[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Em định đồ sát vài nick nhưng hôm nay mùng 1 đầu tháng em hiền, chỉ xóa bài.

Các cụ đừng bàn những chuyện nhạy cảm dính dáng đến chính trị, xã hội ở đây nhé, toàn chuyện chúng ta biết hết rồi, có quái gì mới đâu mà phải nhay đi nhay lại.
Hậu quả thì các cụ chỉ bị bem nick thôi, còn bọn em được mời lên uống nước chè và có khi không giữ được sân chơi đấy

angkorwat

Xe container
Người OF
Những năm 1977-1978, có cô tên Linh, người như Cụ chủ tả. Hồi đấy làm việc tại Viện khoa học nông nghiệp VN, đóng ở Văn Điển, Hà Nội. Sau khi Miền nam giải phóng là cô đã có xe Vespa đi rồi... Sau năm 1979 thì ko thấy cô đâu... Khoảng gần 3 năm sau, thấy có xe Vonga đen, biển NG trở cô về thăm lại Viện. Lúc này, mọi người mới biết cô là Vụ trưởng thuộc CP K, cô ăn mặc như phụ nữ K, quấn váy (Xà rông)... thấy nói ba má cô là người gốc K...
Có lẽ đúng. Vì không biết bà này ở đâu ra, tự nhiên làm Vụ trưởng vụ Á- Úc BNG K.

Kegoladay

Đi bộ
Nhập ngũ cùng huấn luyện trung đội về cùng đại đội. Vào Tây ninh nó học Xạ thủ M79, em đi học trinh sát. Cùng bị đẩy đi. Cùng sang K một ngày. Những chuyến đi công tác em hay đi cùng nó. Nó rất nhanh và khỏe. Gan bàn chân bằng phẳng không có vết lõm như người bình thường. Sau này nó xuất ngũ sau 7 năm quân ngũ. Về nhà chán đời ngồi đẽo guốc gỗ ở ngã tư chợ Mơ. Chết năm 2003 vì ung thư gan.
Gần Bàn chân phẳng thì đi hay bị ngã phải kg cụ . Và tính hay lật đật , kg cẩn thận

angkorwat

Xe container
Người OF
Gần Bàn chân phẳng thì đi hay bị ngã phải kg cụ . Và tính hay lật đật , kg cẩn thận
Cũng chưa thấy nó hay ngã. Nói chung thời gian đó nó bình thường như mọi người và rất nhanh nhẹn.

Bahn

Xe tải
Polpot thì cháu không biết vì lúc cháu ở Cam thì hết Polpot rồi nhưng dân thì mặc 1 bộ đồ đen. Phụ nữ thì duy nhất 1 kiểu tóc cắt ngang gáy , đàn ông thì đôi dép cao su đen. Ai cũng 1 cái khăn cà ma cuốn cổ. Khăn đấy ở Cam như kiểu khăn đa năng vừa là khăn tắm, lau mồ hôi, che nắng, đội lót đầu khi phải bê gì nặng...nỗi sợ hãi luôn ám ảnh họ đến mức mời họ hàng đến nhà để phát cho mỗi người 1 cái xà rông mà không ai dám nhìn mình. Mọi người ngồi nép vào nhau.
Thực ra họ ám ảnh thế cũng phải thôi. Luôn luôn sống trong lo sợ vì không biết tên mình được gọi đi bất cứ lúc nào và xác định rằng đi thì không bao giờ được trở về nữa. Polpot lùa họ đến các trại tập trung và các trường học. Mục tiêu bị đập chết đầu tiên là tầng lớp trí thức, bác sĩ, giáo viên , sinh viên , văn nghệ sĩ...Những người này được đưa vào nhà tù Toul sleng vốn dĩ là 1 ngôi trường hoc,giam cầm và tra tấn rồi khi nửa đêm có những chuyến xe tải đến lùa những con người ấy lên xe và đưa đến Chơng eak ( Cánh đồng chết) . Nơi này đã đào hố sẵn rồi lần lượt những người dân ấy đứng trên miệng hố bị đập 1 cuốc vào đầu rồi hất xuống. Trong Chơng eak có hàng trăm cái hố chôn người tập thể như vậy. Ở đó có 1 cây bị vẹt mất 1 góc cạnh 1 cái hố, cái chỗ vẹt đấy là những đứa trẻ con bị polpot cầm chân rồi đập cho đến chết. Thậm chí lá thốt nốt cũng là dụng cụ để giết người vì lá đó khá dày và nhiều răng cưa. Polpot dùng để cứa cổ thay cho việc cầm cuốc đập.Sau này khi không muốn mất thời gian để đập chết từng người thì họ đẩy hết người dân xuống 1 cái hố và đổ hóa chất vào. Cháu nghe bảo khi vào giải phóng cả 1 vùng đấy bốc mùi rất kinh dị.
Em đã đến đây năm 2015, thực sự kinh khủng, nó ám ảnh mà chỉ cần nhắc tới cũng nổi da gà.

