[Funland] Những bất tiện khi ở chung cư

newone

Xe tải
e chả có tiền mua nhà đất cũng chả có tiền mua chung cư nên e đi ở trọ vậy :ĐĐ
Nhà cháu hóng thấy là Vin đang làm cái gì VinCity chung cư giá rẻ đấy. Ngang ngửa anh Thản.

anhtong84nb

Xe hơi
Vấn đề muôn thủa. Nhà đất hay cc phù hợp với từng cá nhân thôi ạ. Đấy là ý kiến cá nhân cháu

Suốt ngày phải đóng tiền dịch vụ các loại,nhà mình mà làm cái gì cũng phải xin phép,e nghĩ có tiền tương đối 1 chút nên mua nhà mặt đất.

cadan

Xe container
Suốt ngày phải đóng tiền dịch vụ các loại,nhà mình mà làm cái gì cũng phải xin phép,e nghĩ có tiền tương đối 1 chút nên mua nhà mặt đất.
Tiền dịch vụ để có người dọn rác, vệ sinh, lau chùi cho cả tòa nhà mình ở (mình chung sở hữu cả hành lang, đường nội bộ, vườn hoa), để vận hành thang mái, điện chiếu sáng cả khu, tỉa hoa tỉa lá, và quan trọng hơn nữa là duy trì ĐỘI BẢO VỆ giữ an ninh cho tòa nhà.

Còn nhà mình làm phải xin phép - ấy là 1 cách để mình có trách nhiệm với chính tài sản chung của mình (ví dụ sửa nhà thì vận chuyển qua hành lang, sử dụng thang). Và quan trọng hơn là hàng xóm của mình cũng phải có trách nhiệm y như mình - không đục phá giữa đêm, hoặc ngày cuối tuần, không hát karaoke ông ổng bất kể hay dở, không lôi bạn nhậu về say sưa đập phá ồn ào khiến lối xóm phải khó chịu, không đổ vôi cát lung tung ra hẻm...như những khu vực nhà đất chưa được phổ cập nếp sống văn minh.

Cùng ở mặt bằng nhận thức như thế, ta mới nên so sánh chung cư và nhà đất.

Nếu tinh ý nhìn nhận, sẽ quan sát thấy thành phần sinh sống ở các khu nhà chung cư khá tương đồng nhau.

Các khu nhà đất, nhất là cùng tầm tiền với chung cư tử tế 1 tí (cháu ko dùng từ cao cấp), tức là dao động từ 3-5 tỷ, vẫn tương đối khó có sự đồng điệu về thành phần cư dân. Vì mức tiền này vẫn chỉ có thể vào ngõ, tùy vị trí mà chỉ là ngõ xe máy, hoặc ô tô không vào được, hoặc ô tô ko tránh nhau được.

binhtran.bk

Xe tải
Các cụ cứ chế chứ em đang từ nhà nhỏ ngõ nhỏ trên phố về ở CC thấy sướng bỏ xừ, chưa thấy có vấn đề gì bất cập cả :D

Okane

Xe container
e úp quả phí dịch vụ hàng tháng của chung cư con gái e sắp ở cho các cụ coi, chưa bao gồm phí các thể loại xe hơi, xe máy, phí phòng gym, spa, bơi lội và vài chục tiện ích khác trong khu nhé :(

nên e thú thật là thích ở dưới mặt đất lắm ạ, cứ ở biệt thự cho sướng, chả mất xu lào.... :D

cadan

Xe container
Không gì bằng chia sẻ người thật việc thật. Nhà đất có được hưởng những dịch vụ này không ạ:

Tất nhiên là có. Tuy nhiên, nhà đất kể cả biệt thự, nếu hưởng tất cả các tiện nghi nêu trên, cháu e là chi phí không thấp hơn 21k/m2 (tất nhiên mức là quá sang chảnh rồi, cháu thấy 10k/m2 đã ổn lắm rồi). Nói ví dụ, để ở 1 căn nhà đất có lượng cây xanh ngang với 1 số chung cư có khuôn viên riêng tương đối 1 chút, số tiền bỏ ra ban đầu cháu e là gấp đôi 1 căn chung cư.

Chưa tính đến những chung cư chịu chơi bật điều hòa ở hành lang /sảnh công cộng và lĩnh đủ phi đội cư dân chưa quen nếp sống CC - mang con/cháu ra dỗ ăn ở hành lang hoặc bấm thang máy lên xuống cho trẻ nhỏ tiêu khiển, mở cửa nhà mình để hưởng gió điều hòa tổng .v.v. thì tiền dịch vụ có khi vẫn còn thiếu đấy ạ.

Một món chi phí "mua sỉ" khác liệt kê trong danh mục dùng phí DV: thuốc diệt côn trùng. giá phun thuốc 1 căn chung cư đâu như khoảng 250-350k. Trong khi đó nếu thuê đội phun thuốc cho nhà lẻ - không dưới 2 triệu (vì nhiều tầng, và đó là giá bán lẻ).

