[Funland] Những lỗi thiết kế, sự bất tiện khi sử dụng của căn bếp nhà bạn

114hangbong

Xe cút kít
vâng thế tiện quá. và nhà mợ là xả thẳng, ống thoát dưới sàn.
mợ nhìn hình các đoạn L (ít nhất 4 chỗ ngoặt rồi) và cái ruột gà xem, bộ máy tiêu hóa nhà e nó cồng kềnh quá hehe. Và lỗ thoát không những trên tường, mà còn cao nữa (cao hơn cái bẫy bằng nhựa trong trong hình), nên đoạn ống ruột gà thực chất là bị vắt ngược lên khoảng 5cm. Cơ bản nó là ở chỗ đó.
Ruột gà cũng có 2 đầu đặc thù chứ ko như ruột gà máy giặt.
Nhà cụ phức tạp hơn nhà em nhiều.

Nhà cụ phức tạp hơn nhà em nhiều.
hi hi, sao cái ruột gà xám mợ ko cắt ngắn nó đi, để nó xả gần như thẳng vào họng, thì sẽ không bao giờ đọng mỡ để mà tắc cả.
đầu cắm vào họng thoát có cả cục ngăn mùi thế kia rồi, cũng ko cần đầu cắm nữa, vừa kín khít vừa chặt rồi.

114hangbong

Xe cút kít
hi hi, sao cái ruột gà xám mợ ko cắt ngắn nó đi, để nó xả gần như thẳng vào họng, thì sẽ không bao giờ đọng mỡ để mà tắc cả.
đầu cắm vào họng thoát có cả cục ngăn mùi thế kia rồi, cũng ko cần đầu cắm nữa, vừa kín khít vừa chặt rồi.
Cái đầu kia cắt thì nó không cứng nữa cụ ạ. Nhét vào ống thoát dễ bị tuột ra đấy. Nhà em ở 21 năm rồi chưa sửa chữa gì cả, nguyên bản từ hồi nhận của chủ đầu tư đến giờ. À tủ bếp là em tự đặt hồi đó không lấy của chủ đầu tư.

Cái đầu kia cắt thì nó không cứng nữa cụ ạ. Nhét vào ống thoát dễ bị tuột ra đấy. Nhà em ở 21 năm rồi chưa sửa chữa gì cả, nguyên bản từ hồi nhận của chủ đầu tư đến giờ. À tủ bếp là em tự đặt hồi đó không lấy của chủ đầu tư.
Bếp đẹp ạ.
Cái ống ruột gà mợ cắt rồi cắm sâu sâu, nhét nắm xi măng dẻo chống thấm to to vào nó giữ chặt là đc. hoặc làm cái côn thu, dán keo chống thấm 2 đầu chắc lại.
(cái côn thu dùng để thu từ ống phi to về ống phi bé, trong trường hợp nhà mợ thì sử dụng như cái phễu úp ngược)
xử lý keo chắc rồi sau chỉ phải dội nước sôi, hoặc chờ bục ống mới phải thay :D gỡ ra cũng không khó, e thấy thợ hay lấy báo đốt, hoặc khò xung quanh tự keo nó chảy ra là rút ra thay thế bt.
xử lý keo như vậy thì ngăn đc mùi triệt để.

