[Funland] Nhờ tư vấn, yến sào có thực sự tốt cho sức khỏe không?

vingraux

Xe tăng
Có loại wwhey dành riêng cho người ốm, giống kiểu proform chuyên biệt mà bác.
Em không biết loại bác nói. Hồi đó là em nghe một bác bên webthehinh chỉa sẻ kinh nghiệm chăm người ốm (già yếu) bằng whey, được kết quả tốt. Em hỏi bác sỹ loại đó, ổng nói được.

Rivers

Xe container
Giá trị dinh dưỡng thua trứng gà quê... em đọc cái này lâu rồi nên chỉ mua cho mẹ ăn cho biết, còn lại toàn sâm xách tay của mấy lão trên này.
Nó đắt chủ yếu do hiếm và một phần đồn thổi, còn tác dụng nổi trội chỉ ở một số khía cạnh như chống oxy hóa, bảo vệ não bộ, cải thiện trí nhớ.. mà với lượng nhỏ, ăn thời gian ngắn (do đắt) thì cũng chẳng biết bổ được bao nhiêu, chưa nói tới đồ già, đồ pha trộn thêm để tăng khối lượng.

duongphong

Xe container
Nói chung Tổ yến có giá trị dưỡng khá cao, giá trị dung dưỡng của sản phẩm vùng miền, các nước SX cũng khác nhau. Vấn đề làm sao xác định tổ yến thật hay Tổ gì..thôi :))
- Dữ liệu kiểm nghiệm công bố hàm lượng protein tổ yến là từ 54 -61%

- Thành phần axit amin cần thiết cho cơ thể cao nhất trong bốn loại là serine, sau đó là axit aspartic trong khi axit amin ít nhất được tìm thấy trong bốn loại này là methionine.

Khoáng chất khác.

Cái khó của người tiêu dùng là làm sao xác định Lô sản phẩm được SX bán ra là có hàm lượng dinh dưỡng cao hay tương đương thành phần dinh dưỡng đã công bố. Trong khi người tiêu dùng chỉ muốn mua "giá rẻ" :D

Chỉnh sửa cuối:

Ducanh28

Xe tăng
Nói chung Tổ yến có giá trị dưỡng khá cao, giá trị dung dưỡng của sản phẩm vùng miền, các nước SX cũng khác nhau. Vấn đề làm sao xác định tổ yến thật hay Tổ gì..thôi :))
- Dữ liệu kiểm nghiệm công bố hàm lượng protein tổ yến là từ 54 -61%

View attachment 8652453
- Thành phần axit amin cần thiết cho cơ thể cao nhất trong bốn loại là serine, sau đó là axit aspartic trong khi axit amin ít nhất được tìm thấy trong bốn loại này là methionine.

View attachment 8652451
Khoáng chất khác.
View attachment 8652476
Cái khó của người tiêu dùng là làm sao xác định Lô sản phẩm được SX bán ra là có hàm lượng dinh dưỡng cao hay tương đương thành phần dinh dưỡng đã công bố. Trong khi người tiêu dùng chỉ muốn mua "giá rẻ" :D
Nếu chỉ đi so acid amin , khoáng chất thì khó nói lắm cụ.
Cũng như lắm báo nói về Gout, ăn chó vào là đau và nói do chó lắm đạm.
Thực ra thịt chó nó còn ít hơn thịt nạc bò và lợn ( chó protein khaonrg 6-18%, lợn 18-20%, bò 20-23%...).
Vậy ở đây sẽ có rất nhiều thứ mà con người chưa tìm ra.
Và thực tế ngàn năm người ta dùng, viết sách thành bổ thì chắc chắn là nó có bổ.
Nhưng bổ đến mức 20-30tr/kg là do cung ko đủ cầu chứ ko phải là nó CỰC KỲ TỐT nên đắt.

