Những hồi ức về thầy, cô giáo cũ...

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Nhân sắp đến ngày nhà giáo Việt Nam 20/11, em xin mạn phép mở thớt này để các cụ, các mợ cùng chia sẻ những hồi ức, những kỷ niệm buồn vui của mình về các thầy cô giáo mà các cụ, các mợ đã từng theo học...

Biết đâu các thành viên OF lại gặp lại được đồng môn bấy lâu xa cách...

Em xin phép được có bài mở đầu (Bài đã post trên Blog YuMe của em ạ):

Đọc những lời chúc mừng của các trò suốt mấy hôm nay, nhận những bó hoa đặc trưng (loa kèn) từ các trò, thấy những sự hụt hẫng của các trò mới khi biết "luật" của thầy: Các trò đang học không đến nhà chúc mừng thầy dịp 20-11, tôi cảm thấy mình thật hạnh phúc...

Tôi hạnh phúc khi mình là "điểm đến" của những tình cảm chân thành từ phía trò...

Tôi hạnh phúc khi các trò thực lòng "tặng quà" nhân ngày lễ dành cho các thầy cô, chứ không phải là một "đối tượng của sự chia hoa, chia quà"... như một "thủ tục".

Có thể nói như vậy là khiếm nhã... Vì tôi biết, còn rất nhiều thầy cô giáo tuyệt vời, cũng như các thầy cô của tôi trong cả quãng đời đi học của mình.

Đó là cô Lương dạy tôi hồi lớp 1 trường Ba Đình. Cô dạy chúng tôi khi 2 dòng sữa chảy ròng ròng trên ngực cô... Hồi ấy, tuy còn bé lắm, nhưng tôi vẫn biết, lúc đó... con cô đang khát sữa, đang khóc đòi mẹ ở nhà... Nhưng cô vẫn dạy chúng tôi cả buổi sáng, chỉ có mình cô dạy thôi. (Cấp 1 mà...)
Bao lâu nay em không còn tin tức gì của cô, nhưng trong lòng em, em vẫn nhớ...

Lớp 2 là cô Dung ( mà thực ra là gia đình cô chú thân với gia đình bố mẹ tôi). Cô là một cô giáo rất mô phạm. Cô luôn luôn chuẩn mực từng lời ăn, tiếng nói, tác phong giảng dạy. Thỉnh thoảng tôi vẫn gặp cô chú...

Cô giáo Tường Vi, khi dạy tôi năm lớp 3 cô đã ngoài 50 tuổi, thực sự là cô giáo làm tôi trưởng thành nhiều nhất ở tuổi ấy của mình...
Hồi ấy tôi được cử làm lớp trưởng lớp 3B - trường Ba Đình, học cùng lớp có cháu ngoại của cô (Bạn Tường Minh - người mà hồi ấy tôi đem lòng... ấy ấy...).
Ngày đầu tiên vào lớp, cô Tường Vi đã dạy tôi hướng dẫn cả lớp đọc 5 điều Bác Hồ dạy theo kiểu khác hẳn so với trước đó.

"Mời các bạn cùng tôi đọc 5 điều Bác Hồ dạy thiếu niên nhi đồng. Điều 1..."

Cô thường vào lớp, không đứng lên bục giảng ngay, mà đứng ở giữa 2 dãy bàn. Khi tôi hô "Các bạn, đứng!" một lát, cô hơi cúi mình và nói: "Mời các em ngồi xuống."

Để bắt đầu làm quen với lớp, cô hỏi chúng tôi - những đứa trẻ 9 tuổi một câu hỏi: "Các em có biết khi đi trên một con đường đất mới đắp thì sẽ khác khi đi trên một con đường cũ như thế nào không?"

Rồi cô cứ thế, dạy cho chúng tôi những bài học thú vị trong cuộc sống... Chúng tôi thấy rất rõ đi học để sống tốt hơn khi ra ngoài 4 bức tường nhà trường, khi ra khỏi nhà... chứ không hề có ý nghĩ đi học chỉ để khoe điểm cao với bố mẹ, để đạt danh hiệu này nọ... (Tuy nhiên, ai cũng rất nỗ lực để học giỏi.)

