[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

dvsabk

Xe tải
Hôm qua đọc đến tên khách sạn Sukhalay, tự dung em dừng lại. Lúc đó đã gần 12h, nhét vội bao thuốc lá, em lách qua cửa chính rón rén ra thang máy xuống tầng một, tìm một chỗ vắng ngồi bệt xuống đất đọc tiếp. Mùi vị của một thời tuổi thơ khu tập thể, ngồi sàn xi măng hóng các anh lớn kể chuyện xuk thal lại ào về. Cảm ơn cụ angkowwat...

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Tóm lại là: trong cùng một hoàn cảnh tương tự mỗi người đều hành động theo cách nghĩ của mình, không ai giống ai. Nên trong chuyện này các cụ đều " thương hoa, tiếc ngọc" cũng phải. Với BY em cũng đã tận tâm tận lực trong hoàn cảnh cho phép rồi. Và cô bé cũng không có điều gì phải ân hận cả.
Em đi nấu cơm, trưa nay kể tiếp chuyện.
Cụ ơi sao nấu cơm sớm thế. Em đag chờ tiêm mà ko có gì đọc

@xichlo@

Xe điện
Tóm lại là: trong cùng một hoàn cảnh tương tự mỗi người đều hành động theo cách nghĩ của mình, không ai giống ai. Nên trong chuyện này các cụ đều " thương hoa, tiếc ngọc" cũng phải. Với BY em cũng đã tận tâm tận lực trong hoàn cảnh cho phép rồi. Và cô bé cũng không có điều gì phải ân hận cả.
Thấy thớt tay ko giết 2 hổ cụ chủ giật mình liên tưởng chị tnxp và By liền lao vào trình bày, hazzza!

blackhole1

Xe tăng
Đọc chuyện của cụ thớt em thấy anh em BY mới giống tình báo hơn, họ đã có ông chú hoành tráng thế có cả đường dây bên K rồi thì sao hai anh em không đi theo đường dây đó luôn?
Thời đó tiếp cận sao được biên giới Thái ? Trong khi phía đó là phỉ và polpot đóng và cướp phá , sát bên đó là trại lính và trại tị nạn, và thời đó không có điện thoại như bây giờ có khi chưa biết ai đã ăn đạn rồi ấy .

thanks69

Xe buýt
Dựa theo mạch chuyện thì em có thuyết âm mưu:
- Anh em nhà BY là có nhu cầu đi sang Pháp thật và tìm đường Cam sang Thái cũng không đến nỗi khó khăn lắm.
- Có đối tượng đặt hàng hai anh em nhà đấy lôi kéo một người như cụ chủ đi cùng sang Thái. Chính vì vậy nên mới ngẫu nhiên ngồi cùng quán caphe trong nhiều ngày và để ý đến cụ chủ.
- Khi đã sang Thai rồi, bên đấy xác định con mồi xứng đáng đầu tư cho BY quay lại lôi kéo tiếp.
- Mọi việc trục trặc về đi lại hay ăn ở lâu dài không làm hai anh em nhà đấy lo lắng lắm vì biết tính mạng mình được đảm bảo và có phần thưởng nếu thành công.
-:Đi với người đẹp yêu mình, được đảm bảo bên Thai và bên Pháp thì quá hấp dẫn. Riêng bên Thai trong trường hợp này CS Thai không dễ gì cho mấy ông C2 động vào được.
- Việc khai thác thông tin cụ chủ có lẽ sẽ diễn ra mềm mại bên Pháp.

