[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

maximax903

Xe điện
Dạ
Gác chân lên linh xa trong tư thế nghỉ ngơi chờ đợi chứ không phải là đang chụp nên chắc chắn không phải là say nghề ạ. Một loại vô giáo dục, thiếu văn hóa ạ.
View attachment 8652319
Nhìn kỹ lại 2 ảnh này thì em thấy tay PV có hành vi ko đẹp kia là 1 trong 2 người được tiếp cận sát nhất cỗ linh xa. 1 người nữa đeo headphone hướng máy quay về linh cữu khi đoàn nghi lễ đưa linh cữu lên linh xa.

Chỉnh sửa cuối:

rainsg

Xe hơi
Nói thêm về chuyện phá sóng: trong những đoàn xe quan trọng luôn có xe phá sóng là đúng. Nhưng các cụ lưu ý là xe phá sóng chỉ chặn được vô tuyến và trong bán kính nhất định xung quanh đoàn xe. Còn đối với hữu tuyến (dây dẫn) thì xe phá sóng chịu thua, không chặn được. Do đó lấy lý do xe phá sóng để biện minh cho nhà đài là không đúng.

Nhà đài hoàn toàn có thể bố trí sẵn các máy quay trên cung đường đi qua (cung đường này thì nhìn lịch cấm đường dân chúng cũng đã biết, đứng chờ sẵn đầy đường, chẳng phải bí mật gì), từ máy quay nối dây về xe kỹ thuật ở cách đấy một đoạn ngoài phạm vi mất sóng, từ đó thì tha hồ truyền về nhà đài. Đây là vấn đề kỹ thuật rất đơn giản, còn việc nhà đài quốc gia có làm được hay không, hoặc làm thế nào để hình ảnh tậm tịt như thế thì em cạn lời.

Điểm sáng của nhà đài là đã dùng flycam nhiều hơn trước, nhất là những lúc cận cảnh đưa quan tài lên xe và vài đoạn ở Tràng Tiền. Tuy nhiên sự tham gia của flycam còn quá ít. Nếu như là em thì em rải khoảng 50 cái flycam ở các địa điểm quan trọng sẽ đi qua, bay cố định trên cao zoom xuống (ngoài tầm phá sóng) thì các cụ xem thoải mái luôn. Các vấn đề lấy đâu ra nhiều flycam như thế, phối hợp với quân đội quản lý số lượng flycam, giờ cất cánh, hạ cánh v.v... là các vấn đề trẻ con, sự kiện trọng đại quốc gia mà không làm được những cái đó nữa thì em tiếp tục cạn lời với nhà đài.

xherox

Xe điện
Vụ để lọt 1 thanh niên phi xe máy lên cầu vượt lúc Đoàn đi qua là 1 thất bại của Công tác An Ninh Bảo Vệ, đó ko đơn thuần là 1 sơ suất.
Tình cờ, và may mắn, đó ko phải là 1 thanh niên có ý đồ xấu, nếu đó là 1 tay chân của 1 thế lực nào đó muốn phá hoại, thì hắn đã thành công trọn vẹn, thậm chí ngay sau xe chở Bác Trọng là các xe chở gần như toàn bộ Lãnh Đạo nhà nước hiện tại, nếu có 1 kế hoạch kinh khủng, ko còn gì để bàn nữa.

nhanchauchau

Xe tăng
Tất cả những người đứng quanh em, trên đường Lê Quang Đạo hôm qua có thể khẳng định ko ai đứng vì hiếu kì cả. Từ bác bảo vệ khu chung cư cũng đưa tay lên ngực, khóc xong bảo, cháu chào bác nhé, cho đến hai vợ chồng chú công nhân xây dựng, nhân viên các văn phòng quanh đó, cả gia đình trên chung cư đưa hết các cháu xuống. Các bạn trẻ cũng rất nghiêm trang, xe qua cũng bỏ hết mũ ô, đứng chắp tay rồi, hoặc vẫy tay tiễn bác. Ko cần ai bảo họ cả, còn những người chụp ảnh thì cũng là bình thường, vì giữ làm kỉ niệm, rồi gửi cho người thân không cóđiều kiện cómặt hay người thân ở tỉnh. Và cũng ko có gì xấu hay sai trong việc đó, chẳng lẽ họ muốn gửi cho người nhà họ, hay như em có chụp vài cái và gửi lên đây chia sẻ cho các bác không có điều kiện đến xem cũng không được. Tại sao bác lại áp đặt vô lý thế?
Tuyệt đối ko ai livestream (làm gì có sóng mà live), chỉ có một không khí xúc động và trang trọng không thể tưởng tượng nổi trogn đời.
Còn cụ cũng nên xem lại từ ngữ của mình, cụ ạ.
Mọi người đều bình đẳng trước pháp luật.
Phóng viên chụp ảnh, đưa lên báo cho đồng bào cả nước xem.
Cá nhân chụp ảnh gửi người nhà, bạn bè xem.
Tại sao lại cứ áp suy nghĩ cá nhân, rồi bảo người chụp ảnh là k tôn trọng nhỉ?

