[Funland] Những hồi ức của một lính Hải quân

Baoleo

Xe tăng
E tàu ngầm đọc bài của cụ baoleo mãi,thấy còm này hợp với chỗ e quá nên trồi lên góp còm ợ:D
Công nhận làm cho NN,ngày nghỉ,lễ tết chả phải lo biếu xén cái gì cả.Thậm chí tết sếp còn làm tiệc mời NV đến oánh chén,NV thích xách chai rượu đến góp vui hay đi tay ko thì tùy.
Đi ăn tiệm cũng vậy,cấp càng cao càng trả nhiều tiền,trả ít tiền nhất là cấp bét (tất nhiên)+phụ nữ (vì phụ nữ ko uống rịu:)))
Còn vụ cái cây bôi trắng,câu hỏi này làm e nhớ đến thời làm tourguide.Hầu như k nào cũng hỏi.Đội tourguide lúng túng họp bàn,đi hỏi ý kiến các cụ già,sau đó tổng hợp được 2 ý đc cho là có vẻ hợp lý nhất
1.Thời chiến,do hạn chế sáng để tránh MB Mỹ,sơn trắng làm cọc tiêu.Lâu dần thành thói quen
2.Do nhiều ng ái đường,tè vào gốc cây nên phải quét vôi để tránh mục rỗng:-? (Riêng ý này thì khi k NN hỏi bọn e biến tấu là phòng trừ sâu bệnh:)))
Còn việc tổng giám đốc tập đoàn bắt tay và nói chuyện hết sức ls với nhân viên quèn thì e rất hay gặp.Cấp càng cao,khi xuống hiện trường nc với cấp bét (công nhân) càng tỏ ra tôn trọng,lịch sự...

Xin cảm ơn bác đã chia sẻ và đồng cảm ~o)

FORDKAP

Xe đạp
Tư bản đang giẫy chết thật roài.

Các bác thường hình dung, rằng dân sở Tây có lương cao. Nhưng chuyện đó là xửa rồi, diễm ơi. :>

Thời nhà cháu mới vào làm, thì đúng là lương cũng tạm ổn thật.
Thì các bác tính, mới vào làm, năm 1994-1995, lương ‘nét’ cũng chỉ tầm 5 tờ. Kể từ giữa năm 1995, nhà cháu được cử vào làm đại diện trong Sài Goòng 2 năm, thì thời gian ấy, cũng có khá hơn 1 tý.

.......
Như vậy, hồi năm 1995, tổng thu nhập thực tế của 1 tháng nhà cháu lĩnh, là tầm 15 ‘tờ’. Quy ra vàng theo tỷ giá thời đó là 1 tờ/ 2 chỉ, thì thu nhập nhà cháu là 3 cây/tháng. :-?

.....
Nghe cụ kể mà thấy ngưỡng mộ cụ. Đúng là thu nhập mức đó thời 1995 thì thuộc dạng đỉnh cao rồi. Em hồi 1996 cũng làm cho bọngiayx chết. Lương chỉ có 3,5 tờ. Công tác thì xe cộ của công ty, còn ăn ngủ thì công ty khoán 65usd/ ngày, khỏi cần hóa đơn. (Nếu lấy hóa đơn thì mức cao hơn). Bọn em toàn theo kiểu khoán, vậy mà ăn tiêu cũng bét nhè. Tháng thường đi công tác 10-15 ngày, chẳng bao giờ sờ đến lương cả. Mà hồi đó cũng hay, lương đã đành, đến công tác phí cũng lĩnh bằng "tờ". Suốt ngày ra cửa hàng vàng để bán.

pain

Xe ba gác
Cảm ơn câu chuyện mà Pain chia sẻ nhá ~o)
Ồi ồi, anh khách sáo mắng em òi:D

Em bị " lạc hậu" như tự sự của anh nên em thấy em trong đó:).

