[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
...
Sáng hôm sau 6h mấy anh em bắt đầu lục đục dậy để đi. Trước khi xuất phát em lẩm bẩm khấn bác ấy dẫn đường chỉ lối cho bọn em tìm được nơi cần tìm. Chưa bao giờ em thấy 50km mà nó dài đến thế.

Cảm xúc vừa hồi hôp,vừa lo lắng lại vừa vui vui. Tóm lại nó chẳng giống thể loại cảm xúc gì các cụ ợ. Thế rồi cũng đến chợ Chsuck, đừng xe vừa để hỏi thăm và xác định phương hướng theo lời người mua nước thốt nốt hướng dẫn. Xe tiếp tục đi qua chợ và thật sự là 1 con đường khổ ải. Bụi mịt mù.

...
Xem ảnh đầu thì cứ ngỡ giao thông bên Cam đi bên trái, nhưng xem đến ảnh sau thì chắc ko phải.
Bên đó đi bên phải, đúng ko bác Số nhỉ ???

4banhxequay

Xe điện
cụ tìm lại đi e nhớ năm 87 và giam giữ đâu 6 tháng,mà bắt trên biển thuộc lãnh thổ việt nam.
Láo nhỉ. Như vậy là nó có chủ đích. Mình oánh nó trên bộ. Nó oánh mình trên biển. HQ mình yếu hơn nó thì thúc thủ. Đến tận năm 93 mà nó còn vào bắn, bắt tàu biên phòng của VN

vanquang

Xe tải
Người tình trong mộng của em đới cụ, 😁. Em thích cô này trong TBTH nên treo ảnh nàng để ngắm.
Thế thì trong máy của cụ cũng có vô đối tài liệu về người tình trong mộng rồi. Hãy cứ là trong mộng đi. Đôi khi gặp nhau rồi lại không muốn gặp nữa. Duyên mà. Chúc cụ sức khỏe.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn

Big Bang

Xe điện
Phnom Penh phát triển rất nhanh. Giờ sang đó khéo lạc đường, vì nó mở rộng tương đối. Xưa chỉ có từ Cầu Monivong đến cầu Chroi Chang Wa (Cầu Sập) là hết. Tỉnh Siem riep thì có thể dịch nôm na là " Người Thái quy hàng". Chữ Lào, Thái tương đối giống nhau, người Thái và người Lào có thể nói chuyện và hiểu nhau. Nhưng chữ và tiếng K thì khác hẳn. Tuy cùng gốc Ấn, nhưng chia hai nhánh Lào Thái chung một nhánh và K một nhánh. Chữ K phức tạp hơn rất nhiều: có 38 phụ âm và 24 nguyên âm. Mỗi phụ âm lại chia làm đôi ( phần thân và phần chân) .Thân chữ này ghép với chân chữ kia lại thành một phụ âm mới. Rắc rối lắm.
Tiếng K giờ cháu chỉ còn nhớ mấy câu:
Kh'nhuom srolay nien.
Tha lay pon man

197716102003

Xe container

Vulcan V70

Xe trâu
Láo nhỉ. Như vậy là nó có chủ đích. Mình oánh nó trên bộ. Nó oánh mình trên biển. HQ mình yếu hơn nó thì thúc thủ. Đến tận năm 93 mà nó còn vào bắn, bắt tàu biên phòng của VN
Bãi cạn Cà Mau nằm tuốt ngoài Vịnh Thái Lan đó bác, cách đất liền hơn 100 hải lý. Khu đó vốn là vùng chồng lấn, tranh chấp. Giờ đã dựng nhà giàn DK
Những năm 80, đầu 90 mình bắt của Thái Lan rất nhiều tàu đánh cá, tàu cào tôm kéo về neo đầy ở Sông Đốc, Cần Thơ... Ngư dân thì cho mang tiền sang đóng phạt rồi thả về , phương tiện thì tịch thu. Mà tàu cá Thái ( toàn tàu gỗ ) lớn, và trang thiết bị rất hiện đại. HQ vùng 5 thường dùng tàu chân vạc cao tốc ( tàu tuần tra 2 chân vịt của LX) đuổi bắt mỗi lần cả chục chiếc dong dây kéo về. Bọn Thái nó cũng cay mình.

angkorwat

Xe container
Người OF
Tiếng K giờ cháu chỉ còn nhớ mấy câu:
Kh'nhuom srolay nien.
Tha lay pon man
:)) mình học vậy mà cũng quên khá nhiều. Từ 1991 đến giờ không xử dụng. Tròn 30 năm rồi, hồi mới nghỉ còn chịu khó nghe đài. Một thời gian sau thì thôi. Nghĩ cũng tiếc vì mình đầu tư công sức, thời gian vào tiếng K khá nhiều.

