[Funland] Những câu chuyện thời học trò ( Thật 100%)

pain

Xe ba gác
Hôm nay nóng giời, thèm mùa Đông quá, lại nghĩ đến những mùa Đông hồi bé thơ. Thứ mùa Đông đặc quánh trong sương mù buổi sớm, thứ sương mù len lỏi khắp mọi chỗ, lẩn quất theo chân người. Em chả thấy đẹp gì đâu, lạnh bỏ cụ.

Dăm thằng bé rủ nhau lên rừng lấy củi, thằng nào đần nhất luôn bị bắt nạt làm người Thầu đường, đó là đứa sẽ phải đi đầu tiên để hứng trọn tất cả sương trên cỏ, lá cây ven đường để những thằng đi sau đỡ ướt. Đường rừng thì xa, kiểu gì cũng phải nghỉ giữa đường đôi bận, cứ nghỉ là phải đốt lửa nướng Sắn hoặc Ngô (nhổ hoặc bẻ trộm ven đường). Vui kinh khủng, ấm, khói mắt cay xè, giành nhau mấy củ sắn cháy lem nhem, ăn như chưa bao giờ được ăn, ngon như chưa bao giờ được ăn thứ gì ngon như thế trên đời.

Đi học cũng vậy, mỗi thằng một cái ống bơ sữa Bò, xâu quai sách và đục lỗ. Bỏ than hồng và củi vụn, vừa đi vừa quay, lúc nào thấy cháy bùng lên thì ngồi sụp xuống sưởi cho ấm. Đến lớp thì cả bọn gom tất cả lại, làm một đống lửa to đùng cuối lớp, đào trộm khoai ở vườn cô giáo về nướng. Và một lần bất cẩn, cả lũ suýt biến thành học trò nướng khi đám lửa bén lên mái gianh lớp học....

Nhớ lại bồi hồi phết, thèm mùa Đông quá!...sắp rét rồi các cụ nhỉ?

Mùa Đông - ký túc xá:
Gió ào ào thổi qua hành lang, răng va lập cập. Một lũ nhồng nhỗng trong nhà tắm, nước lạnh dội lên người, bốc hơi ngùn ngụt.

Mùa Đông, nhà bếp:
Ngồi chồm hỗm như gà đậu bờ dậu trên ghế, co ro húp bát canh bám đầy váng mỡ.

Mùa Đông - cô giáo:
Mày vào đây cô bảo, mặc cái áo này vào, áo của thày đấy, mày ăn mặc phong phanh như thế thì sống thế nào được hả con?.

Mùa Đông - giường tầng:
Trùm chăn lên người, thò mỗi đầu và tay ra, bảng vẽ kê lên đùi và thành giường, làm đồ án.

Mùa Đông - trên những cánh đồng:
Chục thằng, xách theo đồ ăn, cái chảo, rượu, ra giữa đồng làm một bữa lẩu Mọi, khói cay mắt, vui, hát.

(Em đang rỗi người, dở hơi, các cụ cho em lan man tý).

Quá tuyệt, lâu quá mới được thưởng thức ly cafe tản văn ngon\m/

chitom

Xe tăng
Có cái thớt này mới nhớ, hồi lớp 12, em bị một bạn cùng lớp bảo "Mày trông như thằng nhà quê", tức ói máu 8-x Dek nhớ là thằng nào! Cũng vì cái vẻ "nhà quê" ấy mà em ko bị mấy "anh bộ đội" trấn tiền :D

VDC

Xe đạp
thời học trò, mình "chỉ biết yêu thôi chẳng biết gì".

ThanhPhuMinh

Xe tải
Hôm nay nóng giời, thèm mùa Đông quá, lại nghĩ đến những mùa Đông hồi bé thơ. Thứ mùa Đông đặc quánh trong sương mù buổi sớm, thứ sương mù len lỏi khắp mọi chỗ, lẩn quất theo chân người. Em chả thấy đẹp gì đâu, lạnh bỏ cụ.

Dăm thằng bé rủ nhau lên rừng lấy củi, thằng nào đần nhất luôn bị bắt nạt làm người Thầu đường, đó là đứa sẽ phải đi đầu tiên để hứng trọn tất cả sương trên cỏ, lá cây ven đường để những thằng đi sau đỡ ướt. Đường rừng thì xa, kiểu gì cũng phải nghỉ giữa đường đôi bận, cứ nghỉ là phải đốt lửa nướng Sắn hoặc Ngô (nhổ hoặc bẻ trộm ven đường). Vui kinh khủng, ấm, khói mắt cay xè, giành nhau mấy củ sắn cháy lem nhem, ăn như chưa bao giờ được ăn, ngon như chưa bao giờ được ăn thứ gì ngon như thế trên đời.