Hì, xã hội giờ loạn thật rồi anh nhỉ?

springsea

[Tịch thu bằng lái]
E chỉ tin câu chuyện cụ kể có 1% thôi nhé.
E cũng tiếp xúc với nhiều con người "Bôn" đúng theo cách dân ta vẫn gọi. Tựu trung họ có rất nhiều điểm tương đồng với "người kể chuyện" :D. Họ là người sống có trách nhiệm với bản thân, công việc, gia đình. Đối với họ tận tụy với công việc, với lý tưởng là trên hết và ít có những sở thích kiểu con kà, con kê quán xá chém gió, bia rượu. Phần lớn trong số họ được học tập, đào tạo tại Liên Xô về & họ thấm nhuần tư tưởng cống hiến cho đất nước như hình tượng a Paven Cosaghi. Tuy nhiên do cơ chế nên trong môi trường nhà nước họ ko thực sự thành công nhưng ra ngoài làm thì ai cũng nể phục về trình độ kiến thức và thái độ với công việc của họ.

cuabeo1217

Xe hơi
Cụ ơi dạo này cụ bận việc hay sao mà chuyện lên chậm thế, e toàn tàu ngầm để đọc thấy tốc độ rùa quá lại phải trồi lên để giục cụ, cụ kể thêm hồi ức thời quân ngũ cụ nhé, e rất thích đi lính nhưng lại k thể nên chỉ biết ở ngoài ước ao thôi

E cũng tiếp xúc với nhiều con người "Bôn" đúng theo cách dân ta vẫn gọi. Tựu trung họ có rất nhiều điểm tương đồng với "người kể chuyện" :D. Họ là người sống có trách nhiệm với bản thân, công việc, gia đình. Đối với họ tận tụy với công việc, với lý tưởng là trên hết và ít có những sở thích kiểu con kà, con kê quán xá chém gió, bia rượu. Phần lớn trong số họ được học tập, đào tạo tại Liên Xô về & họ thấm nhuần tư tưởng cống hiến cho đất nước như hình tượng a Paven Cosaghi. Tuy nhiên do cơ chế nên trong môi trường nhà nước họ ko thực sự thành công nhưng ra ngoài làm thì ai cũng nể phục về trình độ kiến thức và thái độ với công việc của họ.
Ngày xưa thôi cụ .. bây h còn mấy ai giữ được chất ntn ..

Baoleo

Xe tăng
Nghe cụ kể mà thấy ngưỡng mộ cụ. Đúng là thu nhập mức đó thời 1995 thì thuộc dạng đỉnh cao rồi. Em hồi 1996 cũng làm cho bọngiayx chết. Lương chỉ có 3,5 tờ. Công tác thì xe cộ của công ty, còn ăn ngủ thì công ty khoán 65usd/ ngày, khỏi cần hóa đơn. (Nếu lấy hóa đơn thì mức cao hơn). Bọn em toàn theo kiểu khoán, vậy mà ăn tiêu cũng bét nhè. Tháng thường đi công tác 10-15 ngày, chẳng bao giờ sờ đến lương cả. Mà hồi đó cũng hay, lương đã đành, đến công tác phí cũng lĩnh bằng "tờ". Suốt ngày ra cửa hàng vàng để bán.
Bên sở Tây chỗ bác khoán cả tiền ngủ nữa thì thoáng quá.
Hồi 95-96 đấy, level của nhà cháu được ngủ tầm 90 đồng/ đêm.
Nếu mà được khoán cả cả tiền ngủ, thì có mà…tiền đè gẫy chân. :D

Ồi ồi, anh khách sáo mắng em òi:D

Em bị " lạc hậu" như tự sự của anh nên em thấy em trong đó:).

Hì, xã hội giờ loạn thật rồi anh nhỉ?

Thử phản biện 1 tý nhá:

Chỉ có dân Cu Ba chạy sang Mỹ, không có chuyện ngược lại.
Chỉ có dân Bắc Hàn chạy sang Nam Hàn, không có chuyện ngược lại.
Chỉ có dân Đông Đức chạy sang Tây Đức, không có chuyện ngược lại.
Chỉ có dân bắc Kỳ, di tản vào Nam năm 1954, không có chuyện ngược lại.
Chỉ có dân Việt, không hồ hởi di tản ngược ra Bắc, mà tiếp tục chạy đến phương Tây sau năm 1975, không có chuyện ngược lại.
Chỉ có bây giờ, người Việt tiếp tục mong mỏi được ra nước ngoài định cư, làm ăn, không có chuyện ngược lại.

