[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

jobber

Xe tăng
Lính Polpot hầu như 100% quấn khăn rằn, có thể quàng cổ, đội đầu... Thường là khăn rằn đỏ trắng. Cũng có đứa dùng khăn đen trắng nhưng ít lắm. Các loại mìn Polpot thường dùng thì bọn em đều được học về cấu tạo, tính năng và cách tháo gỡ. Nhưng chỉ tập trên mô hình. Và khi tháo gỡ trên mô hình thì tâm lý nó khác hẳn, nhỡ tay cũng không sao. Nhưng ở thực tế thì không cho phép mình làm lại lần 2.
Duôn là cách bọn nó gọi VN mình một cách khinh miệt. Như mình gọi nó là Miên vậy.
Ko hiểu sao dân họ đạo Phật là quốc đạo, ít nhất là nam giới ai cũng phải vào chùa tu hành 2,3 năm, được răn dạy nhiều mà khi tham gia Polpot có thể tàn bạo vậy cụ nhỉ?

angkorwat

Xe container
Người OF
Ko hiểu sao dân họ đạo Phật là quốc đạo, ít nhất là nam giới ai cũng phải vào chùa tu hành 2,3 năm, được răn dạy nhiều mà khi tham gia Polpot có thể tàn bạo vậy cụ nhỉ?
Do tuyên truyền của đội ngũ lãnh đạo Kh'mer đỏ: VN mình chiếm đất của họ, ngược đãi dân tộc họ...nên thổi bùng ngọn lửa căm thù trong mỗi tên lính Polpot biến chúng thành những con thú chỉ biết đến trả thù cho dân tộc, quyết giành lại đất đai của tổ tiên chúng.

angkorwat

Xe container
Người OF
Do tuyên truyền của đội ngũ lãnh đạo Kh'mer đỏ: VN mình chiếm đất của họ, ngược đãi dân tộc họ...nên thổi bùng ngọn lửa căm thù trong mỗi tên lính Polpot biến chúng thành những con thú chỉ biết đến trả thù cho dân tộc, quyết giành lại đất đai của tổ tiên chúng.

fanmu12345

Xe điện
Người K về bản năng hung dữ hơn người Lào.

Ngoài r a, em nghĩ bọn lính Pot bị tẩy não rằng VN đã chiếm đất của bọn chúng, tàn sát dân của chúng thời TK 19 nên chúng phải trả thù để đòi lại lãnh thổ.

Theo 1 số phim tài liệu, khi chiếm được Campuchia năm 1975, Polpot đã lựa chọn các bé trai từ 13-15 tuổi ra khỏi cha mẹ chúng và huấn luyện bọn trẻ thành lính Pot sau này. Kiểu như Hồng Vệ Binh của TQ thời cách mạng văn hóa.

Theo hồi ký của 1 sổ cựu binh K, năm 1997 khi đánh nhau với lính Pot, lúc lúc gặp 1 đội quân đa số là 16-17 tuổi.

jobber

Xe tăng
Ko chỉ căm thù tìm giết ng Việt, gọi là cáp Duồn đúng ko cụ, Polpot còn giết chính ng dân họ! đặc biệt là dân trí thức...trc e gặp 1 cậu ngưòi Cam có bố người Cam gốc Hoa, bị Polpot đưa đi giết

angkorwat

Xe container
Người OF
Ko chỉ căm thù tìm giết ng Việt, gọi là cáp Duồn đúng ko cụ, Polpot còn giết chính ng dân họ! đặc biệt là dân trí thức...trc e gặp 1 cậu ngưòi Cam có bố người Cam gốc Hoa, bị Polpot đưa đi giết
Cái này hình như em đã nói một lần ở thớt nào đó. Những thành phần bị Polpot giết sau khi giải phóng 1975 là :
- Người nước ngoài, phóng viên, nhà báo.
- Sĩ quan, binh lính và nhân viên cao cấp trong chính phủ cũ.
- Việt kiều - Hoa kiều- Ấn kiều.
Còn trí thức người Kh'mer như giáo viên, Bs, kỹ sư...chúng vẫn sử dụng bình thường, không giết như lâu nay mọi người vẫn tưởng vậy.