Foxz

Xe hơi
Nhà e thì chuyển hướng chậu rửa (hoán đổi vị trí bếp - chậu), 2 thứ nằm ở 2 cánh chữ L nên đục tường chôn ống thoát (chống mùi triệt để), và ống phải chạy gập chữ L nên phải để độ dốc cao, lúc trổ ra cao tầm 35-40cm so với cốt sàn, về độ dốc trong tường thế là ok, hạn chế tắc trong tường chỗ cái ngoặt của góc L.
Nhưng lúc lấy chậu mới về thì té re là nó thuộc dòng sâu lòng HQ, mặt bếp 75 thì chậu sâu cmn 40 rồi :)) vậy là đáy chậu xấp xỉ họng thoát trong tường. Dùng siphone theo chậu thì nó bị sa đì, hệ ống chia và bẫy mỡ nó thấp hẳn xuống so với đường thoát. Muốn khắc phục thì đục tường hạ ống không khó, mà khó nhất là phải gỡ tủ bếp ra (nếu không muốn đập bung cái hậu ra và chắp vá lại).
E khắc phục bằng cách tìm mua bộ siphone gọn nhất có thể, bát đáy chậu ngắn và sử dụng hầu hết ống cứng - nó vẫn thấp hơn họng thoát trong tường khoảng 5cm :( phần nối từ bẫy mỡ ra họng thoát vẫn phải dùng ống ruột gà (loại tốt, dày dặn) và vắt ngược lên cao (nó thành đoạn bẫy mỡ thứ 2).
Giờ chấp nhận 5-6 tháng tháo ra gõ sạch cặn đóng bánh, làm phích nc sôi ngâm xà phòng cho hết mùi và nhờn, rồi lại lắp vào. Công đoạn khoảng 30-45p, thối như c.ứt và giời nóng như này ngồi gõ với cọ rửa thì quả là yomost, cảm giác ngồi trong toilet tay vừa bốc cứt vừa chùi mồ hôi nhoe nhoét mặt, hehe thôi coi như mình đang làm nậm pịa nhưng ko ăn là đc :))
nhà e trên phố, ko có sân vườn để làm cho thoải mái...
Đồ ăn có nhiều dầu mỡ, hoặc chiên dư em toàn dùng giấy thấm trước chứ không xả nước nên cũng may hơn 2 năm nay chưa phải tháo ra vệ sinh.

114hangbong

Xe cút kít
Bếp đẹp ạ.
Cái ống ruột gà mợ cắt rồi cắm sâu sâu, nhét nắm xi măng dẻo chống thấm to to vào nó giữ chặt là đc. hoặc làm cái côn thu, dán keo chống thấm 2 đầu chắc lại.
(cái côn thu dùng để thu từ ống phi to về ống phi bé, trong trường hợp nhà mợ thì sử dụng như cái phễu úp ngược)
xử lý keo chắc rồi sau chỉ phải dội nước sôi, hoặc chờ bục ống mới phải thay :D gỡ ra cũng không khó, e thấy thợ hay lấy báo đốt, hoặc khò xung quanh tự keo nó chảy ra là rút ra thay thế bt.
xử lý keo như vậy thì ngăn đc mùi triệt để.
Nhà em có đặc điểm hôm nay người này để cái này không đúng chỗ là ngày mai sẽ có người để thêm 1-2 thứ khác vào thành đống ngay, nhất là bếp. Tiện tay đi làm về là để kính, điện thoại ở bàn bếp rồi ngồi chén cái gì cho đỡ đói. Em cứ phải làm bà la sát đi dọn dẹp quát mắng cả nhà. Nhưng giờ ở nhà nên bếp nó cũng gọn gàng hơn hồi em đi làm cả ngày rồi. Những cái thuộc về kỹ thuật thì bố nó đảm nhiệm theo yêu cầu của em, em chỉ cần nhắc chậu rửa tắc là bố nó đang họp lớp ở quê cũng phải rút ngắn chương trình về thay ruột gà cho vợ.

lx125_black

Xe container
- Có thể cụ xem là hệ tủ bếp nhập nguyên chiếc, giờ cụ thử qua showroom của Blum xem phụ kiện của họ như nào có ổn bằng bên Hung Túy cụ đã xem k?
Em cũng không rõ nữa, quá lâu rồi em không xem công nghệ mới trong bếp vì giờ toàn ở nhà thuê - hết hạn lại nhấc mông đi nhà khác, lúc nào rảnh em đi ngắm cho vui :)

Nhà em có đặc điểm hôm nay người này để cái này không đúng chỗ là ngày mai sẽ có người để thêm 1-2 thứ khác vào thành đống ngay, nhất là bếp. Tiện tay đi làm về là để kính, điện thoại ở bàn bếp rồi ngồi chén cái gì cho đỡ đói. Em cứ phải làm bà la sát đi dọn dẹp quát mắng cả nhà. Nhưng giờ ở nhà nên bếp nó cũng gọn gàng hơn hồi em đi làm cả ngày rồi. Những cái thuộc về kỹ thuật thì bố nó đảm nhiệm theo yêu cầu của em, em chỉ cần nhắc chậu rửa tắc là bố nó đang họp lớp ở quê cũng phải rút ngắn chương trình về thay ruột gà cho vợ.
hehe thay ruột Gà cho Vợ nghe giật mình, giống chuyện chú Cuội :))
hộc nhà e tích hợp đủ thứ, cái họng thoát nó nằm trong tường và cao hơn chỗ thấp nhất của hệ siphone, nên đoạn ruột gà nó bị võng giữa và đến chỗ họng thoát là nó vắt ngược lên :(( sai lầm lúc làm cuốn chiếu, làm ống thoát + lên tủ bếp rồi mới làm mặt đá và ốp kính, làm kiểu này làm đâu gọn đấy nhưng phát sinh nhiều lỗi thiết kế. giờ mà đục lại tường để hạ họng thoát thì phải tháo tủ hic hic

