[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

angkorwat

Xe container
Người OF
Tranh Cụ lấy từ bảo tàng, chắc chắn là vật phẩm văn hóa giá trị mà công khai thế này có tiện k?
Cũng không sao cụ ạ. Ai cần thì trả. Vì em cũng không treo, để lâu phủ bụi, phải bọc nilon. Thầy bảo treo cái này không hợp. Em nghĩ nó cũng không có giá trị gì đâu. Hồi 81 mang về em đã đưa cho cụ Mai Long, sau đó bạn bè cụ ấy cũng xem nhiều toàn hs lâu đời. Để đó 1 năm sau về phép tiếp em mới mang về.

Noname_2015

Xe tăng
Khu vực em đánh dấu đỏ gọi là khu chỉnh trang Đầm rắn. Trước là vùng đầm lầy sau Sihanouk cho san lấp phân lô cho các quan chức. Bên

Bên phải là đường Monorom đâm ra Đài độc lập, quẹo phải ra khu vực hội trường Sông bốn mặt và nhà hát Hoàng gia .
Không ảnh khu vực đó, năm 1967, tiếc là bị mây che mờ mất.

Tấm này thì bớt bị mây che

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container
Gần 6h sáng tôi vào trạm 606 Trần hưng Đạo. Gọi điện cho người phụ trách văn phòng 2 tại SG sau nửa tiếng ông ta đi xe máy đến dẫn tôi lái xe vào gửi tại nhà lạnh bệnh viện Sùng chính.
Không thấy cụ nhắc đến việc gọi điện về PP để báo tin đã đến SG, nếu cụ quên gọi thì PP cho người đi tìm hai xác đấy.
Hồi đấy nếu gọi điện từ SG đi PP chắc qua đường thông tin của BNG hoặc Thông tấn xã tiện hơn gọi qua Bưu điện.

angkorwat

Xe container
Người OF
Không thấy cụ nhắc đến việc gọi điện về PP để báo tin đã đến SG, nếu cụ quên gọi thì PP cho người đi tìm hai xác đấy.
Hồi đấy nếu gọi điện chắc qua đường thông tin của BNG hoặc Thông tấn xã tiện hơn gọi qua Bưu điện.
Thời đó gọi từ SG sang PP, thì cơ quan nào cũng có cụ ạ. Từ 606 hay Sở ngoại vụ đều được. Từ HN gọi sang thì tậm tịt, lúc được lúc không? Như cuộc gọi đường dài bình thường thôi. Phải qua tổng đài.

beomap2

Xe container
Thời đó gọi từ SG sang PP, thì cơ quan nào cũng có cụ ạ. Từ 606 hay Sở ngoại vụ đều được. Từ HN gọi sang thì tậm tịt, lúc được lúc không? Như cuộc gọi đường dài bình thường thôi. Phải qua tổng đài.
Ý tôi nói đường thông tin qua BNG hoặc TTX là đường thông tin riêng dùng vô tuyến điện, còn đường qua Bưu điện có thể là hữu tuyến hoặc vô tuyến điện

acacac

Xe buýt
Năm 67 thì khu vực này bắt đầu mới hình thành thì phải.
Đường bên PP chia ô bàn cờ, chỉ các đường chính có tên phiên ra chữ Latin (Monivong, Norodom....), còn lại các đường nhánh, nhỏ hơn toàn đánh số. E thấy như vậy rất dễ tìm. Hồi sang 1 thời gian e hay đi lang thang, ko biết đường nhưng rất dễ hình dung để tìm về đúng địa chỉ.
Có thể do chữ K khó đọc nên người ta đánh số cụ nhỉ?

Bên đó có văn hóa Tip giống SG rất hay, từ anh bảo vệ đến lơ xe hay chạy bàn...thu nhập từ tiền Tip cũng kha khá

angkorwat

Xe container
Người OF
Ý tôi nói đường thông tin qua BNG hoặc TTX là đường thông tin riêng dùng vô tuyến điện, còn đường qua Bưu điện có thể là hữu tuyến hoặc vô tuyến điện
Bình thường thì gọi đường hữu tuyến thôi cụ. Còn vô tuyến thì thường là điện công việc khác phải qua cơ yếu.

beomap2

Xe container
Bình thường thì gọi đường hữu tuyến thôi cụ. Còn vô tuyến thì thường là điện công việc khác phải qua cơ yếu.
Phải rồi, điện qua cơ yếu là điện mật của các lãnh đạo.
Cụ mà gọi điện qua tổng đài quốc tế là phải trả tiền, có thể cơ quan phải trả tiền cho bên Bưu điện.