Bố của cậu người Cam bạn cụ bị giết là ông ta gốc Hoa chứ không phải vì ông ta là trí thức.

hiepchiken82

Xe tăng
Cái này hình như em đã nói một lần ở thớt nào đó. Những thành phần bị Polpot giết sau khi giải phóng 1975 là :
Còn trí thức người Kh'mer như giáo viên, Bs, kỹ sư...chúng vẫn sử dụng bình thường, không giết như lâu nay mọi người vẫn tưởng vậy.

Bố của cậu người Cam bạn cụ bị giết là ông ta gốc Hoa chứ không phải vì ông ta là trí thức.
ủa e ko hiểu tại sao lúc đó đang được TQ viện trợ và ủng hộ rất nhiều mà họ vẫn quyết diệt ng gốc Hoa cụ nhỉ

jobber

Xe tăng
ủa e ko hiểu tại sao lúc đó đang được TQ viện trợ và ủng hộ rất nhiều mà họ vẫn quyết diệt ng gốc Hoa cụ nhỉ
TQ nó chả coi đội gốc Hoa ở nc ngoài ra gì đâu cụ, kinh nghiệm của e thấy 2 đội này tiếp xúc với nhau thế

fanmu12345

Xe điện

Dân K thì rất nhiều người gốc Hoa.

Bản thân Polpot, Khieu Sampan , Iengsary cũng người gốc Hoa

hiepchiken82

Xe tăng
TQ nó chả coi đội gốc Hoa ở nc ngoài ra gì đâu cụ, kinh nghiệm của e thấy 2 đội này tiếp xúc với nhau thế
mợ trương mỹ lan của vạn thịnh phát làm 1 cú nền kinh tế việt nam chao đảo luôn, e ko nghĩ là đội đại lục lại ko coi ra gì :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Vâng, Trung Hoa lục địa và người Hoa ở hải ngoại khác nhau hoàn toàn. Họ rời TQ từ những năm trước khi có CHNDTH. Phần đa họ là những phần tử cũ của chế độ Tưởng Giới Thạch. Nên Polpot nó cũng chẳng nể nang gì.

fanmu12345

Xe điện
Vâng, Trung Hoa lục địa và người Hoa ở hải ngoại khác nhau hoàn toàn. Họ rời TQ từ những năm trước khi có CHNDTH. Phần đa họ là những phần tử cũ của chế độ Tưởng Giới Thạch. Nên Polpot nó cũng chẳng nể nang gì.
Một số dòng họ người Hoa sang K từ TK 18, TK 19

jobber

Xe tăng
mợ trương mỹ lan của vạn thịnh phát làm 1 cú nền kinh tế việt nam chao đảo luôn, e ko nghĩ là đội đại lục lại ko coi ra gì :D
Nói chung thôi cụ ơi, đại loại là như trường hợp gặp nhau ở nc ngoài biết là ngưòi gốc Việt hay Hoa thì phản ứng thế nào. Còn các trường hợp đại gia có quan hệ kinh doanh hay có yếu tố ctri e ko bàn nhé

meomunchamchap

Đi bộ
Cụ @angkorwat cho em hỏi chút là cụ có biết 1 ông tên là Oanh sn 1962 ở Ứng Hòa (Hà Tây cũ) ở đoàn chuyên gia không ạ? Theo lời kể là ông ấy đc đưa vào Nam học tiếng Khmer xong sang đó từ 1979 đến 1989(?) làm phiên dịch

angkorwat

Xe container
Người OF
Cụ @angkorwat cho em hỏi chút là cụ có biết 1 ông tên là Oanh sn 1962 ở Ứng Hòa (Hà Tây cũ) ở đoàn chuyên gia không ạ? Theo lời kể là ông ấy đc đưa vào Nam học tiếng Khmer xong sang đó từ 1979 đến 1989(?) làm phiên dịch
Cụ này chắc làm phiên dịch ở tỉnh. Em không quen. Có thể học xong cụ ấy đi tỉnh luôn không ở Phnom Penh. Còn dân phiên dịch ở Phnom Penh thời gian đó em đều biết. Ở Phnom Penh không có cụ Oanh làm phiên dịch cho bất cứ đoàn chuyên gia nào.

angkorwat

Xe container
Người OF
Khéo tay thì cũng chỉ là một yếu tố thôi cụ.
Cơ bản nhất là người lính phải nắm vững các yếu lĩnh căn bản, chịu khó tập luyện cho đến khi các thao tác/phản xạ biến thành "kỹ năng", "kỹ xảo". Vụng tay vụng chân thì càng phải cẩn thận và tập luyện nhiều.