Cô Tường Vi của tôi, của bao thế hệ học trò, giờ đây đã không còn nữa... Cháu ngoại của cô năm nay cũng đã 38 tuổi như tôi...
Trong lòng em, xin thắp một nén nhang tưởng nhớ cô yêu kính suốt đời của em... Chính cô là người đã tạo ra bước ngoặt quan trọng trong tính cách của một đứa trẻ 9 tuổi - em - hồi ấy...

Năm lớp 4, tôi học với cô Hường, nhà ở Tân Bình. Cô dạy rất giỏi, khá nghiêm khắc... Hồi còn học cô, tôi sợ cô lắm. Cô ít đùa, mà em lại thích đùa...
Và rồi... sau này, em thương cô lắm, cô biết không?
Khi em lên cấp 3 rồi đi học đại học... cũng là lúc cô... nghỉ dạy sớm để... ra chợ bán vải vóc, quần áo...
Ôi, cô ơi! Đành rằng làm gì bằng sức lao động chính đáng của mình cũng không có gì là xấu... nhưng thời đó, người đời gọi những người như thế là.. "Con Phe!"... Đau xót lắm cô ơi...

Cô đã phải như vậy, đã hy sinh mình để các con cô được ăn học thành người. Giờ đây các con của cô giáo tôi, người đã từng bị người đời gọi là "con phe"... đã là những người có học hàm học vị cao trong xã hội. Trong em, cô thật tuyệt vời...

Ba năm tiếp theo, tôi học lớp 6, 7, 8 do cô Nga chủ nhiệm. (Xin lưu ý là tôi không học lớp 5 và lớp 9 đâu nhé.)
Cô Nga nổi bật với mái tóc dài đến gần gót chân. Cô dạy Toán, Sinh, có lúc chơi luôn cả Hóa, Kỹ thuật nông nghiệp. Môn nào cô dạy cũng hấp dẫn với giọng nói mảnh nhưng rõ ràng, ngôn ngữ cô đọng, dễ hiểu.
Hồi ấy tôi cũng nghịch ngợm, ngang bướng, nên bị cô sang nhà "báo cáo" phụ huynh vài lần. ( Hồi đó, nhà cô cách nhà tôi khoảng 30 mét, phía đối diện trên phố Đinh Công Tráng.)

Hồi cấp 2 tôi ấn tượng nhất với cô hiệu trưởng Cao Thị Diệu Hoàng, sau này được phong danh hiệu "Nhà giáo ưu tú", hiện cô đã nghỉ hưu nhưng vẫn làm công tác từ thiện và các công việc có liên quan đến giáo dục. Cô có tác phong rất "đàn ông": Mạnh mẽ, dứt khoát, và điều quan trọng là cô cực giỏi... Hôm nào được cô Hoàng dạy thay 1 tiết toán thì sướng cả năm luôn... Cô rất hài hước. Cái hài của 1 người có trình độ rất cao.

Tôi nhớ các thầy, cô cấp 2 của tôi : Cô Nguyễn Thanh - hiệu phó, cô Thuận dạy sinh - kỹ, thầy Giao dạy toán (thầy bị tật một chân), cô Hảo dạy vẽ, cô Thanh dạy nhạc, cô Vân (đen) dạy địa...

Tôi nhớ cả bác lao công già, bác Đức. Bác đánh trống cực chuẩn. Trống hồi đánh đúng 3 phút, trống vào học, trống hết tiết, trống tan học rất đúng nhịp, phách... Hôm nào nắng to, bác đánh trống thể dục toàn bớt đi 2 nhịp... Sau đó, bác Dức không làm lao công nữa và thay vào đó là chú Liên, một thương binh bị mất 1 chân, phải đi bằng chân giả...

(Nhân dịp 20/11 các bạn cũng đừng quên chúc mừng những bác bảo vệ, những thầy cô giám thị, những nhân viên thư viện, lao công trong trường… nhé.)

