[Funland] Những lỗi thiết kế, sự bất tiện khi sử dụng của căn bếp nhà bạn

vuitinhhn

Xe tăng
Ngày xưa làm bàn bếp và chậu rửa thợ lấy theo chiều cao của bà cụ nhà em. Giờ cụ yếu rồi, con cháu về lo cơm nước mà mỗi lần rửa rau rửa bát thì cứ gọi là còng gập lưng vì quá thấp. Đòi sửa bếp thì cụ không cho vì “ tao dùng mãi có làm sao đâu mà chúng mày đòi sửa” , chả nhẽ lại nói toẹt ra là cụ lùn bỏ xừ thì “ tình mẹ con có chắc bền lâu”.
mỗi lần rửa bát toàn phải "đứng tấn" mới rửa nổi

vuitinhhn

Xe tăng
nói thật, sai lầm lớn nhất của gia đình Việt 4 -5 người mà mua cái tủ lạnh to side by side, tủ to thì toàn ăn đồ đông lạnh, nhiều khi đồ để lâu cả năm mới lôi ra vứt bỏ
e cũng phản đối nhiều đấy cụ nhưng mà méo nghe đâu.

omerta77

Xe điện
Phần lớn khi xây nhà thiết kế và chủ nhà chỉ quan tâm đến hình thức chứ ít khi quan tâm đến công năng sử dụng. Vì thế làm xong lúc sử dụng rất khó chịu.
Chưa kể cái thì thừa, cái thì thiếu. Nhiều cái trông thì có vẻ đẹp nhưng để vệ sinh thì ốm đòn.

M.Thảo

Xe hơi
Mình mở đầu:

6y trước Nhà mình khi sửa bếp lần 2 thì vẫn bị lỗi như hình 1. Khi đó đang dùng bếp ga nên cứ nghĩ mở cửa như vậy để kéo cái bình ga ra cho dễ. Sau này đổi bếp từ, rồi muốn sạch thì dùng thảm bếp >> mới biết thiết kế 1 quá dở hơi.

Lại chờ gom xèng vài năm sửa lại tủ mới.

Nhà bạn thì thuộc hình 1 hay 2 ? hay có hạng mục nào khác, điều gì cần thay đổi?
View attachment 8541915
Nhà tôi làm từ 2009, thợ hồ thi công làm sẵn như hình 2 của bác, không nhắc nhưng họ tự làm cho

hat65

Xe điện
nói thật, sai lầm lớn nhất của gia đình Việt 4 -5 người mà mua cái tủ lạnh to side by side, tủ to thì toàn ăn đồ đông lạnh, nhiều khi đồ để lâu cả năm mới lôi ra vứt bỏ
Cũng tùy hoàn cảnh gd cụ ad. Nhiều nhà đi làm từ sáng đến tối về lao vào bếp nên có mỗi cn nghỉ, họ đi chợ cho cả tuần.

trungngothu

Xe tăng
Cũng tùy hoàn cảnh gd cụ ad. Nhiều nhà đi làm từ sáng đến tối về lao vào bếp nên có mỗi cn nghỉ, họ đi chợ cho cả tuần.
Nhà em cái tủ 250l nhà 5 ng dùng vẫn vô tư cho cả tuần, rồi tủ 500l vẫn thế, tủ to thì tích nhiều thôi

hat65

Xe điện
Nhà em cái tủ 250l nhà 5 ng dùng vẫn vô tư cho cả tuần, rồi tủ 500l vẫn thế, tủ to thì tích nhiều thôi
Thế thì lại do bà nội trợ mua nhiều quá rồi. Tính sao cho đến lần đi chợ tiếp theo đồ ăn phải gần như hết.

clessking

Xe tăng
Khiếp quá, mới có 2 ngày mà đã 11 trang. Em lười đọc lại quá ko biết có cụ nào góp ý chưa, nhưng em góp ý chút là đối với MRB, nếu thiết kế để được cao hơn sàn nhà tầm 30-40cm (tùy người) sao cho mình đứng nhét đồ vào các khay vừa vặn là chuẩn nhất.
Tất nhiên áp dụng với cụ nào phải rửa bát hàng ngày như em thôi :D

Tuongtien1977

Xe điện
Khiếp quá, mới có 2 ngày mà đã 11 trang. Em lười đọc lại quá ko biết có cụ nào góp ý chưa, nhưng em góp ý chút là đối với MRB, nếu thiết kế để được cao hơn sàn nhà tầm 30-40cm (tùy người) sao cho mình đứng nhét đồ vào các khay vừa vặn là chuẩn nhất.
Tất nhiên áp dụng với cụ nào phải rửa bát hàng ngày như em thôi :D
tôi thì nghĩ cái MRB nó xuất phát từ châu âu, bịn nó tk để dưới đất tây lông nó cũng phải ngồi xổm mới xếp được giờ cụ đưa lên cao mad chỉ cao 30-40cm thì tầng bên dưới cũng vẫn phải khom lưng, cụ muốn đứng thì mua cái mini đặt trên bàn bếp, nhỏ quá thì chơi hẳn 2 cái

