[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

honda acura

Xe điện
Không cái dại nào giống cái dại nào cụ nhỉ. Giờ lỡ mồm trên này làm chậm nhất 30' sẽ được nhắc nhở. Khổ ghê cơ 😥😥😥
âu là cái số đào hoa, mà thái giám về hưu bị quản chế là phải

dislike

Xe hơi
Giờ trên này có " Cảnh sát trưởng" rồi em ơi. Nhất cử, nhất động của anh trên thớt này đều DGSE ngó nghiêng. Không kể văng mạng như xưa được 😥😥😥
Phải thử mới biết được chứ ạ, cụ cứ thử đi xem cảnh sát bảo sao <:-P

Baoleo

Xe tăng
Xin thưa cụ angkorwat :
Anh Giang, con cụ Ngô Điền,có chai uýt-ki cỏ, có tâm nguyện muốn sớm được ngồi với anh em mình 1 chút, gọi là đồng đội hội ngộ cùng nhau.
Vậy xin cụ thu xếp cho cái hẹn. Tốt nhất là vào buổi trưa ngày thường trong tuần. Thời gian và địa điểm, xin nhường cho cụ angkorwat quyết.
Rất mong cụ angkorwat rộng lòng phê chuẩn. Bá tánh xin thập phần hoan hỉ ạ.
Có gì, xin cụ cho cái hẹn, qua tin nhắn nhé.
Baoleo xin Khâm thử :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Xin thưa cụ angkorwat :
Anh Giang, con cụ Ngô Điền,có chai uýt-ki cỏ, có tâm nguyện muốn sớm được ngồi với anh em mình 1 chút, gọi là đồng đội hội ngộ cùng nhau.
Vậy xin cụ thu xếp cho cái hẹn. Tốt nhất là vào buổi trưa ngày thường trong tuần. Thời gian và địa điểm, xin nhường cho cụ angkorwat quyết.
Rất mong cụ angkorwat rộng lòng phê chuẩn. Bá tánh xin thập phần hoan hỉ ạ.
Có gì, xin cụ cho cái hẹn, qua tin nhắn nhé.
Baoleo xin Khâm thử :D
Tùy các cụ thôi. Tôi thì lúc nào cũng rảnh. Bất cứ thời gian, không gian nào cũng được. Giờ ở nhà suốt mà.:)

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Ôi giời ơi. Đang bay thì đứt dây đàn ah cụ. Giờ thớt lại có pô lít kiểm tra nữa cơ ạ.:-"

angkorwat

Xe container
Người OF
Ôi giời ơi. Đang bay thì đứt dây đàn ah cụ. Giờ thớt lại có pô lít kiểm tra nữa cơ ạ.:-"
Cũng bình thường mà cụ. Cái gì cần kể thì cũng kể rồi. Giờ còn đoạn cuối thì kiểm duyệt cũng không sao. Tầm này còn gì bí mật đâu U70 cả rồi.

angkorwat

Xe container
Người OF
Phải thử mới biết được chứ ạ, cụ cứ thử đi xem cảnh sát bảo sao <:-P
Cảnh sát bẩu : " Đoạn trước thì cũng kể rồi không quan tâm. Đoạn sau thì định viết gì phải đc kiểm duyệt trước"😥😥😥

Xe nội lước

Xe container
Nhớ chuyện cụ angkorwat bắt đầu từ chuyện tay không túm 2 hổ.. mới non tơ bị chị mắc ếch sai tơ cho xem ti giữa Trường Sơn...thấm thoắt trải bao kỷ niệm, bao địa danh, bao ngưòi đến rồi đi.. bồ câu qua cửa sổ , nay đã thành ông lão sắp 70. Thời gian trôi phũ phàng thật.

angkorwat

Xe container
Người OF
Nhớ chuyện cụ angkorwat bắt đầu từ chuyện tay không túm 2 hổ.. mới non tơ bị chị mắc ếch sai tơ cho xem ti giữa Trường Sơn...thấm thoắt trải bao kỷ niệm, bao địa danh, bao ngưòi đến rồi đi.. bồ câu qua cửa sổ , nay đã thành ông lão sắp 70. Thời gian trôi phũ phàng thật.
1977 thì mới 19 tuổi mới đi lính chưa được một năm. 4 năm nữa là tròn 50 năm rồi còn gì nữa cụ. Hồi mới được phát quân phục đây.

