[Funland] Những kẻ bẳn tính thời A còng

fireman

Xe tăng
Thấy cụ vất vả đến mức đỏ hết cả lên như thế, suốt ngày kêu ca người khác không trả lời câu hỏi của cụ như thế - em nhờ cụ việc này, rất nghiêm túc. Cụ thử viết chính xác luận điểm của cụ, cái gì đáng phê phán, cái gì chưa ổn cần sửa. Chỉ cần để mấy cái bullets đầu dòng thôi cho đỡ mất thời gian. Có điều thế nào cho nó nhất quán với những thứ cụ đã dùng trong tranh luận cả mấy hôm vừa rồi nhé. Được như thế em nghĩ tiết kiệm thời gian, cũng như đỡ mất công cụ phải đi trách cứ người khác không hiểu cụ.
Còn em nói thật, cái em thấy dị ứng nhất từ các cụ phản biện là các cụ thay đổi nhanh quá. Từ đầu tiên chửi các bạn SVTN dại, dốt hoặc cơ hội khi đứng dưới nắng. Sau chuyển sang chửi lãnh đạo xua quân ra chịu khổ để tư lợi. Sau thì lại lôi an toàn giao thông ... Trơn tuột kiểu đấy thì khó bàn bạc ra cái gì hữu ích lắm.
Cụ không theo dõi từ đầu à?
Luận điểm của bên phản đối:
1. Không phản đối việc tình nguyện nói chung
2. Nắng nóng 40 lôi nhau ra đứng làm hàng rào là nhiệt tình + ngu dốt: Cảm say nắng toi ra đấy thì bố mẹ sv phải lo chứ thằng nào lo cho. Nếu có cái xe nào nó chèn, đâm gẫy chân thì lại bảo do xui xẻo.
3. Mấy thằng lãnh đạo đoàn lợi dụng kêu con người ta ra nắng để lấy thành tích vv..
4. Hàng rào người không cần thiết trong khi có thể dùng các hàng rào đã được sử dụng: Như hàng rào chắn bọn đua xe vv.. đã chứng tỏ có hiệu quả.
5. Cứ hàng rào người thế này thì năm sau lại thế nữa nhé. và năm sau năm sau nữa.

Mấy cụ ủng hộ:

1. Tình nguyện là tốt rồi các ông phản đối chỉ giỏi chửi các ông đã làm gì đc (mấy cụ phản đối vụ này vẫn ủng hộ việc tình nguyện nói chung nhé)
2. Không có hàng rào người thì lại chen lấn xô đẩy, ý thức dân kém (Chắc gì? hàng rào sắt chặn mấy tay đua vẫn ngon nhé, hoặc cứ cho là không hiệu quả nhưng đã sử dụng vào tình huống này chưa mà kết luận?)
3. Đứng nắng thì rèn luyện con người, đầy nông dân vẫn phải ra đồng nắng ban trưa đó thôi (Nông dân liệu có ai ngu giữa trưa ra đồng? họ thường chọn thời gian sáng tinh mơ hoặc chiều khi trời đã dịu để ra đồng nhé, mặt khác không thể so nông dân dày dạn sương gió với sv mặt trắng trói gà ko chặt)
4. Hình ảnh áo xanh đứng đường có tác dụng giáo dục rất lớn vv.. (chưa chắc nó lại thể hiện hình ảnh ngược cái tính làm việc ko chuyên nghiệp hay bất lực của công quyền.vv..)

Tóm lại là các cụ ủng hộ svtn làm việc này và không quan tâm đến việc sv có bị cảm nắng hay say nắng hay không, dù điều này hoàn toàn có thể xảy ra.

