[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Hoadaols

Xe tải
Nhân chứng của cụ thì chẳng có ai lên mà hỏi lại cho rõ được.

Nhưng theo hiểu biết của em thì ngày 17.2.1979, Trung Quốc bắt đầu tấn công, quân TQ tiến vào thị xã Lạng Sơn theo các hướng:
- Hướng chính từ Đồng Đăng đánh xuống, quân ta ở Pháo đài Đồng Đăng cầm cự được cả tuần
- Hướng Lộc Bình ngày 28.2.1979 TQ mới chiếm đươc Thị trấn Lộc Bình
- Hướng Tràng Định ngày 24.2 quân ta mới rút lui
- Hướng Đình Lập quân ta còn có một trung đoàn vượt qua biên giới đánh sang TQ
Mãi ngày 2.3.1979 quân TQ mới vào TX LS và ngày 4.3.1979 quân TQ mới chiếm hoàn toàn TX Lạng Sơn.

Vậy em không hiểu quân TQ đi lối nào để vào cửa ngõ thị xã Lạng Sơn ngay trong ngày 17.2.1979 và sau đó cánh quân này nó đi đâu?
Em trả lời cụ lần cuối rồi trả lại thớt cho cụ ăng co vat.
Ngày đầu tiên quân TQ đã đến Tam Lung thì chả là cửa ngõ thị xã Lạng Sơn là gì. Pháo đài Đồng Đăng chỉ đơn thuần là nơi dân và quân ta rút lên trú ẩn, không có tác dụng ngăn bước tiến quân địch. Mũi đầu tiên trực diện là hướng Đồng Đăng đánh xuống.
Sếp em là anh hùng LLVT (CA) thoát chết tại pháo đài Đồng Đăng, các cụ bảo em nghe hơi nổi chõ cũng phải.

Nhimtiu

Xe container
Đúng như cụ nói, nhưng thêm một điều “đôi mắt là cửa sổ tâm hồn”
Mà dân gốc đạo thì tâm hồn hướng thiện
Bà xã em gốc Phát Diệm, quê nhà ở dãy đối diện nhà thờ đá, ngay đường ven hồ.
Em may mắn được đi lại gặp nhiều người ở các vùng miền khác nhau nhưng em có cảm giác các giáo dân em gặp là những người sống rất có đạo đức kể cả một số bạn em người nước ngoài theo đạo Thiên Chúa họ cũng sống hướng thiện và hay giúp đỡ cộng đồng.

Xe nội lước

Xe container
Vì sang Pháp nên cụ mới tiếc. Các cụ đều được sống dưới thời đế quốc sài lang nên sùng bái mẫu quốc lắm.
Cả hai cụ đều được học trường Pháp từ nhỏ.
Nhớ phần nói về việc gia đình cụ tầm đã có BT nội thành hiến cho nn thì em cũng đã hiểu ngay lý do tại sao cụ lại bị cụ thân sinh ca vọng cổ ..hị .

Xe nội lước

Xe container
Em nhắc lại: Khơ me đỏ của Pol Pot xâm lược nước ta, tàn sát đồng bào ta và chúng có ý định diệt chủng người Việt Nam chứ không đơn thuần là quấy phá như cụ nghĩ
Việc cụ nói quân Pol Pot chỉ quấy phá Việt Nam là nói sai về sự kiện lịch sử
Cái này cụ đúng.

angkorwat

Xe container
Người OF
Đúng rồi cụ chủ thớt, "viên phòng 2" màu trắng đục thường được y tá đại đội cấp phát uống định kỳ, còn loại nữa là "viên phòng 3", đều là loại phòng chống sốt rét của TQ, quân y cấp cho bộ đội. Hồi mùa mưa 1979, mỗi đợt lùng sục truy quét vào hậu cứ địch sâu trong rừng khu vực tỉnh Kratie, Mondonkiri, Ratanakiri và Stung Treng, tụi tôi đều phải uống loại viên phòng 2 và phòng 3 này. Tôi uông cả 2 loại viên này rồi nhưng vẫn bị sốt rét, lên cơn sốt may lúc nằm tại hậu cứ, chứ đang hành quân mà bị sốt thì không biết thế nào...
P/s: tôi có anh bạn nhập ngũ cùng đợt với cụ chủ nhập ngũ 1976 ở đình làng Quỳnh Đô, cụ chủ cò biết Tuấn ở Bách khoa?
Anh em bọn tôi toàn ở khu vực này, ở Bách khoa có bọn thằng Giang, Trinh, không nhớ có ai là Tuấn. Bọn mình vẫn hay ngồi ở cái ngõ đối diện Bách Khoa chém gió chuyện quân ngũ. Đợt đó khu Hai Bà Trưng đi từ Thịnh yên đến Đuôi Cá, ngõ Quỳnh, ngõ Lò Lợn, Mai Hương, Tân Mai...có lẽ khi vào huấn luyện thì ở đại đội khác. Nên mình không nhớ nổi.