Quản Tượng

Xe tăng
E xem đoàn chính phủ viếng cụ, thì không thấy 2 bác cựu là PBM và VDD các cụ nhỉ ?

rainsg

Xe hơi
Vụ để lọt 1 thanh niên phi xe máy lên cầu vượt lúc Đoàn đi qua là 1 thất bại của Công tác An Ninh Bảo Vệ, đó ko đơn thuần là 1 sơ suất.
Tình cờ, và may mắn, đó ko phải là 1 thanh niên có ý đồ xấu, nếu đó là 1 tay chân của 1 thế lực nào đó muốn phá hoại, thì hắn đã thành công trọn vẹn, thậm chí ngay sau xe chở Bác Trọng là các xe chở gần như toàn bộ Lãnh Đạo nhà nước hiện tại, nếu có 1 kế hoạch kinh khủng, ko còn gì để bàn nữa.
Em hoàn toàn đồng ý với cụ. Thậm chí bọn Mỹ nó còn có nguyên tắc an toàn là không bao giờ Tổng thống và Phó tổng thống được tham dự cùng một sự kiện. Vụ hôm qua để lọt là một sự cố an ninh cực kỳ nghiêm trọng.

blacknumbers

Xe tải
Hai cụ còn non và xanh lắm !!!
Sao lại cứ ca cẩm mãi về việc không truyền hình trực tiếp lộ trình đoàn xe tang với lại giải pháp kỹ thuật cho việc đón nhỉ, kịch bản của VTV trong việc truyền hình trực tiếp cũng phải được duyệt chán chê rồi mới lên sóng đó, không phải thích quay gì là quay hay chỗ nào cũng đặt máy quay đâu.
Riêng vụ có người phóng xe máy trên cầu hôm qua cũng khiến cho nhiều cán bộ đau đầu chịu trách nhiệm và rơi sao đó, quá may mắn là nó chỉ lên quay phim chứ nó mà làm cái gì khác thì em không dám hình dung nữa...
Em xem thấy tệ về chất lượng thì ca cẩm vậy thôi! Còn các cụ nhà Đài mà cho thế là ok vì theo kịch bản thì cứ tiếp tục được nghe ca cẩm cho những lần tiếp theo.

Xolabaque

Xe tăng
Em xem thấy tệ về chất lượng thì ca cẩm vậy thôi! Còn các cụ nhà Đài mà cho thế là ok vì theo kịch bản thì cứ tiếp tục được nghe ca cẩm cho những lần tiếp theo.
Lần lễ Quốc tang cụ Giáp thì nhà đài cũng bị kêu ca như vậy rồi, nhưng VTV chỉ trả lời ngắn gọn là thực hiện đúng kịch bản được duyệt, không giải thích gì thêm, người ngoài như cụ và em khó có thể hiểu hết vì tại sao chỉ truyền hình trực tiếp như thế thôi, chứ tầm cỡ VTV thiếu gì giải pháp kỹ thuật cho việc đó.

Marble Trans

Xe tăng
Nếu kẻ xấu đi đội hình đông thì lại dễ phát hiện hơn. Công tác an ninh thì em đồng ý với cụ là chủ quan, sai sót sơ đẳng quá.