---> Kết luận là chúng mình cùng phải làm gì đấy, để không loạn như thế nữa chứ, Pain và sringsea nhỉ.

Cụ ơi dạo này cụ bận việc hay sao mà chuyện lên chậm thế, e toàn tàu ngầm để đọc thấy tốc độ rùa quá lại phải trồi lên để giục cụ, cụ kể thêm hồi ức thời quân ngũ cụ nhé, e rất thích đi lính nhưng lại k thể nên chỉ biết ở ngoài ước ao thôi
Nhà cháu dạo này đang phải sử lý 1 dự án bên Myanmar, mấy hôm nữa nhà cháu phải sang đấy ít hôm, nên cũng có hơi tý sao nhãng viết bài.
Nhưng lý do chính hơn, là thay đổi mùa, di chứng sốt rét chiến trường cũng làm cho khí chất nhà cháu không được vượng như mong mỏi. >:P
Để trần tình hơn, nhà cháu xin biên câu chuyện: Rượu ‘cà’ để các bác ngự lãm nhá.

Baoleo

Xe tăng
Rượu ‘cà’ !

Nhà cháu có nhiều bạn là nhà văn, dưng mà, đã từng qua lính, qua chiến trận.
Có bạn còn thêm cả danh hiệu: ‘nhà Kinh doanh’ như bạn lính Vũ Anh Nguyên – ông chủ của hãng thời trang IVY, có tác phẩm gây tiếng vang là ‘Bóng anh hùng’. Bạn Vũ Anh suýt bị đi tù, vì bị Tỉnh ủy Phú Yên kiện là phản Đ'. .:-?

Nói chung, các bạn nhà cháu đã là lính, mà lại là nhà văn, thì khoa ‘tán’ khéo lắm. Đàn bà con gái chỉ từ chết tới bị thương mà thôi.
Nói túm lại, là các ‘bố’ ấy máu lắm. Hăng ‘chiến’ lắm. Man-ly lắm lắm. :-|

Thế dưng, giời lại không chiều người, không phải lúc nào cũng ‘choén’ được.

Dạo này, mới chớm đông của năm thứ 2014 thuộc chính thể ‘xã hội tươi đẹp’, mà giời đã rức chi là lạnh giá. Hàn thử biểu luôn chết cứng ở vạch 19 – 17 độ bách phân, nhìn thấy thịt nhưng ‘nó’ vưỡn xoăn tít lại, hướng hồ nói chi tới ăn.
Các bạn lính-nhà văn của nhà cháu, mấy hôm rầy, nghe chừng bức xúc lắm.

Đại tá xe tăng nhà văn Nguyễn Khắc Nguyệt, nick trên FB là Anh Trang, tác giả của các tiểu thuyết dư là: ‘Hành trình tới dinh Độc Lập’, hay dư là: ‘Bão thép’, vân vân và vân vân, cứ mỗi khi đến quán Ka-ra-ô-kê có tay vịn, do biết hết khả năng chi trả, thì lại tranh suất ngồi ngoài cửa đọc báo Đ', mà vốn ‘trên’ đã phân công cho nhà cháu.

Đồng chí Xuân Tùng, nick trên FB là Trung Sy, mà có tác phẩm được Nhà xuất bản quân đội ấn hành từ những năm cuối 7x, thủa đồng chí ấy còn đeo con ‘hai-oát’, đánh nhau với lũ giặc ‘Bôn bốt’ trên đất Cam – pu – chia, thì mắt vẫn còn rất sáng và hấp háy, thường xuyên ném ra những cái nhìn cắn-xé, khi nhòm thấy đối tác.
Dưng mấy hôm nay rét, thấy đang than phiền là ‘các đối tác ngại thiếu vải’ , nên cũng chả làm ăn được gì- khổ thế!.

Nhà cháu thấy các bạn lính-nhà văn buồn, nhà cháu cũng chẳng hiểu tại sao.
Nhà cháu thấy ‘choén’ có gì là hay ho cơ chứ.
Việc gì phải ‘xoắn’. :-??