Vào cấp 3, trường Lam sơn ngày ấy, tôi học lớp toán thầy Phục chủ nhiệm. Thầy Thơ dạy Lý, thầy Thống dạy Hoá.
Tôi vẫn nói với các trò rằng trong tôi bây giờ có hình ảnh của 3 thầy này… Cái tận tuỵ hơn cả 1 người cha của thầy Phục. Thầy chửi thì…kinh người rồi, hết buổi luôn. Thầy sẵn sàng sách tai, ném phấn, ném giẻ vào chúng tôi… Có thể nói thầy là 1 “người cha” dữ đòn của chúng tôi… Và có lẽ nhờ vậy, lớp tôi đỗ ĐH gần hết (hình như chỉ còn 3, 4 bạn.)

Thầy Thống - một bộ óc siêu việt. Một phong cách có 1 không hai. Thầy vào lớp 2 tay đút túi quần, không bao giờ có bất cứ sách vở, giáo án, cặp da gì cả. Bước vào lớp, câu đầu tiên: “Bạn An (lớp trưởng lớp tôi), đi lấy cho thầy mấy viên phấn!”

Sau đó thầy “đánh” 1 phát hết 1 chương trong SGK. Thế mà chúng tôi hiểu bài và nhớ rất tốt lý thuyết Hoá. Rồi sau đó là điệp khúc bài tập triền miên sóng vỗ… Đến mức chúng tôi nhiễm đặc phong cách thầy : Tất cả làm nhẩm, không dùng bút, giấy. Khả năng tính nhẩm của thầy là mũi tên “giết chết” tất cả chúng tôi với sự khâm phục tròn xoe mắt, há hốc mồm.

Cuối năm, thầy cho từng đứa tự nhận mức điểm. Thầy chỉ chỉnh lại cho hợp lý. Ví dụ : “Thằng Trung, bao nhiêu?” “Thưa thầy,… tám phẩy hai ạ.” “ Thôi, cho mày tám phẩy tám!” Chỉ khổ cho bạn An lớp trưởng, mất vài ngày để bịa điểm cho từng bạn. Điểm miệng, điểm 15’, điểm 1 tiết, điểm thi học kỳ…
Các bạn thấy có “quái văn khoái” không?

Thầy Thơ dạy Lý, mộc mạc, giản dị, vô cùng tình cảm với các trò… Sau 10 năm, họp lớp, thầy nhớ đặc điểm từng đứa chúng tôi… Thầy còn trêu ngày xưa đứa nào… "yêu" đứa nào… nhưng bị đứa nào “cướp” mất…

Còn nhiều lắm các thầy cô gắn liền với biết bao kỷ niệm 1 thời học trò…
Thầy Tiến bé nhỏ, chồng cô Vân to… gần gấp đôi thầy… Hai vợ chồng thầy cưỡi con thỏ (Một loại xe máy thời đó - kiểu như xe Minsk của Nga), nhìn từ xa tưởng cô Vân cầm lái…

Thầy Việt dạy Văn, một người tôi rất yêu quý. Thầy luôn lên lớp với bộ quân phục, đội mũ bộ đội, có hôm gắn cả sao…
Có lẽ trong lớp tôi, chỉ mình tôi học môn văn của thầy…

Thầy Phạm Ngọc Quang (bây giờ chuyển sang sở GD) hồi đó còn trích đồng lương ít ỏi của mình cho học sinh cũng tên là Quang ăn học. Bạn này nhà nghèo lắm nhưng học giỏi toán. Bạn ấy được thầy Quang xin nhà trường cho ở dưới gầm cầu thang khu 2 tầng trường Đào Duy Từ bây giờ. “Căn phòng” nhỏ dưới chân cầu thang được quây xung quanh với bảng gỗ hỏng, mặt bàn hỏng…

Bạn Quang này tự nấu ăn lấy theo công thức: Nấu nồi cơm, cho dư chút nước. Cơm gần cạn, chắt nước cơm ra, cho tí muối vào làm canh, sau đó cho rau muống vào nồi cơm… Cơm chín cũng là lúc rau chín. Tất cả chỉ có 1 bếp, một nồi…

