[Funland] (Nhờ tư vấn) Về quê hay sống ở Hà Nội

AcidS

Xe điện
Đang máu ở HN lại cứ khuyên về quê là thế lào.

Mợ ấy muốn anh em hiến kế để anh chàng kia ra HN kìa chứ về quê thì mợ ấy tự về được.

@Mợ Thớt: Về rồi là không quay lại được đâu cũng như cưới rồi bỏ khó nhau đấy hoặc bỏ được cũng mất nhiều thứ. Làm thằng đàn ông mà không quyết đoán, không dám đương đầu với thử thách trong khi điều kiện không có gì là khó khăn là hệ vất đi.
Cũng chưa hiểu có gì níu kéo cháu nó ở Hà Nội.
Có thể khác thế hệ, chứ sống ở Hà Nội lâu rồi, chưa thấy nhiều ưu điểm lắm.

cô bé chubby

Xe máy
Nếu thớt kỹ tính quá thì khó lắm, trước kia mua nhà mình còn ko xem tuổi, không xem hướng, và cũng không xem ngày chuyển về luôn :)). 3 không thật chứ ko có chém. Mình luôn quan niệm ngày nào có tiền là ngày tốt nên chẳng kiêng kỵ gì cả. Nếu mua để ở thì cứ mạnh dạn mà chốt 1 căn diện tích nhỏ vì giờ chưa con cái gì. Quanh mạn Cầu Giấy Mỹ Đình hầu như hiện tại ko có dự án mới nên để hạ là rất rất khó, quỹ đất không còn. Ông anh ruột mình đến giờ chưa mua đc nhà dù trong tay cũng có mấy tỷ vì đi chỗ nào ông ấy cũng ko ưng, chỗ thì ko hợp hướng, chỗ thì phạm phong thuỷ
thế là e giống với anh của bác rồi. e cũng quan tâm mấy vấn đề đó nên tìm chỗ ưng khó lắm mà dự án ưng thì over budget :(

p.maldini

Xì hơi lốp
Nên đổi người yêu mới. Nếu quen ai thì đừng quen ngoại tỉnh. Ko quen nhà phố Hàng.
Cứ 4 quận nội thành mà quất là ổn.

hoangdang2002

Xe tăng
Quả nick mới toe e nghĩ chủ thớt cày game thoai!

cô bé chubby

Xe máy
Vấn đề mắc ở đây là e gái thích sống ở HN hơn Thái Nguyên thôi. Dĩ nhiên là thủ đô sầm uất nhộn nhịp vẫn thích hơn rồi. Thẳng thắn nói chuyện với bạn trai thôi chứ chẳng còn cách nào. Anh vì em hay em sẽ vì anh :)) Như bạn a vợ làm ở HN công việc tốt, chồng dạy học ở quê nhưng mua nhà chung cư cho vợ con sống ở HN luôn, chồng vẫn dạy học ở quê,làm con xe đi đi về về suốt. Bất tiện nhưng họ thấy vui và đáp ứng được nhu cầu sở thích của nhau là được.
:3 được thế thì tốt quá bác ạ.
Cơ bản là bạn nhà e vướng mắc nhiều thứ. Cũng dây dưa mấy năm trời bàn luận câu chuyện rồi. Giờ đến phút cuối mới thêm dức đầu :(

vuquochung74

Xe hơi
cứ bảo người yêu lên hn ở khoảng 15 năm nữa hãy về, ở xa bố mẹ cuối tuần về chơi thì nó mới vui, chứ lấy chồng ở chung không hay lắm

phuongmit

Xe cút kít
Thuyền theo lái, gái theo chồng, nhưng chưa cưới nó phải theo mình ;)) cứ thế mà làm, k thì iêu thằng khác cho nó nhanh 🥴

quy la tien

Xe điện
Cháu nó cũng khá là giỏi đấy và như cháu bẩu kiếm được 4 tỏi là do cả may mắn nữa, yêu cậu kia mấy năm chắc cũng sâu đậm, các bác khuyên thay Trống thì cháu sẽ thiệt (đúng không hay trống thiệt!) , cậu kia chắc nhà cũng có đk (so ở quê) đk ở đây chưa chắc đã chỉ mỗi kinh tế; ví dụ bố mẹ là giáo viên lương tầm 30 củ/2 ông bà, đất rộng nhà cửa khang trang, lại trai 1-nếu vậy em cũng chả xuống HN làm gì cho nó chật chội chứ đừng đánh giá Trống không có chí tiến thủ, 2 bạn ở TN mà vẫn học xong đại học đấy thôi.
Nếu về 4 tỷ đó mua mảnh đất , cưới rồi sinh con cái có người chăm, khi con lớn học ĐH Hà nội thì mua nhà dưới HN nếu muốn, kiểu vậy...

