[Funland] Những câu hỏi về cá, bể cá và nuôi cá cảnh

Bồ hóng HN

Xe buýt
Cụ thay bể mới nên cá bị xì trét thôi, chủ yếu là do PH thay đổi nhiều quá. Cụ làm cho em mấy việc sau:
1. Mua chai vi sinh châm vào bể, liều lượng theo hướng dẫn.
2. Cho sục oxy chạy hết cỡ.
3. Kiểm tra xem nhiệt độ nước bể cá có ở mức phù hợp không. Nhiều người thấy trời nắng nóng thì tắt sưởi nhưng lại để bể cá trong phòng bật điều hòa.
Sau đó đợi mấy hôm cho PH và vi sinh về lại mức phù hợp là cá nó sẽ ăn lại thôi.
Với lại cụ đừng cho ăn cá mồi vì loại này mang nhiều mầm bệnh dễ lây cho cá rồng.
Nhà cháu giờ cũng ko biết làm thế nào. Vấn đề cá mồi chưa vớt ra. 2 con rồng vẫn chưa có biểu hiện gì, chỉ không thấy ăn. Sục thì ok ạ.

longphúc

Xe tăng
Nó bị thay đổi môi trg nước đột ngột nên stress,cụ châm thêm vi sinh,thêm nước lá bàng kệ cứ để cá mồi đấy,tắt bớt đèn,giảm thổi đáy chục hôm là lại ổn thôi,cá rồng nó nhịn cả tháng không sao đâu cụ

longphúc

Xe tăng
Nhà cháu giờ cũng ko biết làm thế nào. Vấn đề cá mồi chưa vớt ra. 2 con rồng vẫn chưa có biểu hiện gì, chỉ không thấy ăn. Sục thì ok ạ.
Cụ cho ăn cá mồi cũng tốt,nhưng trước khi cho ăn thì cụ cho cá mồi ngâm qua nước xanh pha loãng,mà cũng lạ,cụ nuôi cá rồng 20 năm rồi mà có vẻ cụ không nắm được 1 số nguyên tắc cơ bản về nó nhỉ

Ken Hạ Long

Xe điện
Om dưa cụ ạ. (Mà 20 chục năm = 200 năm=> bể của cụ bằng chất liệu gì thế?).
Mợ được cái giống tính em. Cứ thả vào ít hành phi, dưa muối,đôi quả cà chua,dăm ba cộng hành lá xem nó có chịu ăn không.Lại chẳng ăn vội ngay ấy chứ.

Bồ hóng HN

Xe buýt
Cụ cho ăn cá mồi cũng tốt,nhưng trước khi cho ăn thì cụ cho cá mồi ngâm qua nước xanh pha loãng,mà cũng lạ,cụ nuôi cá rồng 20 năm rồi mà có vẻ cụ không nắm được 1 số nguyên tắc cơ bản về nó nhỉ
Em nuôi 20 năm rồi. Đơn giản lắm có thấy vấn đề gì đâu. Chẳng may cái bể 20 năm của em bị hỏng nên mới thế. Em vớt cá cũ sang bể ngoài trời. Mãi tối mới mang được cái bể mới về lắp. Chắc do shock quá rồi.

longphúc

Xe tăng
Em nuôi 20 năm rồi. Đơn giản lắm có thấy vấn đề gì đâu. Chẳng may cái bể 20 năm của em bị hỏng nên mới thế. Em vớt cá cũ sang bể ngoài trời. Mãi tối mới mang được cái bể mới về lắp. Chắc do shock quá rồi.
Vậy cụ may mắn là nó không bị sock nước tèo đấy,cụ quay em nó em xem cụ nuôi 20 năm trông nó ntn không,chắc là Highback "cổ" đúng không cụ

Mytv

Xe điện
Mợ được cái giống tính em. Cứ thả vào ít hành phi, dưa muối,đôi quả cà chua,dăm ba cộng hành lá xem nó có chịu ăn không.Lại chẳng ăn vội ngay ấy chứ.
Om dưa bò, cần thì rắc ít hạt tiêu cả ớt tươi lên là nịnh mồm đâu ra đấy ngay.
Thịt nhão nhoét tanh ăn chán lắm. À đấy là e đang nói ngân long & kim long (hightback). Chư huyết thì e chưa dc thưởng thức:))

