[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Thạt luổng cùng thời với A lào có chữ A đỏ chót trên nền trắng nhỉ.
That Luang có đặc điểm dễ phân biệt ở cái đầu lọc (cuống) của điếu thuốc nó chia 2 màu xám/vàng; Chứ nó không thuần 1 màu vàng như các điếu thuốc khác tại thời đó; và cái khói của nó có màu xanh, nặng, cứ lơ lửng bay quẩn như có hương "thuốc phiện" vậy. Một thời đáng nhớ Cụ nhỉ...

Wave Alpha 20

Xe điện

Xe nội lước

Xe container
Xe đi ngang thì nó vào chào, đi qua nó móc súng bắn luôn. Nên bọn em đưa cán bộ đi công tác phải tỉnh đòn. Xa xa thấy người đứng ven đường là cứ phải chĩa súng vào nó, tay sẵn sàng mở khóa an toàn. Đi qua nó xa rồi mới thu súng.
Cậu của em bảo .nó có thể là người thi thoảng gặp,tươi cười hiền lành với cụ..biết tên cụ ..roòi 1 tối nào đó có tiếng gọi ..anh X ơi .cụ ra mở cửa lập tức đc đón ngay 1 loạt AK, ..và bọn trong rừng còn có võ chôn 1 khối mìn ,nếu cụ phát hiện và gỡ khối mìn từ hố lên thì dưới đáy khối mìn là 1 quả lựu đạn bật sẵn chốt ..chỉ chờ giải phóng mỏ vịt phải không cụ ?

Xe nội lước

Xe container
Nhà em cũng ở ngõ Lê Trọng Tấn gần nhà cụ Angkor, mấy buổi chiều về qua cũng có ý dòm qua các chốt trực vùng xanh xem có nhận ra được cụ ko. Chỉ có duy nhất 1 chốt có 1 ông trung niên tóc hoa râm ngồi cùng 3 bà phụ nữ vây quanh, e đoán chắc chắn cụ Angkor đây rồi....
Cụ ấy già rồi mà vâzn 3 cựu hót gơn vây hả hả cụ..? He

thngaylangthang

Xe ngựa
Trong chap này có chi tiết cụ và mợ BY đi chùa Wat Phnom.
Chùa này có lịch sử 800 năm tuổi, còn gọi là chùa đồng hồ, vì có 1 cái đồng hồ cỏ rất lớn. Hay chùa bà Pênh (người xây ngôi chùa đầu tiên).
Và tên bà cũng là nguyên gốc của tên thủ đô Phnom Pênh (Vùng đất của bà Pênh)
Em xin trích đoạn
“Được hình thành từ thế kỷ XIV, tên gọi Phnom Penh gắn liền với truyền thuyết về ngôi chùa Wat Phnom nổi tiếng. Theo truyền thuyết, vào năm 1372 khi vùng đất này còn là một đầm lầy với ngôi làng nhỏ sống bằng nghề chài lưới, một hôm sau trận lũ khủng khiếp, có người đàn bà tên Penh (Daun Penh) đã phát hiện cây bồ đề trôi dạt ngoài bãi sông, bên trong ruột cây rỗng có 4 bức tượng Phật bằng gỗ. Bà Penh đã huy động dân chúng cùng nhau đắp một quả đồi (phnom) nhỏ để xây ngôi chùa (wat) nhỏ thờ 4 pho tượng Phật. Ngôi chùa này về sau được gọi là Wat Phnom.

Huyền thoại về 4 pho tượng Phật linh thiêng tại Wat Phnom đã thu hút ngày càng đông cư dân về quần tụ quanh ngôi chùa, là tiền thân cộng đồng cư dân của thủ đô Phnom Penh ngày nay. Năm 1422, sau khi từ bỏ Angkor Thom bị quân Xiêm chiếm cứ, vua Ponhea Yat đã di tản về hướng Đông Nam xa xôi và tìm thấy vùng đất này với 5 ngọn tháp - dấu hiệu an bình để định đô. Nhà vua đã đặt tên cho kinh đô mới là Phnom Penh (vùng đất của bà Penh) để ghi nhớ công lao của bà Penh. Tuy các vua đời sau đã có vài lần di dời thủ đô nhưng với vị trí địa lý thuận lợi, cuối cùng Phnom Penh cũng đã được chọn lựa làm kinh đô lâu dài của Vương quốc Campuchia từ năm 1886 dưới triều vua Norodom I.”