Quan điểm của em đứng về phe phản đối. Nhớ là phản đối việc đứng dưới cái nắng 40 độ nhé.
Con cháu em mà tình nguyện thế này về em quạt cho trận.

anhtuan132

Xe buýt
quá chuẩn, đầy đủ ạ.
em chỉ buồn một cái là sao đã làm đến lãnh đạo rồi mà không biết những cái sơ đẳng như trên để vẫn đưa các cháu sv ra đứng làm hàng rào thịt? cái này mọi người nhìn thấy thì sửa được, những cái khác mà các ông ấy làm với trình độ, tư duy như thế này thì nguy hiểm biết bao nhiêu? ai biết mà can ngăn?
Cái này thì em cũng như cụ,chịu luôn.Ko trả lời nổi :))

VIT2000

Xe tăng
2. Nắng nóng 40 lôi nhau ra đứng làm hàng rào là nhiệt tình + ngu dốt: Cảm say nắng toi ra đấy thì bố mẹ sv phải lo chứ thằng nào lo cho. Nếu có cái xe nào nó chèn, đâm gẫy chân thì lại bảo do xui xẻo.
3. Mấy thằng lãnh đạo đoàn lợi dụng kêu con người ta ra nắng để lấy thành tích vv..
4. Hàng rào người không cần thiết trong khi có thể dùng các hàng rào đã được sử dụng: Như hàng rào chắn bọn đua xe vv.. đã chứng tỏ có hiệu quả.
5. Cứ hàng rào người thế này thì năm sau lại thế nữa nhé. và năm sau năm sau nữa.

Mấy cụ ủng hộ:

1. Tình nguyện là tốt rồi các ông phản đối chỉ giỏi chửi các ông đã làm gì đc (mấy cụ phản đối vụ này vẫn ủng hộ việc tình nguyện nói chung nhé)
2. Không có hàng rào người thì lại chen lấn xô đẩy, ý thức dân kém (Chắc gì? hàng rào sắt chặn mấy tay đua vẫn ngon nhé, hoặc cứ cho là không hiệu quả nhưng đã sử dụng vào tình huống này chưa mà kết luận?)
3. Đứng nắng thì rèn luyện con người, đầy nông dân vẫn phải ra đồng nắng ban trưa đó thôi (Nông dân liệu có ai ngu giữa trưa ra đồng? họ thường chọn thời gian sáng tinh mơ hoặc chiều khi trời đã dịu để ra đồng nhé, mặt khác không thể so nông dân dày dạn sương gió với sv mặt trắng trói gà ko chặt)
4. Hình ảnh áo xanh đứng đường có tác dụng giáo dục rất lớn vv.. (chưa chắc nó lại thể hiện hình ảnh ngược cái tính làm việc ko chuyên nghiệp hay bất lực của công quyền.vv..)

Tóm lại là các cụ ủng hộ svtn làm việc này và không quan tâm đến việc sv có bị cảm nắng hay say nắng hay không, dù điều này hoàn toàn có thể xảy ra.

Quan điểm của em đứng về phe phản đối. Nhớ là phản đối việc đứng dưới cái nắng 40 độ nhé.
Hehe, em bây giờ mới vô lại thớt, thấy cụ còm có mấy ý của em, cụ còm rất ôn hòa và chuẩn, nếu từ đầu mấy cụ unlike cũng còm như cụ thì sẽ êm đẹp mọi chuyện (nhưng thế thì thớt chìm ngỉm lâu rồi). Việc hô khẩu hiệu em thấy thật ko cần thiết, em đi họp Đ bộ em ko bao giờ hô (e sinh hoạt ở Phường ạ :) ). Việc mình làm mới quan trọng chứ ko phải lấy le hay selflife (éo biết có đúng chính tả tiếng anh ko). Em nghĩ luôn luôn dùng cái đầu lạnh và một trái tim nóng ạ. Các cụ unlike nên xem lại cách unlike của mình và cụ freechoice nên xóa còm trù ẻo ngay lập tức, hãy đừng tự biến mình thành kẻ thiếu trí thức trong tranh luận và đi ngược chiều trên diễn đàn.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Hehe, em bây giờ mới vô lại thớt, thấy cụ còm có mấy ý của em, cụ còm rất ôn hòa và chuẩn, nếu từ đầu mấy cụ unlike cũng còm như cụ thì sẽ êm đẹp mọi chuyện (nhưng thế thì thớt chìm ngỉm lâu rồi). Việc hô khẩu hiệu em thấy thật ko cần thiết, em đi họp Đ bộ em ko bao giờ hô (e sinh hoạt ở Phường ạ :) ). Việc mình làm mới quan trọng chứ ko phải lấy le hay selflife (éo biết có đúng chính tả tiếng anh ko). Em nghĩ luôn luôn dùng cái đầu lạnh và một trái tim nóng ạ. Các cụ unlike nên xem lại cách unlike của mình và cụ freechoice nên xóa còm trù ẻo ngay lập tức, hãy đừng tự biến mình thành kẻ thiếu trí thức trong tranh luận và đi ngược chiều trên diễn đàn.
Em hoàn toàn nhất trí với cụ, tranh luận không sợ người trái quan điểm với mình. Mà không có người trái quan điểm thì tranh luận với ai?
Nhưng em cực ghét những người vào tranh luận kiểu "bỏ bóng đá người" rồi chụp mũ dlv các kiểu.
Hãy tranh luận trong ôn hòa và có văn hóa. Có thế chúng ta mới có dân chủ đúng nghĩa được. Phỏng cụ?