Và rồi năm ấy, bạn Quang, trò cưng của thầy Quang, đạt giải toán Quốc tế…

Trải qua 1 đời học sinh như vậy, tôi, nhờ một sự tình cờ nào đó, không bị thay đổi quá nhiều theo xu thế thực tế của xã hội…

Tôi vẫn tôn thờ, mãi tôn thờ cái tình xưa ấy, cái nghĩa cũ ấy… Tất cả, tất cả những gì các thầy cô đã truyền dạy cho tôi, đã hun đúc cho tôi, tôi luôn giữ trong lòng, và tự hứa với lòng rằng mình sẽ sống thật tốt trong khả năng của mình, để giữ mãi tình nghĩa thầy trò cao đẹp các thầy cô dành cho tôi, giờ đây tôi dành cho các trò, và các trò tôi, tôi tin rồi họ cũng thế…

hieuhic

Xe điện
Nhắc đến thời ngày xưa cắp cặp đi học em lại bùi ngùi xúc động :'(:'(:'(
Sau khi tôt nghiệp ĐH em cũng có lẻ 5 năm đứng trên bục giảng, nhưng nay vì cơm áo gạo tiền em đã thôi nghiệp dạy học :^):^):^) ra ngoài kiếm tiền.
Em thật sự khâm phục các thầy các cô ngày xưa gặp bao khó khăn mà vẫn dạy chúng em nên người.
Sắp đến ngày 20/11 em xin chúc tất cả các thầy cô giáo từ miền ngược đến miền xuôi, từ địa đầu Móng Cái đến mũi Cà Mau lời chúc sức khỏe.

minhchi233

Xe điện
cháu cũng nhớ các thầy cô giáo cũ quá, hồi xưa lúc học vỡ lòng lớp thỉnh thoảng có bạn bị ốm cô giáo cõng về tận nhà, nhớ lại thật là xúc động.

Trader

Xe máy
Chúc quý Thầy Cô giáo thật nhiều sức khoẻ và đứng vững trên bục giảng.

Dập ghim

Xe tải
Em không có nhiều kỷ niệm xúc động lắm. Chỉ nhớ mãi 1 lần thầy chủ nhiệm nói với em khi tổng kết học kỳ I lớp 10 rằng: Chắc cậu chạy chọt mới vào được trường này. :21::21::21::21:

A Rùa

Xe tải
cháu cũng nhớ các thầy cô giáo cũ quá, hồi xưa lúc học vỡ lòng lớp thỉnh thoảng có bạn bị ốm cô giáo cõng về tận nhà, nhớ lại thật là xúc động.
Bọn em còn tổ chức ăn uống nhà thầy cô luôn. Một thời để nhớ.Chúc các thầy cô ngày 20-11 nhiều niềm vui .

KAT

Xe tăng
Nhớ mãi vào lớp 1 cô giáo đan tay cho cái mũ len loại quấn quanh cổ, giờ em vẫn giữ(l)

minhth

Xe buýt
Em vẫn nhớ như in hồi học cấp 1. Ngày 20/11 cả lớp tập trung nhau lại, góp tiền mua quà cho thầy cô (chỉ là một bó hoa và một bức tranh), còn lại mua củ đậu. Cùng nhau đi bộ đến nhà thầy cô chúc mừng. Khi đến nhà cô thì cô đang băm rau lợn, cả bọn hò nhau vào giúp cô mọi việc, xong xuôi thì cùng cô nấu cơm bằng cây nhà lá vườn. Tình cảm thầy cô-trò sao chân thành và ngọt ngào đến vậy. (l)
Chả bù cho bây giờ cứ hoa đồng tiền rồi chạy xô ... :77::77:

Latte

Xe tăng
Em càng lớn, càng học nhiều càng hay lên cơn thèm nói xấu trường sở mới bạc bẽo chứ :102::102::102:

