[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

197716102003

Xe container
Quá kinh khủng?
Polpot nghĩ gì mà làm vậy với đồng loại mình nhỉ?
Trước đây chưa bao giờ em có ý định vào Toul sleng hay Chơng eak mặc dù em ở ngay gần Toul sleng, cái cảm giác u tịch, lạnh lẽo, ma mị nó cứ ghê ghê sao đó. Nhất là đi lên cầu thang chỗ Toul sleng, nhìn dãy hành lang dài hun hút nghĩ bụng tối mà ở 1 mình chỗ đấy chắc em khóc bằng tiếng Mán . Cho đến khi đưa ông anh kia gợi ý muốn vào xem 2 chỗ đó em đành đưa đi. Vì ông anh kia cũng muốn tận mắt nhìn thấy những thảm họa của Polpot gây ra và biết đâu trong số những hài cốt kia có cha của mình. Lúc đầu em còn mặc cả là em đưa đến xong chỉ ngồi ngoài cửa chờ nhưng cuối cùng em lại đi theo vào vì cả đoàn đi mấy anh chị em mà mỗi mình em bập bẹ được tí tiếng . :D
Toul sleng :

blackhole1

Xe tăng
Polpot thì cháu không biết vì lúc cháu ở Cam thì hết Polpot rồi nhưng dân thì mặc 1 bộ đồ đen. Phụ nữ thì duy nhất 1 kiểu tóc cắt ngang gáy , đàn ông thì đôi dép cao su đen. Ai cũng 1 cái khăn cà ma cuốn cổ. Khăn đấy ở Cam như kiểu khăn đa năng vừa là khăn tắm, lau mồ hôi, che nắng, đội lót đầu khi phải bê gì nặng...nỗi sợ hãi luôn ám ảnh họ đến mức mời họ hàng đến nhà để phát cho mỗi người 1 cái xà rông mà không ai dám nhìn mình. Mọi người ngồi nép vào nhau.
Thực ra họ ám ảnh thế cũng phải thôi. Luôn luôn sống trong lo sợ vì không biết tên mình được gọi đi bất cứ lúc nào và xác định rằng đi thì không bao giờ được trở về nữa. Polpot lùa họ đến các trại tập trung và các trường học. Mục tiêu bị đập chết đầu tiên là tầng lớp trí thức, bác sĩ, giáo viên , sinh viên , văn nghệ sĩ...Những người này được đưa vào nhà tù Toul sleng vốn dĩ là 1 ngôi trường hoc,giam cầm và tra tấn rồi khi nửa đêm có những chuyến xe tải đến lùa những con người ấy lên xe và đưa đến Chơng eak ( Cánh đồng chết) . Nơi này đã đào hố sẵn rồi lần lượt những người dân ấy đứng trên miệng hố bị đập 1 cuốc vào đầu rồi hất xuống. Trong Chơng eak có hàng trăm cái hố chôn người tập thể như vậy. Ở đó có 1 cây thôt nốt bị vẹt mất 1 góc cạnh 1 cái hố, cái chỗ vẹt đấy là những đứa trẻ con bị polpot cầm chân rồi đập cho đến chết. Thậm chí lá thốt nốt cũng là dụng cụ để giết người vì lá đó khá dày và nhiều răng cưa. Polpot dùng để cứa cổ thay cho việc cầm cuốc đập.Sau này khi không muốn mất thời gian để đập chết từng người thì họ đẩy hết người dân xuống 1 cái hố và đổ hóa chất vào. Cháu nghe bảo khi vào giải phóng cả 1 vùng đấy bốc mùi rất kinh dị.
Tại sao chúng nó ác thế nhỉ ? Tội ác man rợ này mãi sau mới được quốc tế công nhận, trước đó thì đổ vấy cho bộ đội VN .

197716102003

Xe container
Chơng Eak ( Cánh đồng chết )

Demchinhhang.net

Xe container
Tại sao chúng nó ác thế nhỉ ? Tội ác man rợ này mãi sau mới được quốc tế công nhận, trước đó thì đổ vấy cho bộ đội VN .
Bọn quốc tế toàn ngồi phòng máy lạnh bàn chuyện xa vời vợi. Chúng nó cũng theo quy tắc của 1 bộ máy cồng kềnh và rườm ra với đủ tin tức khắp nơi, cứ ngồi xử lý thông tin hết tháng lĩnh lương đã.