197716102003

Xe container
Xem ảnh đầu thì cứ ngỡ giao thông bên Cam đi bên trái, nhưng xem đến ảnh sau thì chắc ko phải.
Bên đó đi bên phải, đúng ko bác Số nhỉ ???
Cái ảnh đầu là đường vắng, mình thích đi thế đấy. Có làm sao không? :D

Chauthanh11

Xe điện
Bãi cạn Cà Mau nằm tuốt ngoài Vịnh Thái Lan đó bác, cách đất liền hơn 100 hải lý. Khu đó vốn là vùng chồng lấn, tranh chấp. Giờ đã dựng nhà giàn DK
Những năm 80, đầu 90 mình bắt của Thái Lan rất nhiều tàu đánh cá, tàu cào tôm kéo về neo đầy ở Sông Đốc, Cần Thơ... Ngư dân thì cho mang tiền sang đóng phạt rồi thả về , phương tiện thì tịch thu. Mà tàu cá Thái ( toàn tàu gỗ ) lớn, và trang thiết bị rất hiện đại. HQ vùng 5 thường dùng tàu chân vạc cao tốc ( tàu tuần tra 2 chân vịt của LX) đuổi bắt mỗi lần cả chục chiếc dong dây kéo về. Bọn Thái nó cũng cay mình.
Giờ em thấy tàu của mấy ông biên phòng dưới Cà Mau mà phì cười . Đuổi cái tàu cá đánh giã cào bé tý của ngư dân cũng không nổi .

vanquang

Xe tải
Cụ chủ thớt đã 64t, con cháu chắc đủ đầy. Cụ nên sử dụng từ ngữ sao cho vừa fun mà vẫn đủ sự trân trọng.
Chuẩn cụ ạ. Trong group có rất nhiều anh anh em lớn tuổi. Mình cũng phải có sự tôn trọng và hành xử đúng mực ở đây.

Xe cỏ117bt

Xe hơi
Khác hẳn cụ nhỉ. Những năm 1982-1983, đóng quân ở tuyến 2 vì cả quân đoàn vừa từ K ra, trung đoàn bọn em ở khoảng giữa Chợ Chu - Chợ Đồn.

Nhất là vào mùa từ tháng 3 tới tháng 5, đói rau lắm. Tiêu chuẩn trên giấy thì vẫn 17 kg gạo/tháng, những mỗi bữa chỉ ""đầy, vơi". Trong B bọn em ở C 12.7 ly có một thằng tên Xuân, gọi là Xuân voi. Thằng này suýt được huân huy chương gì đó vì có vụ bị Pốt phục kích, mình ông tướng chui vào giá 3 chân, đội khẩu 12,7 ly chạy liền cỡ 2 km, cứu được súng trong khi 2 trung đội kia mất sạch. Nhưng ông tướng một lần bị bắt quả tang xúc gạo ở bếp đại đội đem bán, thế là tèo, ra quân bình thường. Thức ăn thiếu trầm trọng, đến nỗi lính kể "muối luộc, muối rang, muối kho, v.v..." Mấy tháng, có xe tải Zil 130 chở mấy tấn su hào lên mà lính đứa nào cũng thấy tươi tỉnh hẳn. Mà có gì đâu, đó là những củ su hào trọc đầu, cách lính gọi những củ su hào đã để lâu, bắt đầu xơ hóa và tất cả các mắt lá đã rơi rụng sạch sẽ. Vào thời gian đó, lần đầu tiên em ăn lõi thân cây đu đủ.

Kể chuyện bây giờ bọn trẻ chả đứa nào tin, lễ phép thì chúng nó im lặng.
Cụ chắc cùng QD 3 với cháu, nhưng cháu ở Đồng Hỷ. Thời đó chỗ nào cũng khổ như nhau. Có cậu lính mới lóng ngóng vào nhà bếp lấy nước luộc bột mỳ định nấu canh với ngọn khoai lang (hái vắng mặt dân) cho nuốt trôi xuất bữa tối vói 2 nắp hầm thì bị túm đc, C kỷ luật vì xâm phạm tiêu chuẩn của lợn. Bây giờ kể lại chuyện ngày ấy, tụi f1 k tin.