VIT2000

Xe tăng
Em hoàn toàn nhất trí với cụ, tranh luận không sợ người trái quan điểm với mình. Mà không có người trái quan điểm thì tranh luận với ai?
Nhưng em cực ghét những người vào tranh luận kiểu "bỏ bóng đá người" rồi chụp mũ dlv các kiểu.
Hãy tranh luận trong ôn hòa và có văn hóa. Có thế chúng ta mới có dân chủ đúng nghĩa được. Phỏng cụ?
Vâng thưa cụ, tranh luận mà bí từ phải dùng đến tiểu xảo và miệng ngoa mép dải thì tức là lúc mình nói mà ko biết mình nói gì, cứ đi ngược quan điểm thì bị chụp mụ thì các cụ unlike cũng có thể là DLV, dư luận viên thì có lề trái và lề phải mà phải ko cụ :D. Em trả chén rồi nhé keke

NNS

Xe ngựa

Mấy cụ ủng hộ:

như cụ nói thì câu chuyện nó đã rẽ sang hướng khác.
đúng quá đi rồi, éo ai muốn đầy đọa bọn trẻ? thấy chúng mứot mải cầm tay nhau dứoi trời nắng đổ lửa hay ngụp trong bùn cống vvv ngừoi lớn chúng ta lẽ ra phải hổ thẹn và bảo nhau "tại sao nó phải khổ vây?" và lan truyền điều chỉnh hành vi, ý thức để bọn trẻ nó ko phải nhục thế chứ.
sang năm sao? các vị phụ huynh, thí sinh, người qua đường có điều chỉnh ý thức của mình ko? thí sinh tan thi có đi bộ dọc đường qua chỗ thoáng hơn ko? phụ huynh có bu trước cổng trường ko? xe cộ có dựng bừa trên đường để tiện đón con cháu ko? người ko liên can thi cử thì có chịu tránh qua đoạn đó, chịu đi vòng xa thêm chút, nhường đường cho học sinh ko? hay vẫn chen bừa? vẫn xô đổ mọi phân làn phân luồng?
sao ko nhìn cảnh giao thông các nc khác, nếu có đoàn hs sang đường, thậm chí ng đi bộ thôi, hay thấy xe school bus bật đèn dừng thả hs bên đường là các phương tiện khác đều tự giác tăm tắp dừng đợi một cách nhẫn nại ko?
nhưng những kẻ khốn nạn auto chửi kia ko phải là nó unlike, mà là chúng ném đá một cách đê tiện vào các con các cháu tuổi trẻ hừng hực khí thế, nào "vứt cái cành cây đi để bắc ghế ngồi đó để ... đc khen, nào là làm hàng, nào là làm đẹp CV, nào là tiến thân, nào là ngu, nào là bị bọn lãnh đạo lợi dụng vvv
có một con vật còn mang hành động phong trào của các em ra coi như bọn Hồng vệ binh, hay các hành động đấu tố thời cải cách ruộng đất...
vừa có 1 con vật nữa còn rủa xả con cái chủ thread ....