Xe nội lước

Xe container
Có lẽ không phải bản lĩnh gì đâu cụ. Chắc hồi Trường sơn uống nhiều viên phòng 2 quá nên như vậy :D . Tiện đây hỏi có cụ lính già nào đã uống " Viên phòng 2" chưa ?
Kể chút chuyện ngoài lề cho các cụ nghe :
Hồi mới vào đơn vị, khi em làm thống kê trước khi gặp chị Thêu thì, mỗi tối thứ 7 hàng tuần y tá thường phát cho mỗi lính một " Viên phòng 2" theo lời y tá thì đó là thuốc phòng sốt rét. Em hay theo y tá đi phát thuốc cho nhanh, ông này tên là Hương ( người Thanh hóa). Có hôm đi phát thuốc về ông ấy nói : " Phát cho anh em uống thôi, mày đừng uống, uống nhiều hại người, sau này khó có con. Thuốc này nó làm giảm hưng phấn ở chim " em cãi : " Mấy ông về phép có một tháng mà vừa lấy vợ vừa có con đấy thôi." " Mày trẻ con không hiểu gì cả : thế này nhé, con chim có 3 giai đoạn nghe, ngó và ngửi. Khi còn trẻ như chúng mày thì chỉ nghe kể thôi thì chúng mày đã ngóc hết cả lên rồi, khoảng 25 tuổi thì ngó thấy là lên và chiến đấu được ngay, 40 tuổi trở ra thì phải chúng nó ngửi hơi nhau mới lên được. Thuốc này làm giảm hưng phấn ở giai đoạn nghe. Mày tin thì tin, không thì cứ uống. Từ đó em cũng cóc uống nữa.
Cũng chẳng biết đúng hay sai. " Viên phòng 2 " là thuốc của TQ màu trắng, tròn, dẹt to gần bằng móng tay út.
Chắc các cụ lính già ở vùng sốt rét đã uống thuốc này.
Em trả lời cụ lần cuối rồi trả lại thớt cho cụ ăng co vat.
Ngày đầu tiên quân TQ đã đến Tam Lung thì chả là cửa ngõ thị xã Lạng Sơn là gì. Pháo đài Đồng Đăng chỉ đơn thuần là nơi dân và quân ta rút lên trú ẩn, không có tác dụng ngăn bước tiến quân địch. Mũi đầu tiên trực diện là hướng Đồng Đăng đánh xuống.
Sếp em là anh hùng LLVT (CA) thoát chết tại pháo đài Đồng Đăng, các cụ bảo em nghe hơi nổi chõ cũng phải.
Mời cụ chén nữa nhưng máy k cho.vk cụ .

Big Bang

Xe điện
Anh em bọn tôi toàn ở khu vực này, ở Bách khoa có bọn thằng Giang, Trinh, không nhớ có ai là Tuấn. Bọn mình vẫn hay ngồi ở cái ngõ đối diện Bách Khoa chém gió chuyện quân ngũ. Đợt đó khu Hai Bà Trưng đi từ Thịnh yên đến Đuôi Cá, ngõ Quỳnh, ngõ Lò Lợn, Mai Hương, Tân Mai...có lẽ khi vào huấn luyện thì ở đại đội khác. Nên mình không nhớ nổi.
Ngõ Mai Hương, giờ là phố Hồng Mai, có anh Lợi nhà khu B, chắc là đi cùng đợt với Cụ.