Đi học cũng vậy, mỗi thằng một cái ống bơ sữa Bò, xâu quai sách và đục lỗ. Bỏ than hồng và củi vụn, vừa đi vừa quay, lúc nào thấy cháy bùng lên thì ngồi sụp xuống sưởi cho ấm. Đến lớp thì cả bọn gom tất cả lại, làm một đống lửa to đùng cuối lớp, đào trộm khoai ở vườn cô giáo về nướng. Và một lần bất cẩn, cả lũ suýt biến thành học trò nướng khi đám lửa bén lên mái gianh lớp học....

Nhớ lại bồi hồi phết, thèm mùa Đông quá!...sắp rét rồi các cụ nhỉ?

Mùa Đông - ký túc xá:
Gió ào ào thổi qua hành lang, răng va lập cập. Một lũ nhồng nhỗng trong nhà tắm, nước lạnh dội lên người, bốc hơi ngùn ngụt.

Mùa Đông, nhà bếp:
Ngồi chồm hỗm như gà đậu bờ dậu trên ghế, co ro húp bát canh bám đầy váng mỡ.

Mùa Đông - cô giáo:
Mày vào đây cô bảo, mặc cái áo này vào, áo của thày đấy, mày ăn mặc phong phanh như thế thì sống thế nào được hả con?.

Mùa Đông - giường tầng:
Trùm chăn lên người, thò mỗi đầu và tay ra, bảng vẽ kê lên đùi và thành giường, làm đồ án.

Mùa Đông - trên những cánh đồng:
Chục thằng, xách theo đồ ăn, cái chảo, rượu, ra giữa đồng làm một bữa lẩu Mọi, khói cay mắt, vui, hát.

(Em đang rỗi người, dở hơi, các cụ cho em lan man tý).
Vod cụ đã cho em về với tuổi thơ

Năm lớp 5 của em Cô Lan dậy môn Tiếng Nga bắt cả lớp đồng thanh phát âm từ "Trường học", em đầu têu hô to "Sờ - Cô - Lan". Em hô to quá bị cô phát hiện :)).
Hồi ấy có cô giáo dạy tiếng Nga thì toàn đọc điệu nên bọn em toàn theo giọng cô đọc là :"ét tờ vồ gà" rồi "ét tờ bà già" cho vôva và masa. Sau cô phát hiện ra thì lại đọc lại giọng bình thường. Rồi bọn nó còn học từ con voi trong tiếng Nga rồi cười hi hí với nhau mà chả hiểu cái gì.

Em nhớ hồi ấy nhà nước còn chưa cấm pháo. Gần Tết ra chợ mua pháo dây về đóng cửa lớp lại, buộc vào 2 bên cánh. Cả lớp mùa rét ở trong, cô giáo lên lớp mở cửa...sau đó là mấy chú đầu têu phải lên ngồi phòng hội đồng viết tường trình đến tối mới được về.
hồi đấy em học lớp 11, nhà trường cấm pháo. Em lại thuộc diện ngoan trong lớp được cô giáo chủ nhiệm tin yêu. Bọn trong lớp toàn giấu pháo trong ngăn bàn. Có lần chả hiểu sao chúng nó lại giấu trong ngăn bàn em. vào giờ rồi mới phát hiện ra, may mà không có ông giám thị hay cô giáo chủ nhiệm đi khám ngăn bàn không có thì đuổi học là cái chắc. nghĩ lại sao mình lại ngu thế không biết.

The Killer

Xe điện
Mới đi học em ko phân biệt được chữ "u" với chữ "n" :D, số "6" và số "9" :D

Học hành cực ngoan, điểm cũng đẹp, mỗi tội toàn đi lại trên bàn chứ ko đi dưới sàn mới đểu chứ :))

BonBonTT

Xe điện
Lớp phổ thông em ngày xưa muốn nghỉ học môn nào thì hôm đấy lấu điếu thuốc đang chay dở + thêm viên kháng sinh rồi gói chung vào mấy tờ giấy ăn, giấu 1 chỗ kín ở lớp. Tầm 5p sau nó bốc ra 1 cái mùi kinh khủng không thầy cô nào chịu nổi, đến giờ nghĩ lại em vẫn thấy khiếp cái mùi đấy