Nhất là cái vụ cầm chân các em bé đánh đầu vào cây cho đến chết, người ta chỉ biết sự thật như có những chiếc răng sữa bị dính vào thân cây.

:(

Xe nội lước

Xe container
Có lẽ đúng. Vì không biết bà này ở đâu ra, tự nhiên làm Vụ trưởng vụ Á- Úc BNG K.
Thế mới biết Kể cả là đất sét ,nếu gần ông thợ nặn thì có thể thành bát đĩa, thành lavabo hay thành Tượng là điều có thể xảy ra cụ nhể..he

Xe nội lước

Xe container
Em đã đến đây năm 2015, thực sự kinh khủng, nó ám ảnh mà chỉ cần nhắc tới cũng nổi da gà.

Nhất là cái vụ cầm chân các em bé đánh đầu vào cây cho đến chết, người ta chỉ biết sự thật như có những chiếc răng sữa bị dính vào thân cây.

:(

View attachment 6494193
Bọn khme đỏ Man rợ, kinh tởm cụ nhỉ.

angkorwat

Xe container
Người OF
Thế mới biết Kể cả là đất sét ,nếu gần ông thợ nặn thì có thể thành bát đĩa, thành lavabo hay thành Tượng là điều có thể xảy ra cụ nhể..he
Vâng, giai đoạn đó nhân sự cho các bộ ngành thiếu nhiều. Ai có tri thức một chút và có dính dáng đến dòng máu K đều được xem xét cất nhắc. Bọn em thường nói đùa " Giờ có chút máu K trong người thì thằng nào cũng làm sư trưởng được"

tung.npvh

Xe tăng
Vâng, giai đoạn đó nhân sự cho các bộ ngành thiếu nhiều. Ai có tri thức một chút và có dính dáng đến dòng máu K đều được xem xét cất nhắc. Bọn em thường nói đùa " Giờ có chút máu K trong người thì thằng nào cũng làm sư trưởng được"
Cụ mà lấy vợ K khéo giờ lên đến Thừa Tướng cũng nên :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Sau khi UNTAC vào và K tổng tuyển cử thì lớp cán bộ thời kỳ đầu dần dần bị loại hết, nhất là các ông gốc Việt. Thời thế biết ra sao đâu. Lên voi xuống chó chỉ trong vài năm. Đầu 1982 một mình chạy con UAZ về SG qua Tây ninh nhớ năm 1978 cả tiểu đội tay xách nách mang ba lô, súng đạn xoong nồi thất thểu đi bộ dưới trưa nắng cũng trên con đường này.
Hay gần nhất là 1991. Chuyến đi phiên dịch cuối cùng cho Bộ Thương binh - Xã hội tiếp đoàn K. Ngồi xe đẹp có cs dẫn đường xuống thăm Hải phòng nghỉ ở nhà khách Thành ủy. Chỉ vài tháng sau đã ôm tiền chờ tàu Dân Tiến ở bến Bính để lên Móng cái đi buôn. Mấy cậu gác cổng nhà khách thành ủy nhận ra cứ mắt tròn mắt dẹt hỏi :" Anh đi đâu vậy ?" nói đi buôn mà các ông em nhất định không tin :))

Chỉnh sửa cuối:

Havana18

Xe tải
Sau khi UNTAC vào và K tổng tuyển cử thì lớp cán bộ thời kỳ đầu dần dần bị loại hết, nhất là các ông gốc Việt. Thời thế biết ra sao đâu. Lên voi xuống chó chỉ trong vài năm. Đầu 1982 một mình chạy con UAZ về SG qua Tây ninh nhớ năm 1978 cả tiểu đội tay xách nách mang ba lô, súng đạn xoong nồi thất thểu đi bộ dưới trưa nắng cũng trên con đường này.
Vẫn còn được lành lặn, khỏe mạnh để đi trên những còn đường cũ là tuyệt vời rồi phải không cụ?