4banhxequay

Xe điện
Nhớ phần nói về việc gia đình cụ tầm đã có BT nội thành hiến cho nn thì em cũng đã hiểu ngay lý do tại sao cụ lại bị cụ thân sinh ca vọng cổ ..hị .
Em nghĩ giai đoạn 1980 về sau thì nhà nào có người vượt biên ra nước ngoài thì về mặt chính quyền này nọ thái độ tý chút chứ đa phần dân lẫn quan trong đầu thầm ghen tị. Cụ chủ không nói ra nhưng chắc sợ hệ luỵ tới người đang cưu mang như cụ N.Đ... Gì chứ cán bộ sứ quán mà vượt biên chắc chuyện tày đình chứ chẳng chơi.

omerta77

Xe điện
Cám ơn cụ
em nghĩ việc nó quấy phá mình mà mình đem quân sang đánh nó đến tận của biên giới Thái lan thì em vẫn ko nghĩ là đúng
còn lý do để giúp nhân dân K thoát khỏi nạn giệt chủng, rồi thì là nghĩa vụ quốc tế cao cả thì em cho là hơi bao đồng; và sử dụng vai trò của LHQ thì mới đúng; còn lấy nhân danh một nước khác để đi làm việc này em cho là ko ổn; cái giá hơi bị đắt
LHQ nó sẽ bênh mình á?? Công nhận cụ lạc quan tếu thật

Patriots

Xe lăn
Em nghĩ giai đoạn 1980 về sau thì nhà nào có người vượt biên ra nước ngoài thì về mặt chính quyền này nọ thái độ tý chút chứ đa phần dân lẫn quan trong đầu thầm ghen tị. Cụ chủ không nói ra nhưng chắc sợ hệ luỵ tới người đang cưu mang như cụ N.Đ... Gì chứ cán bộ sứ quán mà vượt biên chắc chuyện tày đình chứ chẳng chơi.
Có thằng Đặng Xương Hùng làm to phết đấy cụ, ngoại giao nòi

Father Bon

Xe hơi
Giờ này cụ chủ vẫn thức, chắc mai lại có chap mới ạ.

angkorwat

Xe container
Người OF
Có thằng Đặng Xương Hùng làm to phết đấy cụ, ngoại giao nòi
Đặng xương Hùng " mắt bồ câu ngủ" nhà hình như ở khu vực Bùi Thị Xuân, Triệu Việt Vương gì đó. Phải không cụ, cái tên và lót hơi đặc biệt em nhớ. Nếu đúng nó thì em có chuyện hay hầu các cụ.

Patriots

Xe lăn
Đặng xương Hùng " mắt bồ câu ngủ" nhà hình như ở khu vực Bùi Thị Xuân, Triệu Việt Vương gì đó. Phải không cụ, cái tên và lót hơi đặc biệt em nhớ. Nếu đúng nó thì em có chuyện hay hầu các cụ.
Đúng rồi cụ, ngành ngoại giao cháu cũng tiếp xúc rồi, không hào nhoáng như nhiều người nghĩ đâu.

omerta77

Xe điện
Đã có nhiều cụ trả lời cho quan điểm "Khơ me đỏ quấy phá Việt Nam mình" của cụ, nhưng em vẫn muốn nêu lại các mốc lịch sử từ năm 1975 để cụ thấy cái "quấy phá" ấy nó là thế nào nhé

1. Năm 1975 và 1976
- Ngày 1.5.1975, tập đoàn Pol Pot đã cho quân xâm phạm nhiều nơi thuộc lãnh thổ Việt Nam từ Hà Tiên đến Tây Ninh; tiếp đó đánh chiếm các đảo Phú Quốc, Thổ Chu, triệt phá làng mạc, bắn giết nhiều người dân và bắt đưa đi mất tích 515 người khác
- Trong mấy tháng cuối năm 1975 và đầu năm 1976, quân Pol Pot liên tiếp gây ra hơn 250 vụ xâm phạm lãnh thổ, cướp bóc tà sản, tàn sát dân thường Việt Nam.

