[Funland] Những lỗi thiết kế, sự bất tiện khi sử dụng của căn bếp nhà bạn

doanquangpham

Xe tải
Hút mùi bếp ngoài mùi nó còn phải hút cả hơi nước, hơi dầu mỡ..nên cần có lưới lọc để dễ vệ sinh, hạn chế bám bẩn vào đường ống. Còn nồi chiên ko dầu chủ yếu là hơi nóng với mùi thôi, cụ cẩn thận có thể để nó ở chỗ nào gàn cái quạt thông gió trên trần hay tường là dc. Còn nếu đầu tư nhiều để hiện đại, sang trọng cụ có thể chọn các bộ hút mùi kích thước lớn, hay hút mùi âm trần thìvnos hút luôn cả 1 khu vực, vứ đặt nồi chiên vào chỗ đó là xong
Còn về thiết kế, bên e chuyên sâu hơn các bên kiến trúc nhiều, nên kết hợp càng sớm càng tốt, bên em sẽ hỗ trợ cả bên kt để đỡ phải chỉnh sửa nhiều. Có gì cụ inbox e.
Dạ khi có mặt bằng công năng ổn ổn em sẽ inbox nhờ cụ tư vấn thêm

clessking

Xe tăng
Em đang phải thay bản lề cánh tủ, muốn DIY mà chửa làm bao giờ nên cũng...ngán. Mà có 4 cái bản lề.
Thêm cái nữa là mua loại nào cho đúng cỡ cũng là chiện đau đầu.
Hóng cụ làm cái video tháo lắp bản lề.
Sao lại phải diy làm j. Cụ đặt shopee đúng loại về lắp phát ăn ngay mà?
Không phải là âm hẳn lắp dưới, mà loại thường có thể mài đá để lắp âm xuống đảm bảo không có gờ nữa. Nếu có gờ hay chỉ cần thợ làm không cẩn thận hơi gờ lên là đọng nước rồi. Chậu rửa giờ thông dụng rồi, đủ thể loại, đủ giá.
Em hiểu ý cụ. Chủ nhà yêu cầu mài đá xuống, bẻ vành lên chút và keo chuẩn. Để sau dùng thì gạt nước vào chậu rửa là sạch đúng ko cụ 😁

nguyentoan.uct

Xe điện
Sao lại phải diy làm j. Cụ đặt shopee đúng loại về lắp phát ăn ngay mà?

Em hiểu ý cụ. Chủ nhà yêu cầu mài đá xuống, bẻ vành lên chút và keo chuẩn. Để sau dùng thì gạt nước vào chậu rửa là sạch đúng ko cụ 😁
Đúng rồi cụ. Để gờ lên thì thôi rồi

clessking

Xe tăng
Đúng rồi cụ. Để gờ lên thì thôi rồi
Vâng. E cũng thấy dùng gờ nổi rất khó chịu vì ko gạt hết nc đc.
Nên hồi sửa nhà em làm thế luôn. Vẫn dùng loại chậu bình thường (vừa rẻ mà hợp nhãn hơn loại dập vuông góc khó vệ sinh).

nguyentoan.uct

Xe điện
Vâng. E cũng thấy dùng gờ nổi rất khó chịu vì ko gạt hết nc đc.
Nên hồi sửa nhà em làm thế luôn. Vẫn dùng loại chậu bình thường (vừa rẻ mà hợp nhãn hơn loại dập vuông góc khó vệ sinh).
E nhà cũ dùng loại dập vuông hạ từ đầu nhưng bị 1 góc hơi nổi sau phải thuê thợ về mài lại hạ thấp xuống. Chuyển nhà mới, cái của chủ nhà cũ họ vẫn để nổi thì đầu tiên là em gọi thợ hạ ngay và luôn.