Ông cụ nhà e ( 1952) cũng chiến đấu chiến trường K. Ông kể, lúc đó chỉ mong ngày hòa bình để được về nhà, chả màng gì của cải, vật chất. Trước khi ra quân thấy bảo còn tập tháo lắp xe đạp để về nhà làm thợ sửa xe đạp ( sau này phải sửa đền khối vụ khi em mới tập đi xe). Mua nhà chỉ tính mua mặt đường để sau này đồng đội dễ tìm được thăm nhau.

Em cũng gửi thớt này của cụ về cho ông em đọc.

yamaha-x8

Xe tăng
Em cũng hóng để mua 1 quyển của chủ thớt !!!

angkorwat

Xe container
Người OF
Trong QĐHG, CSHG Cam giờ chắc cũng còn các bác cấp tướng, tá người gốc Việt đấy các bác nhỉ.
Không còn đâu cụ ơi. Cách đây vài năm em có đi Angkor và về qua PP một buổi tối, ra chợ Mới vào một quán cafe gặp một ông khoảng hơn 50 nói tiếng Việt khá tốt, tự xưng là trung tướng tình báo K. Ông ta nói những người trong quân đội, cs, quan chức K có liên quan đến VN... Đều bị loại bỏ, bản thân ông ta phục vụ từ 1979 cũng vào sinh ra tử lập nhiều thành tích nhưng cũng bị về sớm.

blackhole1

Xe tăng
Không còn đâu cụ ơi. Cách đây vài năm em có đi Angkor và về qua PP một buổi tối, ra chợ Mới vào một quán cafe gặp một ông khoảng hơn 50 nói tiếng Việt khá tốt, tự xưng là trung tướng tình báo K. Ông ta nói những người trong quân đội, cs, quan chức K có liên quan đến VN... Đều bị loại bỏ, bản thân ông ta phục vụ từ 1979 cũng vào sinh ra tử lập nhiều thành tích nhưng cũng bị về sớm.
Không biết hết thời a Hunsen thì K có thay đổi gì về đường lối không, chứ mấy năm nay VN ta phải tăng cường cho vùng 5 HQ, là cũng thấy tình hình xấu dần .Máu xương của ta đổ trên đất K dần phai màu .

Xe nội lước

Xe container
Không biết hết thời a Hunsen thì K có thay đổi gì về đường lối không, chứ mấy năm nay VN ta phải tăng cường cho vùng 5 HQ, là cũng thấy tình hình xấu dần .Máu xương của ta đổ trên đất K dần phai màu .
Chẳng biết có xấu đi chưa.nhưng phai là cái chắc..kể cả máu Tàu ở BTT hay máu Mỹ ở Pháp và 1 số nc Châu Âu cụ ạ.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng chỉ " thượng tướng" là to nhất rồi :)) Công nhận bác Ăng ko vat số cũng đào hoa. Toàn bị các chị em trẻ, xinh tán, kể cũng khổ :)):)):))

angkorwat

Xe container
Người OF
Em tưởng chỉ " thượng tướng" là to nhất rồi :)) Công nhận bác Ăng ko vat số cũng đào hoa. Toàn bị các chị em trẻ, xinh tán, kể cũng khổ :)):)):))
Số vất vả thôi cụ ơi. Được cái gì đâu. Cái gì không mong đến thì nó đến. Cái gì mong thì lại không được. Tất cả là do số mệnh cả.

angkorwat

Xe container
Người OF
Số vất vả thôi cụ ơi. Được cái gì đâu. Cái gì không mong đến thì nó đến. Cái gì mong thì lại không được. Tất cả là do số mệnh cả.
Vẫn còn được lành lặn, khỏe mạnh để đi trên những còn đường cũ là tuyệt vời rồi phải không cụ?

Ông cụ nhà e ( 1952) cũng chiến đấu chiến trường K. Ông kể, lúc đó chỉ mong ngày hòa bình để được về nhà, chả màng gì của cải, vật chất. Trước khi ra quân thấy bảo còn tập tháo lắp xe đạp để về nhà làm thợ sửa xe đạp ( sau này phải sửa đền khối vụ khi em mới tập đi xe). Mua nhà chỉ tính mua mặt đường để sau này đồng đội dễ tìm được thăm nhau.

Em cũng gửi thớt này của cụ về cho ông em đọc.
Nhờ trời đến giờ vẫn khỏe. Từ khi đi bộ đội đến giờ ngoài mấy viên thuốc phòng sốt rét và mấy viên xuyên tâm liên ra em chưa phải nằm ngày nào. Nhưng giờ nằm chắc là sẽ đi nhanh. Ông già em cũng vậy, cả đời không ốm đau, nhưng khi cụ mệt chỉ một tuần là ra đi.