197716102003

Xe container
Đây là người được đưa về từ các trại tập trung

Sau đó mang đi đập chết ở những hố chôn tập thể thế này:

Những chỗ mấp mô kia trước đây đều là những hố chôn tập thể

Vomoicuoi

Xe tăng
Câu chuyện tương tự xảy ra trong chính nhà em. Khoảng năm 78-79 gì đó, nhân viên của bố em do ngủ quên nên đã để xảy ra tai nạn, rất có thể phải đi tù vì đây là việc tày đình. Khi đó bố em là chủ tịch công đoàn của tuyến, bằng cách nào đó đã cùng với ban QL khắc phục được sự cố, chú công nhân chỉ bị phạt hạ bậc lương. Thoát chết, hai vợ chồng đã dành 1 ngày đi đường (đi tàu) xách 1 đôi gà từ 1 ga sát biên giới về làm quà biếu bố em. Do biết ông liêm khiết nên rình lúc ông họp mang đến gửi bà. Ông về phát hiện ra, bắt bà xách cặp gà ra ga gửi ngược lên để trả. Ba mươi bảy năm công tác, có đủ Huân chương kháng chiến chống Pháp hạng nhì (Bác Hồ kí tay),chống Mỹ hạng Nhất khi về hưu đc đúng 1 chiếc ghế mây mà bố em vẫn thường ngồi làm việc, kèm theo 1 khẩu súng săn 2 nòng của Tiệp Khắc, là phần thưởng khi đạt giải nhất hội thao toàn ngành (khẩu này sau bị bên quân đội đến thu hồi vào năm 87). Bố em mất sau khi nhận huy hiệu 70t Lảng khoảng 5 tháng.

Xin lỗi cụ chỉ, em lan man 1 chút ạ.
Chuyện biểu gà thì em lại có chuyện này hầu các cụ , chuyện em chứng kiến luôn. Đợt thi vào lớp 10 năm 1995 . Thi xong nhiều người sợ con ko đỗ vào 10 , tìm mọi cách chạy vạy ông hiệu phó trường cấp 3 , nhà ông này ở gần nhà em , cũng chuyển ngành từ quân đội sang giáo dục . Một buổi sáng sớm khi ngủ dậy vợ ông thấy 1 đàn gà 12 gà con và 1 gà mẹ vừa mới xuống ổ. Hỏi hàng xóm thì biết có một chị nông dân trông khắc khổ lúc nhá nhem tối đem biếu ông , nhưng ko có nhà , con chị vừa thi vào 10 xong. Ông hỏi dò biết chị ở xã dưới nên bắt vợ đem trả lại người ta. Thời 1995 cuộc sống khá hơn nhiều nhưng ở nông thôn nhiều gia đình vất rất khổ. Nó ko có nhiều nghề để kiếm tiền như bây giờ ngoài vài sào ruộng khoán

Ct.Thang

Xe tăng
Khách du lịch dám xơi ko các cụ? Trông màu mè quá.
Còn thiếu món hến phơi nắng, họ đổ hến ra đường nhựa phơi như ta phơi rơm. Trước khi phơi họ đã ngâm chút nước muối loãng. Chiều đến thu vào, tối mang ra đường bán mỗi lon = 1riel.

Ct.Thang

Xe tăng
Hồi e học cấp 2 đi học qua 1 nhà có anh đi CPC về nghỉ phép, mang mìn hay lựu đạn gì đó, thế là ông em ông ý táy máy mang ra ngịch, hậu quả là chết 3 mạng: có mẹ và 2 người con. Hãi kinh. Bọn e sau ko dám đi qua lối đó nữa vì nghe nói trên cây có máu và ..