Chỉnh sửa cuối:

@xichlo@

Xe điện
Èo mệ, em chưa thấy thằng Mẽo nào nó dựng phim liên quan đến VN tử tế cả. Các phim nó dựng có hình ảnh bộ đội VN thì nó dựng nhìn như thằng ăn cướp, mặt mũi bặm trợn như muốn ăn tươi nuốt sống con người ta ấy, hoặc như thằng du côn XHĐ.
Em ghét nhất từ cái phim " Trung đội", từ ngày đấy éo bao giờ xem những thể loại phim đấy nữa :(
Đấy là nó tự làm theo góc nhìn chúng nó. Đây mình Thuê ngầm nó làm theo kịch bản mình viết và giám sát, tránh thằng hàng xóm Ý kiến.
Cụ hiểu chửa?

hd-vt

Xe container
Đúng tư duy đàn bà của web trẻ ranh :)) Ngôn tình ba lăng nhăng cụ nhỉ.
Đời lính chiến mà cứ làm như phim.
Định thôi bi bô lan man làm hỏng thớt cụ Ăngkor. Dưng thấy hai cụ cùng mắng còm trên kia, hình như của một mợ nên em có bibô nốt rồi biến.
Với em, đây là câu chuyện tình rất đẹp, chấm hết. Lính chiến đúng phải như cụ Hà Tam. Mà chuyện tình này chỉ đẹp với cc cụ thôi, chưa chắc với các mợ.
Em đã hỏi cc vì sao thấy chuyện này hấp dẫn khiếp thế. Toàn bộ đắt sâu nhất là chi tiết cô Ch.Th quay lại tìm cụ chủ. Một hành động hiếm thấy, rất mãnh liệt. Thường đa số cc ít ai được hưởng cái tình cảm mãnh liệt như vậy, vì thực ra đàn ông chỉ luôn chạy đuổi toát mồ hôi theo bóng hồng.
Với các mợ, có khi là ngược lại, hay tư cách người cha mẹ thì cô Ch.Th như bom nổ chậm.
Nên hai cụ mắng mợ trên em nghĩ hơi quá. Hai cụ có thấy mấy mợ hay lượn of vào còm không. Tuyền cc ohat sốt phát rét với hành động hiếm thấy của Ch.Th, rồi long sòng sọc lên thôi. Thôi chém nốt, cc bỏ qua nhé. :D

À, em cũng chả khác mấy cc, đoạn cô Ch.Th ngồi nhìn đăm đăm ra ngoài và cụ chủ đứng sau bịt mắt và cô ấy la lên quay lại. Đoạn này với em là đỉnh nhất, cực kỳ xúc động. Mỗi đoạn này hehe.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
Đường bên PP chia ô bàn cờ, chỉ các đường chính có tên phiên ra chữ Latin (Monivong, Norodom....), còn lại các đường nhánh, nhỏ hơn toàn đánh số. E thấy như vậy rất dễ tìm. Hồi sang 1 thời gian e hay đi lang thang, ko biết đường nhưng rất dễ hình dung để tìm về đúng địa chỉ.
Có thể do chữ K khó đọc nên người ta đánh số cụ nhỉ?

Bên đó có văn hóa Tip giống SG rất hay, từ anh bảo vệ đến lơ xe hay chạy bàn...thu nhập từ tiền Tip cũng kha khá
Vâng khu bàn cờ toàn số thôi. Chỉ những đường lớn thì có tên. Nhưng con phố do nước ngoài tài trợ mở mới thì do nhà tài trợ đặt tên như : Charles de Gaulle, TiTo...

