[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

dislike

Xe hơi
Cụ nói làm em lại nhớ đến bài hát này, xin post vào đây tặng cụ chủ và các cụ/mợ

Bài này hay mà em chả hiểu cô này hát gì, nên search thấy bản Ngọc Anh hát cũng hay.

Câu chuyện của cụ Wat hay quá, cảm ơn cụ.

longphamhoai

Xe tăng
Em xin phép spam 1 tí, bây giờ em rảnh hơn, nhờ cụ Wat cho em xin lại link chuyện 1 tay giết 2 hổ nhé. Cảm ơn cụ nhiều ạ

angkorwat

Xe container
Người OF
Em xin phép spam 1 tí, bây giờ em rảnh hơn, nhờ cụ Wat cho em xin lại link chuyện 1 tay giết 2 hổ nhé. Cảm ơn cụ nhiều ạ
Đây cụ. Còm #217 😁. Nhanh thật từ lúc kể chuyện hổ đến giờ đã hơn 2 năm.

Chỉnh sửa cuối:

A pied

Xe hơi
Bài này hay mà em chả hiểu cô này hát gì, nên search thấy bản Ngọc Anh hát cũng hay.

Câu chuyện của cụ Wat hay quá, cảm ơn cụ.
Lời bài hát dịch ra như này cụ nhé

Đành rằng có nhiều cách cho chúng ta xa nhau
Sự rạn nứt cũng có thể khiến chúng ta không còn chung đường
Trong im lặng cay đắng, em quyết định thứ tha tất cả
Những lỗi lầm mà người ta gặp phải vì quá yêu nhau

Đành rằng người con gái chưa trưởng thành trong em chỉ biết đòi hỏi
Gần như một người mẹ, anh che chở, bảo bọc cho em
Em đòi hỏi ở anh thứ tình cảm mà người ta vốn không có quyền chia sẻ
Đến tận lời nói, trong cả giấc mơ, em luôn gào thét

Em yêu anh, em yêu anh
Như một kẻ điên, như một người lính trung thành
Như một ngôi sao màn bạc

Em yêu anh, em yêu anh
Như con sói đơn độc, như chúa tể rừng sâu
Như một người đàn ông mà em biết mình không bao giờ có thể

Anh có thấy không, em yêu anh đến thế nào.
...

Forever_A_Love

Xe đạp
Hồi Vịnh sang thì cuộc chiến cũng không còn ác liệt lắm. Mà dạng cccc thì cũng an toàn, loanh quanh khu vực tiền phương bộ thôi. Mà hình như sau này Vịnh mới chuyển sang C2.
e đọc quyển này của bác V thì hình như sang từ hồi đầu cơ bác ạ. Trong này em cũng thấy nhiều chuyện của c2 bên Cam khá hay. Nhất là đội X của cụ Ba Quốc.
https://thuvienleducanh.vn/read/nguoi-thay?typeReadBook=2

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
e đọc quyển này của bác V thì hình như sang từ hồi đầu cơ bác ạ. Trong này em cũng thấy nhiều chuyện của c2 bên Cam khá hay. Nhất là đội X của cụ Ba Quốc.
https://thuvienleducanh.vn/read/nguoi-thay?typeReadBook=2
Cụ ấy sang 1983 thì cuộc chiến bên K đã chuyển về biên giới K - Thái rồi. Trong nội địa cũng tạm ổn. Chính quyền cấp xã, huyện đã hình thành.
Thời đầu phải tính từ 1978 - 1982. Từ 1982 - 1986 là thời truy quét tàn quân ở biên giới Thái. 1986- 1989 bắt đầu rút bớt quân và chuyên gia về nước.

Baoleo

Xe tăng
Thưa cụ angkorwat :
Tôi có trích đăng hồi ức của cụ, vào FB của tôi, và có 1 người bạn của tôi, bên Hải quân, còm lại thế này:
-"Tôi biết Mạc. Ra quân làm hải quan SG. Sau xin nghỉ Hq ra ngoài kinh doanh. Có thời gian sang Campuchia đầu tư. Chi tiết khg chính xác là Mạc có 2 con và mất 2012!"

Còn 1 bạn khác, thì thông tin chi tiết hơn:
-"Đúng rồi anh Dat Ho Ba, nhân vật Mạc trong chuyện là anh Nguyễn Đức Mạc sn 1959 , đã có 2 con, ra quân làm HQ 1 thời gian, nhà ở Q3 tpHCM, rồi đầu tư kinh doanh mở ở Campuchia nhà hàng Việt, siêu thị hàng Việt... Anh mất năm 2012 tại bệnh viện 175 do đột quỵ".