2. Năm 1977
- Đầu năm 1977, quân Pol Pot lại mở cuộc tiến công vào các đồn biên phòng dọc biên giới Việt Nam - Campuchia
- Từ ngày 30.4 đến 19.5.1977, Pol Pot sử dụng lực lượng quy mô sư đoàn tiến công sang đất Việt Nam trên toàn tuyến biên giới tỉnh An Giang, giết hại 222 người, làm bị thương 614 người, bắt đi 10 người, đốt cháy 552 nhà dân, cướp 134 tấn lúa, phá hoại hàng trăm héc-ta lúa đang đến mùa gặt
- Tháng 6-1977, lãnh đạo Khmer Đỏ ra nghị quyết coi Việt Nam “là kẻ thù số một, kẻ thù vĩnh cửu” của Campuchia và từ đây, chúng ngang nhiên mở rộng xung đột thành cuộc chiến tranh xâm lược Việt Nam.
- Những tháng cuối năm 1977, quân Pol Pot mở nhiều cuộc tiến công lớn sang Việt Nam trên tuyến biên giới từ Kiên Giang đến Tây Ninh. Riêng tại xã Tân Lập (Tân Biên, Tây Ninh), ngày 25.9.1977, quân Pol Pot đã đốt cháy 400 nóc nhà, giết hơn 1.000 dân thường.
- Ngày 31.12.1977, sau khi bị Việt Nam tiến công trừng trị hành động xâm lược, tập đoàn Pol Pot đã đơn phương cắt đứt quan hệ ngoại giao với Việt Nam. Từ đây, chúng công khai tuyên truyền vu khống Việt Nam và tăng cường chiến tranh với Việt Nam.

2. Năm 1978

- Tháng 2.1978, Trung ương Đ.ảng của Pol Pot họp bàn ra nghị quyết: "Chỉ cần mỗi ngày diệt vài chục, mỗi tháng diệt vài ngàn, mỗi năm diệt vài ba vạn thì có thể đánh 10, 15, đến 20 năm. Thực hiện 1 diệt 30, hy sinh 2 triệu người Campuchia để tiêu diệt 50 triệu người Việt Nam". Để thực hiện điều này, Pol Pot đã điều 13/17 sư đoàn chủ lực và một số trung đoàn địa phương liên tục tấn công vào lãnh thổ Việt Nam, có nơi vào sâu tới 15–20 km
- Tháng 4.1978, Pol Pot sử dụng 5 sư đoàn chủ lực cùng 5 trung đoàn địa phương, đánh vào sâu lãnh thổ Việt Nam. Ngày 18.4.1978 tại xã Ba Chúc (Tri Tôn, An Giang), cách đường biên giới Việt Nam-Campuchia 7km, , lính Pol Pot đã dồn người dân hiền lành để bắn, giết tập thể bằng những hành động vô cùng dã man, giết hại 3.157 người, phần lớn là người già, phụ nữ và trẻ em, trong đó có hơn 100 gia đình bị giết cả nhà.
- Ngày 13.12.1978, được sự trang bị và hậu thuẫn của Trung Quốc, Khmer Đỏ đã huy động 19/23 sư đoàn (khoảng 80.000 đến 100.000 quân) tiến công xâm lược Việt Nam trên toàn tuyến biên giới.
Và Việt Nam đã phản công, đánh đuổi bọn Pol Pot như cụ đã biết.

Các sự kiện này cụ dễ dàng kiểm chứng và hy vọng sau khi xem xét các sự kiện này cụ sẽ không hiểu sai và nói sai về các sự kiện sử!
Vodka cụ.
E thấy cụ ý suy nghĩ cứ "ngây thơ" kiểu gì ý :))

angkorwat

Xe container
Người OF
Cũng một phần sợ ảnh hưởng đến cô chú thật, nhất là em lại là người thân cận, thường hay ra vào phòng làm việc. Chạy sang Thái tội càng to. Có khi sang đến Pháp cũng bị nã về chứ chẳng chơi.

omerta77

Xe điện
Cụ gần chỗ Hùng Túy. Em ở chỗ gần nhà máy gạch, lúc đó chưa xây khách sạn. Hùng Túy hồi đó chưa có tên trên bản đồ Cát linh. Nhà còn bán bia hơi nên sau này bọn em gọi là Hùng bia.
Hồi đấy dọc Cát Linh đầy đất của Cao su HN. Đất Hùng Tuý cũng thế