xelubabanh

Xe buýt
Đi thoát cũng bị túm về thôi cụ ạ. Họ sẽ nghĩ em lấy trộm tài liệu đem đi. Có trời mà thanh minh được. Bọn C2 nó đông lắm. Dân học ngoại ngữ khoa Pháp ngữ vào làm lính C2 đầy. Mấy thằng em quen đều học ĐHNN khoa Pháp hết.
Cánh tay của C2 dài lắm luôn ấy chứ. Cái này thuộc về tầm nhìn của các cụ thuộc tầng lớp lãnh đạo thôi. Cứ nghĩ vừa chiến thắng ĐBP xong, nếu đơn giản thì cứ chờ 2 năm là tổng tuyển cử thống nhất đất nước. Vậy mà trong dòng người " theo Chúa vào Nam " có biết bao nhiêu là nhân viên tình báo, làm nên huyền thoại về tình báo VN khi đối đầu với CIA, hay khi bắt Trịnh XT, cụ Tổng có phán câu " bằng bất cứ giá nào ....." thì em nghĩ là C2 sẽ vào trận để đưa anh này về chứ không dùng các con đường thông thường. Cụ chủ lúc đó mà đi thì nhiều khi không còn cơ hội nhìn thấy ánh mặt trời chứ chả đùa, vì lúc đó việc VN và K khá là nhạy cảm đối với các nước phương tây, mình bị tẩy chay và cô lập rất nhiều chứ không phải có vị thế như hiện nay. Trong khi đó cụ chủ lại là người thân cận của đại sứ VN tại K. Cũng tương tự như vụ covid này, các cụ thử nghĩ xem nếu có một bác sỹ trong TT nghiên cứu Vũ Hán đào thoát qua Mỹ thì bọn Tàu nó sẽ nghĩ gì và làm gì. Nhân cụ chủ có nói về nhà của tùy viên quân sự VN tại K, em có người quen có thời gian làm tùy viên QS tại K, ông này nhiều tên lắm nhưng hình như trên giấy tờ là LPL, không biết cụ chủ có biết không

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
Định thôi bi bô lan man làm hỏng thớt cụ Ăngkor. Dưng thấy hai cụ cùng mắng còm trên kia, hình như của một mợ nên em có bibô nốt rồi biến.
Với em, đây là câu chuyện tình rất đẹp, chấm hết. Lính chiến đúng phải như cụ Hà Tam. Mà chuyện tình này chỉ đẹp với cc cụ thôi, chưa chắc với các mợ.
Em đã hỏi cc vì sao thấy chuyện này hấp dẫn khiếp thế. Toàn bộ đắt sâu nhất là chi tiết cô Ch.Th quay lại tìm cụ chủ. Một hành động hiếm thấy, rất mãnh liệt. Thường đa số cc ít ai được hưởng cái tình cảm mãnh liệt như vậy, vì thực ra đàn ông chỉ luôn chạy đuổi toát mồ hôi theo bóng hồng.
Với các mợ, có khi là ngược lại, hay tư cách người cha mẹ thì cô Ch.Th như bom nổ chậm.
Nên hai cụ mắng mợ trên em nghĩ hơi quá. Hai cụ có thấy mấy mợ hay lượn of vào còm không. Tuyền cc ohat sốt phát rét với hành động hiếm thấy của Ch.Th, rồi long sòng sọc lên thôi. Thôi chém nốt, cc bỏ qua nhé. :D

À, em cũng chả khác mấy cc, đoạn cô Ch.Th ngồi nhìn đăm đăm ra ngoài và cụ chủ đứng sau bịt mắt và cô ấy la lên quay lại. Đoạn này với em là đỉnh nhất, cực kỳ xúc động. Mỗi đoạn này hehe.
Thôi, kệ các cụ ạ. Chỉ là những chuyện lan man không đầu không đuôi thời xưa. Đọc giải trí thôi mà. Xã hội có người nọ người kia.

hacide

Xe tăng
58
em cũng được nghe các anh kể "Lính biên phòng Thái nhìn thấy bóng bộ đội VN là chúc hết mũi súng xuống đất, im re hoặc bày tỏ thiện chí (đại loại thế vì em nghe kể cũng lâu rồi). Họ rất sợ bị hiểu nhầm, sợ phải đụng độ với bộ đội VN".
Thì hồi đó VN được đánh giá có lực lượng lính đứng thứ 4 trên TG cả về lượng và chất. Giá KT VN chỉ cần thứ 40 cũng được cụ nhỉ? Hi

hacide

Xe tăng
Èo mệ, em chưa thấy thằng Mẽo nào nó dựng phim liên quan đến VN tử tế cả. Các phim nó dựng có hình ảnh bộ đội VN thì nó dựng nhìn như thằng ăn cướp, mặt mũi bặm trợn như muốn ăn tươi nuốt sống con người ta ấy, hoặc như thằng du côn XHĐ.
Em ghét nhất từ cái phim " Trung đội", từ ngày đấy éo bao giờ xem những thể loại phim đấy nữa :(
E thấy điện ảnh mẽo nó làm sát với thực tế chiến trường cụ ah? Hơn nữa lính mình thời đó dân da vàng, cao khoảng 1m7 là hiếm, suốt ngày nắng mưa, quần áo k lành lặn thì hình ảnh đâu có như tranh cổ động được???