[Funland] Những câu hỏi về cá, bể cá và nuôi cá cảnh

Bồ hóng HN

Xe buýt
Cụ nào dùng thử rồi đưa lên đây loại men tốt đi. Bể em đục quá, em nuôi cá rồng ạ. Thấy cá vẫn khoẻ mạnh.

.Bo My

Xe lăn
Cụ nào dùng thử rồi đưa lên đây loại men tốt đi. Bể em đục quá, em nuôi cá rồng ạ. Thấy cá vẫn khoẻ mạnh.
không cần mua men, mà như đã nói, nước đục màu trắng là do thức ăn thừa. Giảm/ngưng cho ăn 1 tuần xong thay nước. Còn lọc thì chắc lọc cá rồng khủng rồi. Cụ cho thêm sủi oxy, san hô vụn vào bể lọc là được.

Còn cứ muốn thử men thì nên lấy loại viên hay bột, thay vì loại nước. Loại viên đậm đặc hơn tính bằng trăm/ngàn lần.

jobber

Xe tăng
Hẹ nước nhà e ko phân nền, ko cao lên được, có lan ra đáy bể nhưng lá ko xanh lắm và có lá rữa, liệu có phải nhiều phân cá quá ko các cụ nhỉ hay e bật đèn ít quá ngày 3,4 tiếng buổi tối?

Bồ hóng HN

Xe buýt
không cần mua men, mà như đã nói, nước đục màu trắng là do thức ăn thừa. Giảm/ngưng cho ăn 1 tuần xong thay nước. Còn lọc thì chắc lọc cá rồng khủng rồi. Cụ cho thêm sủi oxy, san hô vụn vào bể lọc là được.

Còn cứ muốn thử men thì nên lấy loại viên hay bột, thay vì loại nước. Loại viên đậm đặc hơn tính bằng trăm/ngàn lần.
Em có thấy thức ăn thừa đâu nhỉ. Cho vào bể bao nhiêu hết bấy nhiêu mà.

.Bo My

Xe lăn
Em có thấy thức ăn thừa đâu nhỉ. Cho vào bể bao nhiêu hết bấy nhiêu mà.
cũng có thể tiêu hóa không tốt nó ra.

Nói chung oxy rất quan trọng để vi sinh hoạt động, còn nhiều hơn oxy cho cá thở nữa. Ví dụ bể cá ngoài trời không có điện nếu muốn cho thêm vào thì cho thêm cái gì:

Vài ký san hô vụn và có thêm đá sủi chạy bằng năng lượng mặt trời.

Bồ hóng HN

Xe buýt

Em cũng giảm thức ăn một tý. Đổ một ít dung dịch Bio mua ngoài hàng bán cá cũng thấy nước trong dần. Em vẫn đang theo dõi. Trước kia lúc nào cũng trong vắt cơ.

.Bo My

Xe lăn
Em cũng giảm thức ăn một tý. Đổ một ít dung dịch Bio mua ngoài hàng bán cá cũng thấy nước trong dần. Em vẫn đang theo dõi. Trước kia lúc nào cũng trong vắt cơ.
Màu trắng tức là vi sinh ăn thức ăn thừa, bớt thức ăn thì nó vẫn còn nhưng đói thôi, 1 thời gian sau mới hết. Cá nuôi cho vui không cần lớn thì tuần cho ăn 2 lần cũng được. Lúc đi vắng thì 2 tuần nghỉ cũng không sao.

Bồ hóng HN

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi tiếp một chút nữa là dưới đáy bể vẫn còn một ít chất thải chắc của phân và thức ăn thừa thì dùng thiết bị gì để hút ạ. Cái máy lọc trên không hút lên được. Em muốn hút mà không phải thêm nước vào bể ạ.

Suri15

Xe Cứu Trợ
Các cụ cho em hỏi tiếp một chút nữa là dưới đáy bể vẫn còn một ít chất thải chắc của phân và thức ăn thừa thì dùng thiết bị gì để hút ạ. Cái máy lọc trên không hút lên được. Em muốn hút mà không phải thêm nước vào bể ạ.
Lên shopee,1 là mua bộ thay nước thì phải hút đáy thủ công. Hai là mua thổi đáy để nó thổi vào lọc. Tuy nhiên khuyến khích nên hút đáy, vừa giảm tải cho lọc, vừa đảm bảo chất lượng nước. Tuần hút đáy 1 lần là được

Bồ hóng HN

Xe buýt
Lên shopee,1 là mua bộ thay nước thì phải hút đáy thủ công. Hai là mua thổi đáy để nó thổi vào lọc. Tuy nhiên khuyến khích nên hút đáy, vừa giảm tải cho lọc, vừa đảm bảo chất lượng nước. Tuần hút đáy 1 lần là được
Vâng. Chắc em phải tìm mua thổi đáy gì hàng tuần thay nước em vẫn dùng vòi để hút bẩn mà. Cụ giới thiệu cho em cái thổi đáy với.

Suri15

Xe Cứu Trợ
Vâng. Chắc em phải tìm mua thổi đáy gì hàng tuần thay nước em vẫn dùng vòi để hút bẩn mà. Cụ giới thiệu cho em cái thổi đáy với.
Cụ có thể tham khảo loại này nếu bể nhà cụ to. Còn nếu bể nhỏ cụ dùng đầu out của lọc để làm thổi đáy tạm cũng được

.Bo My

Xe lăn
không nên dùng lọc bơm để thổi đáy nếu không có nguồn oxy khác vì lọc bơm lấy oxy bằng cách hút nước dưới đáy cho lên mặt để đảo nước. Oxy sẽ thấm dần qua bề mặt nước tiếp xúc với không khí. Mấy cái lọc sủi cũng vậy càng để sâu càng tốt, nước từ dưới đáy sẽ được cuốn theo bọt khí lên trên.

Chỉnh sửa cuối:

khong_co_xe

Xe tăng
Cụ nào trồng sen nước cho xin kinh nghiệm xử lý nước bùn lên đen lâu lắng quá nên ko dám thả cá!