[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Bigmoto

Xe container
M.79 thì bắn gần không nổ, nghe mấy ông lính VNCH nói hay bắn vào bao cát ở chiến hào. Rồi khi vc xông lên thì cầm ném như lựu đạn là nổ.
M79 có cơ cấu khóa kim hỏa của đầu đạn. Bình thường kim hóa bị khóa ->an toàn. Khi bắn, do gia tốc của đầu đạn sẽ kích hoạt mở khóa kim hỏa để chờ nổ. Khi đầu đạn chạm mục tiêu dừng đột ngột, kim hỏa sẽ lao lện đập vào hạt nổ để kích nổ đạn. Nếu bắn vào bùn, hoặc các mục tiêu mềm khác thì gia tốc dừng ko đủ lực để kim hỏa lao lên kích nổ đầu đạn. Tuy nhiên lúc này kim hỏa đã ở trạng thái chờ nổ rồi, vì vậy chỉ cần ném cũng gây nổ.
Đây là điều nguy hiểm nhất của đạn M79, nhất là màu của nó lại đẹp nên trẻ con hay nhặt chơi và chết oan vì nó :(

dvsabk

Xe tải
Đầu tiên cảm ơn cụ Angkowat đã kể cho tụi em một câu chuyện thú vị.
Thứ hai, Cụ Angkowat ơi đừng chiều lòng mấy cụ tọc mạch quá vậy.
Thứ ba, các cụ đọc giả, ai cũng có cách giải quyết của riêng mình, đúng hay sai tự mình gánh chịu, đừng suy diễn theo cảm tính cá nhân.

angkorwat

Xe container
Người OF
Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
PP có vẻ quy hoạch tốt cụ angkorwat nhỉ
Vâng, khu chia lô này toàn biệt thự nhỏ, 2 tầng. Kiến trúc kiểu Pháp. Không biệt thự nào được giống nhau. Tất cả thiết kế trước khi xây dựng đều do hội kiến trúc Hoàng gia thẩm định xong mới được xây. Khu vực ban B.68 ở khoảng gần 100 biệt thự ở đây. Bọn em rào hết những đường thông ra ngoài bằng tôn và thép gai, bao cát. Chỉ để cổng chính (chỗ em khoanh đỏ) và một cổng phía sau. Có lần em đã phải đi vẽ sơ đồ, để có phương án tác chiến khi có báo động. Nhìn bản đồ này nhớ những ngày 79 - 80 ở PP quá.

longmama

Xe điện
Vâng, khu chia lô này toàn biệt thự nhỏ, 2 tầng. Kiến trúc kiểu Pháp. Không biệt thự nào được giống nhau. Tất cả thiết kế trước khi xây dựng đều do hội kiến trúc Hoàng gia thẩm định xong mới được xây. Khu vực ban B.68 ở khoảng gần 100 biệt thự ở đây. Bọn em rào hết những đường thông ra ngoài bằng tôn và thép gai, bao cát. Chỉ để cổng chính (chỗ em khoanh đỏ) và một cổng phía sau. Có lần em đã phải đi vẽ sơ đồ, để có phương án tác chiến khi có báo động. Nhìn bản đồ này nhớ những ngày 79 - 80 ở PP quá.
Khu đấy chắc toàn VIP cụ nhỉ. Trung tâm thủ đô mà ở toàn biệt thự

TUCSON9389

Xe điện
Được TQ trang bị nhiều cụ ạ. Mà đánh phục kích thì dùng loại đó hiệu quả nhất. Hạ gục nhanh, tiêu diệt gọn.
đúng là thân phận nước nhỏ luôn bị các anh lớn chèn ép, làm công cụ. thằng tầu viện trợ cho VN để đánh mỹ và chính tầu cũng là thằng tài trợ vũ khí cho K oánh mình. chó má thật

angkorwat

Xe container
Người OF

Vừa lướt vào Facebook ông anh quen cũng làm bên K thời đó thấy hai cái ảnh này của cụ Labbe phóng viên Pháp. Em có chuyến đưa cụ này từ PP dọc Biển Hồ lên Xiêm Riệp, Battambang rồi vòng về. Chuyến đi gần 20 ngày bằng mọi phương tiện : Xe máy, ô tô, xe đạp thuyền có lúc đi bộ. Mấy cái ảnh này có lẽ cụ ấy chụp trong chuyến đi ấy. Do bất đồng ngôn ngữ. Nên em không tương tác với cụ ấy được nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Đầu tiên cảm ơn cụ Angkowat đã kể cho tụi em một câu chuyện thú vị.
Thứ hai, Cụ Angkowat ơi đừng chiều lòng mấy cụ tọc mạch quá vậy.
Thứ ba, các cụ đọc giả, ai cũng có cách giải quyết của riêng mình, đúng hay sai tự mình gánh chịu, đừng suy diễn theo cảm tính cá nhân.
Em ủng hộ, ai hỏi cá nhân cụ chủ cứ lờ đi. Chiều các cụ giữa làng này có mà loạn.