Mytv

Xe điện
Vậy cụ may mắn là nó không bị sock nước tèo đấy,cụ quay em nó em xem cụ nuôi 20 năm trông nó ntn không,chắc là Highback "cổ" đúng không cụ
20 năm trc cũng toàn hb thôi. Huyết với bối cũng hiếm vì quá đắt. Con đầu tay (2006) của e cũng hb. Nhớ hồi đó e mua 16tr. Sau a e chơi nhiều, gian thương nhập về nhiều hb xuống còn 4-5tr. Huyết tầm 15-20. Giai đoan 2008-2014 chắc đỉnh của phong trào chơi cá rồng

longphúc

Xe tăng
20 năm trc cũng toàn hb thôi. Huyết với bối cũng hiếm vì quá đắt. Con đầu tay (2006) của e cũng hb. Nhớ hồi đó e mua 16tr. Sau a e chơi nhiều, gian thương nhập về nhiều hb xuống còn 4-5tr. Huyết tầm 15-20. Giai đoan 2008-2014 chắc đỉnh của phong trào chơi cá rồng
Vâng cụ,HB thời đó nó còn đẹp hơn mấy con Bối thời nay nên em mới tò mò tưởng cụ chủ còn lưu được hàng cổ khủng,nếu 20 năm nuôi tốt có khi sz lên đến 60-70cm cụ nhỉ

Mytv

Xe điện
Vâng cụ,HB thời đó nó còn đẹp hơn mấy con Bối thời nay nên em mới tò mò tưởng cụ chủ còn lưu được hàng cổ khủng,nếu 20 năm nuôi tốt có khi sz lên đến 60-70cm cụ nhỉ
Hb đời đầu nhập về vảy leo tuy kém nhưng mầu rất đậm. Về sau bối về tràn lan kéo giá bằng nửa hb đợt đầu. Vảy leo dc khá nhưng màu sắc & ánh kim kém.
khoe với cụ e hb đầu tay

Và e huyết cục cưng

Sau chuyển nhà ko dc nuôi nữa buồn mất mấy tháng cụ ạ. E huyết lúc bán size 75. E hb size hơn 65. Mất gần chục năm nuôi bao công sứ

longphúc

Xe tăng
Hb đời đầu nhập về vảy leo tuy kém nhưng mầu rất đậm. Về sau bối về tràn lan kéo giá bằng nửa hb đợt đầu. Vảy leo dc khá nhưng màu sắc & ánh kim kém.
khoe với cụ e hb đầu tay

Và e huyết cục cưng

Sau chuyển nhà ko dc nuôi nữa buồn mất mấy tháng cụ ạ. E huyết lúc bán size 75. E hb size hơn 65. Mất gần chục năm nuôi bao công sứ
Cá đẹp cụ ạ

lads1205

Xì hơi lốp
Do bộ lọc của cụ chưa chạy ổn, víninh chưa ổn định. Cụ kiểm tra lại lọc, châm Vi sinh, đo ph xem

Thay đổi môi trường nước đọt ngột dẫn đến stress và bỏ ăn. Cá ko ăn cả tháng ko chết nhưng sẽ yếu và gầy đi.
Cụ kiểm tra lại hệ thống lọc xem đã ổn định chưa, mua thuốc trị stress cho cá

Chỉnh sửa cuối:

Bồ hóng HN

Xe buýt
Do bộ lọc của cụ chưa chạy ổn, víninh chưa ổn định. Cụ kiểm tra lại lọc, châm Vi sinh, đo ph xem

Thay đổi môi trường nước đọt ngột dẫn đến stress và bỏ ăn. Cá ko ăn cả tháng ko chết nhưng sẽ yếu và gầy đi.
Cụ kiểm tra lại hệ thống lọc xem đã ổn định chưa, mua thuốc trị stress cho cá
Thuốc trị stress là thuốc gì hả cụ?

hm.tuan

Xì hơi lốp
À cái món này để thằng nhóc nhà em nó điều trị cho. Cách em thấy nó làm là bắt buộc cá phải vận động cho đói. Nếu ko chịu vận động thì nó túm đuôi, nhấc nửa khỏi mặt nước, bắt giãy. Nó chịu khó luyện lắm, ko chán đâu ạ.

longphúc

Xe tăng
Thuốc trị stress là thuốc gì hả cụ?
Cụ ra nhặt ít lá bàng già khô mang về cho thêm ít muối hột nấu nước cô đặc đặc tý,thỉnh thoảng cho vài thìa (tùy dung tích bể) còn hơn các loại chai trị stress nhiều mà lại đỡ tốn,việc đầu tiên cụ phải làm là ra hàng cá mua ngay vài gói vi sinh về châm vào bể còn lá bàng mai kia làm cũng đc,lười thì mua chai cụ trên có chụp hình cho cụ rồi đó