Xe nội lước

Xe container
1977 thì mới 19 tuổi mới đi lính chưa được một năm. 4 năm nữa là tròn 50 năm rồi còn gì nữa cụ. Hồi mới được phát quân phục đây.
Cụ nhìn còn già dặn so với cụ Ương ( trong 1 ảnh khác ). Thật nao nao khi tưởng tượng các cậu bé thư sinh xưa, rồi thành những ng đàn ông gió bụi từ rừng rú đến đô thành. cuộc đời như dòng sông cuốn đi tuổi trẻ ghê gớm thật.

angkorwat

Xe container
Người OF
Cụ nhìn còn già dặn so với cụ Ương ( trong 1 ảnh khác ). Thật nao nao khi tưởng tượng các cậu bé thư sinh xưa, rồi thành những ng đàn ông gió bụi từ rừng rú đến đô thành. cuộc đời như dòng sông cuốn đi tuổi trẻ ghê gớm thật.
Vèo phát mấy chục năm. Nghĩ đi thật là nhanh. Nghĩ lại thì cũng lâu, bao nhiêu sự kiện trong đời, bao nhiêu vùng đất đã đi qua cũng lâu phết đấy. Hồi mới đi lính mong sao được hai năm để đủ niên hạn về phép. Vậy mà 5 năm biền biệt. Cuối 1981 mới được bước chân trên vỉa hè HN. Lúc đó đã dày dạn chinh chiến lắm rồi.
Thanh niên bây giờ sướng hơn trước nhiều. Hồi trước chỉ đọc sách, truyện báo chí và chơi thể thao thôi.

Baoleo

Xe tăng
Tùy các cụ thôi. Tôi thì lúc nào cũng rảnh. Bất cứ thời gian, không gian nào cũng được. Giờ ở nhà suốt mà.:)
Ối zời.
Hồng phúc quá :D
Để nhà cháu dọn dẹp bãi đổ bộ, rồi kính cẩn mời các cụ làm chủ chiến trường nhé :D

Baoleo

Xe tăng
Thôi, anh đi và xin nửa chai mang về anh em mình ngồi uống cũng được ;)
Dạ, xin kính báo cáo cụ thủ trưởng Tien Tung thế này ạ :D
Đánh trận mở màn bao giờ cũng khó khăn.
Vậy, xin Cụ Thủ trưởng cứ để Baoleo tôi và cụ angkorwat đi xích hầu mở đường đã. Đến khi đã mở đường thắng lợi được rồi, xin nhất định mời cụ Thủ trưởng quyền cao chức trọng đến ngự kiểm ạ.
Xin cụ Thủ trưởng Tien Tung ân chuẩn.
Khâm thử :D

Dạ, xin kính báo cáo cụ thủ trưởng Tien Tung thế này ạ :D
Đánh trận mở màn bao giờ cũng khó khăn.
Vậy, xin Cụ Thủ trưởng cứ để Baoleo tôi và cụ angkorwat đi xích hầu mở đường đã. Đến khi đã mở đường thắng lợi được rồi, xin nhất định mời cụ Thủ trưởng quyền cao chức trọng đến ngự kiểm ạ.
Xin cụ Thủ trưởng Tien Tung ân chuẩn.
Khâm thử :D
Vâng, các lão đại cứ mở đường. Bọn em xin theo sau ạ :)

thanhtrung052

Xe tăng
Thời đấy thế là bình thường mà cụ. Như ông già em là công nhân thôi. Thợ hàn bậc cao ngày xưa. Nhiều người đánh giá tay nghề củ ông già em cả VN này chỉ đếm được trên đầu ngón tay. Thế mà xoay sở mãi mới về hưu được với bậc thợ 5/7. Trong khi giới chuyên môn đánh giá ông già em là thợ phải trên bậc 7/7 rất nhiều, hay gọi vui là thợ hết bậc :D
Ông già em xử lý rất nhiều ca hàn khó của ngành xăng dầu xưa. Thậm chí có chỗ phải chờ hàng tháng trời chờ ông già em đến xử lý mối hàn cuối của tuyến ống xăng dầu.
Do tay nghề tuyệt đỉnh nên ông già em được cử đi hàn lò hơi của nhà máy điện nguyên tử ở nước ngoài. Mọi chuyện bắt đầu lộn xộn từ đây. Giấy tờ của ông già em lung tung beng hết cả lên, đến khi ông già em về nước chẳng biết bên nào quản lý nữa. Loanh quanh mấy năm thì qua nhờ vả lại cơ quan cũ mới làm được giấy tờ để về hưu với bậc thợ như học việc :((
Cũng một phần thời đấy các cụ cũng chẳng để ý đến chuyện giấy tờ, bao nhiêu giấy khen, huân huy chương thất lạc hết - do các cụ là dân công trình, nay đây mai đó nên thất lạc thường xuyên.
Ông già em vẫn vui vẻ, bảo mình vẫn còn lương hưu. Nhiều người như các cụ đến giờ còn chẳng có. Do sau đơt các cụ nhà em nghỉ hưu thì cơ quan chuyển sang bộ khác, rồi sát nhập, tái cơ cấu loạn xì ngầu....muốn tra cứu lại cũng chẳng biết từ đâu nữa :(
P/s: lứa các cụ nhà em gần như là những thợ hàn đầu tiên được đào tạo bài bản trực tiếp từ chuyên gia LX nên được mấy người có tay nghề hàn đỉnh cao luôn. Sau này ông già em được giao kèm cặp mấy người về hàn đến giờ họ vẫn là các "thợ to" trong ngành hàn, lương cao vật vã :)
Bác bên vợ e cũng th y như ông già cụ. N về mảng điều điện lạnh. Chuyên mảng đh cn. Bgio nghỉ hưu rồi mà vẫn có các CTY đơn vị gọi đi giúp