Còn trở thành chuyên gia sử dụng vũ khí, thì nó lại là một câu chuyện khác.
Tập trên thao trường khác xa với thực địa. Nhắm mắt cũng phải gỡ được mìn vì còn phải gỡ trong đêm. Nhưng lúc phải gỡ quả mìn thật, và là lần đầu tiên thì khác. Trống ngực đánh như trống làng, mồ hôi toát đầy người phải cố gắng lắm mới giữ được bình tĩnh, điều hòa hơi thở để cái tay mình đừng run.
Mìn KP2 nó rất nhạy, lực kéo hơn kg là nổ, lực đè chưa đến 1kg nó cũng nổ. Lính mình ở K bị thương vong do mìn này nhiều. Bán kính sát thương của nó khoảng 10m.

angkorwat

Xe container
Người OF
( Em viết tiếp)
Ngồi chờ một lúc thì hai thằng cũng quay lại. Thằng QN bảo :
- Không có ai anh ạ, phum này chắc bỏ hoang lâu rồi.
Thằng NB cầm về một mớ bông băng, dính máu đã thâm đen:
- Trong căn nhà kia em thấy có cái này. Chắc cũng lâu rồi, có lẽ phải trên dưới 1 tháng.
Moi trái mìn KP2 trong túi ra em ngắm nghía một hồi. Chắc trái mìn cũng được gài khá lâu rồi, vỏ nhựa màu xanh không còn bóng như mới, bám nhiều bụi đất. Có lẽ do một toán Polpot ghé qua nghỉ lại qua đêm gài lại, khi rút đi quên không mang theo. Khu vực này là vùng trắng sát biên giới nên gài mìn phòng thủ ở đây cũng vô lý.
- Thôi, nghỉ một chút rồi ta lại đi. Cố gắng hết ngày nay đến khu vực cần điều nghiên.
Một lúc sau bọn em tiếp tục lên đường. Vẫn cắt qua những khu vườn, ruộng bỏ hoang. Trời về chiều, bọn em cắt qua một phum nữa, phum này khá lớn có chừng hơn chục nóc nhà. Từ xa bọn em phát hiện trong phum có người. Địa hình phum như một ốc đảo, xung quanh là ruộng cạn, cỏ mọc thấp. Bọn em định vòng qua nhưng sợ người trong phum sẽ phát hiện. Xung quanh quá trống trải, đành tiến lại gần phum xem tình hình ra sao ? Bò qua một khu ruộng bỏ hoang, bọn em tiến sát ngồi nhà ngoài cùng nằm trong khu vườn nhỏ, với vài gốc dừa, mấy luống rau cằn cỗi, ba thằng nằm ép dưới rãnh luống nhìn vào trong. Cách 50 m là một ngôi nhà khá lớn, có khoảng sân rộng ở giữa, một cái giường tre nhỏ, và một cái bàn tre kê gần cầu thang. Có lẽ là nơi chủ nhân cũ dùng ngồi hóng mát uống trà. Sát gầm cầu thang có khoảng gần chục người dân ngồi quây quần với nhau, trong đó có hai ba đứa trẻ 14-15 tuổi. Ba thằng lính Polpot đang chĩa súng vào họ. Họ nói với nhau cái gì đó em cũng không biết.
Khả năng gần đây có một công xã, mấy nông dân này trốn khỏi công xã và bị bắt về.
Chà, mấy thằng này không biết ngồi đây bao lâu ? Với cái ống nhòm ở hông em quan sát đám dân, và thấy hai thằng Polpot nữa ngồi sát mép vườn bên kia, quay lưng lại phía bọn em. Trong hai thằng có một thằng mặc quân phục xanh Tô châu, hắn đeo một khẩu K59 ở hông. Thằng này chắc cán bộ cấp trung đoàn. Khoảng 15' sau thì hai thằng đang ngồi đứng lên, quay lại đi vào sân, lúc này mới biết ngồi cùng thằng chỉ huy là một con Polpot nữ. Hai đứa đi vào sân nói vài câu với ba thằng lính. Bọn lính liền thúc đám dân đứng dậy.