Chỉnh sửa cuối:

hieuanh

Xe tải
Nhớ chuyện ngày xưa, những năm 80 của thế kỷ trước, đến ngày 20 tháng 11 mấy đứa học trò như mình thường chỉ dám mua quyển sổ, cây bút bi tặng thầy cô rồi cuốc bộ đi chơi cả ngày (làm gì có xe đạp mà đi). Có lần thực tế hơn thì mấy cân cam, xâu củ đậu. Thế là hoành tráng lắm rồi. Bây giờ lũ trẻ con mình đi học chưa đến ngày 20/11 đã nhắc bố mẹ tặng quà, rồi "gửi thư" cho cô.

pure

Xe hơi
Rồi một ngày con xa rồi mái trường thân yêu, xa rồi thầy cô và bạn bè để bước vào cuộc sống, con mới thấy nuối tiếc cho những tháng ngày đã qua ... Cái thưở bình yên, mộng mơ của một thời tuổi xanh, áo trắng đã không còn nữa, mà thay vào đó là nỗi buồn! Nỗi buồn của những lần vấp ngã trước vòng quay khắc nghiệt, đầy cạm bẫy của hiện thực cuộc sống. Bài học ngày xưa thầy đã dạy còn đâu ?! Kiến thức bao năm đèn sách giờ chỉ còn là một lỗ hổng lớn; không đủ để giúp con đứng vững va `đi trên con đường đời ...
Thưa thầy! Khi thời gian trôi qua, con mới nhận ra rằng sự nghèo nàn tri thức là sự thiếu hụt, mất mát nghiêm trọng cho tuổi trẻ của con; và cho dẫu xót xa, hối hận thì cũng đã muộn rồi !

Ngày xưa ... con đã không hiểu được rằng tuổi học trò đầy mơ mộng nhưng cũng phải đầy hoài bão cho tương lai . "Bài học chiều nay" mà thầy đã dạy chính là điều cần thiết để con thực hiện hoài bão ấy . Thế nhưng, bài học đó con đã "bỏ quên ngoài cửa lớp", để đắm mình "nằm nghe chim hót" và mộng "thành bướm và hoa!"

Ngaỳ xưa ... con đã không hiểu rằng tuổi học trò đầy sôi động, vui chơi nhưng cũng không được quên rèn luyện kiến thức. "Baì tập hôm qua" thầy cho, con "bỏ vào ngăn khóa kín" để "lượn lờ theo từng vòng sóng" cùng "cú ngã điệu đàng" trên "sân trượt patin"
Ngày xưa ... con đã tập tành ngồi "bên ly cà phê đen" để đốt "thời gian bằng khói thuốc" mà quên đi rằng thời gian đã trôi đi sẽ không bao giờ trở lại ! Con đã quên đi sự kỳ vọng của Mẹ Cha, công lao của thầy, con mải vui chơi va `chỉ biết "Sống cho mình và không bao giờ mơ ước". Tương lai ra sao ? "Mình là ai ? Tôi sẽ là ai ?" Con cũng không bao giờ tự hỏi!

Thưa thầy! Con trượt dài trên sự hư hỏng của bản thân, con đã tự đánh mất tương lai của mình, con giật mình, con hốt hoảng khi dần nhận ra: mình đã phụ lòng mẹ cha, phụ công thầy sớm khuya dạy dỗ.

Xin thầy tạ lỗi cho con, khi "khuya nay" con tình cờ "qua ngõ nhà thầy"; thầy vẫn còn ngồi "soạn bài trong tiếng ho khan" - lòng con nhói đau! Thầy đã tậ n tụy vì chúng con với mong ước duy nhất là sự thành đạt trong tương lai của những thế hệ mà thầy đã bỏ công dạy dỗ...

Thưa thầy! Đến bây giờ con mới hiểu được thì đã muộn rồi, tất cả đã làm phụ ơn thầy rồi! Con chợt khóc... "Điều giản đơn: cho là nhận" ấy giản dị, bình thường lắm mà con đã vô tâm "không thuộc"!