chinhatm

Xe container
NHỮNG KẺ BẲN TÍNH THỜI A CÒNG
Mạng xã hội ghế đá công viên và một số báo mạng, vốn hoạt động theo tiêu chí điếu cày ủy ban dạo này tấp nập ném đá tập thể dưới thắt lưng các cháu sinh viên tình nguyện làm hàng rào sống tiếp sức mùa thi với những ngôn từ trịch thượng, gay gắt đôi khi miệt thị một cách thái quá. Trào lưu auto chửi này dại dẳng nhấm nhẳng ức chế kinh người, làm cho một tiểu thương buôn thúng bán mẹt như mình cũng phải cảm thấy chạnh lòng mà cảm thán mấy câu bảo vệ hành động thiện nguyện vô tư và đầy tinh thần nhập thế của các em, các cháu.
Chắc nhiều người cũng đã biết, phong trào tiếp sức mùa thi được tổ chức bài bản và có bề dày kinh nghiệm đáng kể. Nó bao gồm các việc như: Đón thí sinh và người nhà tại bến xe; chỉ đường; xe ôm miễn phí; tìm và hướng dẫn chỗ trọ miễn phí hoặc giá rẻ; phân luồng giao thông cục bộ; cấp phát nước và đồ ăn miễn phí…mà mỗi 1 công việc này đều đòi hỏi phải được tổ chức khoa học và mẫn cán, ngoài sự vất vả đôi khi còn phải đối mặt với rất nhiều nguy hiểm luôn thường trực trên đường. Dưới cái nóng trên 40 độ C thì có lẽ chỉ có các cháu thanh niên với nhiệt huyết tuổi trẻ không vụ lợi và sự nhẫn nại rất đáng quý mới có thể thực hiện được.
Ấy vậy mà, không thiếu những kẻ hãnh tiến, ích kỷ, vô cảm…đút chân gậm bàn, hưởng máy lạnh đang nhất dương chỉ phun châu nhả ngọc chế nhạo các cháu là những kẻ ngốc nghếch, thụ động, bị giật dây, bị lợi dụng của ai đó khi làm cái việc đầy thử thách như làm hàng rào sống phân luồng giao thông. Vậy, thử biện giải sự việc khách quan để xem các nhận định hàm hồ và cay nghiệt của cư dân mạng có đúng đắn hay không:
- Trong luật GTĐB hay các văn bản hành chính chưa và sẽ không bao giờ cổ súy cho việc làm hàng rào sống để phân làn GT. Nhưng trong thực tế, luôn có những sự việc, sinh hoạt cộng đồng mang tính dân sinh/ dân quyền/ dân túy… đều dùng cách làm này để bảo vệ/hướng dẫn/ngăn cản các cá nhân/nhóm người/phương tiện trong quy mô hẹp mang tính cục bộ. Không những ở nước ta mà nhiều nước văn minh tiến bộ cũng có hình thức như trên
- Thay vì phải đầu tư và triển khai các hạng mục giao thông đáp ứng các sự kiện bất thường mang tính sự vụ(Các kỳ thi; diễu hành; biểu tình…) thì hàng rào sống đáp ứng sự nhanh gọn, linh động, mang tính tuyên truyền cao và đặc biệt không quá tốn kém(đầu tư công thường vẫn là nguồn cảm hứng cho các cơn chửi bất tận của các máy chửi kích hoạt ngay và luôn).
- Hình ảnh các cháu mặc áo xanh nắm tay nhau trên đường, trong khía cạnh nào đó có tác dụng giáo dục rất lớn. Trong khi ý thức tham gia giao thông của các thành phần trong xã hội luôn ở mức dưới trung bình, có nơi, có lúc là rất mất dạy thì có lẽ không thừa khi có 1 lời nhắc nhở rât ý tứ và nhẫn nại từ thế hệ con cháu.
- Và chính những hoạt động ngoại khóa, mang tính cộng đồng, tâm thế dấn thân nhập thế giàu biểu cảm này cũng rèn luyện cho các bạn sinh viên 1 thái độ ứng xử tốt trong cuộc sống và công việc sau này. Chính các bạn ấy là tương lai, là động lực cho đất nước đi lên với cách hành xử nhân ái, bao dung và giàu lòng trắc ẩn.