DidiLe

Xe container
ah, nhà cụ gần nhà em, cùng tuyến Giảng Võ. em sinh ra và lớn lên ở trên phố này. Cụ mà ở GV - Cát Linh thì chắc chắn biết nhà em
Nhà e trước 1954 các cụ ở chỗ Đặng Trần Côn, khi Thủ Đô giải phóng nhà nước chuyển về Giảng Võ, chỗ nhà D2 bây giò gần KS Đông Đô đẻ lấy chỗ làm cửa hàng lương thực Đặng Trần Côn. Rồi 1978 lại bị lấy nhà để xây khu tâp thể Giảng Võ. Nhà e chuyển qua khu đối diện triển lãm Giảng Võ,
Nhà cụ bán bia thì chắc mãi sau này mới bán, còn cụ nhà em bán hàng ăn ở Giảng Võ từ 1973, cả tuyến phố Giảng Võ mỗi cụ nhà em bán.
Cụ có đi bộ đội không ạ, có chuyện về bộ đội viết lên chia sẻ đi cụ.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu

angkorwat

Xe container
Người OF
Còn đây là bức tranh em lấy ở một bảo tàng bên K tháng 1/79. Trong đó còn một bức tranh Chùa Một Cột trên mặt gỗ và được xếp bằng lá khô khổ 30x40 thôi. Cái đó thằng Ương nhặt, giờ không biết còn không ?
Vì bức tranh này mà bọn cảnh vệ đuổi bắn bọn em chạy té khói. Bức sơn dầu này vẽ trên nhung the, phần đen là màu nhung the, sờ rất mịn tay.

tqv8

Xe tải
Còn đây là bức tranh em lấy ở một bảo tàng bên K tháng 1/79. Trong đó còn một bức tranh Chùa Một Cột trên mặt gỗ và được xếp bằng lá khô khổ 30x40 thôi. Cái đó thằng Ương nhặt, giờ không biết còn không ?
Vì bức tranh này mà bọn cảnh vệ đuổi bắn bọn em chạy té khói. Bức sơn dầu này vẽ trên nhung the, phần đen là màu nhung the, sờ rất mịn tay.
Cái này đã vào bảo tàng rồi thì giờ giá cả gia tài đấy cụ nhỉ ;))

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
"Thường thôi" thì mời mợ về web trẻ ranh mà đọc ngôn tình theo gu của mợ. Ném đá hội nghị là giỏi. Nẫu.
Đúng tư duy đàn bà của web trẻ ranh :)) Ngôn tình ba lăng nhăng cụ nhỉ.
Đời lính chiến mà cứ làm như phim.

XSim

Xe container
Cái này là cụ tiện tay nhặt trong bảo tàng Cam ạ? Cụ up lên thế này không sợ người Cam đòi ạ? Em thấy hành động này không được đẹp cho lắm, em dùng suy nghĩ thời nay xét lại thôi, mong cụ bỏ qua.

Tranh ở viện bảo tàng thì giá trị rất lớn phải không chú . Cháu cảm ơn a

beomap2

Xe container
Xã Khánh Nhạc - H. Yên Khánh Cụ ạ. Không phải chợ Cóc đâu mà ngày xưa là chợ của vùng mấy xã đấy Cụ ạ. Từ TP Ninh bình về Phát Diệm 28km thì Khánh Nhạc nằm ở giữa. Ngoài Nhà Thờ phía ngoài đường, phía sau Chợ là một khu lớn thời Pháp là trường Dòng của Vùng và là nơi đóng quân lớn của quân Pháp + một khu nghỉ mát của Pháp ở cách ngã tư 3km nữa. Cả 2 khu này sau là điểm học của 2 Trường: chỗ Trường Dòng là trường Trung cấp Sư phạm Hà Nam Ninh, khu nghỉ mát là trường PTHH Vườn Muỗm( Yên Khánh A).
Cháu người Khánh Nhạc mà Cụ 😃 Ngày bé vào trường Dòng( trường Sư phạm), khu Chợ, nhà Thờ... nhặt đạn và thuốc đạn về đốt suốt( đạn từ thời Pháp).
Cách Ninh Bình 15km có đường mới rẽ trái đi tắt đến Phát Diệm ngắn hơn đường cũ được 2km không biết có phải chỗ Khánh Nhạc không cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
Cái này là cụ tiện tay nhặt trong bảo tàng Cam ạ? Cụ up lên thế này không sợ người Cam đòi ạ? Em thấy hành động này không được đẹp cho lắm, em dùng suy nghĩ thời nay xét lại thôi, mong cụ bỏ qua.
Nó chỉ là một phòng tranh, đã bị phá cửa và tranh vứt thành từng đống dưới đất, vài cái treo trên tường, phía bên cạnh tường rào bị đục thông sang bên bảo tàng mỹ thuật. Có khoảng 3 phòng tranh nhỏ liên tiếp nhau ở đó. Gần đấy là 2 cửa hàng đồng hồ, bị phá hết chỉ còn phụ tùng.
Khi giải phóng lính ta cũng phá nhiều. Các cửa hàng bán tv, quạt đứng, tủ lạnh, dàn âm thanh ...hầu như còn nguyên vẹn. Sau một tuần bị phá tương đối.