Con xin thầy thứ lỗi, dẫu có muộn màng... Thầy ơi!
Tặng những ai đang nhớ về thầy cô nhé!
Người Thầy
[video=youtube;jQGmAAjEZoU]http://www.youtube.com/watch?v=jQGmAAjEZoU[/video]

Tien_TCFC

Xe điện
Nhân ngày 20-11 Cho phép E được gửi tới tất cả các OFer đã, đang và sẽ đứng trên bục giảng lời chúc tốt đẹp nhất :6::6::6:

Mong các Cụ, các Mợ giữ vững tay phấn (l)

Cry

Xe máy
E ấn tượng nhât năm lớp 12 học Merie Curỉe cô giáo dạy sinh tuyền mặc áo dài mỏng te mà còn chơi lọt khe nữa :)):)):)) . Má ơi e ngồi bàn đầu cứ gọi là :21::21:

vitamint

Xe tăng
E ấn tượng nhât năm lớp 12 học Merie Curỉe cô giáo dạy sinh tuyền mặc áo dài mỏng te mà còn chơi lọt khe nữa :)):)):)) . Má ơi e ngồi bàn đầu cứ gọi là :21::21:
bác này đi học
tên trường còn viết sai nè *-) (y)

rgvmen

Xe container
Hồi cấp II - cấp III nhà em vẫn ở trong khu Bách Khoa, cô giáo chủ nhiệm là cô Na nhà cũng ở khu K3, cô nghiêm lắm và rất tận tụy với học sinh, hàng ngày ngoài giờ học, cô dành thời gian đạp xe đi quanh khu Tập thể để kiểm tra học sinh xem học tập ở nhà có nghiêm không :6: Nhà em thì ở tầng 2 - K10A, hôm ấy em chạy lên tầng 5 trả sách lịch sử của thằng Phú bạn xòm háng - cũng là cùng lứa, đúng lúc chạy xuống thì thấy cô đang đỗ xe dưới sân nhìn lên, thôi chết thế là tình ngay lý gian :102:Buổi sau đi học em bị cô nhắc ngay một cách rất "di dỏm": "tôi thấy anh rgvmen trong giờ học không học hành gì cả mà mặc quần đùi chạy lông nhông trong khu" :)) cả lớp được 1 phen cười nghiêng ngả, em thì bị trêu 1 trận, ức lắm nhưng không cãi được, nhưng rút kinh nghiệm từ đấy ít dám chạy linh tinh trong giờ học ở nhà :69: ấy kỷ niệm rất nhỏ nhưng nhớ mãi các cụ ạ, truyện của em đơn giản như vậy thôi (c)

Chỉnh sửa cuối:

cantona

[Tịch thu bằng lái]
E vừa kêu a e năm nay chỉ tặng cô hoa thôi, không làm hư thầy cô nữa, thế mà thằng cháu làm câu: "ơ phải có quà hay tặng phẩm nữa chứ ạ", đúng là :102:

datinh

Xe container
Hừm...từ từ để nhớ..Hồi cấp 3...
Có lần ,thầy dạy toán gọi đến nhà thày để chép cái ba -rem giề đó
cặm cụi làm xong cuối cùng được thưởng 1 bát mì sợi ( không người lái ) ...hu hu
năm ngoái còn gặp thày , Thày già lắm rồi ,ôi ngày xưa ,sao mờ khổ thía

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Hồi học đại học ở ký túc xá, bọn lớp bên cạnh rủ thầy giáo em đi uống rượu sếch, thầy say chúng nó khiêng vào phòng sinh viên nữ của lớp rồi vứt đấy, hôm sau thầy tuyên bố có người yêu... từ đấy bọn em cứ đêm đi tán gái ngoại trú về trèo rào vào ký túc xá thì gặp thầy trèo rào từ trong ký túc xá ra,...
Lần nào bọn em cũng chào rõ to "Em chào thầy ạ!"
Thầy vẫn giật mình đạo mạo hỏi "Ừ, đi đâu về muộn thế này?"
Bọn em thật thà "Dạ, bọn em đi tán gái. Thầy về sớm thế!"
Thầy thân mật "...Ừ... xong rồi..."
:))