì viết là “Người bạn đồng sự trẻ của chúng tôi bắt buộc phải chạy bởi vì người ta bắt tất cả mọi người phải đi đánh nhau từ 15 tuổi trở lên. Những người già, đàn bà góa, và con gái cũng bắt đi sửa cầu, đường sá” . Không những thế ngay cả sư sãi cũng phải tòng quân và việc kiểm tra nhân số cũng rất nghiêm nhặt. Theo thư của La Bartette gửi cho Blandin ngày 25 tháng 6 năm 1786 thì:
Họ đã phá hủy tất cả những giáo đường đẹp nhất ở đây, họ cũng phá hủy tất cả chùa chiền và bắt tất cả những nhà sư cầm vũ khí để ra trận.
Bọn Tây có giọng văn xách mé từ xưa truyền tới BBC bi giờ.
Nhưng dù sao ta cũng hiểu câu chuyện như thế này:
Tây Sơn tuyển lính là con trai, từ 15 tuổi.
Việc đó là bình thường trong thời chiến thiếu lính. Thanh niên choai choai 15 tuổi ngày xưa khỏe ác. Huấn luyện vài tháng, giữ nhà hơn năm là 17 tuổi bẻ gẫy sừng trâu ngay.
Về đạo đức. Đó là việc làm phổ biến ngày xưa, phe nào cũng thế.
Quân Mông Cổ cũng tuyển lính từ 13 tuổi. Đi đến nơi oánh nhau mất vài năm trên lưng ngựa, lớn là vừa.
Quân Pháp thời Napoleon sau khi thua Nga cũng toàn lính trẻ con.
Quân Đức Hít le giai đoạn sắp chít cũng toàn lính trẻ em.
Ngay cả VN thời chống Mỹ lính trẻ em cũng có. Cụ Tố Hữu chẳng ngại gì mà ko làm bài thơ "tuổi 14 những ước ao... ". Ảnh ọt tài liệu có đầy.
Về miêu tả người già, đàn bà trong tài liệu.
Rõ ràng giáo sỹ miêu tả bọn họ bị huy động làm công tác hậu cần. Bao gồm mở đường, tải lương. Chứ ko miêu tả họ phải cầm vũ khí oánh nhau.
Rõ ràng có 2 đoạn miêu tả lính chiến và lính hậu cần.
Đàn bà con gái phải đi tải lương là việc quá bình thường từ xưa tới nay.
Đàn ông đánh nhau. Đàn bà tiếp tế.
Cụ Lát suy diễn ông già, đàn bà đều là lính là sai về bản chất.

Trạng thái
Thớt đang đóng