[Funland] Những kẻ bẳn tính thời A còng

HuyArt

Xe lăn
NHỮNG KẺ BẲN TÍNH THỜI A CÒNG
Mạng xã hội ghế đá công viên và một số báo mạng, vốn hoạt động theo tiêu chí điếu cày ủy ban dạo này tấp nập ném đá tập thể dưới thắt lưng các cháu sinh viên tình nguyện làm hàng rào sống tiếp sức mùa thi với những ngôn từ trịch thượng, gay gắt đôi khi miệt thị một cách thái quá. Trào lưu auto chửi này dại dẳng nhấm nhẳng ức chế kinh người, làm cho một tiểu thương buôn thúng bán mẹt như mình cũng phải cảm thấy chạnh lòng mà cảm thán mấy câu bảo vệ hành động thiện nguyện vô tư và đầy tinh thần nhập thế của các em, các cháu.
Chắc nhiều người cũng đã biết, phong trào tiếp sức mùa thi được tổ chức bài bản và có bề dày kinh nghiệm đáng kể. Nó bao gồm các việc như: Đón thí sinh và người nhà tại bến xe; chỉ đường; xe ôm miễn phí; tìm và hướng dẫn chỗ trọ miễn phí hoặc giá rẻ; phân luồng giao thông cục bộ; cấp phát nước và đồ ăn miễn phí…mà mỗi 1 công việc này đều đòi hỏi phải được tổ chức khoa học và mẫn cán, ngoài sự vất vả đôi khi còn phải đối mặt với rất nhiều nguy hiểm luôn thường trực trên đường. Dưới cái nóng trên 40 độ C thì có lẽ chỉ có các cháu thanh niên với nhiệt huyết tuổi trẻ không vụ lợi và sự nhẫn nại rất đáng quý mới có thể thực hiện được.
Ấy vậy mà, không thiếu những kẻ hãnh tiến, ích kỷ, vô cảm…đút chân gậm bàn, hưởng máy lạnh đang nhất dương chỉ phun châu nhả ngọc chế nhạo các cháu là những kẻ ngốc nghếch, thụ động, bị giật dây, bị lợi dụng của ai đó khi làm cái việc đầy thử thách như làm hàng rào sống phân luồng giao thông. Vậy, thử biện giải sự việc khách quan để xem các nhận định hàm hồ và cay nghiệt của cư dân mạng có đúng đắn hay không:
- Trong luật GTĐB hay các văn bản hành chính chưa và sẽ không bao giờ cổ súy cho việc làm hàng rào sống để phân làn GT. Nhưng trong thực tế, luôn có những sự việc, sinh hoạt cộng đồng mang tính dân sinh/ dân quyền/ dân túy… đều dùng cách làm này để bảo vệ/hướng dẫn/ngăn cản các cá nhân/nhóm người/phương tiện trong quy mô hẹp mang tính cục bộ. Không những ở nước ta mà nhiều nước văn minh tiến bộ cũng có hình thức như trên
- Thay vì phải đầu tư và triển khai các hạng mục giao thông đáp ứng các sự kiện bất thường mang tính sự vụ(Các kỳ thi; diễu hành; biểu tình…) thì hàng rào sống đáp ứng sự nhanh gọn, linh động, mang tính tuyên truyền cao và đặc biệt không quá tốn kém(đầu tư công thường vẫn là nguồn cảm hứng cho các cơn chửi bất tận của các máy chửi kích hoạt ngay và luôn).
- Hình ảnh các cháu mặc áo xanh nắm tay nhau trên đường, trong khía cạnh nào đó có tác dụng giáo dục rất lớn. Trong khi ý thức tham gia giao thông của các thành phần trong xã hội luôn ở mức dưới trung bình, có nơi, có lúc là rất mất dạy thì có lẽ không thừa khi có 1 lời nhắc nhở rât ý tứ và nhẫn nại từ thế hệ con cháu.
- Và chính những hoạt động ngoại khóa, mang tính cộng đồng, tâm thế dấn thân nhập thế giàu biểu cảm này cũng rèn luyện cho các bạn sinh viên 1 thái độ ứng xử tốt trong cuộc sống và công việc sau này. Chính các bạn ấy là tương lai, là động lực cho đất nước đi lên với cách hành xử nhân ái, bao dung và giàu lòng trắc ẩn.