BonBonTT

Xe điện
nối chuyện sịp màu em lại nhớ vụ này. Nhà thằng hàng xóm em hơi nghèo ngày ấy phải mặc quẩn đấy bố nó thải cho hình như năm 91, 92 gì đó, bọn em gọi vui là quần tránh đạn. có hôm cả hội đi học về tắm ao, hồ chán chê về nhà 1 thằng ngủ trưa. tắm ao nên bị ướt quần áo thằng này mới lấy cái sịp màu ra mặc, thòi lòi "săm lốp". chờ nó ngủ say bọn em mới buộc dây chỉ từ ngón tay với cờ him của nó. 1 lúc sau gọi nó dậy, quen kiểu vuơn vai khi ngủ dậy nó bị quả quả đau như cắt, khóc ré lên. Giờ mà có dịp gặp mặt lại lôi chuyện cũ ra là nó lại đấm cho bọn em 1 trận :))
Đọc chuyện này em lại nhớ, năm thứ 3 sau buổi rượu chân gà say túy lúy, có 1 chú lúc uống rất to mồm thách thức mọi người, ra kiểu vua rượu uống ko biết say, về sau say đến mức mấy thằng phải khiêng về nhà. Mấy thằng điên nó quá nghĩ ra trò lấy dao cạo râu dọn sạch sẽ tóc dưới của nó. Sáng hôm sau ngủ dậy, vừa thấy nó đi vào nhà vs đc tí thì thấy kêu thất thanh. Cả lũ bọn em ko nhịn đc cười. Sau vụ đó nó còn bị ng yêu rỗi gần tháng vì ng yêu nó ko hiểu sau nó lại bị chọc lốc như thế. Thật 100% luôn ạ

dangnguyen1222

Xe hơi
Đọc chuyện này em lại nhớ, năm thứ 3 sau buổi rượu chân gà say túy lúy, có 1 chú lúc uống rất to mồm thách thức mọi người, ra kiểu vua rượu uống ko biết say, về sau say đến mức mấy thằng phải khiêng về nhà. Mấy thằng điên nó quá nghĩ ra trò lấy dao cạo râu dọn sạch sẽ tóc dưới của nó. Sáng hôm sau ngủ dậy, vừa thấy nó đi vào nhà vs đc tí thì thấy kêu thất thanh. Cả lũ bọn em ko nhịn đc cười. Sau vụ đó nó còn bị ng yêu rỗi gần tháng vì ng yêu nó ko hiểu sau nó lại bị chọc lốc như thế. Thật 100% luôn ạ
kinh hãi quá cụ nhỉ :D
trời lạnh mà ngồi hồi tưởng thì còn gì bằng các cụ nhẩy

uoat_LX

Xe điện
Câu chuyện của em thật 100%.
Ngày đấy em học lớp 6, giờ Lịch sử, cô giáo em giàng bài và đọc cho bọn em chép, đến đoạn cô đọc "...năm La mã, một Lê nin ....". Hic hic, đố các cụ biết là gì?
Tên đủ của ông lê nin là : v.i.lê nin ( vờ la di mia i lích lê nin ) .chắc hồi đó ,cô giáo cụ ít khi đọc báo ,nghe đài cụ nhỉ ? Em còn nghe có thầy giáo còn đọc là anh sáu lê nin ,còn thòi sự trung đông thì có : một sờ ra en (I srael ) đang châm ngòi cho một răng một rắc đánh nhau

Chỉnh sửa cuối:

BonBonTT

Xe điện
Gợi nhớ lại 1 thời học trò nghịch ngợm... E ngày trước, tầm lớp 6-7 còn đi Bình Đà mua thuốc pháo về quấn quả pháo to như cái phích, để nổ ở trong nhà VS công cộng của Trường, sập cả 1 góc......
Dại quá, tất nhiên là không ai bị sao cả (vì E bùng tiết đốt lúc trong giờ mà)....
Âu đó cũng là một kỷ niệm. (may đợt đấy E không bị đuổi học hí.hí...).
Bọn em cũng thế lớp 6-7 toàn đạp xe vào Bình Đà về đến Thanh Xuân toàn bị bọn ở xóm bụi Thanh Xuân ra trấn. Ngày đó bọn em lấy cái bỏ phích nhồi giấy vào rồi cuốn lại như quả pháo, tết ngòi 3, rồi châm lửa mang quẳng vào mấy hiệu gội đầu có mấy em trẻ trẻ mà cười gần chết
Còn hồi lớp 5 thì lấy ny lông bọc pháo, lấy hương làm hẹn giờ rồi cắm vào bãi mứt trâu. Một ông cũng thuộc loại đầu gấu ở xóm hôm đấy đi qua bị lĩnh trưởng, về sau cả bọn bị tẩn cho một trận nhớ đời, từ đó ko dám chơi trò đó nữa