Ấy thế mà một đàn anh nhà văn-bạn lính của nhà cháu, anh Nguyễn Trọng Luân - tác giả của các thi phẩm dư là: ‘Mây trời Quảng Trị’ và gần đây nhất là tác phẩm ‘Gọi Tây Nguyên’ và hàng loạt tuyển tập truyện ký khác, nick trên FB là Luân Trọng Nguyễn – lại không cho rằng như thế là phải.
Đàn anh Trọng Luân bẩu:
- ‘Nam vô tửu như kỳ vô phong’. Chú mày không thiết tha chuyện ‘sinh hoạt’, có khi là do chú mày không được uống các loại rượu ngâm đồ quý.
Tao có anh bạn, là đại tá nhà văn Khuất Qu.... Th… ,
(đại tá –sếp sòng tạp chí VNQĐ, có 4 vợ danh chính ngôn thuận và trên 10 người con chính thức).

(Chen ngang tý bình luận của baoleo nhà cháu: cứ theo thuyết tình ái của bạn lính-nhà văn là: ‘của nhà ăn 1 – của đồng ăn 10’, thì ông đại tá nhà văn nọ, ắt hẳn có tới trên 40 nhị phòng và tầm 1 ngàn ấu niên-non trung đoàn thiếu-thuộc hơn 40 cái tam cung-lục viện ấy. Bộ máy của đại tá, chắc là phải bằng gốm nung-công nghệ cao nano của NASA Hoa Kỳ.)

Vậy thế cho nên, đàn anh Trọng Nguyên mới tiếp lời:

- Đợi khi nào đại tá ra đi, tao sẽ thửa bộ ‘cà’ của lão, cho mày ngâm rượu. Đảm bảo ‘hết sức hay mọi nhẽ’.

Hôm nay Hà Nội vừa rét, vừa mưa, mát lạnh giời, nhưng báo tin buồn cho các bác trong OF cùng các bác nhà văn kể trên và các bác khác: chửa uống rượu ‘cà’ được.
Bởi lẽ, nhà cháu vẫn thấy nhà văn đại tá, chém gió trên TV kinh lắm.

Vậy nên, ‘choén’ vẫn chửa có gì là hay ho.
Việc gì phải ‘xoắn’.

:-|

Chỉnh sửa cuối:

Pobeda

Xe buýt
Oài, muốn có tác dụng thì cụ Baoleo phải lập mưu lấy cho được cụm "ngọc nhân" lúc chủ nhân của nó còn đang sung sức mà ngâm rượu. Chứ chờ đến lúc cụ kia tự nguyện ra đi thì "cái kia" còn nước non gì nữa. Lúc ấy chỉ ngâm phoocmon để chiêm ngưỡng và tưởng nhớ đến chiến công lẫy lững mà bộ chiến cụ ấy đã từng lập được mà thôi.

Bung To

Xe điện
Em quen ông Th này. Phải báo cho ông ý biết để có kế hoạch bảo vệ "Ngọc"!
:)) :)) :))

Baoleo

Xe tăng
Oài, muốn có tác dụng thì cụ Baoleo phải lập mưu lấy cho được cụm "ngọc nhân" lúc chủ nhân của nó còn đang sung sức mà ngâm rượu. Chứ chờ đến lúc cụ kia tự nguyện ra đi thì "cái kia" còn nước non gì nữa. Lúc ấy chỉ ngâm phoocmon để chiêm ngưỡng và tưởng nhớ đến chiến công lẫy lững mà bộ chiến cụ ấy đã từng lập được mà thôi.
Bác Pobeda à, khó quá.. :-|

Em quen ông Th này. Phải báo cho ông ý biết để có kế hoạch bảo vệ "Ngọc"!
:)) :)) :))
:D
Cẩn trọng là phải.
Bác này là ứng cử viên, để thay bác Hữu Thỉnh mà lị.

Baoleo

Xe tăng
Bộ tư lệnh OF đang phát động chiến dịch ‘Sưởi ấm bản cao’.
Với tâm nguyện: nhiệt tình ủng hộ chủ trương đầy nhân ái của Bộ tư lệnh, nhà cháu xin treo lại bài này vào đây, để cùng với các bác trong CAT ‘nhà binh’ này, góp sức với chiến dịch của OF.

Chia lửa với đồng đội.