thichrauxanh

Xe điện
Món này dễ làm giả, nên mua chỉ phí tiền.
Đây cũng là vde rất đáng ngại khi mua Yến. Kể cả yến thật thì cách để xử lý ko có gì đảm bảo là ko pha trộn, thậm chí tồn dư cách xử lý có hại.
Em chưa hiểu ý cụ lắm. Em đang nói với bản thân em, yến sào nó tốt lắm, khoản xxx là một VD.
Cụ sử dụng tgian bao lâu mà nhận ra đc kết quả tốt vậy ạ? Nhà e dùng ngày 2 lần, gần một năm nhưng hiệu quả ko rõ ràng, đấy là kèm cả sâm và các thứ khác.
Quan điểm cá nhân là: Xưa nghèo nên thiếu chất, chứ giờ đầy thức ăn nhiều chất hơn, giá rẻ. Với lại chắc gì mua được Yến thật, ăn đồ rởm tiền mất tật mang. Nói chung không ăn bao giờ
E đang theo dõi thêm, cơ bản ng nhà e dùng cả các thứ bên Âu, mà hồi e ở bển thì 2 tháng đầu e còn tăng 10kg dù ko Yến iếc gì. Nên chưa dám nhận xét do Yến hay ko.

Bọn Tàu nó nhập nhiều nhưng nó là thánh buôn rồi. Nó có thể mua cao gấp đôi giá thị trường rồi bán gấp 10. Nói chung đồ từ tàu là e cạch, ko có khả năng phân biệt.

thichrauxanh

Xe điện
Cụ cứ nghĩ đơn giản thế này.
Chức năng của tổ yến là cái gì? là cái vỏ bọc để đẻ trứng, ấp và nuôi con. Người ta thu hoạch tổ yến sau khi yến con rời tổ. Vậy thì cái quý, bổ dưỡng phải là trứng yến hoặc yến non, chứ quý gì cái vỏ bọc.
Trứng nói chung của gà vịt chim...thì cũng đều phải có đầy đủ dinh dưỡng để sự sống nảy mầm và phát triển. Không những nó có đủ dinh dưỡng thiết yếu, mà còn phải cân bằng nữa.
Khác nhau giữa cái tổ yến và quả trứng gà, là tổ yến ngày xưa cheo leo vách đá, phải mạo hiểm mạng sống mới lấy đc, nên dứt khoát nó phải...quý và bổ. Còn trứng gà 30k/chục, sao mà quý nổi. Nếu con gà mà cũng chỉ sống trên đỉnh Everest. mỗi năm đẻ 10 quả, thì trứng nó quý hơn vàng =)).
Rau muống cũng thế, nếu mỗi năm VN chỉ thu hoạch đc 1 tạ, thì chắc đắt hơn cả yến bây giờ.
Để khỏe mạnh, cần tố chất (gen tốt), môi trường sạch (không khí và nước), thức ăn sạch và đa dạng để đủ chất + với thể dục, vận động hợp lý.
Về nguyên tắc của tự nhiên thì e nghĩ cụ trên đúng. Tự nhiên nó rất hay, cái gì có giá trị con vật rất thính và ko bao giờ bỏ.
Thế nên e đánh giá Yên có thể chỉ là chất xúc tác, dẫn hoặc đề kháng nào đó chứ hàm lượng dinh dưỡng e ko đánh giá cao. Chưa kể sợi Yến thì ko mùi ko vị, nhạt như nc ốc :D Bất đắc dĩ phải ăn chứ cho e e oánh cho :D
Cái này cụ chưa đúng ạ. Tổ yến nó làm bằng nước dãi của con Yến, nó khác tổ của con chim khác làm bằng cỏ cây rơm rạ. Nước dãi chim yến nó đc tiết ra từ cơ thể con yến nên nó mang nhiều axit amin, vi lượng, bên cạn đó nếu nó làm tổ ở các vách núi ở đảo xa, các khoáng chất từ vách núi thẩm thấu vào tổ yến nên nó giá trị hơn là tổ nuôi trong nhà

Sứa.

Xe điện
Giờ cản dinh dưỡng còn chả đc nữa là nạp :D
Nếu tổ yến mà ăn vào khỏe với giảm cân tự nhiên thì sẽ đắt hơn vàng cc nhé :))

Binhyennoiay

Xe điện
... Nhà e dùng ngày 2 lần, gần một năm nhưng hiệu quả ko rõ ràng, đấy là kèm cả sâm
[/QUOTE]
Cụ thichrauxanh ơi, như này người nhà cụ đang dùng quá nhiều rồi ạ. Một tổ 10g yến cụ ăn trong thời gian dài thì nên chia làm 3 hoặc 4 chén ăn trong 1 tuần là phù hợp. Ăn nhiều quá cơ thể ko hấp thu hết cũng đào thải ra vừa lãng phí vừa mệt ạ.