Trái đất quá là tròn.
Người thật, việc thật, thì thế nào cũng có người nhận ra nhau, và biết nhau.
Thông tin lại, để cho cụ angkorwat kiểm chứng nhé.
Chúc cụ sức khoẻ.
À, trong số bạn tôi, có con trai của cụ Ngô Điền đấy.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
Thưa cụ angkorwat :
Tôi có trích đăng hồi ức của cụ, vào FB của tôi, và có 1 người bạn của tôi, bên Hải quân, còm lại thế này:
-"Tôi biết Mạc. Ra quân làm hải quan SG. Sau xin nghỉ Hq ra ngoài kinh doanh. Có thời gian sang Campuchia đầu tư. Chi tiết khg chính xác là Mạc có 2 con và mất 2012!"

Còn 1 bạn khác, thì thông tin chi tiết hơn:
-"Đúng rồi anh Dat Ho Ba, nhân vật Mạc trong chuyện là anh Nguyễn Đức Mạc sn 1959 , đã có 2 con, ra quân làm HQ 1 thời gian, nhà ở Q3 tpHCM, rồi đầu tư kinh doanh mở ở Campuchia nhà hàng Việt, siêu thị hàng Việt... Anh mất năm 2012 tại bệnh viện 175 do đột quỵ".

Trái đất quá là tròn.
Người thật, việc thật, thì thế nào cũng có người nhận ra nhau, và biết nhau.
Thông tin lại, để cho cụ angkorwat kiểm chứng nhé.
Chúc cụ sức khoẻ.
À, trong số bạn tôi, có con trai của cụ Ngô Điền đấy.
Cụ Ngô có 4 con trai : Trung - Bắc - Giang - Nam. Chắc bạn cụ là Giang, chỉ có cậu Út theo nghề của bố.
Có lẽ đúng thằng Mạc bạn mình đó. Vì khi anh em chia tay nhau ở bên K, thì mãi nhiều năm sau mới gặp nó khi nó ra HN làm gì đó. Hai anh em ra cuối phố Lò Đúc uống rượu. Năm đó khoảng 2005 ( lúc đó mình mua được cái Matiz) hôm đó ngồi hơi lâu. Vẫn nhớ khi hỏi về vợ con nó bảo chưa con. Giai đoạn nó đầu tư bên K thì không biết, thằng này vốn không hay chuyện như thằng Chiến.
Vợ Mạc hình như tên là Dung, hồi xưa làm ở thư viện SG. Tôi gặp qua một lần khi cô ấy sang K thăm Mạc ( lúc chưa cưới).
Trái đất tròn và không quá lớn mà cụ. Nhờ cái thớt này mà tôi tìm lại được gần chục người quen từ xưa. 😁
Cảm ơn Cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Baoleo

Xe tăng
Cụ Ngô có 4 con trai : Trung - Bắc - Giang - Nam. Chắc bạn cụ là Giang, chỉ có cậu Út theo nghề của bố.
Có lẽ đúng thằng Mạc bạn mình đó. Vì khi anh em chia tay nhau ở bên K, thì mãi nhiều năm sau mới gặp nó khi nó ra HN làm gì đó. Hai anh em ra cuối phố Lò Đúc uống rượu. Năm đó khoảng 2005 ( lúc đó mình mua được cái Matiz) hôm đó ngồi hơi lâu. Vẫn nhớ khi hỏi về vợ con nó bảo chưa con. Giai đoạn nó đầu tư bên K thì không biết, thằng này vốn không hay chuyện như thằng Chiến.
Vợ Mạc hình như tên là Dung, hồi xưa làm ở thư viện SG. Tôi gặp qua một lần khi cô ấy sang K thăm Mạc ( lúc chưa cưới).
Trái đất tròn và không quá lớn mà cụ. Nhờ cái thớt này mà tôi tìm lại được gần chục người quen từ xưa. 😁
Cảm ơn Cụ.
Cụ nói là đ/c Giang thì quá Chuẩn, cụ angkorwat ơi :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Cụ nói là đ/c Giang thì quá Chuẩn, cụ angkorwat ơi :D
Vâng, hồi xưa nghe cô Tỳ ( phu nhân cụ Điền) kể anh Trung sinh bên Trung Quốc nên đặt là Ngô Việt Trung. Anh Bắc sinh ở chiến khu nên đặt là Ngô Việt Bắc. Anh Giang sinh ở Campuchia khi cô chú là phóng viên VNTTX tại Campuchia nên đặt là Ngô Mê Giang (sông Mekong) còn cậu út sinh ở HN thì đặt là Ngô Hướng Nam ( hướng về quê hương Miền Nam). Anh Giang chắc same same tuổi anh em mình.

