[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tommytep

Xe tăng
Các cụ nhắc em cũng mới để ý, áo quan qua các thời kỳ thì có cố Chủ tịch nước Lê Đức Anh và cố Tổng bí thư Nguyễn Phú. Trọng là không thấy Quốc huy

1) cố Thủ tướng Phạm Văn Đồng
View attachment 8653084

2) cố Thủ tướng Võ Văn Kiệt
View attachment 8653090

3) cố Chủ tịch Hội đồng nhà nước (Chủ tịch nước) Võ Chí Công
View attachment 8653094

4) cố Đại tướng Võ Nguyên Giáp
View attachment 8653095

5) cố Thủ tướng Phan Văn Khải
View attachment 8653109

6) cố Chủ tịch nước Trần Đại Quang
View attachment 8653119

7) cố Tổng bí thư, Chủ tịch Hội đồng Bộ trưởng (Thủ tướng) Đỗ Mười
View attachment 8653115

8) cố Đại tướng Lê Đức Anh (không thấy Quốc huy)
View attachment 8653118

9) cố Tổng bí thư Lê Khả Phiêu
View attachment 8653117
Vậy em nghĩ là do lựa chọn của gia đình, chứ nếu có quy định của nhà nước thì phải "đồng phục" như nhau. Bộ của bác Trọng nhìn cũng đơn giản, ko cầu kỳ trạm khắc.

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Năm Đại tướng mất thời tiết nắng nhẹ hơn hôm rồi Quốc tang. Thời tiết nóng vậy mà 12h quanh NTMD đã rất đông rồi.
Quốc tang bác Giáp thâng 10. Đó là thời điểm mà thời tiết Hà Nội đẹp nhất đó bác. Không còn nắng nóng nữa ạ

smart_sharp

Xe tăng
Ở thớt kia cháu thấy có mấy cụ khen chữ cụ Lâm trong sổ tang. Nhưng khi cháu xem lại đoạn đó thì cháu đoán là có người viết sẵn cụ ấy chỉ ký thôi. Camera theo cụ ấy đi qua linh cữu, xuống chia buồn với người nhà rồi ra bàn ghi sổ tang cùng với cụ Thủ. Sau đó cam chuyển sang những thành viên khác trong đoàn, tất cả chỉ 1-2 phút mà khi cam quay lại bàn viết sổ tang thì cháu đã thấy trang giấy kín chữ. Thật khó có thể viết đẹp - đều chữ trong một khoảng thời gian ngắn như vậy được.
Em nhìn nét chữ thì chữ các cụ Lâm và cụ Chính đấy. Nhưng viết trước rồi, lúc đó chỉ ký thôi. Cũng một phần vì phải quay ra và vào viếng tiếp (đoàn Chính phủ ngay sau đoàn bch Tw và sau đó là đoàn chủ tịch nước)

polizia

Xe container
Thường là khi mất sẽ làm bàn thờ tạm, hết 49 ngày thì mới chuyển bàn thờ chính.
Ảnh ngoại trưởng Mỹ thắp hương là ảnh cụ lên ban chính luôn nhỉ.

Gato2009

Xe điện
Công ty cũ bên em làm mảng công viên nghĩa trang vĩnh hằng và xây dựng bđs, nên em hiểu điều cụ nói, toàn làm trước bổ sung, hoàn thiện giấy tờ, báo cáo chính quyền sau, rồi dân kiện, lãnh đạo nhận nhưng không dám ký, chờ nghe ngóng xung quanh đã. Giờ mảng này các đơn vị làm sau kể cả mạnh tiền, đông quân triển khai cũng rất vất vả, mấy năm cũng chưa xong. Thời kỳ nhộm nhoạm, tranh tối tranh sáng bao giờ mới quay lại đây, không ai đoán được sắp tới sẽ như nào.
Cụ muốn thời kỳ nhộm nhoạn làm ăn bố láo ấy quay lại à?

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ

E vừa thấy trên fb otofb về hình ảnh ngoại trưởng mỹ đến viếng tại nhà riêng của cố tbt Nguyễn *********.