Phản biện là tốt, phản biện khoa học là rất tốt, phản biện khoa học và nhân văn còn tốt hơn. Nhưng khi mà bản thân chưa đủ nhiệt tình để tham gia công tác xã hội, các công dân mạng nên chiều chuộng sức khỏe tâm thần bản thân bằng cách ít cau có, châm chọc, lên án hoặc bội nhọ người khác. Các bạn hoàn toàn có quyền tư duy và hành động theo ý mình, nhưng cũng nên tôn trọng sự khác biệt trong cuộc sống bằng cách không phát biểu hồn nhiên đến cay độc và vô trách nhiệm như vậy.
Chợt nhớ lại câu châm ngôn của một triết gia: “Nếu không thể là một vì tinh tú trên trời thì hãy là một ngọn lửa trên núi, hay chí ít cũng là một ngọn đèn trong nhà”

P/s: Có tý rất liên quan - HuyArt chính là 1 trong những người thiết kế bộ đồng phục và logo Thanh niên Việt Nam(hay gọi bộ trang phục Thanh niên tình nguyện). Năm 1999, đích thân ông Nguyễn Thế Quang, tổng giám đốc May 10/ sau này là phó CT UBND TP Hà Nội và ông bí thư thứ nhất TW Đoàn TNCS HCM đương chức giao cho nhóm 3 người chúng tôi thực hiện.
Thế nên, cũng có chút tự hào không dấu diếm khi chứng kiến màu xanh Tình nguyện theo chân các bạn sinh viên tham gia các công tác thiện nguyện trên mọi miền tổ quốc. Đồng cảm và tri ân các bạn.
Cũng có một số người chửi các cháu, nhưng đa số là chỉ trích những kẻ lợi dụng các cháu, lợi dụng tâm lý của trẻ mới lớn để làm chính trị. Hãy xem việc phơi nắng làm hàng rào được và mất những gì:
*Được:
- Cái được lớn nhất là các đ/c lãnh đạo đoàn trường ĐH có SVTN, các đ/c lãnh đạo đoàn địa phương được cấp trên ghi điểm, mở rộng cửa con đường hoạn lộ.
- Cái được thứ nhì là ngăn ngừa hoặc giảm được ách tắc vào thời điểm đó.
*Mất:
- Làm xấu mặt đất nước. Để sinh viên phải ra đứng đường làm hàng rào sống giữa cái nắng nóng 40 độ chứng tỏ sự bất lực của pháp luật, sự bất lực của bộ máy chính quyền, sự bất lực của lực lượng CSGT đông đảo bậc nhất trên Thế giới. Tôi đã xem một chương trình của Discovery về việc SVTN đứng làm hàng rào sống, họ coi đó là chuyện lạ có thật để đối phó với tình trang vô pháp luật ở VN. Đáng lẽ đất nước phát triển hơn thì chuyện đó phải chấm dứt, đáng lẽ phải lấy làm xấu hổ vì đất nước vẫn còn chuyện đó thì dường như các vị lãnh đạo đoàn lại tiếp tục phát huy, coi đó là thành tích của phong trào đoàn.
- Làm cho pháp luật tiếp tục bị coi thường: SVTN không có quyền điều hành giao thông, càng không phải là lực lượng bảo vệ pháp luật nên không có quyền ngăn cấm người dân đi lại nếu họ không phạm luật. Nếu người dân phạm luật, cần phải được xử lý bằng pháp luật, chứ không phải lấy hàng rào người ra để ngăn cản hành vi phạm luật.
- Việc lấy SVTN ra làm hàng rào sẽ gián tiếp làm kéo dài tình trạng vô pháp luật (GTĐB) ở VN

