[Funland] Những câu hỏi về cá, bể cá và nuôi cá cảnh

Mytv

Xe điện
Nhắc đến cá rồng lại nhớ diễn đàn arowana khi xưa. Thành viên khá đông. H trang đó chết rồi thì phải.

BMW X10

Xe điện
Mới thay bể cá bị stress.
Cụ kiếm lá bàng cho vào cho mền nước.
Cá rồng không nên cho thức ăn luôn có sẵn vào. Mà bữa nào ăn hết bữa ấy. Cho sung cá. Cụ nên vớt hết cá mồi ra.
Cụ nên đổi thử sang (đặc biệt là rét, không thì thạch sùng cũng được, không có thử ít sâu)
Bác như Thạc sĩ cá ấy nhỉ!!!

Bồ hóng HN

Xe buýt
Mới thay bể cá bị stress.
Cụ kiếm lá bàng cho vào cho mền nước.
Cá rồng không nên cho thức ăn luôn có sẵn vào. Mà bữa nào ăn hết bữa ấy. Cho sung cá. Cụ nên vớt hết cá mồi ra.
Cụ nên đổi thử sang (đặc biệt là rét, không thì thạch sùng cũng được, không có thử ít sâu)
Em cũng đã thử sang sâu nhưng cũng không thấy ăn

phuongmit

Xe cút kít
Chắc chủ cá sắp bị lừa sang Đài Loan nên cá nó bỏ ăn, chiện tâm linknk đùa dc đôu

Chĩm111

Xe điện
Bể cá rồng của em lâu ngày quá hơn 20 chục năm rồi bị rò rỉ nên em phải thay bể mới. 2 con cá rồng của em từ hôm sang bể mới là bỏ ăn luôn, được gần 1 tuần rồi ạ. Cá mồi vẫn trong bể mà cá rồng không chịu ăn. Em theo dõi vẫn thấy 2 con rồng bơi bình thường, chưa nằm đáy bể. Các cụ tư vấn cho em với.
Lại nhớ một thời nuôi cá rồng của em, những hôm đi công tác xa là ko yên tâm chút nào, mặc dù đã dặn mấy em ở Vp rất chi tiết việc chăm sóc em nó.
Cụ thay bể, thay nước thì thường nó sẽ bị xì troét ít hôm. Nó sẽ dần quen với môi trường mới nhanh thôi.
Về ăn, cụ nên bỏ hết tất cả cá mồi và thức ăn có sẵn trong bể ra. Đằng nào thì nó cũng ko ăn, ta cứ để nó đói đôi ba hôm, ko sao đâu.
Sau đó, cụ cho ăn lại, cùng từ từ thôi, để nhử nó. Em thấy món khoái khẩu của nó là dế. Cụ thử xem nhé!
Nếu có hiện tượng cá sợ/hoảng khi có người đến gần bể thì cụ che kín bể vào cũng khoảng vài hôm là ok.
Thay bể mới, nước mới sợ rất dễ dính nấm, cụ cũng cần theo dõi cẩn thận.

Binbi

Xe điện
Bể cá rồng của em lâu ngày quá hơn 20 chục năm rồi bị rò rỉ nên em phải thay bể mới. 2 con cá rồng của em từ hôm sang bể mới là bỏ ăn luôn, được gần 1 tuần rồi ạ. Cá mồi vẫn trong bể mà cá rồng không chịu ăn. Em theo dõi vẫn thấy 2 con rồng bơi bình thường, chưa nằm đáy bể. Các cụ tư vấn cho em với.
Cụ thay bể mới nên cá bị xì trét thôi, chủ yếu là do PH thay đổi nhiều quá. Cụ làm cho em mấy việc sau:
1. Mua chai vi sinh châm vào bể, liều lượng theo hướng dẫn.
2. Cho sục oxy chạy hết cỡ.
3. Kiểm tra xem nhiệt độ nước bể cá có ở mức phù hợp không. Nhiều người thấy trời nắng nóng thì tắt sưởi nhưng lại để bể cá trong phòng bật điều hòa.
Sau đó đợi mấy hôm cho PH và vi sinh về lại mức phù hợp là cá nó sẽ ăn lại thôi.
Với lại cụ đừng cho ăn cá mồi vì loại này mang nhiều mầm bệnh dễ lây cho cá rồng.