XSim

Xe container
Họ không ấn định được thời gian sang K. Và lúc nào có thể đi. Khi sang tới K thì không có cách gì liên lạc được với người bên kia, gửi thư thì vòng vèo bao giờ tới nơi ? K hồi đó như cái ốc đảo, có ai chơi với đâu ngoài mấy nước thân VN. Chính phủ K cũng không dc ai công nhận. Nên muốn liên lạc với nước ngoài phải vòng qua VN.
Thời đó tiếp cận sao được biên giới Thái ? Trong khi phía đó là phỉ và polpot đóng và cướp phá , sát bên đó là trại lính và trại tị nạn, và thời đó không có điện thoại như bây giờ có khi chưa biết ai đã ăn đạn rồi ấy .
Từ khi có tình tiết BY trở về dễ như trở bàn tay và rất tự tin về đường dây đưa mình trở lại Thái thì em thấy bắt đầu đáng nghi rồi. Nếu chuyện đơn giản thế không lẽ bố mẹ BY không bàn trước với ông chú dượng và báo tin cho hai anh em lúc còn ở SG? Em nghĩ với điều kiện nhà BY thì bố mẹ không dễ gì để con cái đi tự túc theo con đường nguy hiểm vậy. Đường dây ông chú hoành thế thậm chí có khi đón luôn được hai anh em ở PP luôn ấy chứ.

angkorwat

Xe container
Người OF
Dựa theo mạch chuyện thì em có thuyết âm mưu:
- Anh em nhà BY là có nhu cầu đi sang Pháp thật và tìm đường Cam sang Thái cũng không đến nỗi khó khăn lắm.
- Có đối tượng đặt hàng hai anh em nhà đấy lôi kéo một người như cụ chủ đi cùng sang Thái. Chính vì vậy nên mới ngẫu nhiên ngồi cùng quán caphe trong nhiều ngày và để ý đến cụ chủ.
- Khi đã sang Thai rồi, bên đấy xác định con mồi xứng đáng đầu tư cho BY quay lại lôi kéo tiếp.
- Mọi việc trục trặc về đi lại hay ăn ở lâu dài không làm hai anh em nhà đấy lo lắng lắm vì biết tính mạng mình được đảm bảo và có phần thưởng nếu thành công.
-:Đi với người đẹp yêu mình, được đảm bảo bên Thai và bên Pháp thì quá hấp dẫn. Riêng bên Thai trong trường hợp này CS Thai không dễ gì cho mấy ông C2 động vào được.
- Việc khai thác thông tin cụ chủ có lẽ sẽ diễn ra mềm mại bên Pháp.
Phức tạp quá. :)) :)) :))

blackhole1

Xe tăng
Từ khi có tình tiết BY trở về dễ như trở bàn tay và rất tự tin về đường dây đưa mình trở lại Thái thì em thấy bắt đầu đáng nghi rồi. Nếu chuyện đơn giản thế không lẽ bố mẹ BY không bàn trước với ông chú dượng và báo tin cho hai anh em lúc còn ở SG? Em nghĩ với điều kiện nhà BY thì bố mẹ không dễ gì để con cái đi tự túc theo con đường nguy hiểm vậy. Đường dây ông chú hoành thế thậm chí có khi đón luôn được hai anh em ở PP luôn ấy chứ.
Vụ quay lại em cũng nghĩ như cụ một viên đạn bọc đường hoàn hảo ,trong đó diễn viên cũng chưa chắc đã biết nhiệm vụ của mình đạo diễn thì bên Thái .

xelubabanh

Xe buýt
( Thôi khất các cụ mai em viết nốt, tưởng còn ngắn, nhưng càng viết hồi ức càng tuôn chảy nên phải tạm dừng tại đây)
[/QUOTE]
Không sao cụ ơi, dài càng tốt, chứ kết thúc sớm làm nhiều cụ và cả em nữa bị hụt hẫng. Nhưng chi tiết mà cụ viết cho thấy là cụ vẫn theo dõi và quan tâm đến tất cả những người đã từng biết, từ cô chuyên gia giáo dục đến đồng đội cũ và cả BY nên mới biết sau này cô ấy đã thành bs và làm gđ bệnh viện