Tốt rồi, bọn nó chuẩn bị đi. Đám dân và ba thằng lính rời khỏi phum đi về phía tây. Thằng chỉ huy và con Polpot vẫn đứng lại, nhìn theo.
Mẹ, hai đứa này còn không đi cho bọn tao cũng đi chứ. Hai đứa không đi, thậm chí còn ngồi xuống cái chõng tre gần cầu thang. Hai đứa nói chuyện với nhau gì đó. Nghe ngữ điệu, cử chỉ em đoán chúng là hai vợ chồng hay đang yêu đương gì đó. Mắt vẫn không rời cái ống nhòm em chăm chú nhìn hai đứa. Con Polpot nữ khá xinh xắn, da ngăm đen, tóc cắt ngắn, mặt trái xoan, sống mũi cao và thẳng, nó khoác khẩu AK trên vai. Con Polpot nữ để khẩu súng xuống chõng, cười và nói gì đó với thằng chỉ huy. Thằng này ngồi gần lại ôm con Polpot vào lòng và hai đứa hôn nhau túi bụi. Thằng NB thấy vậy, liền giật cái ống nhòm :
- Em xem chút.
Thông cảm cho ông em mới lấy vợ hai tuần thì nhập ngũ, em đưa ống nhòm cho nó. Nhìn sang thằng QN thấy nó cũng trố mắt nhìn, nét mặt rất căng thẳng.
Bỗng thằng NB thì thào:
- Anh ơi, tới rồi. Chúng nó tẩn nhau ngay đây.
Giật vội cái ống nhòm trong tay thằng NB lia vội về cái chõng tre.
Mịa, đúng hai đứa bắt đầu diễn trò khỉ trên cái chõng. Đúng là tình huống dở khóc, dở cười. Thằng NB lại giật lấy ông nhòm. Nó nhìn rồi thì thào, suýt soa :
- Úi giời,...úi giời. Thằng này khỏe phết anh ạ.
Cũng chỉ 10-15' thì cuộc chiến của hai đứa Polpot cũng chấm dứt. Hai đứa đứng dậy chỉnh trang quần áo. Thằng chỉ huy khoác khẩu AK ôm vai con Polpot đi về hướng mấy thằng lính lúc nãy.
Em cũng thở phào, chờ chúng đi khuất phía xa mới ra hiệu hai thằng "đi thôi".
Thằng QN lầu bầu:
- Bọn này không lịch sự. Chỗ nào cũng chơi nhau được.
Thằng NB nói :
- Ăn thua gì. Hồi tao mới cưới vợ, chúng tao còn chiến cả ở bờ ruộng ấy chứ. Nhìn cảnh này nhớ vợ ghê. Chuyến này hoàn thành nhiệm vụ. Trung đoàn thưởng cho tuần phép thì vui.
- Thôi, dẹp chuyện đó đi bọn mày. Đi qua Phum, cố gắng tối nay nghỉ tại điểm tập kết. Ngày mai bắt đầu vào khu vực tìm kiếm.
(... Lại phải dừng các cụ ạ. Thông cảm🤓)

angkorwat

Xe container
Người OF
Nhu cầu sinh lý thì ai cũng như ai 😆

Thế mà em cứ tưởng bè lũ PP toàn đực rựa, ko nghĩ có cả nữ đâu :(
Nữ Polpot không ít đâu mợ. Có khi còn nhiều hơn nữ quân nhân VN. Mà nó chiến đấu còn lỳ hơn lính nam.

angkorwat

Xe container
Người OF
Cụ ơi, bạn nb mới cưới vợ thì lên đường nhập ngũ sau có được về với vợ không? Ý em là trở về sau cuộc chiến ấy.
Em không biết. Vì sau đó em chuyển ra làm cảnh vệ của Ban B.68 rồi rong ruổi 10 năm bên Campuchia. Còn toàn bộ trung đoàn chuyển ra biên giới Cao Bằng đánh TQ. Khi thằng NB nhập ngũ thì vợ nó cũng có bầu. Chắc chắn khi đơn vị kéo ra Bắc nó sẽ được ghé qua thăm vợ con. Còn sau đó thì số phận nó ra sao em cũng không biết.