Cuối năm 2014 này, Quỹ OF vì Cộng Đồng sẽ chung tay góp sức cùng chính quyền, kết hợp với chi hội Cao Bằng, để san sẻ phần nào gánh nặng về cơ sở vật chất giáo dục tại điểm trường xã Nam Cao, với các thầy cô cũng như học sinh nơi đây.

Điểm trường của xã Nam Cao sẽ là nơi đầu tiên cho chương trình "Sưởi ấm bản cao" của OF, bởi chính tinh thần ham học hỏi của các em học sinh nơi đây đã thôi thúc các OFers phải có hành động để khích lệ hơn nữa tinh thần ham học của các em.

Đây cùng điều hoàn toàn phù hợp với mục tiêu khích lệ động viên nhằm nâng cao hiệu quả giáo dục mà quỹ "OF vì cộng đồng" hướng tới. Và chương trình "Sưởi ấm bản cao" sẽ trở thành hoạt động thiện nguyện thường niên của diễn đàn Otofun vào dịp cuối năm.

Trên đây là tóm tắt những ý chính của chiến dịch "Sưởi ấm bản cao 2014” do Bộ tư lệnh OF phát động.

Vâng, rất chính xác.
Thiện nguyện chính là những hành động thường trực của các thành viên trong diễn đàn otofun.net.

Nhưng hôm nay, Baoleo nhà cháu lại muốn nhìn chiến dịch "Sưởi ấm bản cao 2014” này với cái nhìn của một chiến binh.

Qua các bài viết của bác X.O, bác Sơnrack, bác Michaeljo và các bác khác trong topic: ‘Tìm hiểu hành trình đem cái chữ lên các bản vùng cao xã Nam Cao, Bảo Lâm, Cao Bằng.’, nhà cháu chợt dâng trào lên cảm xúc:

Đồng đội ơi!

Đồng đội ở đây, là những thầy cô giáo cắm bản, nơi miền biên cương Bắc ải, nơi phên dậu của đất nước mình.

Không là người lính sao được, khi cô giáo Nga, đi bộ vượt đèo hơn 3 km để ra đón đoàn OF lên khảo sát, đã bình dị kể rằng:

- Khi lần đầu tiên em về đây, bà con đón em ở đó nên khi các anh lên, em cũng đến đó để đón!

Nên biết thêm rằng: Cô Nga đã vào đây được 5 năm, để gúp cô bớt khó khăn, lãnh đạo đã có quyết định chuyển cô ra ngoài. Nhưng người dân và các con ở đây muốn cô ở lại nên cô đã bỏ tờ quyết định đó.
Một quyết định chỉ có ở những người lính, cô giáo Nga ơi, đồng đội ơi!

Chỉ có những người lính mới chấp nhận những hy sinh thầm lặng để tổ quốc bình yên.
Chỉ có những cô giáo thảo thơm như Nga, mới chấp nhận hy sinh tuổi thanh xuân của mình, để gieo con chữ, gieo nếp sống văn minh, gieo tình yêu tổ quốc cho các con trẻ vùng cao. Để rồi chính các con, khi được nhận được sự vun trồng của cô, sẽ thành những chiến binh bảo vệ vững vàng nơi phên dậu - biên ải của ta, để cho các OFers chúng ta bình yên sau tay lái.

Vậy thì hôm nay, khi OF chúng ta, phát động chiến dịch "Sưởi ấm bản cao 2014”, thì Baoleo nhà cháu xin được góp sức.
Nhà cháu xin được góp sức- không phải với tư cách của một người hảo tâm!
Mà nhà cháu, xin được chia lửa với các đồng đội thân thương trên biên cương bắc ải.

Xin được chia sẻ với các thầy, các cô – những đồng đội thời bình – một chút xíu này.
Chút xíu này như những phong lương khô năm xưa, chúng ta đã chia nhau trên chiến hào trong những ngày mùa đông đánh Tầu đầu năm 1979.

Đồng đội ơi, các thầy, các cô nơi Bảo Lâm xa mờ. Chúng tôi luôn bên cạnh và sẵn sàng chia lửa cùng nhau.

Còn các con nơi non cao Nam Cao, Bảo Lâm, Cao Bằng yêu quý.