tuan2681

Xe điện
tới lần thứ 3 hoàn thiện chung cư, thì em ưng nhất mấy "cải tiến" mà em đã áp dụng cho căn gần nhất:
- đá bếp dùng đá nhân tạo Vico, rất đẹp và bền
- nếu rộng thì bố trí bàn đảo, sẽ rất linh hoạt về công năng
- chậu rửa nên dùng loại 1 hố (rộng rãi, rửa cực kì tiện, dễ vệ sinh)
- nên lắp chậu rửa âm dưới mặt đá, lau dọn nhàn và sạch
- tủ dưới thì nên ưu tiên dùng ngăn kéo những ngăn hay dùng, khi lấy đồ kéo ra 1 cái là chọn đồ rất nhanh,

lx125_black

Xe container
chắc chắn là ổn hơn rất rất nhiều, bác cứ nghĩ đơn giản, cái gì thằng "Tây" nó hay làm, nghĩa là nó rất ỔN, mà tủ bếp của ta 100% là bắt chước tây (bếp của ta là cái chạn ngày xưa của các cụ thời XHCN thôi + 3 ông đầu rau ngồi dưới sàn đất:P).
Bác cứ lên YT xem các clip lắp tủ bếp của bọn nó, 100% là từng cục từng cục (modul đấy :)) ) lắp với nhau. Hay ở VN ta thì hàng thương hiệu (dù nó chỉ là hàng bình dân ở bển, nghĩa là thiên về RẺ) có tiếng nhất của "tây" mà gần như ai cũng biết, đó là bọn IKEA, hãy xem bếp cuả nó bán ra ấy, 100% là từng modul 1.
Cách đây cũng tầm 15 - 20 năm, em vào cái gian hàng Hùng Túy ở Cát Linh.
Khi đó e thấy bếp họ làm nguyên khối, toàn bộ bếp điều khiển cảm ứng, tự động các cửa, thò thụt các ngăn, khe, đóng mở chậu rửa, khu nấu,... Khi dùng bấm nó mở ra, khi không dùng bấm nó đóng hết lại thành 1 cục nguyên khối.
Em choáng lắm, giờ vẫn choáng vì nó hiện đại quá.

karma72

Xe đạp
Mình mở đầu:

6y trước Nhà mình khi sửa bếp lần 2 thì vẫn bị lỗi như hình 1. Khi đó đang dùng bếp ga nên cứ nghĩ mở cửa như vậy để kéo cái bình ga ra cho dễ. Sau này đổi bếp từ, rồi muốn sạch thì dùng thảm bếp >> mới biết thiết kế 1 quá dở hơi.

Lại chờ gom xèng vài năm sửa lại tủ mới.

Nhà bạn thì thuộc hình 1 hay 2 ? hay có hạng mục nào khác, điều gì cần thay đổi?
View attachment 8541915
- Các loại tủ nói chung các cụ nên để cái chân cao từ 6-10cm. như cụ kia nói là vướng khi dùng thảm là 1 phần, còn ở đây là hệ số an toàn khi các cụ mở cánh 1 cách vô ý nó sẽ k đập làm bung móng ngón chân và mu bàn chân.

Bopbi_hsgs

Xe container
Nước vãi xuống sàn thì phải lau ngay, lau sàn gạch men mau khô hơn thảm.
Nc vãi xuống gạch men thì trơn trượt rất nguy hiểm, đứng sẽ cảm giác bị ướt chân. Thảm nhà bếp ko thấm nc mấy nên khi nc vãi xuống đứng vẫn chắc chân, ko cảm giác bị ướt, nc bay hơi cũng nhanh ko cần phải lau sàn ah