Toietmoi

Xe điện

xelubabanh

Xe buýt
Cũng do sau giải phóng K, thì phụ nữ K rất quý bộ đội VN, trắng trẻo hiền lành hay giúp đỡ dân, dù kỷ luật nghiêm thì nhiều lính cũng xé rào. Mà cái khoản kia thì phụ nữ K cũng thoáng hơn phụ nữ VN ( Dân gần xích đạo mà :D )
Trên trang quansuvn có ông nói là mấy ông lính VN trắng trẻo, đep trai mà cái vụ kia thì khéo hơn dân K nên chi em thử qua là mê tít

Xe nội lước

Xe container
Polpot thì cháu không biết vì lúc cháu ở Cam thì hết Polpot rồi nhưng dân thì mặc 1 bộ đồ đen. Phụ nữ thì duy nhất 1 kiểu tóc cắt ngang gáy , đàn ông thì đôi dép cao su đen. Ai cũng 1 cái khăn cà ma cuốn cổ. Khăn đấy ở Cam như kiểu khăn đa năng vừa là khăn tắm, lau mồ hôi, che nắng, đội lót đầu khi phải bê gì nặng...nỗi sợ hãi luôn ám ảnh họ đến mức mời họ hàng đến nhà để phát cho mỗi người 1 cái xà rông mà không ai dám nhìn mình. Mọi người ngồi nép vào nhau.
Thực ra họ ám ảnh thế cũng phải thôi. Luôn luôn sống trong lo sợ vì không biết tên mình được gọi đi bất cứ lúc nào và xác định rằng đi thì không bao giờ được trở về nữa. Polpot lùa họ đến các trại tập trung và các trường học. Mục tiêu bị đập chết đầu tiên là tầng lớp trí thức, bác sĩ, giáo viên , sinh viên , văn nghệ sĩ...Những người này được đưa vào nhà tù Toul sleng vốn dĩ là 1 ngôi trường hoc,giam cầm và tra tấn rồi khi nửa đêm có những chuyến xe tải đến lùa những con người ấy lên xe và đưa đến Chơng eak ( Cánh đồng chết) . Nơi này đã đào hố sẵn rồi lần lượt những người dân ấy đứng trên miệng hố bị đập 1 cuốc vào đầu rồi hất xuống. Trong Chơng eak có hàng trăm cái hố chôn người tập thể như vậy. Ở đó có 1 cây bị vẹt mất 1 góc cạnh 1 cái hố, cái chỗ vẹt đấy là những đứa trẻ con bị polpot cầm chân rồi đập cho đến chết. Thậm chí lá thốt nốt cũng là dụng cụ để giết người vì lá đó khá dày và nhiều răng cưa. Polpot dùng để cứa cổ thay cho việc cầm cuốc đập.Sau này khi không muốn mất thời gian để đập chết từng người thì họ đẩy hết người dân xuống 1 cái hố và đổ hóa chất vào. Cháu nghe bảo khi vào giải phóng cả 1 vùng đấy bốc mùi rất kinh dị.
Khủng khiếp vậy a cụ..Đức Quốc Xã chắc phải tôn Pol Pot bằng đại sư phụ...và ĐQX chủ yếu chỉ tàn sát người Do Thái chứ không động vào DT mình.
Em từng xem Cánh Đồng Chết.nhưng khi đó cũng nghĩ các ông làm phim nói 7 thành 10..

Chỉnh sửa cuối:

Dao tuan Vu

Xe buýt
Các cụ chuẩn bị điền đơn đặt hàng nhé.
Cho em đặt hàng đầu tiên nhé! Bác Demchinhhang.net chắc dân nhà xuất bản. Công nhận bìa sách đẹp, chưa đọc đã thấy mê. Chuyện của Bác Ankorwat là chuyện thực, việc thực của một thời, giống như chuyện Quân khu Nam Đồng.

meomun346

Xe container
Em xin giơ tay phát biểu ( lại phát biểu).. tại sao bọn khmer đỏ tàn bạo như vậy ngay với nhân dân của nó mà dân cpc vẫn tham gia và cho con em hàng ngũ quân khmer đỏ.bởi lẽ quân nào thì cũng cần lấy lực lượng , căn cứ theo " tinh thần chiến đấu" của lính nó, thì cái này em e là không thể dưa trên việc bắt buộc đi lính mà đc .
Thứ hai là tại sao ta không (hay k làm nổi) cho các đv tinh nhuệ bọc lót đường chạy qua biên giới với Thái trên bộ trên bieen và phá sân bay ..cùng lúc ta tấn công toàn diện. Chỉ lùa bắt giết đầu sỏ ,lập cq mới cho họ , đặt thái thú ,đồn trú tạm thời ,ổn định 9 chị xh và chuột rút toàn phần cho đỡ tốn xương máu cụ nhỉ.