E rất ngạc nhiên khi thấy ban thờ của 1 người lãnh đạo cao nhất của 1 đất nước mà lại giản dị đến vậy. Quá đỗi bình thường ( so với mặt bằng ở thành thị hiện nay )
Thường thì khi người mới mất thì ban thờ thường lộng lẫy, nhiều đồ thờ cúng. (Bánh trái, hoa quả, bia rượu) như là 1 cách thể hiện lòng thành kính với người mới mất.

Thật sự càng ngày E càng khâm phục nhà cụ Trọng. 1 nhân cách sống thật giản dị, liêm khiết, vì nước, vì dân.
Chắc do tính em thích đơn giản nên em thích kiểu bàn thờ như này, đơn giản nhưng vẫn đẹp và đủ lễ. Ban thờ bgio nó chỉ cầu kì chỗ rèm che với liễn trướng gì đó. Gia đình k nhận liễn trướng thì k có. Rèm che có hay k cá nhân em thấy k quá quan trọng.

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Ảnh chỉ có 1 bát hương nên e nghĩ vẫn là ban riêng đó ạ

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ vẫn được thờ một bàn riêng đó chứ. Còn địa vị như Cụ Tổng thì dự còn đón các quan khách đến viếng sau lễ tang nên đương nhiên cái tạm của Cụ không thể giống dân thường được.
Chuyển lên ban chính ý là cùng với gia tiên cơ, tất nhiên là chưa và không nên để khách phải bái cả các cụ gia tiên trong nhà.

Yeuaibaygio

Xe container
Chắc do tính em thích đơn giản nên em thích kiểu bàn thờ như này, đơn giản nhưng vẫn đẹp và đủ lễ. Ban thờ bgio nó chỉ cầu kì chỗ rèm che với liễn trướng gì đó. Gia đình k nhận liễn trướng thì k có. Rèm che có hay k cá nhân em thấy k quá quan trọng.
Ngày xưa thường có rèm vì bàn thờ ở ngay gian khách, có khi 2 bên còn là 2 cái giường ngủ (nhà 3 gian, 5 gian). Giờ phòng thờ riêng thì tùy quan điểm mà trang hoàng thôi ạ.

polizia

Xe container
Cụ vẫn được thờ một bàn riêng đó chứ. Còn địa vị như Cụ Tổng thì dự còn đón các quan khách đến viếng sau lễ tang nên đương nhiên cái tạm của Cụ không thể giống dân thường được.
Chuyển lên ban chính ý là cùng với gia tiên cơ, tất nhiên là chưa và không nên để khách phải bái cả các cụ gia tiên trong nhà.
Ah vâng chắc là đúng như vậy.
Mình đang nhìn quen cái ban thờ tạm có vải vàng, 2 nhánh chuối 2 bên, đại loại trông diêm dúa ( thực tình cá nhân e cũng ko thích kiểu đó nhưng phong tục nó thế mình ko dám ý kiến ).
Tự dưng nhìn cái ảnh kia thấy giật mình tưởng ban chính.

Gato2009

Xe điện
Đọc comment nhiều anh chị tôi thấy na ná tư tưởng bắc hàn hóa. Kiểu tao đã mếu thì cấm thằng khác không chảy nước mắt. Đã giơ tay thì thằng khác phải vỗ. Ai ngược sóng chút thì hồng vệ binh vào xâu xé. Nhìn thủ tướng ầng ậng nước mắt nhất định là thủ tướng tốt... Lại nhớ vũ trọng phụng khi xưa về chuyện đám tang cụ phó hay tục thuê người khóc ở bắc bộ. Nên tôn trọng cảm xúc con người tự nhiên, quốc tang cũng không phải đám chèo mà phê bình nghệ sỹ diễn hay hay dở. Di sản một con người nếu thực sự tốt nó không phải thể hiện buồn vui qua 2 ngày quốc tang mà có cả thập kỷ, thế kỷ để tưởng nhớ và ghi nhận.
Trong lúc tang gia thì chả ai đi xét ông này tốt, người kia xấu. Di sản của một con người đúng là không thể chỉ đánh giá qua 1,2 ngày tang lễ, nhưng qua 1,2 ngày này thì ít nhiều người ta cũng biết được thái độ, tình cảm của dân chúng, cụ hãy nhớ lại hoặc xem lại tư liệu về đám tang của Cụ Hồ xem nó diễn ra như thế nào, và nó có tương ứng với di sản Ông Cụ để lại không.
Dân không thờ ai sai bao giờ.