Bopbi_hsgs

Xe container
Chậu lắp âm mặt đá mới thịnh hành ở Việt Nam 1 vài năm thôi, các mẫu chậu nổi vành rất nhiều và rẻ, cho nên vì nhiều lý do vẫn rất nhiều người làm thôi. Và với đa số mọi ng thì việc lau dọn 1 chút vành chậu, mặt đá cũng ko phải là vấn đề gì quá lớn.
nói chung dù âm hay dương vành muốn sạch sẽ vẫn phải lau rửa thôi, tất nhiên làm âm dc thì vẫn đẹp và sạch hơn, nhưng mức đầu tư đồng bộ từ chậu, vòi, rồi, làm giá đỡ chậu, gia công đá sao cho thẩm mỹ là 1 rào cản lớn. Từ từ mới thay đổi dc.
Cách lắp chậu âm này nhà sx ko thấy có thiết kế hay hướng dẫn nhỉ. Nhà e lắp cái chậu âm này (chậu Malloca) phải tự đi đặt làm cái giá đỡ, chả biết có chuẩn theo cách lắp của nhà sx hay ko

karma72

Xe đạp
- Bác gọi lắp đặt của hãng lên nó cũng yêu cầu 2 thanh inox để đỡ cái đáy thôi mà, còn nếu xác định trước mã chậu lắp nào thì bảo bên Sx tủ bếp gia cố trước vị trí bắt 2 thanh đấy.

Cách lắp chậu âm này nhà sx ko thấy có thiết kế hay hướng dẫn nhỉ. Nhà e lắp cái chậu âm này (chậu Malloca) phải tự đi đặt làm cái giá đỡ, chả biết có chuẩn theo cách lắp của nhà sx hay ko

trungngothu

Xe tăng
Tất cả chậu lắp âm tiêu chuẩn đều có 1-2 túi phụ kiện để liên kết, tuy nhiên phụ kiện này đa phần là để bắt vào bề mặt top. Theo chuẩn âu-mỹ thì mặt top ko chỉ là đá mà phần nhiều là gỗ thịt, gỗ công nghiệp, nhựa, kim loại… cho nên với bề mặt đá muốn liên kết kiểu này phải xẻ rãnh, bơm keo rồi mới liên kết dc những bas đỡ này. Quy trình này cầu kì, mất công nên đa phần các bên thi công tại VN sẽ làm những thanh đỡ bằng gỗ hoặc kim loại rồi đặt chậu lên trên xong mới lắp mặt đá. Kiểu này nhanh gọn và cũng chắc chắn.

karma72

Xe đạp
- Thật ra e thấy do chất lượng đá và độ dày k đảm bảo (tải trọng chậu khi có nước) nên vẫn thấy lắp thêm thanh inox ở dưới đỡ là an toàn nhất. có mấy cách. Cách của cụ hay nhưng để tiện e thường làm ngược lại là vẫn cho lắp đá trước rồi mới lắp chậu sau.
Tất cả chậu lắp âm tiêu chuẩn đều có 1-2 túi phụ kiện để liên kết, tuy nhiên phụ kiện này đa phần là để bắt vào bề mặt top. Theo chuẩn âu-mỹ thì mặt top ko chỉ là đá mà phần nhiều là gỗ thịt, gỗ công nghiệp, nhựa, kim loại… cho nên với bề mặt đá muốn liên kết kiểu này phải xẻ rãnh, bơm keo rồi mới liên kết dc những bas đỡ này. Quy trình này cầu kì, mất công nên đa phần các bên thi công tại VN sẽ làm những thanh đỡ bằng gỗ hoặc kim loại rồi đặt chậu lên trên xong mới lắp mặt đá. Kiểu này nhanh gọn và cũng chắc chắn.

Bopbi_hsgs

Xe container
- Bác gọi lắp đặt của hãng lên nó cũng yêu cầu 2 thanh inox để đỡ cái đáy thôi mà, còn nếu xác định trước mã chậu lắp nào thì bảo bên Sx tủ bếp gia cố trước vị trí bắt 2 thanh đấy.
E đang hỏi lắp đặt theo thiết kế của nhà sx, chứ lắp thêm giá đỡ bằng inox là cách chế của dân VN mình rồi. Khi e lắp bồn rửa bát âm thì cũng thấy phải có giá đỡ inox thì mới lắp đc, ko có tgian để xem cách lắp quy chuẩn của nhà sx ntn, có phù hợp & hay hơn cách lắp thêm thanh giá đỡ hay ko.