Phản biện là tốt, phản biện khoa học là rất tốt, phản biện khoa học và nhân văn còn tốt hơn. Nhưng khi mà bản thân chưa đủ nhiệt tình để tham gia công tác xã hội, các công dân mạng nên chiều chuộng sức khỏe tâm thần bản thân bằng cách ít cau có, châm chọc, lên án hoặc bội nhọ người khác. Các bạn hoàn toàn có quyền tư duy và hành động theo ý mình, nhưng cũng nên tôn trọng sự khác biệt trong cuộc sống bằng cách không phát biểu hồn nhiên đến cay độc và vô trách nhiệm như vậy.
Chợt nhớ lại câu châm ngôn của một triết gia: “Nếu không thể là một vì tinh tú trên trời thì hãy là một ngọn lửa trên núi, hay chí ít cũng là một ngọn đèn trong nhà”

P/s: Có tý rất liên quan - HuyArt chính là 1 trong những người thiết kế bộ đồng phục và logo Thanh niên Việt Nam(hay gọi bộ trang phục Thanh niên tình nguyện). Năm 1999, đích thân ông Nguyễn Thế Quang, tổng giám đốc May 10/ sau này là phó CT UBND TP Hà Nội và ông bí thư thứ nhất TW Đoàn TNCS HCM đương chức giao cho nhóm 3 người chúng tôi thực hiện.
Thế nên, cũng có chút tự hào không dấu diếm khi chứng kiến màu xanh Tình nguyện theo chân các bạn sinh viên tham gia các công tác thiện nguyện trên mọi miền tổ quốc. Đồng cảm và tri ân các bạn.

Xechuyendung

Xe hơi
Chuẩn đấy , thời nay mì ăn liền quâ

HuyArt

Xe lăn
Chuẩn đấy , thời nay mì ăn liền quâ
Các bạn í giờ ngày càng khó tính, áp lực cuộc sống và các ẩn ức tâm lý như những chùm xúc tu của con bạch tuộc luồn vào cửu khiếu khiến các phản ứng thật là mặn và đắng. kkk...

DuyTien126

Xe hơi
các bạn tình nguyện viên thì ném đá gì, đã gọi là người tình nguyện mà. tình nguyện để những cv vất vả, khó khăn không cần tính toán thiệt hơn giúp đỡ cộng đồng.

be bư

Xe ngựa
em thấy vụ này bị ném đá vì thời tiết quá nóng những hôm đó nắng hơn 40 độ ngoài trời chỗ các cháu đứng e dự có khi phải đến 50 độ . thật nguy hiểm khi đứng dưới cái nóng đấy ngoài đường . còn hành động thì e ko bàn vì nó có mấy năm rồi ( mà năm ngoái có bị ném đá đâu cụ )

HuyArt

Xe lăn
các bạn tình nguyện viên thì ném đá gì, đã gọi là người tình nguyện mà. tình nguyện để những cv vất vả, khó khăn không cần tính toán thiệt hơn giúp đỡ cộng đồng.
Có trải qua các công việc đó mới thấy, để làm người tốt cũng không dễ dàng gì
Phải có sức khỏe kiểu nước sông, chút bốc đồng nhưng không vụ lợi. Đôi khi cũng phải hơi điên rồ 1 chút mới kiên tâm theo đuổi được
Từ thiện kiểu cheking, du lịch thì chỉ mang tính cổ động thôi. Xả thân, làm theo tâm nguyện không phải ai cũng làm được
Tuy đôi lúc, đôi chỗ các bạn sinh viên cũng hơi có tý hình thức, nhưng nhìn tổng thể và xuyên suốt em thấy rất đáng biểu dương và khích lệ

