[Funland] (Nhờ tư vấn) Về quê hay sống ở Hà Nội

Batman

Xe điện
Cuộc sống đúng là muôn màu.
Người giàu cũng khóc là vậy.

Tony_Le

Xe container
Vì ko muốn từ bỏ MQH 3 năm nên mới cần các cụ tư vấn, đọc thấy toàn thôi chia tay đi chán thật, thế mở thớt ra để làm gì? Ngoài yếu tố đấy ra con gái ng ta có thì, 3 năm cho 1 MQH là quãng thời gian dài rồi, chia tay là xong đâu? Trường hợp này em khuyên mợ thớt là cứ thuận theo ý ny, vì ở quê 1 thời gian ko quen kiểu gì cũng lại mò lên HN, như thế bớt phiền, bớt sầu, cái gì cũng phải thử thì mới biết được có phù hợp hay ko
Nếu về mà chắc chắn quay lại được thì chả cần hỏi. Lúc không quen mò lên HN đồng nghĩa với giải tán cuốc hội trong đau khổ và thiệt thòi mọi đường.

qncql

Xe đạp
Vì ko muốn từ bỏ MQH 3 năm nên mới cần các cụ tư vấn, đọc thấy toàn thôi chia tay đi chán thật, thế mở thớt ra để làm gì? Ngoài yếu tố đấy ra con gái ng ta có thì, 3 năm cho 1 MQH là quãng thời gian dài rồi, chia tay là xong đâu? Trường hợp này em khuyên mợ thớt là cứ thuận theo ý ny, vì ở quê 1 thời gian ko quen kiểu gì cũng lại mò lên HN, như thế bớt phiền, bớt sầu, cái gì cũng phải thử thì mới biết được có phù hợp hay ko
Em thấy đội văn bằng 2 lớp e cũng ở quê chủ yếu, mọi người cảm thấy HN cạnh trạnh nhiều, nếu chỉ làm tàng tàng không lên được thì về bác ạ. Đôi khi về nó lại là cơ hội tốt hơn

tungLam.nwl

Xe tăng
Lương lậu vậy nếu không có nhà hai bên giúp đỡ để mua nhà thì hai bạn nếu cưới nhau cũng không thể sống trọ cả đời được. Bạn chắc làm cho mấy anh Nhật, ổn định nhưng cơ hội thăng tiến để đạt mức lương gấp vài lần cũng khá là khó đi làm mấy chục cây sau này con cái cũng vất vả. Tổng kết lại trường hợp của bạn là nên về quê hoặc kiếm anh nào đã có sẵn nhà ở Hà nội.

qncql

Xe đạp
Mơ thành công thì ai cũng mơ thôi, nhưng mà mọi người cứ bảo ở HN lăn lội sẽ thành công. Cái tỉ lệ thành công là bao nhiêu %, nó có vào mình không hay mình chỉ là 1 công nhân, người lao động bình thường? Ai dám khẳng định thành công 100%? Giờ là thời đại mà không có 1 cú hích mạnh thì không bao giờ thành công được bác ạ, nghe thiên hạ kêu thu nhập 100-200tr/tháng, cứ tính xem được bao nhiêu con người như thế? Nhìn flex trên mạng nhà lầu xe hơi, cuối cùng toàn đi thuê, đi lừa người khác để có tiền. Giờ sống được bằng đồng lương là tốt lắm rồi, chứ đừng nói là kiếm 1-200tr. Lên voi xuống chó mấy hồi đâu
Về quê lỡ cơ hội thăng tiến tốt hơn thì về thôi bác ạ. Bác đừng có nghe thiên hạ bảo ở HN tốt hơn, chưa chắc bác ạ, nó chỉ tốt hơn khi bác biết và hiểu. Còn em chỉ là dân tỉnh, chưa bao giờ dám khẳng định Hà Nội tốt hơn quê dù e đã có sẵn những điều kiện tốt nhất.

cô bé chubby

Xe máy
Bạn ny e thì đang ở với gia đình bác ạ. Chỉ có mỗi e ở HN thôi. Nên là chỉ cần ở gần và dư giả kte thì bạn ý ok. :(( em thì nghĩ ở HN mà về quê thì đc. chứ ở quê mà ra HN thì khó mà đi lắm

Conchuotnho

Xe tăng
Bạn cũng k làm ở TN ạ. thu nhập thì cũng chỉ same với em thôi ạ.
vậy e thực sự lăn tăn nhất vấn đề gì, hay chỉ vì tiếc chỗ làm đg ổn? Đi thêm mới biết cũng nhiều chỗ hay ho, thậm chí ở nhà bán vịt quay thu nhập cũng gấp đôi đi làm cty đó.

qncql

Xe đạp
27 tuổi cũng có trẻ nữa đâu mà đòi va vấp mãi được, tầm này có đội 2000 mới vào Văn phòng CP năm ngoái với các Ban của TW Đảng mà 27 tuổi vẫn muốn va vấp thì em cũng bó tay. Người ta chỉ va vấp 2-3 năm đầu, đến năm thứ 4 phải xác định ở thì mua nhà luôn, không thì về.