Cách lắp của nhà sx là họ liên kết chậu rửa bát vs mặt bếp, bên nc ngoài thì mặt bếp thg dày 40mm, nếu là đá thì vẫn có thể xẻ rãnh để lắp phụ kiện liên kết vs chậu rửa bát đc. Ở VN mình mặt đá thg dày 18mm nên ko thể làm kiểu này đc vì mặt đá quá mỏng, cho nên phải dùng pp lắp thêm giá đỡ riêng

trungngothu

Xe tăng
- Thật ra e thấy do chất lượng đá và độ dày k đảm bảo (tải trọng chậu khi có nước) nên vẫn thấy lắp thêm thanh inox ở dưới đỡ là an toàn nhất. có mấy cách. Cách của cụ hay nhưng để tiện e thường làm ngược lại là vẫn cho lắp đá trước rồi mới lắp chậu sau.
Trước sau bên em là thực ra là cùng lúc, tức là cắt chỉnh đá xong, đặt chậu lên xà đỡ, tiếp theo đặt đá lên thành tủ, điều chỉnh cho đá, tủ và chậu thật chuẩn và cân bằng, xong rồi kênh đá lên tầm 30-45o, bơm keo lên mép chậu sao cho đường keo liền mạch ko ngắt quãng, rồi hạ đá về vị trí cũ, chỉnh sửa lại lần cuối rồi đi keo hoàn thiện.
cách này tiện 1 cái là chủ động, thợ mộc làm xong bàn giao cho thợ đá, thợ đá gắn toàn bộ xong tiếp đó thọ điện nước mới vào, mỗi ông 1 việc ko dẫm chân lên nhau và chỉ cần 1 lần liền mạch ko phải nhờ vả nhau. Chậu đá, tủ cũng liên kết chắc chắn, nhất là trọng lượng đá sẽ ép chặt lớp keo, hạn chế tối đa dò, thấm nước.

hairyscary

Xe điện
Trước sau bên em là thực ra là cùng lúc, tức là cắt chỉnh đá xong, đặt chậu lên xà đỡ, tiếp theo đặt đá lên thành tủ, điều chỉnh cho đá, tủ và chậu thật chuẩn và cân bằng, xong rồi kênh đá lên tầm 30-45o, bơm keo lên mép chậu sao cho đường keo liền mạch ko ngắt quãng, rồi hạ đá về vị trí cũ, chỉnh sửa lại lần cuối rồi đi keo hoàn thiện.
cách này tiện 1 cái là chủ động, thợ mộc làm xong bàn giao cho thợ đá, thợ đá gắn toàn bộ xong tiếp đó thọ điện nước mới vào, mỗi ông 1 việc ko dẫm chân lên nhau và chỉ cần 1 lần liền mạch ko phải nhờ vả nhau. Chậu đá, tủ cũng liên kết chắc chắn, nhất là trọng lượng đá sẽ ép chặt lớp keo, hạn chế tối đa dò, thấm nước.
Cái đoạn kênh đá lên tầm 35-40 độ hơi phiêu, vì sau khi khoét lỗ chậu, bản đá hai bên còn lại nhỏ nên dễ gẫy.
Cũng vì lý do này mà khi khoét lỗ chậu, thợ đá toàn đặt luôn lên mặt bàn bếp khoét. Xong là bụi đá văng ra bám đầy trong ô tủ, văng vào các ray và bản lề đã lắp trước, khiến các ray và bản lề này rất nhanh bị rỉ hoặc/và hỏng.