Chỉnh sửa cuối:

Trungpv

Xe tăng
làm ở VP nhưng lại ở HN, lương cũng chỉ 13-14tr thì dễ dứt chứ có gì mà tiếc đâu mợ chủ. với mức lương này nuôi con ở HN cũng vất lắm.

GiangNH3011

Xe tải
27 tuổi mà có 4 tỏi đi mua nhà rồi thì còn gì phải nghĩ chuyện về quê? Cái chính là em đang nhắm đến căn hộ nào chứ với số tiền đó vẫn mua được chung cư/nhà đất tại một số nơi ngoại thành Hà Nội (ý là không phải mấy quận trung tâm).

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Em năm nay 27 tuổi và có người yêu đã 3 năm bằng tuổi và cùng quê ở Thái Nguyên.
Hiện em đang thuê nhà sống ở Hà Nội một mình từ ngày tốt nghiệp đại học và đang làm việc cho 1 công ty Nhật ở Vĩnh phúc, mặc dù lương không cao nhưng phúc lợi cho nhân viên khá ổn.
Thu nhập cũng gọi là tạm tạm 13-14tr vì e mới làm được 3 năm. Nếu ở HN thì đi làm khoảng 26km và có xe công ty đón kèm phụ cấp đi lại.
Chả là hiện em với ny tính chuyện cưới xin vì cũng yêu nhau lâu lâu rồi nhưng lại bất đồng quan điểm, em thì đã sống ở HN hơn 7 năm nên em thấy khá hợp với cuộc sống nhộn nhịp ở đây mặc dù không đi chơi nhiều lắm.
Bạn nam thì lại muôn về quê vì muốn ổn định an nhàn và gần gia đình. Nếu sống HN thì sợ kinh tế k đủ sống. Và hứa nếu không muốn sống chung thì sẽ xây nhà riêng nhưng ở gần chứ nhất quyết không ở xa.
Nếu về quê thì chỉ có cty TQ hoặc HQ, phải làm lại từ đầu tại môi trường mới mà cũng không biết môi trường và phúc lợi thế nào nên em không muốn thay đổi.
Hơn nữa là quê em cách chỗ làm 40km không có xe đưa đón vì xe cty chỉ đón ở nội thành HN và không có phụ cấp nữa. Em cũng không biết lái xe.
Em đã tìm hiểu và tính mua chung cư nhưng chưa mua được vì giá đang quá cao, cầm 4 tỏi đi mua nhà mà cũng khá chật vật :((
Mặc dù biết với số tiền đó về nhà thì xe cộ nhà cửa đầy đủ nhưng đi làm thì vất vả quá chưa kể con gái đi đường xa rồi bầu bí mệt mỏi.
Gia đình thì không giục nhưng cũng hay hỏi chuyện nên em cũng đau cả đầu.
Nhờ các bác cho em xin lời khuyên với ạ.
Em cảm ơn

ở hn đi

baor ny mợ nêu ko kiếm dc việc thì chạy grab với e

tuc tắc cungz đủ sống

MuathuHN252

Xe cút kít
Hồi em bằng mợ chủ lương cũng vậy, nhưng ko có đồng tài sản nào tích lũy, nợ ngập đầu vì nuôi mẹ ung thư và nuôi em học ĐH. Đến giờ còn chả có tỉ tỉ nào đây

tieunhilang

Xe điện
Vấn đề là "yêu lâu lâu nhưng bất đồng quan điểm" chứ không có lý do gì khác:

1, Bạn trai của mợ, có thể là con một, muốn gần bố mẹ, nhưng lý do không thuyết phục lắm vì TN và HN khá gần, cần thiết thì 2h có thể về đến nhà. Cũng để mợ 3 năm lang thang ở HN thì cũng có vẻ không mặn mà chuyện cưới xin. Vấn đề này, mợ phải chủ động, siết, siết từ từ và siết, tóm lại, mục tiêu đầu là cưới khẩn trương, cứ làm chính thất đã, chứ để lỏng lẻo thế này là cậu kia đi lấy vợ và mợ sẽ quay quắt trong tình yêu quá khứ và hiện tại, sẽ rất khổ.
2. Cứ hứa rằng sẽ thu xếp về Thái Nguyên, cứ hứa sẽ tìm công việc gần nhà, nhưng kí xong Giấy kết hôn thì bắt đầu kiếm cớ: chưa thể thu xếp được, ở Hà Nội cũng ổn hơn, đi lại cũng thuận tiện.... Lúc đó, vào rọ rồi, muốn giãy cũng không được.
3. Úp mở, em đã có 4 tỷ rồi, chỉ cần cố một tý, là có cái chung cư, mà đằng nào cũng mua thì xác định mua cái đàng hoàng mà ở lâu dài, anh bảo bố mẹ phụ cho 3 tỷ, mình đi vay 3 tỷ mua cái tầm trung Tây Hồ Tây là được. Mà chẳng cần phải dỗ nữa, lúc này mợ cứ đi vay, nợ sẽ là nợ chung.
4. Kết hôn rồi, có nhà cửa rồi thì mợ là nóc, thuyền theo lái, thành lái theo thuyền.