Chiến binh Baoleo cũng đã già.
Ông có thể không giúp các con được nhiều hơn. Nhưng một chút quà này gửi các con, các con hãy coi như có đôi vai của ông, cõng được các con đi một đoạn ngắn trong cuộc đời.

Các con hãy khỏe và đi tiếp nhé. Tương lai sẽ là của các con.
Ông và các OFers yêu các con lắm.

Và một chút này nữa, xin được góp cho cái đẹp.

Có kiêu hùng không, khi cuộc đời luôn cho cánh mày râu, được quyền chở che cho những nụ cười hiền.
Nụ cười này, có đúng là nên được nâng niu không, các OFers có râu ơi.

Với tư cách từng là một chỉ huy nhà binh, nhà cháu xin kể các bác một chi tiết này, mà nhà cháu luôn gim chặt trong lòng, để mỗi khi nhìn thấy những nữ chiến binh ở nơi gian khó, là nhà cháu không sao cầm lòng được.

Trong những ngày chiến tranh tháng 2/ 1979, có rất nhiều nữ chiến binh của chúng ta, đã hy sinh trên mép chiến hào biên giới.
Nhưng đau nhất, là có những nữ chiến binh, bị bọn thám báo Tầu sát hại.
Các OFers có biết không ?
Chiều dài dao găm lính trận, kích thước chỉ đủ dài để đâm xuyên ngực đàn ông mỏng manh, và chạm ngay tới tim, ‘đi’ nhanh lắm.
‘Túy ngọa sa trường quân mạc tiếu’, đối với đời nam chính chiến, chuyện đó, âu cũng là lẽ thường.

Nhưng ở các em, bầu ngực trinh nguyên của các em dầy quá, mà dao găm thám báo không đủ sức đâm xuyên.
Khi quân ta tới nơi, các em vẫn chưa ‘đi’ ngay được, đau lâu lắm, rồi các em mới giã từ.
Các em không vòng cổ Blvgari, các em chỉ có mái tóc trái đào làm duyên.
Các em không có túi Louis Vuitton, các em chỉ có khẩu AK bắn hết đạn - báng sờn.

Nay chiến trận đã lùi xa, nhưng nụ cười tươi rói của em, trên biên ải biên cương xa mờ, vẫn làm tim anh nhói thương.

Vậy chút quà này, chỉ như những ngụm nước, mà năm xưa, đồng đội bọn anh, chia nhau trên pháo thuyền Hải quân nắng lửa.
Sự san sẻ này, những mong nụ cười xinh tươi của em mãi thánh thiện.
Để bọn anh, những OFers mày râu, mãi có được cảm xúc chia sẻ, bảo vệ và giữ gìn.

Các OFers trong ‘CLB Thủy Lục Không quân’ thân mến, hãy cùng Baoleo nhà cháu, chia lửa cùng đồng đội và các con!

P.S.

Nhà cháu đã đóng góp được 2 lần.
Nhà cháu hứa sẽ chăm chỉ lao động, để có thêm quà, tiếp tục đóng góp cho chiến dịch "Sưởi ấm bản cao 2014” của Bộ Tư lệnh OF.

Chỉnh sửa cuối:
Nhắc các cụ, đây là box TLKQ, các cụ đưa nhiều thứ ngoài lề vào quá thì em đành phải.... dù các cụ có là thành viên tích cực hay lâu năm đi nữa.
Cái gì ra cái đó, sân chơi chung chứ không thể từ cái chung biến thành cái riêng được.

Em thông báo trước khi dọn dẹp.

Đọc đoạn trích dẫn dưới đây, các cụ có thể tự hiểu phần nào lý do, mong mọi người đồng thuận với OF:
... qua công tác kiểm tra hoạt động thông tin điện tử trên mạng, Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin điện tử đã phát hiện 2 trang thông tin điện tử có tên miền: ........của Công ty.......... đăng một số bài viết có nội dung không đúng sự thật, hoạt động bình luận, chia sẻ và trao đổi thông tin dưới các bài đăng; sử dụng nguồn tin không đúng quy định... Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin điện tử đề nghị Sở TT&TT Hà Nội báo cáo kết quả sau khi xử lý theo thẩm quyền............