trungngothu

Xe tăng
Cái đoạn kênh đá lên tầm 35-40 độ hơi phiêu, vì sau khi khoét lỗ chậu, bản đá hai bên còn lại nhỏ nên dễ gẫy.
Cũng vì lý do này mà khi khoét lỗ chậu, thợ đá toàn đặt luôn lên mặt bàn bếp khoét. Xong là bụi đá văng ra bám đầy trong ô tủ, văng vào các ray và bản lề đã lắp trước, khiến các ray và bản lề này rất nhanh bị rỉ hoặc/và hỏng.
Làm chậu âm toàn phần thì đa phần bên em làm đá nhân tạo, và cũng đa phần trong số đó bên em đặt vicos làm tại nhà máy, vì chỉ có thế lỗ khoét chậu mới hoàn hảo, số đo chính xác, nhất là các góc cua. Thêm nữa mặt cạnh cũng dc đánh bóng đồng chất với mặt trên.
mà đá nhân tạo thì kể cả khoét 2 bên còn chỉ 3-4cm cũng bê vác vô tư. Mà làm đá này thì 100% em bắt thợ phải cắt ở ngoài rồi bê lên đặt vào, nên việc kênh lên 1 chút ko là vấn đề.
còn gia công đá tự nhiên thì ko tránh khỏi việc cắt trên tủ rồi, cho nên quy trình bên em thường là ghép xong phần thùng tủ, chạy hết các phần âm rồi gia công đá luôn, sau khi vệ sinh sạch sẽ mới lắp đặt thiết bị, phụ kiện, sau đó mới lắp cánh để hạn chế rủi ro cũng như đảm bảo chất lượng khi bàn giao. chính vì thế giá thành cũng đội lên nhưng cũng ít chủ đầu tư hiểu dc.

trungngothu

Xe tăng
Khi đó e thấy bếp họ làm nguyên khối, toàn bộ bếp điều khiển cảm ứng, tự động các cửa, thò thụt các ngăn, khe, đóng mở chậu rửa, khu nấu,... Khi dùng bấm nó mở ra, khi không dùng bấm nó đóng hết lại thành 1 cục nguyên khối.
nhấn nhấn các kiểu vn cũng làm dc khá lâu rồi mà, phụ kiện tây nó bán nhiều, ai thích kiểu gì chỉ việc mua về lắp vào thôi, cũng ko khó khăn như ngày xưa nữa ạ.

karma72

Xe đạp
- Tùy trường hợp thôi, còn cách của cụ là OK nhất rồi. còn của E thì nó đơn giản hơn cho các nhà thầu
Làm chậu âm toàn phần thì đa phần bên em làm đá nhân tạo, và cũng đa phần trong số đó bên em đặt vicos làm tại nhà máy, vì chỉ có thế lỗ khoét chậu mới hoàn hảo, số đo chính xác, nhất là các góc cua. Thêm nữa mặt cạnh cũng dc đánh bóng đồng chất với mặt trên.
mà đá nhân tạo thì kể cả khoét 2 bên còn chỉ 3-4cm cũng bê vác vô tư. Mà làm đá này thì 100% em bắt thợ phải cắt ở ngoài rồi bê lên đặt vào, nên việc kênh lên 1 chút ko là vấn đề.
còn gia công đá tự nhiên thì ko tránh khỏi việc cắt trên tủ rồi, cho nên quy trình bên em thường là ghép xong phần thùng tủ, chạy hết các phần âm rồi gia công đá luôn, sau khi vệ sinh sạch sẽ mới lắp đặt thiết bị, phụ kiện, sau đó mới lắp cánh để hạn chế rủi ro cũng như đảm bảo chất lượng khi bàn giao. chính vì thế giá thành cũng đội lên nhưng cũng ít chủ đầu tư hiểu dc.

karma72

Xe đạp
- Hiện đại thì hại đến túi bác ạ. Bác đầu tư bộ bếp như vậy ít thì thêm mấy chục, full hết có khi trên dưới 200tr. Nó là phụ kiện tích hợp thêm vào thôi, nhưng nếu làm thì xác định làm ngay từ đầu chứ sửa chữa, thêm bớt nó k hợp với đẳng cấp, mà Cụ mợ phải là ng yêu bếp thì mới dùng, k đầu tư về cuối cùng vẫn là chị Gv xài hộ mình thôi.