Vấn đề là mợ phải siết cho khéo.

Về quê cũng tốt em à, lúc 27 lương chị cũng same same em, còn cao hơn chút, vẫn theo chồng về quê mà. Về có ông bà giúp đỡ, nhà cửa rộng rãi, đường xá thoáng đãng, không khí trong lành. Miễn là mình có công việc khác phù hợp mà thu nhập không bị tụt đi là được.

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
Làm trong khu công nghiệp thì sáng đi từ 6h sáng tối thì 6-7h tối mới về đến nhà.
Thì quen gì cuộc sống ở trên Hà Nội với cả lại ít đi chơi nữa.
Giờ ở quê cũng đủ các dịch vụ trừ y tế thì cần lên Hà Nội khám chữa bệnh thôi.
Thêm nữa công việc thì cũng dễ chuyển đổi chứ không phải làm công chức, viên chức mà khó di chuyển. Với mức lương 13-14tr thì là nhân viên hoặc chuyên viên, xin ở đâu cũng được.
Còn công việc hiện tại mà liên quan đến số tiền kiếm được 4 tỷ thì không nên chuyển.

cô bé chubby

Xe máy
13-14tr lại đi làm mấy chục km (dù là xe cty) cũng p mất vài 3 tiếng cả đi lẫn về. Ko hiểu hám gì cái HN thế ko biết. Mà cùng tầm tiền thuê nhà thì VP chắc chắn xịn sò hơn HN, chất lượng không khí tốt hơn, đi làm ngay gần nhà tiện lợi đủ đường, nói à ê thích đường phố xanh xanh đỏa đỏa thì lại nhảy lên tự ái ;))
:))) e ở từ lúc còn đi học nên vẫn ở. bạn bè ace cũng ở Hn thì đi làm xa chút khoảng 2 tiếng cả đi cả về thôi. về VP k có bạn bè ở thành tự kỷ chết

Được gửi từ iPhone - Otofun

MuathuHN252

Xe cút kít
Hồi em bằng mợ chủ lương cũng vậy, nhưng ko có đồng tài sản nào tích lũy, nợ ngập đầu vì nuôi mẹ ung thư và nuôi em học ĐH. Đến giờ còn chả có tỉ tỉ nào đây
Mợ chủ vang gì thế nhỉ. Như mợ là quá giỏi rồi. Em khen thế hệ trẻ m.ng giờ giỏi đấy chứ. Có cụ gì cmt bảo đang trẻ mà béo và chubby thì thế nọ thế kia, e cũng vào ném đá cụ ấy mà, chả hiểu

caolomo

Đi bộ
Website
dichvuxinvisa.com
Ủng hộ em về quê, có trình độ, chuyển việc thường thu nhập sẽ cao hơn chỗ cũ, trong tay lại có 4ty. Em còn lo cái gì.

Về quê gần gia đình vẫn là hạnh phúc nhất.

Bemagauvn

Xe điện
Ủng hộ em về quê, có trình độ, chuyển việc thường thu nhập sẽ cao hơn chỗ cũ, trong tay lại có 4ty. Em còn lo cái gì.

Về quê gần gia đình vẫn là hạnh phúc nhất.
Thì lại không được ăn Mixue, lại ko được check in trong rạp phim hay mấy TTTM, thi thoảng giựt tít đạo lí váy áo xúng xính quật Bíc Ba Bôn, hay tóc bay ở những view triệu đô, chill chill đi ăn búp phê hải sản etc khiến đồng trang lứa ở quê đang ship gà ship vịt thổn thức…
Chưa kể mỗi dịp về quê như trạng nguyên vinh quy bái tổ, người yêu cũ thời học sinh mặc cảm cúi đầu…
Ôiiii với các bạn ý nhiều thứ để ở lại Hn lắm, em lược mới sơ sơ thôi!

cô bé chubby

Xe máy
Mợ chủ vang gì thế nhỉ. Như mợ là quá giỏi rồi. Em khen thế hệ trẻ m.ng giờ giỏi đấy chứ. Có cụ gì cmt bảo đang trẻ mà béo và chubby thì thế nọ thế kia, e cũng vào ném đá cụ ấy mà, chả hiểu
ui xin lỗi bác.
Cũng mới lên đây nên nghĩ giống nút like trên phở bò. Bác thông cảm ạ 😢

Được gửi từ iPhone - Otofun