Chỉnh sửa cuối:

jobber

Xe tăng
:)) mình học vậy mà cũng quên khá nhiều. Từ 1991 đến giờ không xử dụng. Tròn 30 năm rồi, hồi mới nghỉ còn chịu khó nghe đài. Một thời gian sau thì thôi. Nghĩ cũng tiếc vì mình đầu tư công sức, thời gian vào tiếng K khá nhiều.
E ko biet tiếng K nhưng trong các nước Đông NA, e thấy bài hát tiếng K qua đài nghe giống tiếng Việt lắm, ko nghe kỹ lúc đầu còn tưởng tiếng Việt. Các cụ có thấy thế ko

Vulcan V70

Xe trâu
Giờ em thấy tàu của mấy ông biên phòng dưới Cà Mau mà phì cười . Đuổi cái tàu cá đánh giã cào bé tý của ngư dân cũng không nổi .
Có thể là tàu của CAVT lúc đó vừa làm kinh tế vừa canh gác tuần tra vùng biển bác ạ nên trang bị không mạnh
Hồi đó em nhớ bên HQ vùng V có mấy chiếc tàu tuần tra cao tốc loại 2 chân vịt thường đi vây bắt tàu cá Thái lan, tàu này mà đuổi thì khó thoát, tàu đề pa khi vừa tan khói thì không nhìn thấy tàu đâu nữa. Bọn tàu Thái sợ đội tàu này lắm.
Hồi đó tàu ngư dân mình trang bị kém nên đánh bắt không lại với bọn tàu Thái đánh bắt trộm, tàu nó lớn trang bị thiết bị hầm lạnh, máy quét dò luồng cá... Nghe nói nó chỉ làm một vàibchuyến là đủ vốn con tàu nên chấp nhận mất tàu, mất tiền chuộc người nếu bị bắt mà liều mạng vào vùng biển mình vơ vét

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
E ko biet tiếng K nhưng trong các nước Đông NA, e thấy bài hát tiếng K qua đài nghe giống tiếng Việt lắm, ko nghe kỹ lúc đầu còn tưởng tiếng Việt. Các cụ có thấy thế ko
Trước năm 1975 bên K có một nam ca sĩ kiêm nhạc sĩ là Sin Sisamuth. Ông này nổi tiếng như Chế linh. Hầu như nhà nào cũng có vài cái đĩa than ông này hát. Chủ yếu là dòng nhạc đồng quê. Ông ta có một bài hát về tình yêu của một cô gái có tên Chan Thu cũng rất hay. Chan Tha đã hát và có dạy lại cho mình. Lâu ngày quá không nhớ nữa.
Nhạc K trước năm 1975 nghe na ná VN thật.

4banhxequay

Xe điện
Sau năm 1979 thì mình đưa rất nhiều chuyên gia các lĩnh vực sang bên K để giúp họ xây dựng tổ chức và hoạt động. Thời gian đó thì bên Việt Nam vẫn đang chế độ bao cấp với cơ chế quản lý kế hoạch hoá cao độ. Ngoài bắc thì nông nghiệp, thủ công nghiệp theo mô hình hợp tác xã, công nghiệp là các xí nghiệp quốc doanh. Trong nam nông nghiệp đang đẩy mạnh mô hình xây dựng các tập đoàn, thủ công nghiệp, công nghiệp thì công tư hợp doanh và quốc doanh. Vậy mô hình tổ chức nhà nước và xã hội của bên K có giống y sì mình không các bác. Chắc bên đó cũng chỉ có nông nghiệp với tiểu thủ công nghiệp là chính chứ không có công nghiệp.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì trong máy của cụ cũng có vô đối tài liệu về người tình trong mộng rồi. Hãy cứ là trong mộng đi. Đôi khi gặp nhau rồi lại không muốn gặp nữa. Duyên mà. Chúc cụ sức khỏe.
Trời ơi, 2 người đẹp yêu nhau 😁
Tôn Lệ, e cũng thích cô này. Đôi mắt đẹp.
Mình nên cho xe vào đúng cung đường để đợi bác chủ kể tiếp chuyện, các cụ nhể? Cô gái trong avatar của em, mình sẽ nói ở một topic phù hợp nhé! Em cảm ơn ạ!