Marble Trans

Xe tăng
Cụ mà để ý thì sẽ thấy ống kính rất hay lia về phía tổng giám đốc đài quốc gia, sau đợt này không biết quay phim, đạo diễn hình có được thưởng gì không :|
Em có thấy cụ Quang cuối hàng, máy quay cũng hay lia về chỗ cụ đứng ngoài hàng đầu và gia quyến.

Quản Tượng

Xe tăng
2 hạt sạn lớn của ngành an ninh:
- thằng dở phi xe máy trên cầu vượt
- thằng dở gác chân lên trục kéo xe linh xa
Trường hợp trên là nguy hơn cả, nó mà ném cục gạch xuống thôi đã hỏng hết rồi

xuanphuongccs

Xe điện
Hôm qua em có xem lại lời đáp của con trai cụ Phiêu...Thấy dài và có kể lể hơi nhiều thêm đoạn lời xin lỗi ..vv.. (cảm giác các LĐ đứng nghe lâu cũng sót ruột)
Lời cảm ơn thì chú tâm đến chủ thể là cảm ơn như bài của anh Trường ngắn gọn, xúc tích lại khiêm tốn sẽ đi vào lòng người hơn nhiều thay vì kể lể.
Do người viết chứ các anh ấy có tự nghĩ ra đâu.

blacknumbers

Xe tải
Lần lễ Quốc tang cụ Giáp thì nhà đài cũng bị kêu ca như vậy rồi, nhưng VTV chỉ trả lời ngắn gọn là thực hiện đúng kịch bản được duyệt, không giải thích gì thêm, người ngoài như cụ và em khó có thể hiểu hết vì tại sao chỉ truyền hình trực tiếp như thế thôi, chứ tầm cỡ VTV thiếu gì giải pháp kỹ thuật cho việc đó.
Biện hộ kiểu này là cùn đấy cụ.
Giải pháp kỹ thuật không thiếu mà để chất lượng hình ảnh kém là kém. Kịch bản chưa liên quan.
Kịch bản cũng kém nốt dù có cả tuần để chuẩn bị. Ai xem sẽ thấy tội nghiệp chú MC nhiều lúc ngồi ngơ trước ống kính mà không biết nói gì.
Với Đài Quốc gia em cho thế là kém. Kém toàn diện.

Mr_X

Xe máy
Cụ trả lời vụ phá sóng không thuyết phục rồi.
Người biết làm thì sẽ có cách.
Đơn giản là vào nhà dân hoặc cửa hàng gần ngã tư, mượn hoặc thuê tí internet (kéo cái sợi cáp mạng vài chục mét) nối vào thiết bị truyền dẫn về Đài. Thế thôi! Việc công chắc chẳng ai chối từ.
Còn nếu đặt vấn đề thiết bị thế nào thì là chuyên ngành nhà Đài. Không làm được thì không bằng mấy ông thợ quay sự kiện, đám cưới, hầu đồng đang làm. Em thề!
Em cũng thấy giải thích "phá sóng" ko thuyết phục tí nào. Vì có những cảnh rõ ràng flycam ở trên bay úp thẳng xuống đoàn xe và linh xa. Chẳng nhẽ những lúc ấy là nhờ bên an ninh người ta tắt phá sóng đi 1 tí à???

Sự kiện quốc gia, đài truyền hình thì cũng ko có gì thiếu thốn cả về con người lẫn thiết bị, thời gian chuẩn bị là có, lịch trình giờ giấc thì cũng đều nắm được cả. Góc quay tốt có thể tính toán mà mượn trụ sở cơ quan làm việc hoặc nhà dân để đặt sao cho có những hình ảnh tốt nhất. Ngoài chuyện bám theo được lịch trình của đoàn xe mà đặc biệt là chiếc xe quan trọng nhất thì còn phải lấy được các cảnh mang tính cảm xúc từ phía người dân đứng tiễn hoặc chèn ghép được 1 số hình ảnh có sẵn để tạo nên một buổi lễ nghiêm cẩn và xúc động. Đằng này toát lên một sự thiếu chuyên nghiệp và cẩu thả. Ngay cả với btv trong trường quay thì em xem qua tv thì còn nghe thấy tiếng giở tài liệu sột soạt nhưng cũng không biết nói cái gì, vì không chuẩn bị đầy đủ thông tin

VTV quá kém!

Trạng thái
Thớt đang đóng