HuyArt

Xe lăn
1 phút giành cho quảng cáo:
Các bản vẽ tay bộ trang phục Thanh niên Việt Nam ở trang 7.:)

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
em thấy vụ này bị ném đá vì thời tiết quá nóng những hôm đó nắng hơn 40 độ ngoài trời chỗ các cháu đứng e dự có khi phải đến 50 độ . thật nguy hiểm khi đứng dưới cái nóng đấy ngoài đường . còn hành động thì e ko bàn vì nó có mấy năm rồi ( mà năm ngoái có bị ném đá đâu cụ )
Vâng, cụ nói cũng có lý. Tuy nhiên, nếu cụ thường xuyên làm việc kiểu tập thể này mới thấy rằng làm cái gì cũng phải có kế hoạch, kịch bản cụ thể. Khi đã nhận nhiệm vụ thì nên hoàn thành công việc với độ tập trung cao nhất. Nắng nóng tuy nguy hiểm nhưng với các bạn thanh niên khỏe mạnh thì chẳng đáng sợ đâu ạ. Hơn nữa, việc làm hàng rào sống chỉ thực hiện trong lúc cao điểm tan tầm, hoặc khi các cháu thi xong đổ ra cổng và người nhà ào vào thôi

be bư

Xe ngựa
Vâng, cụ nói cũng có lý. Tuy nhiên, nếu cụ thường xuyên làm việc kiểu tập thể này mới thấy rằng làm cái gì cũng phải có kế hoạch, kịch bản cụ thể. Khi đã nhận nhiệm vụ thì nên hoàn thành công việc với độ tập trung cao nhất. Nắng nóng tuy nguy hiểm nhưng với các bạn thanh niên khỏe mạnh thì chẳng đáng sợ đâu ạ. Hơn nữa, việc làm hàng rào sống chỉ thực hiện trong lúc cao điểm tan tầm, hoặc khi các cháu thi xong đổ ra cổng và người nhà ào vào thôi
cá nhân e năm nay có đưa cháu đi thi đánh giá cao hành động này vì lúc tan quá lộn xộn . nhưng mà e chỉ phi ra đón về mà tý ngất vì nóng thì 1 lúc cũng mệt đấy may mà các cháu cũng ko sao

Thổ Phỉ

Xe điện
Với cái nóng lên đến 45-50 độ khi đứng giữa đường như thế nếu có sự cố gì xảy ra với các em khi đó công việc tình nguyện có được trọn vẹn? Chưa nói đến gia đình của em đó sẽ nghĩ thế nào? Thiết nghĩ nên có kế hoạch A, B, C để đảm bảo ít nhất là sự an toàn cho các em, không nên rập khuôn may móc như thế.

be bư

Xe ngựa
nhưng qua đây e thấy xxx gt nhà mình toàn làm ngược đời . bt thì luôn lăm le bắt rồi phạt những lỗi rất nhỏ nhưng hôm đó chứng kiến sự bất lực khi xxx ko nhắc nhở đc mọi người đứng gọn vào ko tắc đường . e thắc mắc sao những lúc này ko phạt những trường hợp nhắc nhở mà vẫn chậy ỳ nhỉ thật khó hiểu

HuyArt

Xe lăn
nhưng qua đây e thấy xxx gt nhà mình toàn làm ngược đời . bt thì luôn lăm le bắt rồi phạt những lỗi rất nhỏ nhưng hôm đó chứng kiến sự bất lực khi xxx ko nhắc nhở đc mọi người đứng gọn vào ko tắc đường . e thắc mắc sao những lúc này ko phạt những trường hợp nhắc nhở mà vẫn chậy ỳ nhỉ thật khó hiểu
Em đã từng tận mắt nhìn thấy 1 anh CSGT bất lực khi 1 ngã tư tắc cứng vì 2 luồng giao thông hỗn loạn. Anh này len lén đi ra chỗ để xe máy và dông thẳng
Thế mới thấy, đôi lúc cũng cần sự hợp tác của người dân, cụ thể trong đợt cao điểm thi này thì có sự hỗ trợ của các bạn sinh viên cũng khá tốt đấy ạ