Tieuthuyetthu7

Xe máy
Các bác xem hộ em đường ống nước dưới tủ bếp làm thế này ổn không ạ?

trungngothu

Xe tăng

hệ chậu mà có hố xả lùi sát tường, ống cứng là khá ổn rồi ạ, sẽ tiết kiệm kha khá ko gian, phía dưới chậu sẽ để dc nhiều thứ khác.

Vietex

Xe điện

Bây giờ toàn làm ống thẳng thay cho ruột gà, đỡ bám mỡ mà ống cũng to hơn, thoát nước nhanh. Nhà cháu dùng loại cốc lọc trong suốt để quan sát được cặn bám, biết khi nào nên tháo ra vệ sinh.

anhquan95

Xe tải
Bộ xả ống cứng có thể mua rời dc đó cụ, nhiều loại lắm, tưf 2-300k đến gần triệu đều có cả ạ
loại rẻ thôi cụ ah, sửa nhà âm hết cả tiền rồi. Nó cứ thâm chỗ này chỗ kia hoa hết cả mắt
cụ cho em bộ nào trên shopee xem với cụ, lượn trên đó ko biết đâu mà lần, còn có cả bộ 80k ko biết mua về có khác gì bộ ọp ẹp ở nhà ko :))) e đang chọn bộ nào có cái thu rác ấy cụ ạ, mấy bộ ccos con thỏ trông ko hợp lý gì cả

trungngothu

Xe tăng
loại rẻ thôi cụ ah, sửa nhà âm hết cả tiền rồi. Nó cứ thâm chỗ này chỗ kia hoa hết cả mắt
cụ cho em bộ nào trên shopee xem với cụ, lượn trên đó ko biết đâu mà lần, còn có cả bộ 80k ko biết mua về có khác gì bộ ọp ẹp ở nhà ko :))) e đang chọn bộ nào có cái thu rác ấy cụ ạ, mấy bộ ccos con thỏ trông ko hợp lý gì cả
Mua bộ xả khác thì phải thật cẩn thận, nhất là bộ ống cứng, cần phải chọn đúng kích thước ống xả, đủ chiều dài các đoạn ống, kiểm tra đường ren xem có khớp nhau ko, cấu tạo mặt thoát tràn.. nói chung là thay thế loại này mà mua online thì ko khác đánh bạc, dễ ko dùng dc lắm.
để đơn giản, cụ tháo nguyên bộ xả cũ, mang đến các cửa hàng thiết bị, so sánh thật chuẩn rồi hãy mua.

anhquan95

Xe tải
Mua bộ xả khác thì phải thật cẩn thận, nhất là bộ ống cứng, cần phải chọn đúng kích thước ống xả, đủ chiều dài các đoạn ống, kiểm tra đường ren xem có khớp nhau ko, cấu tạo mặt thoát tràn.. nói chung là thay thế loại này mà mua online thì ko khác đánh bạc, dễ ko dùng dc lắm.
để đơn giản, cụ tháo nguyên bộ xả cũ, mang đến các cửa hàng thiết bị, so sánh thật chuẩn rồi hãy mua.
em thì vẫn thích cái ống nối từ thu rác tới thoát sàn là ông ruột gà. Còn vụ chiều dài ống thì cái đó nó thò thụt được mà cụ nhẩy

trungngothu

Xe tăng
em thì vẫn thích cái ống nối từ thu rác tới thoát sàn là ông ruột gà. Còn vụ chiều dài ống thì cái đó nó thò thụt được mà cụ nhẩy
Nó chỉ điều chỉnh trong 1 khoảng ngắn thôi, nên cần chọn bộ phù hợp, còn 1 cách nữa bên e cũng thường hay làm với nhà mà bộ xả quá cũ hoặc trong khi sửa chữa vận chuyển bị mất đó là dùng luôn ống pvc ghép nối theo ý, yêu cầu là thợ điện nước cần sáng ý, khéo tay 1 chút là dc.