Chùa cầu gì cũng được, trừ Cầu Duyên. Bởi vì chùa do một bà quả phụ xây nên. Có thể lúc đó mợ BY mới qua nên không biết, lại cầu duyên với cụ ở đây
Em xin phép cụ khoe mấy hình chụp ở đây mười mấy năm trước

2010_10_Cambodia 155.jpg
Cô gái bên trái ảnh trẻ và đẹp lão nhỉ :)

Xế Độp

Xe điện
Thời thế... thế thời phải thế. Có gì lạ đâu Cụ; Loại giấy đó có giá trị nhất đối với E hiện chính là tờ giấy khai sinh (bản gốc) của E; Nó được in (phôi) trên chính loại giấy đó và điền chữ bút mực cùng triện dấu củ khoai; Sau >50 năm vẫn còn nguyên hình (ko rách) nhưng đã cũ theo thời gian; nhưng các lần giao dịch vẫn được công chứng viên xác nhận ngon; Rất nhiều trường hợp thất lạc hoặc bị hỏng cái giấy khai sinh này bây giờ xin làm lại rất mệt.
P/S: Học bạ cấp tiểu học của E hiện vẫn đang giữ chính là dùng loại giấy như Cụ đã mô tả.
Giấy đó đen nhưng được cái rất dai, bền vì hút ẩm kém

Xe nội lước

Xe container
Xem cụ angkorwat viết mới cảm nhận được phúc nhà cụ rất dày
Đời lính cụ gặp đuocwj 3 cái may mắn lớn
1- gặp được cụ Điềm giúp đỡ để cụ sang 1 trang mới
2- giúp gd ng cam lấy vàng mà chỉ bị kl khá nhẹ
3- giúp ae chan thu đi và thoát
Nếu 3 vụ này mà đen thì ko biết h này cụ đang ở đâu
Đen thì giờ này cụ ấy đang " ngoạ" ở Cam chứ ở đâu cụ ?

Trần Đoành.

Xe container
Vâng, hồi đó đánh đại trưởng là tội to. Nhân dịp sư đoàn đồn thành lập đại đội đặc biệt gồm các đ/c đã học qua huấn luyện trinh sát, xạ thủ để chuyên luồn sâu vào đất K. Nên các ông ấy mới đấy em và thằng Ương đi. Hai thằng tiểu đội trưởng làm được việc nhưng bướng sợ làm ảnh hưởng đến tụi lính 77. Còn vụ chống lệnh vào E34 thì bọn cảnh vệ 34 xách súng quây bọn em ở sân bóng, leo lên ô tô vứt balo của bọn em xuống. Em nhảy đến tát cho 2 phát đá văng xuống đất, bọn nó lên đạn. Điên tiết em vác khẩu RPK lên đạn : " ĐM, thằng nào dám nổ súng, hôm nay bố đi cũng kéo vài thằng theo" , Vậy là bọn nó cũng chờn. Nằm thêm một đêm ngoài sân bóng. Sáng hôm sau bọn em về lại Thủ Đức và đi K.
Cụ đánh đại trưởng làm em nhớ đến vụ em với thằng cùng quê nện sĩ quan máy trên tàu
Một cước hắn lộn xuống hầm neo, tiện tay em sập cửa xuống, ba phút sau nghe như tiếng bò rống cứ ồ ồ, mấy thằng bên boong chạy ta lôi lên, thế mà người hắn đã nhợt ra rồi
Tưởng ăn quả kỷ luật của hải đội nhưng tuyệt nhiên ko thấy
Sau tìm hiểu ra thì mới rõ, ngài sỹ quan sấu hổ,ko dám báo cáo lên trên, đường đường là thượng úy để thằng hạ sỹ nó quần cho no đòn, với lại ae trên tàu cũng ghét hắn nên cũng ko có lưỡi của sỹ quan :))