Trần Đoành.

Xe container
Em năm nay 27 tuổi và có người yêu đã 3 năm bằng tuổi và cùng quê ở Thái Nguyên.
Hiện em đang thuê nhà sống ở Hà Nội một mình từ ngày tốt nghiệp đại học và đang làm việc cho 1 công ty Nhật ở Vĩnh phúc, mặc dù lương không cao nhưng phúc lợi cho nhân viên khá ổn.
Thu nhập cũng gọi là tạm tạm 13-14tr vì e mới làm được 3 năm. Nếu ở HN thì đi làm khoảng 26km và có xe công ty đón kèm phụ cấp đi lại.
Chả là hiện em với ny tính chuyện cưới xin vì cũng yêu nhau lâu lâu rồi nhưng lại bất đồng quan điểm, em thì đã sống ở HN hơn 7 năm nên em thấy khá hợp với cuộc sống nhộn nhịp ở đây mặc dù không đi chơi nhiều lắm.
Bạn nam thì lại muôn về quê vì muốn ổn định an nhàn và gần gia đình. Nếu sống HN thì sợ kinh tế k đủ sống. Và hứa nếu không muốn sống chung thì sẽ xây nhà riêng nhưng ở gần chứ nhất quyết không ở xa.
Nếu về quê thì chỉ có cty TQ hoặc HQ, phải làm lại từ đầu tại môi trường mới mà cũng không biết môi trường và phúc lợi thế nào nên em không muốn thay đổi.
Hơn nữa là quê em cách chỗ làm 40km không có xe đưa đón vì xe cty chỉ đón ở nội thành HN và không có phụ cấp nữa. Em cũng không biết lái xe.
Em đã tìm hiểu và tính mua chung cư nhưng chưa mua được vì giá đang quá cao, cầm 4 tỏi đi mua nhà mà cũng khá chật vật :((
Mặc dù biết với số tiền đó về nhà thì xe cộ nhà cửa đầy đủ nhưng đi làm thì vất vả quá chưa kể con gái đi đường xa rồi bầu bí mệt mỏi.
Gia đình thì không giục nhưng cũng hay hỏi chuyện nên em cũng đau cả đầu.
Nhờ các bác cho em xin lời khuyên với ạ.
Em cảm ơn
Các dữ liệu chuẩn chưa, chưa chuẩn thì điều chỉnh tiếp rồi bàn

babeo

Xe điện
Thành viên già lão trên Otofun tư vấn đây:
VIỆC MÌNH MÌNH LO, ĐỪNG DẠI ĐEM LÊN MẠNG HỎI có thể SẼ BỊ NÉM ĐÁ ĐẾN CHẾT!
Mỗi người một hoàn cảnh một quan điểm, cách sống khác nhau cho kết quả khác nhau!

Trừ khi đăng bài câu viu để vào chợ thì thôi chịu ném đá để kiếm tiền vậy 🤣

Chỉnh sửa cuối:

DuongHL

Xe container
Lương 13-14tr mà có 4 tỷ đi mua nhà thì khét quá rồi.
Còn hỏi gì nữa nhỉ?

Dream Thai

Xe điện
Bạn ny e thì đang ở với gia đình bác ạ. Chỉ có mỗi e ở HN thôi. Nên là chỉ cần ở gần và dư giả kte thì bạn ý ok. :(( em thì nghĩ ở HN mà về quê thì đc. chứ ở quê mà ra HN thì khó mà đi lắm
Đọc thì e nghĩ mợ prefer ở HN rồi, thôi cứ thuyết phục NY ra HN ở vài năm, thấy đuối quá thi về quê cũng ko muộn

Chứ với mức lương 13-15tr thì ở quê hay HN cũng chỉ vừa đủ sống :)

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Tùy bác ơi =.= thằng bạn em nó về quê giờ làm ở bank lương ~15-20tr rồi. Ở với bố mẹ, vừa đổi sang biệt thự Vinhomes starcity, mua oto đi làm, vợ con bề huề, nhà nó 4 cái oto mỗi ng 1 cái. Giả sử nó ở HN thì mức lương đó chỉ tạm ổn, nhà HN cũng chưa có, có mua thì cũng trong ngõ hoặc nhà cũ.
Em có nhà Hà Nội rồi đây, bố mẹ ở quê cũng có lương hưu + cho thuê mặt bằng tháng dôi dư 30tr thoải mái ăn tiêu. nhưng mà cũng đang chán đây bác, chuyển từ đơn vị tư nhân lương 20tr vào nhà nước cầm lương 5-6tr chưa biết có thể phát triển hay lên được không, chưa dám cưới vợ vì chưa biết như nào. Em thì vừa học xong thạc sĩ, văn bằng 2, đang học thêm vb Luật nữa nhưng mà tiền lương còn ko đủ đóng tiền học, còn 1 mớ chứng chỉ, bằng cấp nữa. Tương lai vô định lắm bác ạ
Nghe cụ tả mua biệt thự Vin, nhà 4 oto e tưởng lương tháng 15-20k $ :)

chứ 15-20tr thì cái kia là của bme rồi, mà với tiềm lực kte như thế ở đâu cũng sướng, cứ ỏ tỉnh 2-3 tháng lại đi du lịch ở ks 5* thì hơn đa số dân HN ây chứ :)