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩ lại mới thấy mình quá sơ xuất để sảy ra việc với cụ Trọng ở Kiên Giang, ai lại trời nóng 38-40 độ mà lại để ông già bảy mấy tuổi như thế, mà ông cụ cứ ngồi xe (có máy lạnh) xong lại ra ngoài trời như thế thì đến thanh niên còn ốm nữa là người già. Càng nghĩ càng uất hận với đám người làm ăn tắc trách đến như vậy.
Mình vui chơi không quên nhiệm vụ bác nhé, hôm nay bác đã mời quá 20 chén rồi nhé. Hẹn 24 giờsau ta lại không say không về...

honghaibinh

Xe đạp
Cả một số nhóm nghệ nghĩ nhà cháu thấy khá md, 1 bà già bênAnh mất chúng nó khóc thương như bm chúng nó mất...1 cái nhà bên tây cháy chúng nó khóc thương như cụ chúng nó chit...vậy mà ở ngay tại VN này, nơi mà chúng nó diễn kiếm tiền, nhưng chúng nó ...như TQ, HQ chắc chúng nó ko còn chỗ kiếm cơm, đất nc này, nd này quá dễ dãi với chúng nó! Vào fb chúng nó thì....
Đám này ăn bả Dân chủ nên thần tượng của chúng nằm ở châu Âu với bắc Mỹ. Chúng chỉ mong mang Maidan, cam, màu... về quê để thay đổi chế độ, nên lý tưởng của cụ Tổng ngược lại với chúng. Bày tỏ tình cảm với cụ Tổng là đồng bọn tẩy chay nên chúng chọn im lặng thôi.

TalaMit

Xe tải
Anh Tr là con thứ. Con cả của bác là chị Ng, hơn anh vài tuổi.
E thấy trên top top Con gái trưởng 74- con trai 76, 2 cháu trai- 2 cháu gái ( mỗi nhà 1 trai- 1 gái), nhìn hình thì cháu gái lớn ( cháu ngoại) chắc cũng tốt nghiệp DH rồi, còn cháu nhỏ nhất tầm 9-10t

QAZ

Xe container
Thế e mới nói là điểm khác biệt. Có thể cái này do di nguyện của bác, do gia đình hoặc nhà nước lựa chọn nhưng nó vẫn thể hiện sự mộc mạc, không khoa trương tận cuối cuộc đời của cố TBT.
Nếu quan tài là gỗ vàng tâm hoặc ngọc am, thì người ta hay để nguyên màu gỗ. Ngọc am màu sậm hơn, vàng tâm màu nhạt.

Bạn xem lại hình ảnh lễ tang 1 số vị trong 10 năm gần đây sẽ thấy, khá nhiều cỗ áo là vàng tâm hoặc ngọc am.

Yeuaibaygio

Xe container
Ah vâng chắc là đúng như vậy.
Mình đang nhìn quen cái ban thờ tạm có vải vàng, 2 nhánh chuối 2 bên, đại loại trông diêm dúa ( thực tình cá nhân e cũng ko thích kiểu đó nhưng phong tục nó thế mình ko dám ý kiến ).
Tự dưng nhìn cái ảnh kia thấy giật mình tưởng ban chính.
Kiểu nông thôn cụ ạ.
Mua 1 cái bàn gỗ tạp, lập bàn thờ từ khi có người mất, cắm 2 bên 2 cây chuối non. Ngày xưa ở quê đưa ma toàn đi bộ, đàn ông khênh áo quan và cái bàn thờ tạm này được khênh ra mộ luôn (trên có di ảnh và bát hương chằng buộc cẩn thận), chôn cất xong thì đưa về nhà dựng bàn thờ tạm 1 góc, quây câu đối, trướng xung quanh. Trong vòng 49 ngày thì cúng cơm ngày 2-3 lần. Hết 49 ngày (gọi là người mất đã sạch sẽ) thì thôi cúng cơm và rước lên ban thờ chính.
Sở dĩ mua cái bàn gỗ tạp để tiết kiệm vì sau 49 ngày là bỏ.

Trạng thái
Thớt đang đóng