BonBonTT

Xe điện
Ngồi nghĩ lại toàn mấy trò nghịch dại vãi lái, năm lớp 7 có thầy dạy Họa rất ác mà lớp em lại có mấy thằng thuộc dạng nghịch ngợm và lớn trc tuổi. Rình hôm tiết đầu tiên của ông ý, mấy thằng ở lại cuối giờ bẻ gãy chân ghế giáo viên rồi cắm hờ lại như cũ. Sáng hôm sau thì các cụ biết hậu quả thế nào, cả lớp thì đc trận cười nghiên ngả, ông thầy thì xấu hổ, khoảng gần chục thằng viết kiểm điểm mời phụ huynh lên xuống
Rồi cũng năm lớp 7 có mấy cô sv mới ra trường về thực tập. Bọn em mang bẫy chuột, vì sau trường em rất nhiều, bẫy đc 1 con, đợi giờ của cô thực tập, một thằng đợi cô vừa bc vào lớp là lên đóng cửa lớp lấy lý do gió lạnh. Vào học đc 1 lúc thì thả chuột. Thả xong chạy lung tung dưới lớp, bọn con gái nhảy hết lên ghế kêu hét, đc tí vì ở dưới nhiều chân quá nó phi lên chui gầm bàn cô giáo, thế là cả cô giáo cũng phi nốt lên ghế đứng. Lại một lũ bản kiểm điểm và mời phụ huynh. Và có vài thằng mất tiền thuê xe ôm. Đúng là ko cái dại nào giống cái dại nào

Gabpearl

Xe buýt
Thời phổ thông, em được cô dạy Sinh hứa gả con gái cho ngay trước lớp luôn.
Tuy nhiên, vấn đề là cô chỉ có con trai =))

Hết xăng

Xe tăng
Câu chuyện của em thật 100%.
Ngày đấy em học lớp 6, giờ Lịch sử, cô giáo em giàng bài và đọc cho bọn em chép, đến đoạn cô đọc "...năm La mã, một Lê nin ....". Hic hic, đố các cụ biết là gì?
Ngày xưa em cũng hay gọi đó là Sáu Lê nin và 1010 Góc ba chốp (VI Lê nin vs MX Góc ba chốp)

Chinxeng

Xe tăng

Năm thứ 2 cũng khoảng thời gian này lớp em đc nghỉ 3 tiết cuối mấy thằng ở ký tuc gọi bọn em vào uống rượu. mệ đúng là bọn ở ký túc khổ thật, mà hồi đấy mang tiếng thanh liên HN xịn như bọn em cũng éo có nổi 5k trong túi. gom nhau lại thì cũng đc tầm hơn 30k mua rượu cổng truỏng 10k còn mồi thì toàn lạc rang với đậu phụ. có thằng H thầy cúng ở lớp uống thì tàm tạm nhưng mạnh mồm " tao uống rượu éo biết say là gì " rình rình lúc nó ko để ý em cho cái tóp thuốc với ít tàn thuốc lá đang rít dở vào chén nó, rồi uống 100% với nó. bài của em có tác dụng luôn sau đó, kết quả là cậu đứt luôn tại ký túc li vơ phun bừa bãi. bọn em phải lên gặp chủ nhiệm vay tiền mua xăng đưa nó về tận bên Gia Lâm gần cầu Đuống xa vãi mà đứa nào cũng hả hê vì vụ này :))

chaybo

Xe điện
Cụ nào học hệ 10 năm viết tiếp hộ em đoạn sau nhá!
Cây hồng nho nhỏ
Mới nhú trồi xinh
Em cào sạch cỏ
Cho cành tươi xanh

.......

Một tý đất
Mấy hạt ngô
Ồ. Lạ chưa!
Cây đã mọc
Lá xanh tốt
Ngọn đuôi cờ
.................

lambogi79

Xe điện
em nhớ nhất vụ năm lớp 10, trêu thầy giáo, ông ấy tức quá đá bọn em, không may dơi mất dép, 1 thằng nhặt dấu đi, hết giờ cũng không trả lại làm thầy ấy đi chân dép, chân không về phòng:((
Cũng thầy ấy còn bị cọn quỷ sứ chúng em dán cái vỏ bao OK vào lưng nữa