Thứ 3 là tại sao chúng ta thừa hưởng 1 lượng khí tài lớn của không quân miền nam, rất nhiều phản lực, bom, trực thăng vũ trang ..cùng lực lượng phi cong,binh sĩ thiện chiến của mnvn cùng ta tổng nện bọn Pot cụ nhỉ.
Em xin về chỗ ạ.
theo e biết thì có dùng C130 chở quân ạ, rồi trực thăng chiến đấu của Mỹ...

Là cụ chưa đọc kỹ rồi. Đội CB giỏi ta bồi dưỡng cho họ thì bị bọn nó diệt ngay ở biên giới rồi. Chính quyền sau này ngay bản thân CB khung cũng ko giỏi lắm. Cụ nhìn sang Áp ga nis tan sẽ thấy. 20 năm Mỹ hà hơi, mất bao nhiêu xèng mà chính phủ sụp cái ...rầm. Người đứng đầu còn bay lun ra nc ngoài, mặc kệ đất nc....:)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Khủng khiếp vậy a cụ..Đức Quốc Xã chắc phải tôn Pol Pot bằng đại sư phụ...và ĐQX chủ yếu chỉ tàn sát người Do Thái chứ không động vào DT mình.
Em từng xem Cánh Đồng Chết.nhưng khi đó cũng nghĩ các ông làm phim nói 7 thành 10..
Truyện dùng lá thốt nốt cứa cổ, túm chân trẻ em đập vào cây là có thật và em được nghe trên đài TNVN nói đến từ những năm 8x - lúc còn bé tí - từ đó trong đầu em ấn tượng rất xấu về cây Thốt nốt, hình dung cây đó rất khủng khiếp.
Sau này lớn, biết hơn thì nghĩ khác, nhưng cứ nhìn cái lá Thốt nốt là em lại nghĩ đến cảnh dùng nó cứa cổ nó ghê rợn thế nào :(

Demchinhhang.net

Xe container
Cho em đặt hàng đầu tiên nhé! Bác Demchinhhang.net chắc dân nhà xuất bản. Công nhận bìa sách đẹp, chưa đọc đã thấy mê. Chuyện của Bác Ankorwat là chuyện thực, việc thực của một thời, giống như chuyện Quân khu Nam Đồng.
Cụ đặt của cụ chủ thớt chứ, em chỉ làm khâu QC hộ cụ ý thôi:))

197716102003

Xe container
Truyện dùng lá thốt nốt cứa cổ, túm chân trẻ em đập vào cây là có thật và em được nghe trên đài TNVN nói đến từ những năm 8x - lúc còn bé tí - từ đó trong đầu em ấn tượng rất xấu về cây Thốt nốt, hình dung cây đó rất khủng khiếp.
Sau này lớn, biết hơn thì nghĩ khác, nhưng cứ nhìn cái lá Thốt nốt là em lại nghĩ đến cảnh dùng nó cứa cổ nó ghê rợn thế nào :(
Rơi vào tay kẻ xấu thì nó là vũ khí giết người, chứ vào dân nhậu thì vài con dế chiên hay đĩa thịt bò nướng nhậu cùng nước thốt nốt chua, phê lắm lão nhé. Quay lúc nào không biết :D
Đây là cây thốt nốt em chụp trong khu Cánh đồng chết. Sau hơn 40 nâm nó đã cao lớn rồi. Các mấu tre kia là nơi để họ trèo lên hái quả hay đặt nước được chiết từ hoa thốt nốt có buộc sẵn ống tre vào đó để chảy nước vào.

angkorwat

Xe container
Người OF
Về hình thức tra tấn và giết người là có thật, rất dã man và tàn bạo. Nhưng về con số người chết thì quân ta thổi phồng nên hơi nhiều. Sau 1979 thì nói là 3 triệu người/ 7 triệu dân. Dần dần hạ xuống, còn gần 2 triệu. Bọn chúng chỉ giết trí thức, công chức cũ và những người chống đối. Với 7 triệu dân dân thì nhóm người bị giết khoảng dưới 1 triệu là hợp lý.