Ducanh28

Xe tăng
... Nhà e dùng ngày 2 lần, gần một năm nhưng hiệu quả ko rõ ràng, đấy là kèm cả sâm
Cụ thichrauxanh ơi, như này người nhà cụ đang dùng quá nhiều rồi ạ. Một tổ 10g yến cụ ăn trong thời gian dài thì nên chia làm 3 hoặc 4 chén ăn trong 1 tuần là phù hợp. Ăn nhiều quá cơ thể ko hấp thu hết cũng đào thải ra vừa lãng phí vừa mệt ạ.
[/QUOTE]
Có cái gì nhiều mà ko hấp thu được vậy cụ?

4X4=16

Xe điện
Mua tổ yến chẳng qua là mua nhân phẩm người bán. ăn thì vị chả khác thạch rau câu, được cái ninh cùng hạt sen nên ăn vào cũng dễ ngủ,

Phunt

Xe máy
Yến sào rất bổ dưỡng, nhưng phải dùng lâu dài cơ, chứ lâu lâu ăn một chén thì không ăn thua.
Với lại đem so giá trị nhận được với số tiền bỏ ra thì em nghĩ nó chưa tương xứng.

Sứa.

Xe điện
Mua tổ yến chẳng qua là mua nhân phẩm người bán
Gớm, cụ cứ to tát lên :))
Cổ nhân đã có câu: Mua nhầm bán ko sai...cứ thế mà cân nhắc thôi chứ nhân văn zai phẩm gì ở đây ;))

duongphong

Xe container
Nếu chỉ đi so acid amin , khoáng chất thì khó nói lắm cụ.
Cũng như lắm báo nói về Gout, ăn chó vào là đau và nói do chó lắm đạm.
Thực ra thịt chó nó còn ít hơn thịt nạc bò và lợn ( chó protein khaonrg 6-18%, lợn 18-20%, bò 20-23%...).
Vậy ở đây sẽ có rất nhiều thứ mà con người chưa tìm ra.
Và thực tế ngàn năm người ta dùng, viết sách thành bổ thì chắc chắn là nó có bổ.
Nhưng bổ đến mức 20-30tr/kg là do cung ko đủ cầu chứ ko phải là nó CỰC KỲ TỐT nên đắt.
Cụ nói vậy chưa đúng hết ròi. Mỗi loại thịt đều có đặc điểm khác nhau. Thịt chó nhiều acid amin, thịt bò và lợn thì ít hay k có. Tổ yến giàu acid amin. Nước mắm giàu acid amin.....acid amin thì con người không tự tổng hợp được, mà phải nạp từ bên ngoài vào bằng thức ăn giàu acid amin.
Vậy nên chỉ ăn thịt bò, lợn mà không ăn cá, thịt chó... thực phẩm giàu acid amin cũng không tốt cho cơ thể.
P/s; Em có nói tổ yến không tốt đâu. Xưa các cụ viết sách và ngày nay khoa học kiểm nghiệm thành phần hoá học có những gì rồi. Cái quan trọng là nhà SX làm sao để chứng minh nó tốt thật.

rongnho

Xe tăng
Ông bà già em mỗi tuần ăn 1 lần (mua của người quen ở Nha Trang), sức khỏe cải thiện rõ rệt.
Thấy mấy bác sỹ có nói về hiện tượng giả dược, nghĩa là cho bệnh nhân uống thuốc ko có thành phần dược tính nhưng sau một tgian bệnh nhân vẫn cảm thấy tốt lên. Trước có cụ biếu nhầm bố vợ cao hổ thành má phanh xe đạp ngâm rượu đấy, vẫn thấy khen tốt lắm. Còn thực sự tốt thật hay không phải dựa trên nghiên cứu có số mẫu lớn mới kết luận đc, chứ ai nói tốt thì là cảm tính. Gừng tỏi mà quí hiếm đắt thì có khi lại có nhiều poót nói về gừng tỏi 😂

kt13a2

Xe buýt
Cụ sử dụng tgian bao lâu mà nhận ra đc kết quả tốt vậy ạ? Nhà e dùng ngày 2 lần, gần một năm nhưng hiệu quả ko rõ ràng, đấy là kèm cả sâm và các thứ khác.
Em dùng tầm khoảng hơn 1 tháng là nhận thấy chuyển biến ạ. 1 tuần em chỉ dùng tầm 3-4 lần thôi