Chỉnh sửa cuối:

Crusaderland

Xe điện
Em đồng ý với chã, bình luận phải có giới hạn và tập trung vào chủ đề đã được duyệt, chứ các cụ cứ comment ngoài lề vừa loãng thớt vừa gây ức chế và mất công của min mod.

thecan

Xe buýt
Chúc mừng sinh nhật cụ [@Baoleo;320235]
Chúc cụ sức khoẻ, nhiều điều may mắn đến với gia đình cụ ạ

Bung To

Xe điện
Chúc mừng sinh nhật cụ [@Baoleo;320235]
Chúc cụ sức khoẻ, nhiều điều may mắn đến với gia đình cụ ạ
Hôm nay sinh nhật cụ Baoleo ạ ?
Chúc cụ mạnh khoẻ và luôn tươi trẻ :))

thecan

Xe buýt

Baoleo

Xe tăng
Cuối năm, Tết đến.

Một ngày gần cuối năm, nhà cháu đi họp tổng kết năm của CCB ở nơi cư trú.

Họp cuối năm, có đọc kết quả thi đua, nên các cụ CCB đến dự họp, đông ác chiến.

Cụ trung tướng, ung dung đọc tờ tin ‘Thông tin CCB’ khi nghe đọc kết quả.
Bởi cũng như Tuanbim nhà cháu, cụ trung tướng và nhà cháu, đều tin chắc, mình có tên trong danh sách 83/84 hội viên CCB hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2014 của địa phương.
Vui vui là.

Buôn chuyện trong khi họp, cụ trung tướng bẩu nhà cháu:
- Nếu như năm nay không nhuận 2 tháng 9 Âm lịch, thì giờ này đã là tháng 12 Âm lịch rồi đấy. Cậu đã chuẩn bị Tết nhất gì chưa?

Kính cẩn thưa chuyện cụ trung tướng, nhà cháu thẽ thọt đáp từ:
- Bác ơi, cháu vẫn còn đang đi làm. Sở Tây nó không có tiền mừng tuổi. Nên nhà cháu chắc chỉ biên vài câu chuyện làm quà Tết thôi!

Giữ lời hứa với cụ trung tướng, dịp này, nhà cháu sẽ biên vài ký ức về Tết.

Mà lại một cái Tết nữa đang đến, rất gần rồi là khác.

Mưa bụi bay giăng giăng, cây bằng lăng đầu ngõ trụi lá, rụt cành trong gió lạnh.
Bà bán hàng rong, gánh đôi quang có nhiều giấy đỏ và mũ-hia. Không có tiếng rao, chỉ có mùi hương trầm thơm cay, toả lan trong con ngõ nhỏ, như một lời mời gọi sắm mua.
Ừ, Tết đang đến. Hôm nay đã sắp No-en rồi.

Tiếng ông cựu đại tá nhà bên, đang nhờ anh đánh véc ni rong, vào tút lại bộ lư hương thờ.
Ừ, Tết đang đến thật rồi.

Trí nhớ đã lảng bảng như sương khói lam chiều, làm nhà cháu nhớ về những cái Tết xa, những cái Tết : ta là lính.

Tiếng bật công tắc đèn trong nhà. Gọi ta về thực tại. Những cái Tết này, nhà cháu đã thành cựu, là phó thường dân rồi.

Nào, các bác Ofers, ta hãy cũng nhau nhớ về những cái Tết xưa, những cái Tết đượm mùi thuốc súng. Cho dù đó là mùi thuốc nổ của pháo giao thừa, hay mùi thuốc nổ C4 hùng oai.
Ta sẽ cùng nhau chia sẻ những cái Tết nay. Những cái Tết thấm đẫm lo toan, của cơm áo đời thường nhá.

Các bác, hãy bật nút start máy com piu tơ nào.
Từ hôm nay, ta hãy đả phím-viết loạt bài về : ‘Nhớ về Tết xưa’ nhá.
Tết đang đến rồi.
Và hôm nay đã sắp No-en.

pháo BM21 grad

Xe container
:)) Chào mừng cụ [@Baoleo;320235] đã quay trở lại >:D< >:D< nhà cháu hóng mãi mới thấy :))