Forever_A_Love

Xe đạp
Cụ ấy sang 1983 thì cuộc chiến bên K đã chuyển về biên giới K - Thái rồi. Trong nội địa cũng tạm ổn. Chính quyền cấp xã, huyện đã hình thành.
Thời đầu phải tính từ 1978 - 1982. Từ 1982 - 1986 là thời truy quét tàn quân ở biên giới Thái. 1986- 1989 bắt đầu rút bớt quân và chuyên gia về nước.
à ý e là bác ấy qua c2 từ đầu lúc mới sang

Baoleo

Xe tăng
Vâng, hồi xưa nghe cô Tỳ ( phu nhân cụ Điền) kể anh Trung sinh bên Trung Quốc nên đặt là Ngô Việt Trung. Anh Bắc sinh ở chiến khu nên đặt là Ngô Việt Bắc. Anh Giang sinh ở Campuchia khi cô chú là phóng viên VNTTX tại Campuchia nên đặt là Ngô Mê Giang (sông Mekong) còn cậu út sinh ở HN thì đặt là Ngô Hướng Nam ( hướng về quê hương Miền Nam). Anh Giang chắc same same tuổi anh em mình.
Bạn Hải quân của tôi, có thông tin thêm về vợ của Mạc, xin gửi vảo đây, để cụ angkorwat cập nhật được:
-"Tôi vừa nói chuyện với Dung vợ Mạc. Dung bây giờ ở Mỹ mới về VN và gửi mấy bài này cho Dung đọc".

Note thêm là:
-"....gửi mấy bài này cho Dung đọc...", tức là mấy bài về lính Cục 2 của cụ đấy, cụ angkorwat à.

angkorwat

Xe container
Người OF
Bạn Hải quân của tôi, có thông tin thêm về vợ của Mạc, xin gửi vảo đây, để cụ angkorwat cập nhật được:
-"Tôi vừa nói chuyện với Dung vợ Mạc. Dung bây giờ ở Mỹ mới về VN và gửi mấy bài này cho Dung đọc".

Note thêm là:
-"....gửi mấy bài này cho Dung đọc...", tức là mấy bài về lính Cục 2 của cụ đấy, cụ angkorwat à.
Vậy là trí nhớ mình cũng khá tốt. Vẫn nhớ đc tên vợ ông bạn. Mình chỉ gặp cô ta một lần ở bên Campuchia. Có lẽ cô ta không để ý đâu.
Thời gian Mạc và Dung sang Campuchia có lẽ khoảng 1985 -1986 rồi. Lúc đó hình như còn thằng Bình thôi, thằng Chiến thì đi rồi.
Quãng thời gian mình kể thì có lẽ Dung chưa quen Mạc. Mà thằng Mạc cũng chẳng bao giờ nói nó có người yêu ở SG.

Chỉnh sửa cuối:

Baoleo

Xe tăng
Vậy là trí nhớ mình cũng khá tốt. Vẫn nhớ đc tên vợ ông bạn. Mình chỉ gặp cô ta một lần ở bên Campuchia. Có lẽ cô ta không để ý đâu.
Thời gian Mạc và Dung sang Campuchia có lẽ khoảng 1985 -1986 rồi. Lúc đó hình như còn thằng Bình thôi, thằng Chiến thì đi rồi.
Quãng thời gian mình kể thì có lẽ Dung chưa quen Mạc. Mà thằng Mạc cũng chẳng bao giờ nói nó có người yêu ở SG.
Dung là em anh Đỗ Nghĩa tác giả " Thủy thủ viễn dương". Đỗ Nghĩa là dân Trỗi. Đỗ Nghĩa chết rồi, mới chết năm ngoái. Đỗ Nghĩa cùng hội với bọn tôi.

angkorwat

Xe container
Người OF
Dung là em anh Đỗ Nghĩa tác giả " Thủy thủ viễn dương". Đỗ Nghĩa là dân Trỗi. Đỗ Nghĩa chết rồi, mới chết năm ngoái. Đỗ Nghĩa cùng hội với bọn tôi.
Nhà vợ Mạc thì mình không biết nhiều. Chỉ nghe cũng ngoài bắc chuyển vào và cũng có điều kiện. Lần cuối gặp Mạc thì nó nói thằng Bình cũng qua Mỹ, rồi không có tin gì nữa.
Mạc vốn là thằng kiệm lời ít khi tâm sự. Chắc cũng do nghề nghiệp của nó, không như bọn lính chiến.

angkorwat

Xe container
Người OF
Đề nghị anh angkorwat ra thêm bài mới về chị CT đi.
Giờ trên này có " Cảnh sát trưởng" rồi em ơi. Nhất cử, nhất động của anh trên thớt này đều DGSE ngó nghiêng. Không kể văng mạng như xưa được 😥😥😥

Kyson1

Xe điện
Bít ngay mà, Chị CT có đọc đc mấy dòng này thì nên nới bớt chút để anh Oắt còn viết cho chúng em đọc ạ. Em cảm ơn Chị.

Payroll

Xe điện
Giờ trên này có " Cảnh sát trưởng" rồi em ơi. Nhất cử, nhất động của anh trên thớt này đều DGSE ngó nghiêng. Không kể văng mạng như xưa được 😥😥😥
Ôi thôi, trả áo lính cho QĐ rồi lại bị "kiểm soát quân sự" khác giám sát

angkorwat

Xe container
Người OF
Ôi thôi, trả áo lính cho QĐ rồi lại bị "kiểm soát quân sự" khác giám sát
Không cái dại nào giống cái dại nào cụ nhỉ. Giờ lỡ mồm trên này làm chậm nhất 30' sẽ được nhắc nhở. Khổ ghê cơ 😥😥😥