Xe gia đình

Xe điện
Nếu có điều kiện cụ chủ cứ dùng cho người bệnh nhé.
Nó không phải thần dược chữa bệnh, nhưng hỗ trợ tốt cho sức khoẻ của người bệnh

phuongmit

Xe cút kít
Thấy mấy bác sỹ có nói về hiện tượng giả dược, nghĩa là cho bệnh nhân uống thuốc ko có thành phần dược tính nhưng sau một tgian bệnh nhân vẫn cảm thấy tốt lên. Trước có cụ biếu nhầm bố vợ cao hổ thành má phanh xe đạp ngâm rượu đấy, vẫn thấy khen tốt lắm. Còn thực sự tốt thật hay không phải dựa trên nghiên cứu có số mẫu lớn mới kết luận đc, chứ ai nói tốt thì là cảm tính. Gừng tỏi mà quí hiếm đắt thì có khi lại có nhiều poót nói về gừng tỏi 😂
Nhầm cao hổ cốt với má phanh thì phải chữa mù màu chuyên sâu :)) mà thằng rể cũng mất dạy nữa ;))

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Các loại dãi đều bổ.
Dãi yến bổ huyết, tính mát nên thường dùng cho trẻ em còi và nóng.
Dãi ốc sên thường dùng cho trị em bôi mặt.
Dãi người thì siêu bổ ( quỳnh ngọc) :))

Nếu cụ có điều kiện thì mua cho ông bà uống, còn thường thì sau ốm cho ăn mấy món cháo xương lợn hầm, hạt sen ( có thể thêm ít đảng sâm/ kỷ tử ) là cũng tốt rồi.
Và các cụ thì dương khí suy, nên ăn cao ban long thì ấm hơn yến ( yến mát nên hay phải chưng với gừng cho nó đỡ mát).
Dân gian còn có món huyết lình, bổ lém ;)

thichrauxanh

Xe điện
Giờ cản dinh dưỡng còn chả đc nữa là nạp :D
Nếu tổ yến mà ăn vào khỏe với giảm cân tự nhiên thì sẽ đắt hơn vàng cc nhé :))
Cũng tùy cụ ơi, giờ cho vào toàn là bổ 1 độc 10 :D Còn bổ tự nhiên chỉ cần ăn ít mà cơ thể vẫn thoải mái nhẹ nhàng, ko béo phì đơu ạ :D
Vâng e cũng ko biết thế nào là vừa, giờ e điều chỉnh lại ngày/lần thôi, năm sau e báo cáo kqua.
Em dùng tầm khoảng hơn 1 tháng là nhận thấy chuyển biến ạ. 1 tuần em chỉ dùng tầm 3-4 lần thôi
Vậy là cụ hợp thuốc :D e tự dùng thử ko cho đường thì ko thấy vị gì, chán quá ko nuốt nổi nữa.

fanmu123456

Xe hơi
Tổ yến chắc cũng có lợi ít nhiều tuỳ theo cách dùng liều lượng phù hợp với thể trạng từng người. Xưa nó quý và đắt nhẽ không phải do độ bổ của nó mà do hiếm và cực kỳ khó khai thác thôi. Nhưng dù sao dùng nó ủng hộ đồng bào nuôi yến nội địa vẫn tốt hơn là mất cả đống $ cho đám TPCN made in Quảng Châu/Thâm Quyến đầy rẫy ngoài kia :D.
Cụ chuẩn.

Mua yến thì tiền vẫn ở VN. Mua TPCN thì tiền chạy sang Tàu.

Yến vẫn xuất sang Nhật và Tàu rất nhiều.