-----------------------------------

e úp quả phí dịch vụ hàng tháng của chung cư con gái e sắp ở cho các cụ coi, chưa bao gồm phí các thể loại xe hơi, xe máy, phí phòng gym, spa, bơi lội và vài chục tiện ích khác trong khu nhé :(

nên e thú thật là thích ở dưới mặt đất lắm ạ, cứ ở biệt thự cho sướng, chả mất xu lào.... :D

hungct

Xe đạp

CC cao cấp hay trung cấp mà phí cao thế cụ? Có cụ nào đang ở của Mường Thanh không ạ? Em đang q tâm phí quản lý MT thu b nhiêu tiền/m2

ngockhoa1

Xe máy
tùy quan điểm của mỗi cụ, nhưng nhà cháu thì vẫn ưng chung cư hơn ạ.

Alexandre

Xe tải
Cụ
Hôm qua viết bài đã đang lên được một lúc lại bị xóa vì đợi duyệt cũng về đề tài chung cư so sánh giữa Times và Pakhiu . Ôto fun lại bị anh Vingroup quản lý hay sao ấy nhỉ ? Cứ khách quan cụ thể bằng địa chỉ , văn bản , hình ảnh thì sao phải xóa ?
cụ đăng lại xem nào

ha050703

Xe tải
em chỉ thấy bất tiện là dân mình ở nhiều lúc k ý thức vệ sinh chung thôi, chứ nhữn g cái khác đánh phải sống chung với lũ thôi

Ms Diệu Anh

Xe máy
Em hiện đang thuê nhà mặt đất nè cụ, máy ngày nghỉ cuối tuần vẫn thấy mấy cụ hàng xóm khoan khoan đục đục từ sớm mà chẳng làm đc gì, ôi nhức cả đầu lun ý %-(%-(%-(

anphatbg

Xe hơi
E thì thích ở cc nhưng e sẽ mua nhà đất

Hathanhhoa

Xe hơi
E thấy nếu như chung cư cụ ở mà có những tình trạng trên thì ko phải chung cư cao cấp.
Chung cư e ở trước đây là chung cư bình thường thôi, muốn sửa nhà phải xin phép BQL và sửa chữa có giờ, ngoài giờ đó ra mà động 1 cái búa nhà bên cạnh phàn nàn thì bị phạt ngay. 1 sàn 9 hộ 3 thang máy e ko thấy có vấn đề phải chờ đợi lâu vào giờ cao điểm. Mất điện tự động chạy máy nổ ngay. Tiền gửi xe máy 70k/tháng, quá rẻ so với bgio e ở nhà mặt đất đi gửi xe 250k/tháng, chưa kể về sau 22h30 là nhà ng ta đóng cửa. E ở chung cư về nhà là đóng cửa, chả ai nhòm ngó nhà nào.
Về vấn đề cháy nổ, e thấy số lượng cháy nhà mặt đất nhiều hơn ở chung cư, và nếu ở nhà xa ngõ sâu thì cứ xác con bà định ạ.
Nói chung nếu tầm 3-4 tỉ thì e lựa chọn ở chung cư, hơn gấp nhiều lần ở nhà đất trong ngõ.
Em ưng cái kết luận của cụ rồi đấy, e cũng đg ở trong ngõ mỗi lần mưa gió đỉna bái xe chỉ mong mình có cái chung cư để ở

tranhien1979

Xe tăng
Đất thổ cư chán nhất là hàng xóm chẳng ra gì
Trước em cũng ở đất thổ cư trong ngõ
Chủ nhà có 300m2 đất phân mảnh bán rồi ăn chơi hết
Chủ nhà Lúc tiêu hết tiền nhìn hàng xóm như nhìn kẻ cướp :)
Giống nhà em, bố ông hàng xóm chia đất cho mấy ông con, 1 ông phá gia bán cho ông khác và em mua lại của ông đấy! Giờ thỉnh thoảng ông hàng xóm lại nhắc lại đất này trước là đất nhà tao, bla, bla,... em buồn cười quá, nhưng hàng xóm nên kệ!

Jun9999

Đi bộ
Website
www.chungcubinhduong.net
Mua nhà là việc trọng đại trong cuộc đời của mỗi người, Khi lựa chọn căn hộ chung cư ngoài giá cả, vị trí, chúng ta cần quan tâm đến hướng cửa, hình dạng bên ngoài và cấu trúc bên trong, yếu tố phong thủy...Làm thế nào để bạn tìm một ngôi nhà thật ưng ý xem ra là một vấn đề khá nan giải.
http://www.chungcubinhduong.net/
http://www.chungcubinhduong.net/tin-tuc/mot-so-dieu-luu-y-khi-chuan-bi-mua-can-ho-chung-cu-4.html

yensao

[Tịch thu bằng lái]
Muốn chất lượng tốt thì chỉ có cách tự mình bỏ tiền thuê thợ và tự mình giám sát, còn mua chung cư người khác xây thì phải chấp nhận mức chất lượng vừa phải thôi, đừng kêu ca nhiều