tientung000

Xe điện
Thuyết âm mưu, lại thêm tri thức thời đại này áp vào thì cứ gọi là.. khả nghi tất.
Từ SG, có tiền thế thì sao anh em BN BY không làm vài cú điện thoại ra nước ngoài cho ba mẹ biết tin. Hoặc ít thì cũng ngoại ngữ khá, ba mẹ ở Pháp, không điện ở ngoài được thì phi vào các chỗ có người Pháp để nhờ vả điện thoại... 1980 đâu còn là 1975 phải không?
Ai cũng nghĩ hết các phương án thì có thành Khổng Minh... vẫn phải chết tại gò Ngũ Trượng.
Truyện hay bởi lời bình, xin cụ chủ sớm tiếp mạch!

xukthal.

Xe lăn
Vâng, với vị trí của em lúc đó thì cũng hóng hớt được nhiều thứ hay ho, dù không cố ý. Ví dụ: buổi chiều đang đánh bóng bàn cùng cụ Đ thì cơ yếu đến đưa điện mật, hỏi trả lời sao ? Hay ông nào đó đến hỏi : Anh ơi ông này bảo, ông kia bảo... Tình hình thế này..vv. Dù không muốn nghe nó vẫn chui vào tai. Muốn yên thân thì Thái nó hỏi gì chẳng khai tuốt à ? Lúc đó C2 nó sờ đến thì chạy đâu cho khỏi nắng. :|
Cụ chủ có chơi với các bác bên BCY hồi ở bên đó ko? Em chơi với mấy ông anh tầm 57-62 đợt đó cũng bên ý và cả đội các chị QY tình nguyện (sau về 108 công tác). Giờ về hưu hết rồi.

angkorwat

Xe container
Người OF
Có thể vì một lý do nào đó nên họ không liên lạc được với nhau. Vì khi đi theo nhóm người từ SG thì trước đó họ đã liên lạc và có kế hoạch rồi. Nhưng sang K bị rớt lại. Nên đứt liên lạc, thành họ bơ vơ nơi đất khách quê người. Một người 22 và 20 chưa từng đi xa, ít va chạm, không đủ kinh nghiệm sống... Thì cũng khó.
Ngay hai thằng đi bộ đội cùng em. Xuất ngũ 1983 cũng mò sang K để đi Thái. Còn bơ vơ 3 tháng trời không đi nổi.

xukthal.

Xe lăn
Vụ quay lại em cũng nghĩ như cụ một viên đạn bọc đường hoàn hảo ,trong đó diễn viên cũng chưa chắc đã biết nhiệm vụ của mình đạo diễn thì bên Thái .
Khả năng BY bị lợi dụng mà ko biết :D Bên kia biết tình cảm mãnh liệt nên nhân cơ hội giăng lưới luôn :))

Five9

Xe hơi
Có mợ nào xung phong đến nấu cơm cho cụ angkorwat để cụ có thời gian typing tiếp đê :D

thanks69

Xe buýt
Em được biết ngay từ năm 1979, mặc dù vẫn bắn nhau ầm ầm ở biên giới Thai nhưng việc buôn lậu đã diễn ra tấp nập.
Chủ yếu là đường biển, các tàu cá chở hàng từ Thái đến Battambang, rồi đi Phú Quốc. Có ông liều thì chở thẳng về Hà Tiên.

angkorwat

Xe container
Người OF
Cụ chủ có chơi với các bác bên BCY hồi ở bên đó ko? Em chơi với mấy ông anh tầm 57-62 đợt đó cũng bên ý và cả đội các chị QY tình nguyện (sau về 108 công tác). Giờ về hưu hết rồi.
Có cụ ạ, sau họ về 108, 354 cả. Hồi sang đó nếu ở PP thì ở 116, ngoài viện 116 ra thì em không quen.

TieuFu

Xe container
Khả năng BY bị lợi dụng mà ko biết :D Bên kia biết tình cảm mãnh liệt nên nhân cơ hội giăng lưới luôn :))
Ông chú không móc cái lưỡi câu vào cô cháu thì không nên làm tướng !