anhtuan132

Xe buýt
như cụ nói thì câu chuyện nó đã rẽ sang hướng khác.
đúng quá đi rồi, éo ai muốn đầy đọa bọn trẻ? thấy chúng mứot mải cầm tay nhau dứoi trời nắng đổ lửa hay ngụp trong bùn cống vvv ngừoi lớn chúng ta lẽ ra phải hổ thẹn và bảo nhau "tại sao nó phải khổ vây?" và lan truyền điều chỉnh hành vi, ý thức để bọn trẻ nó ko phải nhục thế chứ.
sang năm sao? các vị phụ huynh, thí sinh, người qua đường có điều chỉnh ý thức của mình ko? thí sinh tan thi có đi bộ dọc đường qua chỗ thoáng hơn ko? phụ huynh có bu trước cổng trường ko? xe cộ có dựng bừa trên đường để tiện đón con cháu ko? người ko liên can thi cử thì có chịu tránh qua đoạn đó, chịu đi vòng xa thêm chút, nhường đường cho học sinh ko? hay vẫn chen bừa? vẫn xô đổ mọi phân làn phân luồng?
sao ko nhìn cảnh giao thông các nc khác, nếu có đoàn hs sang đường, thậm chí ng đi bộ thôi, hay thấy xe school bus bật đèn dừng thả hs bên đường là các phương tiện khác đều tự giác tăm tắp dừng đợi một cách nhẫn nại ko?
nhưng những kẻ khốn nạn auto chửi kia ko phải là nó unlike, mà là chúng ném đá một cách đê tiện vào các con các cháu tuổi trẻ hừng hực khí thế, nào "vứt cái cành cây đi để bắc ghế ngồi đó để ... đc khen, nào là làm hàng, nào là làm đẹp CV, nào là tiến thân, nào là ngu, nào là bị bọn lãnh đạo lợi dụng vvv
có một con vật còn mang hành động phong trào của các em ra coi như bọn Hồng vệ binh, hay các hành động đấu tố thời cải cách ruộng đất...
vừa có 1 con vật nữa còn rủa xả con cái chủ thread ....
em nghĩ đem ví người tranh luận với mình là "con vật" thì ko nên chút nào..tư duy,nhận thức,chính kiến,quan điểm...có thể khác nhau.Nhưng chúng ta đều là đồng loại cụ ạ.Thân!

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
em nghĩ đem ví người tranh luận với mình là "con vật" thì ko nên chút nào..tư duy,nhận thức,chính kiến,quan điểm...có thể khác nhau.Nhưng chúng ta đều là đồng loại cụ ạ.Thân!
Riêng hai trường hợp cụ NNS nói đến thì em cho là dùng từ đó là thỏa đáng cụ ạ.

Vova

Xe container
Em xin phép hầu chuyện cùng cụ nhé.Và chỉ đi vào ý chính,những cái lan man,ngụy biện,viện dẫn khác em sẽ ko bàn và ko xét đến.
Cảm ơn cụ đã tiếp chuyện :)

Có ngốc nghếch,dại dột khi đem thân mình ra làm barie chắn đường ko.? Có nhé,nếu khôn ngoan sẽ ko làm như thế.Sẽ tìm cách khác để an toàn hơn,đỡ tốn sức hơn.
Đến đây em lại phải viết lại thứ mà em viết đi viết lại rồi. Trong rẩt rất nhiều trường hợp, sinh viên TN chắn dây ở ngay trước cổng trường, chưa ra đến đường. Khi hết giờ thi, thí sinh và người nhà đi đón được hướng dẫn đi vòng vèo một chút để không cản trở giao thông. Tuy nhiên đấy chỉ là hướng dẫn, chứ không thể cấm, kể cả CSGT đứng ở đấy cũng chẳng phạt được người không chấp hành vì lỗi không ra lỗi, vì người quá đông, vì ý thức chấp hành của dân nhà mình kém. Thế cho nên tìm giải pháp tốt hơn cũng khá là nan giải.
Em hoàn toàn ủng hộ ý kiến của các cụ về vấn đề này. Nhưng em cũng phải nhắc lại là tất cả những ý kiến chê bai, phủ định SVTN chỉ đem lại phản ứng tiêu cực. Muốn góp ý cũng phải góp ý cho chính xác, và tốt hơn nữa là đưa ra được giải pháp khắc phục.

Các lãnh đạo,tổ chức có vụ lợi gì ko? 1 ví dụ thực tế,khi ông tướng chỉ huy chiến trận được phong hàm thì cũng tốn ko ít xương máu của lính trơn đâu.Chắc cụ hiểu em muốn nói gì.
Chính vì hiểu cụ muốn nói gì thì em mới thấy phản cảm với các cụ auto chửi. Ở đâu chẳng là người lãnh đạo quyết, quân ở dưới đi làm. Ở đâu sếp chẳng có lợi nhiều hơn, cứ gì SVTN. Đã biết thế còn lôi ra chửi bới, kích động thì có còn vì mục tiêu góp ý, phản biện nữa không?