Ngo Rung

Xe lăn
Cậu của em bảo .nó có thể là người thi thoảng gặp,tươi cười hiền lành với cụ..biết tên cụ ..roòi 1 tối nào đó có tiếng gọi ..anh X ơi .cụ ra mở cửa lập tức đc đón ngay 1 loạt AK, ..và bọn trong rừng còn có võ chôn 1 khối mìn ,nếu cụ phát hiện và gỡ khối mìn từ hố lên thì dưới đáy khối mìn là 1 quả lựu đạn bật sẵn chốt ..chỉ chờ giải phóng mỏ vịt phải không cụ ?
Nó còn gài lựu đạn dưới xác tử sĩ, người ra thu xác cũng có thể dính đòn :(

angkorwat

Xe container
Người OF
Samit hình như của Thái cụ nhỉ? Hồi 8x ở VN thuốc này thơm nhưng hiếm lắm, các anh buôn về bảo nó tẩm thuốc phiện nên bị nhà nước cấm :D
Vâng, từ khi có Samit và Gold city của Thái là lính bỏ thuốc Mai của ta. Em hút rất nhiều loại thuốc rồi, nhưng khó có loại nào thơm như Samit, sau này không hiểu sao không về nữa, thì chuyển sang Hero và Jet.

4banhxequay

Xe điện
Xe đi ngang thì nó vào chào, đi qua nó móc súng bắn luôn. Nên bọn em đưa cán bộ đi công tác phải tỉnh đòn. Xa xa thấy người đứng ven đường là cứ phải chĩa súng vào nó, tay sẵn sàng mở khóa an toàn. Đi qua nó xa rồi mới thu súng.
Câu chuyện này thì quân đội mình không dấu diếm. Hồi những năm 198x khi quân mình còn đóng bên Cam em hay đọc Tạp chí Văn nghệ Quân đội, thường số nào cũng có bài ký, truyện ngắn... về cuộc chiến bên K. Em nhớ có bài về những vụ này. Quân mình đi gặp tốp quân HS đi ngược mà súng vẫn phải chĩa vào nhau cho tới khi đi khuất. Rồi chính quyền 2 mặt v.v..

audiq123

Xe hơi
Làm ăn được em nghĩ chỉ có lính Cục 2 thôi. Thời đó em làm ăn tốt, cũng tương đối nổi tiếng trong tổng đoàn chuyên gia. Nhưng thanh niên thì không nghĩ đến tích lũy. Vì thạo tiếng K và quen biết nhiều quan chức K nhiều nên làm ăn cũng dễ. Gửi được một chút về nhà giúp ông bà già sửa sang nhà cửa. Chăm lo cho mấy đứa em gái đang học đại học. Năm 83 mua được cái nhà nhỏ trong ngõ Bà Triệu. Sau được cơ quan phân nhà ở Hào Nam em mới bán nhà Bà Triệu để xây Hào Nam.
em ở G4 Hào nam năm 1995 đây, trước dãy nhà bà bà Hằng TT bộ LĐTBXH lúc đó

angkorwat

Xe container
Người OF
Bọn nó đánh mình đủ các kiểu như du kích miền nam ấy. Lính ta toàn dính mìn nát chân. Vào viện 116 ở PP là cắt ngang đùi hết. Bs Toàn sáng nào cũng xúc miệng 5 cái cẳng chân của lính. Toàn lính trẻ lục tỉnh, buổi sáng đứng ở ban công gác cái mỏm cụt lên lan can hát vọng cổ nghêu ngao. Đến giờ ăn hàng trăm thương binh cụt chân chống nạng lộc cộc đi xuống, trông thương tâm lắm. Em nằm đó 1 tuần vì vết đạn ở bắp chân. Nên trò chuyện với các cậu ấy suốt. Họ sống đơn giản và rất vô tư.

angkorwat

Xe container
Người OF
em ở G4 Hào nam năm 1995 đây, trước dãy nhà bà bà Hằng TT bộ LĐTBXH lúc đó
Em ở K10 hồi được phân nhà đã có mốc chỉ giới mở đường cắm ngay đầu hồi. Ở 10 năm xây lên 3 tầng. Rồi bán xuống Lê Trọng Tấn 10 năm sau mới mở đường. Nhà em ra mặt đường Hào Nam. Cách đây 5 năm chị chủ nhà mới bán hơn 5 tỉ. Xuống nhà nhờ em ký giấy bán cho chủ mới. Vì giấy phân nhà vẫn là tên em. Em vẫn vui vẻ giúp họ, không đòi hỏi gì hết. Sau chị ấy cũng biếu cân cam Vinh.