Cubuvina

Xe đạp
Lại là câu chuyện về tình nguyện viên và câu cửa miệng của dư luận : Time tham gia cv ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng sao ko về nhà về quê hay làm gì đó giúp gia đình bố mẹ.
- Nói thật là có các cháu tnv cũng rất tốt cho xh bây giờ. Cái xh mà con người thờ ơ lạnh lẽo. Nhưng các em tnv vẫn nhận búa rìu của dư luận. Vì họ ko biết đa số thanh niên tnv tham gia các hoạt động đều bị nhà trường hay cơ quan phường quận bắt ép tham gia vì nhiều lý do khác nhau nên phải tham gia dù nắng mưa. Rõ khổ.

NNS

Xe ngựa
lúc cao trào đám đông nó lên cao thì ko thể phạt đc cụ ạ, vì túm anh này thì anh khác qua, ào 1 phát thế là xô đổ mọi lan can hàng rào, kể cả sắt thép bê tông (bằng chứng là đã có vụ xô đổ cổng cái trường thực nghiệm gề đó, chỉ là để vô nộp đơn thôi). Nhiều cụ kẻ cả gật gù chê bai các cháu SV ngu, căng cái dây hay bê rào phân cách ... mịe, giữa đám đông xô bồ đang hừng hực khí thế tràn lên chỉ để hỏi xem con cháu thi thế nào đó thì chỉ có các nắm tay bé nhỏ đó lại ngăn đc 1 cách hiệu quả, chứ mang ma trắc dùi cui, cảnh sát ra ko thể giải quyết đc đâu

7usd

Xe điện
Lại giống kiểu Bphone. Đã làm được như ngừoi ta chưa mà ném đá.

HuyArt

Xe lăn
Lại là câu chuyện về tình nguyện viên và câu cửa miệng của dư luận : Time tham gia cv ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng sao ko về nhà về quê hay làm gì đó giúp gia đình bố mẹ.
- Nói thật là có các cháu tnv cũng rất tốt cho xh bây giờ. Cái xh mà con người thờ ơ lạnh lẽo. Nhưng các em tnv vẫn nhận búa rìu của dư luận. Vì họ ko biết đa số thanh niên tnv tham gia các hoạt động đều bị nhà trường hay cơ quan phường quận bắt ép tham gia vì nhiều lý do khác nhau nên phải tham gia dù nắng mưa. Rõ khổ.
Lỗi phép cụ, cụ nói hơi có tý điêu toa
Không phải bạn nào cũng muốn là được đi làm TNTN, đặc biệt là các chương trình "ngày hè xanh"

Bò lốp

Xe lăn
Lâu mới thấy cụ art lập thớt,em hóng để ngẫm,mời cụ ly bia

mr.wine

Xe tăng
Đọc xong bài của cụ chủ chả thấy thông tin phản biện nào. Em nghe như cụ đang phát biểu ở đại hội *******.
Lần sau cụ muốn biện hộ cái gì đúng sai thì cụ phải nói cho có khoa học một chút. Đừng hô khẩu hiệu nhé.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cư dân mạng ném đá là vì cảm thương cho các em bị lợi dụng để một số kẻ làm thương vụ tạo lập hình ảnh. Còn mọi người rấtvtrân trọng các tntn bỏ côngbsức giúp dân

azzA

Xe tải
Vote cụ, nhưng cũng thông cảm cho các em auto chửi cụ ah. Các em giờ biết làm gì đâu, báo chí thì nếu không tuyên truyền một bề thì cũng chỉ giật gân tin CGH thôi, nên giờ nó bức bí, muốn tìm một cái gì đó khác lạ, suy nghĩ một cách khác, khác người. Kiểu này cũng giống như trẻ con muốn thể hiện mình là tâm điểm của vũ trụ bằng cách thể hiện phá phách ấy