Các tổ chức,đoàn thể có liên quan,thể hiện sự quan tâm đến các cháu ntn?Sao ko thấy 1 ai quan ngại vấn đề đấy,để tồn tại mấy năm trời,chỉ khi cộng đồng chỉ trích vì sự an toàn của các em thì các tổ chức mới lên tiếng,nào là ..đây là cách làm tự phát của các cháu,nào là ...tất cả các em tham gia đã được mua bao hiểm..Em đánh giá đây là sự vô cảm,vô trách nhiệm,coi thường và xem nhẹ tính mạng con người
Đến đây, em cũng chẳng biết nói gì. Làm thì có đúng, có sai. Đến giờ cũng phải cảm ơn cộng đồng sau một thời gian rất dài đã chợt nhận ra là các cơ quan công quyền và chính bản thân cộng đồng đã vô cảm, vô trách nhiệm, coi thường và xem nhẹ tính mạng con người :) (tuy nhiên lỗi đương nhiên không phải của cộng đồng, cộng đồng chỉ phản ứng hơi muộn thôi :P ). Em nhớ em cũng có viết ở pốt nào đó là ở nhà mình, góp ý, phản biện cũng cần mang tính bầy đàn, một số người tỉnh táo, tập trung đúng vấn đề cần giải quyết. Còn lại là vào hùa, chửi cho sướng miệng.

Đúng sai thế nào thì cụ đã rõ,ngay sau khi cộng đồng lên tiếng,cái hàng rào thịt người đã bị dẹp bỏ,thay vào đó la biện pháp khác,an toàn hơn 1 chút. Sự việc đã xong,và chắc chắn năm sau sẽ ko còn tồn tại cái hàng rào cảm tử ấy nữa.Em hoàn toàn ủng hộ chương trình tiếp sức mùa thi do thành đoàn và các cháu phát động.Nhưng riêng việc đem người ra làm hàng rào,đối đầu nguy hiểm em cho là ngốc nghếch.Hãy để các cháu làm những việc phù hợp và an toàn hơn.
Em nghĩ đến các giờ tan trường, đến các mùa thi, sinh viên TN lại vẫn phải làm như thế ở trước các cổng trường thôi. Tam thời chắc vẫn chưa có giải pháp gì khả thi hơn. Có điều em nhấn mạnh là trước cổng trường, chứ không phải là nhảy ra đường để làm hàng rào.

Và cuối cùng,1 lần nữa,em nêu rõ quan điểm của mình,ĐEM SVTN RA LÀM HÀNG RÀO SỐNG GIỮA ĐƯỜNG TRONG BẤT KỲ LÝ DO NÀO,HOÀN CẢNH NÀO ĐỀU KO ĐƯỢC..đây là cảm nghĩ của em,thanks cụ đã đọc.
Đến đây thì em cũng phải nói, tất cả những mỹ từ cụ dùng như "hàng rào thịt" chẳng có ích gì nếu cụ thực sự phản đối cách làm này. Tuy nhiên cách làm hàng rào hướng dẫn như SVTN em thấy đâu chỉ có ở Việt Nam, thế nên nếu cụ muốn làm đúng như chỗ cụ viết hoa, em nghĩ khó phết đấy, Trừ khi cụ gói gọn cái mà cụ phản đối từ đầu đến giờ vào chính ý mà cụ đã viết " HÀNG RÀO SỐNG GIỮA ĐƯỜNG", em nhấn mạnh là "Giữa đường" nhé.

bucxucthivao

Xe tải

Em xin đứng về phe ủng hộ.

Vài chục phút của các em đã giúp hàng nghìn người đi đường không phải vài giờ đứng nhìn nhau chịu nắng vì tắc đường.

Ốm có thể khỏi, vết thương da thịt có thể lành, nhưng thái độ xã hội sẽ còn ảnh hưởng lâu dài đến sự hình thành và phát triên nhân cách của các em.