trungngothu

Xe tăng
tôi thì nghĩ cái MRB nó xuất phát từ châu âu, bịn nó tk để dưới đất tây lông nó cũng phải ngồi xổm mới xếp được giờ cụ đưa lên cao mad chỉ cao 30-40cm thì tầng bên dưới cũng vẫn phải khom lưng, cụ muốn đứng thì mua cái mini đặt trên bàn bếp, nhỏ quá thì chơi hẳn 2 cái
Cụ nào lười cúi hay ngồi xổm thì dùng máy rửa kiểu này, muốn kiếm hàng độc thì ới e.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mà có chỗ để xe ngoài sân.
Nấu nướng lại có sân có chỗ rửa như cụ thì còn gì bằng.
Dạ. Cũng may mắn là các cụ nhà tôi giữ đất. Dù cả 1 đời công chức gian khó quyết k bán. Thế nên tôi và gia đình được ở và sử dụng 500m2 gần giứa thủ đô. ( cách Hồ gươm 3,8km).

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Giống căn này ạ, làm cả bộ bếp mấy trăm nhưng vẫn quyết giữ bếp nổi cũ, lý do vì nó chưa hỏng ạ
Nói bác đừng giận chứ...căn bếp vài trăm thì cũng chỉ là....tạm tạm thôi. Và tôi gét nhất ( vì cái bếp chưa hỏng). Cái bếp kia hoàn toàn có thể đặt âm đc.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

trungngothu

Xe tăng
Xin lỗi bác nếu khiến bác phật ý. Cá nhân tôi chưa rõ lắm. Căn bếp trên là của nhà mình hay bác thi công cho khách?
Cái bếp trên là em làm cho người nhà ạ, nhà 3 thế hệ cùng dùng bếp. Đây là thuyết minh sơ bộ khi thuyết phục cả nhà.
Bà thì ưa tiện dụng hay tích trữ đồ, mẹ thì ưa sạch sẽ, gọn gàng. Con thì lại hay bày bừa lại hay quên, sót đồ.
Vì vậy căn bếp ngoài việc bố trí rộng rãi để nhiều người cùng thao tác, thông thoáng dễ tìm đồ, thì với việc nhiều ngăn kéo giúp cho việc lấy, cất đồ của bà trở nên nhẹ nhàng, mà cháu cũng dễ tìm hơn với những món thỉnh thoảng mới dùng. Ngoài tủ kho 5 ngăn kéo với sức chứa lớn còn cải tạo thêm 1 góc logia cũ ko dungg thành 1 nhà kho sức chứa lớn thoả mãn đam mê tích đồ của bà.
Bếp, lò, nồi cơm dc bố trí liên hoàn tuy vẫn dùng đồ hiện có nhưng dc chuẩn bị sẵn sàng cho các thiết bị hiện đại hơn

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cái bếp trên là em làm cho người nhà ạ, nhà 3 thế hệ cùng dùng bếp. Đây là thuyết minh sơ bộ khi thuyết phục cả nhà.
Bà thì ưa tiện dụng hay tích trữ đồ, mẹ thì ưa sạch sẽ, gọn gàng. Con thì lại hay bày bừa lại hay quên, sót đồ.
Vì vậy căn bếp ngoài việc bố trí rộng rãi để nhiều người cùng thao tác, thông thoáng dễ tìm đồ, thì với việc nhiều ngăn kéo giúp cho việc lấy, cất đồ của bà trở nên nhẹ nhàng, mà cháu cũng dễ tìm hơn với những món thỉnh thoảng mới dùng. Ngoài tủ kho 5 ngăn kéo với sức chứa lớn còn cải tạo thêm 1 góc logia cũ ko dungg thành 1 nhà kho sức chứa lớn thoả mãn đam mê tích đồ của bà.
Bếp, lò, nồi cơm dc bố trí liên hoàn tuy vẫn dùng đồ hiện có nhưng dc chuẩn bị sẵn sàng cho các thiết bị hiện đại hơn
Ah! Ra vậy. Rất vui vì bác chia sẻ! Tôi cũng học hỏi thêm đc chút ít kinh nghiệm nữa!

anhquan95

Xe tải
Phủ bì nền lên mặt đá 860 cụ ạ. Máy rửa bát nhà e ủn vừa hộc tủ nhưng sẽ phải sửa tủ do k thiết kế ban đầu, nên e mua máy độc lập luôn vì sẵn hết các đường tại vị trí đó rồi
em làm phủ bì 810 đang sợ thấp đây bác, :| cứ theo tiêu chuấn mà em đứng thấy hơi thấp, gấu nhà thì 1m55 mong là đứng vừa tầm để nấu, có cái rửa bát phiên em thì có lẽ hơi mỏi lưng. bếp hôm nay họ cắt kính bỏ lên rồi

thuyhtt

Xe tăng
Phong cách bên mợ hay thiết kế mấy cái khoang khoang ô ô vòm vòm nhỉ, nhìn đẹp mềm mại mợ ạ, nhưng em muốn hỏi vệ sinh có dễ ko ạ, chứ em sợ bụi.