TsarPutin

Xe tăng
Tuổi 27 e cũng chả có nổi 2 tỷ chứ có 4 tỷ như mợ thì đẳng cấp rồi về quê làm gì

Vanh234

Xe buýt
Tùy bác ơi =.= thằng bạn em nó về quê giờ làm ở bank lương ~15-20tr rồi. Ở với bố mẹ, vừa đổi sang biệt thự Vinhomes starcity, mua oto đi làm, vợ con bề huề, nhà nó 4 cái oto mỗi ng 1 cái. Giả sử nó ở HN thì mức lương đó chỉ tạm ổn, nhà HN cũng chưa có, có mua thì cũng trong ngõ hoặc nhà cũ.
Em có nhà Hà Nội rồi đây, bố mẹ ở quê cũng có lương hưu + cho thuê mặt bằng tháng dôi dư 30tr thoải mái ăn tiêu. nhưng mà cũng đang chán đây bác, chuyển từ đơn vị tư nhân lương 20tr vào nhà nước cầm lương 5-6tr chưa biết có thể phát triển hay lên được không, chưa dám cưới vợ vì chưa biết như nào. Em thì vừa học xong thạc sĩ, văn bằng 2, đang học thêm vb Luật nữa nhưng mà tiền lương còn ko đủ đóng tiền học, còn 1 mớ chứng chỉ, bằng cấp nữa. Tương lai vô định lắm bác ạ
Không biết cụ bao tuổi - nhìn timeline thấy đi học suốt thế kia thì quan tâm gì cái lương 😀

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em năm nay 27 tuổi và có người yêu đã 3 năm bằng tuổi và cùng quê ở Thái Nguyên.
Hiện em đang thuê nhà sống ở Hà Nội một mình từ ngày tốt nghiệp đại học và đang làm việc cho 1 công ty Nhật ở Vĩnh phúc, mặc dù lương không cao nhưng phúc lợi cho nhân viên khá ổn.
Thu nhập cũng gọi là tạm tạm 13-14tr vì e mới làm được 3 năm. Nếu ở HN thì đi làm khoảng 26km và có xe công ty đón kèm phụ cấp đi lại.
Chả là hiện em với ny tính chuyện cưới xin vì cũng yêu nhau lâu lâu rồi nhưng lại bất đồng quan điểm, em thì đã sống ở HN hơn 7 năm nên em thấy khá hợp với cuộc sống nhộn nhịp ở đây mặc dù không đi chơi nhiều lắm.
Bạn nam thì lại muôn về quê vì muốn ổn định an nhàn và gần gia đình. Nếu sống HN thì sợ kinh tế k đủ sống. Và hứa nếu không muốn sống chung thì sẽ xây nhà riêng nhưng ở gần chứ nhất quyết không ở xa.
Nếu về quê thì chỉ có cty TQ hoặc HQ, phải làm lại từ đầu tại môi trường mới mà cũng không biết môi trường và phúc lợi thế nào nên em không muốn thay đổi.
Hơn nữa là quê em cách chỗ làm 40km không có xe đưa đón vì xe cty chỉ đón ở nội thành HN và không có phụ cấp nữa. Em cũng không biết lái xe.
Em đã tìm hiểu và tính mua chung cư nhưng chưa mua được vì giá đang quá cao, cầm 4 tỏi đi mua nhà mà cũng khá chật vật :((
Mặc dù biết với số tiền đó về nhà thì xe cộ nhà cửa đầy đủ nhưng đi làm thì vất vả quá chưa kể con gái đi đường xa rồi bầu bí mệt mỏi.
Gia đình thì không giục nhưng cũng hay hỏi chuyện nên em cũng đau cả đầu.
Nhờ các bác cho em xin lời khuyên với ạ.
Em cảm ơn
Lại nhảm rồi. Công nhân mới đi làm,lương 14,15 củ....lại có 4 củ to đi mua nhà.....vẫn lên đây hỏi.
Nói chung thô lắm.

cô bé chubby

Xe máy
Đọc thì e nghĩ mợ prefer ở HN rồi, thôi cứ thuyết phục NY ra HN ở vài năm, thấy đuối quá thi về quê cũng ko muộn

Chứ với mức lương 13-15tr thì ở quê hay HN cũng chỉ vừa đủ sống :)
Ngta k muốn thì mới mệt bác ạ. Chứ ngta mà chịu ở thì nó lại khác.
Quê e thì 13-15tr có dư 1 xíu thôi

cô bé chubby

Xe máy
Lại nhảm rồi. Công nhân mới đi làm,lương 14,15 củ....lại có 4 củ to đi mua nhà.....vẫn lên đây hỏi.
Nói chung thô lắm.
Bác ơi, vấn đề có phải k có tiền mua nhà đâu :)) cứ có 4t là phải lương trăm triệu à

HH1993

[Tịch thu bằng lái]