longhai

Xe tăng
A còng gì giờ này nữa, giờ Ip 6 rồi cụ ạ

anhtuan132

Xe buýt
Gửi cụ @vova em ko quote lại còm của cụ vì sẽ rất dài.Cụ nói đến..muốn góp ý thì phải chính xác hơn,và tốt hơn nữa thì nên đưa ra giải pháp khắc phục..em xin thưa,ko phải cứ làm đầu bếp thì mới biết món ăn có ngon hay ko...Chúng em là dân đen,nên chỉ biết nêu ra hiện tượng,việc khắc phục và tìm giải pháp tốt hơn,em nghĩ thuộc về các tổ chức,cơ quan có liên quan.
_Việc em nhấn mạnh từ ..HÀNG RÀO SỐNG GIỮA ĐƯỜNG..là có nguyên do ợ.Hàng rào giữa đường,nguy cơ tiềm ẩn tai nạn nhiều hơn rất nhiều so với các vị trí khác.Cụ xem lại các tấm hình thì hàng rào svtn đặt giữa đường,phân làn 2 luồng giao thông,ko phải ở cổng trường,hay sân trường đâu ợ.
_Có thể cụ cho rằng cách em dùng từ Hàng rào thịt,nó nâng cao quan điểm,vâng.Đúng là thế đấy,thịt da con người ko nên đem làm thay sắt thép,bê tông..
_Như cuối bài em gửi cho cụ,em có viết đây là quan điểm cá nhân của em..Đúng,sai thì mỗi người,mỗi cách nhìn nhận sẽ tự đánh giá.1 lần nữa,thanks cụ đã đọc và trả lời em.:)

Ali_3ba

Xe buýt
Em xin đứng về phe ủng hộ.

Vài chục phút của các em đã giúp hàng nghìn người đi đường không phải vài giờ đứng nhìn nhau chịu nắng vì tắc đường.

Ốm có thể khỏi, vết thương da thịt có thể lành, nhưng thái độ xã hội sẽ còn ảnh hưởng lâu dài đến sự hình thành và phát triên nhân cách của các em.
Mà cho các em ý tập đứng nắng tí, sau này thành đạt đi đánh golf cho nó quen. :))

bucxucthivao

Xe tải
Mà cho các em ý tập đứng nắng tí, sau này thành đạt đi đánh golf cho nó quen. :))
Cụ fun quá, trong số các bạn sinh viên đó, em tin là sẽ có nhiều bạn có cơ hội chơi golf hơn em.

Các bạn đã chịu nắng, giờ chịu thêm tí gạch nữa càng tốt. Để khi ra đời, các bạn hiểu rằng thực trạng xã hội nó thế.
Giống như khi dọn rác, làm sạch môi trường, việc nhìn ra những rác rưởi trong ý thức xã hội cũng là việc rất cần thiết và cần làm để xã hội ta ngày càng tốt hơn.

Các cháu sinh viên lăn lộn ngoài đường đa phần có xuất phát điểm thấp hơn nhiều cây đa cây đề cú quạ trên này. Thế nên, việc phải trải nghiệm nhiều hơn để làm hành trang mưu cầu, mưu sinh cho cuộc sống sau này cũng là lẽ thường tình. Chưa biết các em ngốc nghếch hay là nhiều kẻ thất chí dốt nát hơn.

Vova

Xe container
...
Mấy cụ ủng hộ:
...

Lúc này em viết trả lời tiện ngồi điền mấy cái form online, refresh thế nào mất béng cả post đã gõ xong. Viết điềm đạm, rành mạch như cụ dễ bàn bạc, tranh luận. Nếu ai cũng viết thế này thì em nghĩ OF chẳng tốn tài nguyên cho chuyện này như đến giờ. Tuy nhiên em cũng xin phép bổ sung ý nhỏ, như em chẳng hạn, em vào mấy topic này đầu tiên chẳng phải vì em ủng hộ hay phản đối, mà vì em dị ứng với mấy bạn auto chứi. Một bạn ý kiến thì cả đàn nhảy vào hùa theo. Vẫn biết quan điểm thế nào, thích hay không là việc cá nhân, tuy nhiên chửi bới, phê phán kiểu đấy có giải quyết được gì đâu, họa chăng là làm cho trời đã nóng càng nóng hơn, người đối xử với nhau càng cộc cằn hơn. Kể cả đến giờ, các giải pháp em đọc được trên OF này vẫn chẳng có cái nào khả thi tuyệt đối cả. Cá nhân em có một cơ số lần trốn được tắc đường nhờ các bạn SVTN, cho nên em thực sự cảm ơn các bạn ý, tôn trọng công việc các bạn ý làm và cũng mong muốn khi làm SVTN, thì điều kiện làm việc sẽ tốt đẹp hơn.

Chỉnh sửa cuối: