Nhờ tư vấn mua xe mới, lưỡng lựu giữa Ford Focus 2.0 S và Toyota Altis 1.8 AT

Mon 29V

Xe điện
Bác I_am_gulo: Bác chụp mũ nhanh thế :-o. Em làm sao mà trở thành một bán hàng chuyên nghiệp được. Tin hay không thì tùy bác nhưng em nói là em không mua-bán bất kỳ sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ gì cả. :))
Bác chủ: Việc mua C lướt hay Cam cũ cũng phải rất cân nhắc. Nếu là em, em không mua TOY cũ tại Việt Nam (kể cả CAMRY) tính đến thời điểm hiện nay vì TOY cũ đắt quá (đắt chứ ko có nghĩa là quá nhiều tiền). Số đông trong box Ford nói chung và hội RS Focus nói riêng vẫn nhận định, nếu mua mới thì có thể cân nhắc mua TOY nhưng mua xe cũ thì nên cân nhắc các hãng khác. Em lấy ví dụ luôn cho bác nhé. Một ALtis 1.8MT đời 2006 (form cũ biển 29Y) nay vẫn có thể bán hơn 500 triệu (tại saloon) trong khi Focus S2.0 đời 2008 bán chưa nổi 500 triệu (trong khi nguyên giá S2.0 2008 là 36.2k USD còn Altis thì hình như 32.2k thì phải).
Bác mua xe lần đầu, nên mua mới Altis 1.8AT, theo em đó là qđịnh chuẩn rồi. Pls GO AHEAD.
Chỗ đo đỏ có thể bây giờ không còn đúng nữa bác ạ: Xe Toy mới bây giờ cũng chênh lệch với xe Ford mới quá nhiều nên nếu bác mua mới con Altis 1.8 với giá đắt hơn con Focus Ghia 2.0 thì em thấy cái sự giữ giá khi bán lại không bì được chi phí bỏ ra ban đầu, trong khi em e rằng con Altis 1.8 kém FF 2.0 nhiều phết đấy chứ.

binhfit

Xe hơi
Chỗ đo đỏ có thể bây giờ không còn đúng nữa bác ạ: Xe Toy mới bây giờ cũng chênh lệch với xe Ford mới quá nhiều nên nếu bác mua mới con Altis 1.8 với giá đắt hơn con Focus Ghia 2.0 thì em thấy cái sự giữ giá khi bán lại không bì được chi phí bỏ ra ban đầu, trong khi em e rằng con Altis 1.8 kém FF 2.0 nhiều phết đấy chứ.
Cơ bản là em ko thích Sedan, cái dáng FF 2.0 Ghia cũng ko bắt mắt lắm. Con Altis thì do bà xã thích từ 5 năm trước tới giờ (rất chung thủy, kể cả ngồi Cam rồi mà vẫn cảm giác cái lần ngồi Altis đầu tiên nó thích nhất). Chính vì vậy em mới phân vân giữa dòng Altis và FF S hatchback thôi.

homayplasma

Xe tải
Website
www.homay.com.vn
Bác nên đợi FF 2012 ra rồi hẵng mua. Mua tài sản để nó phục vụ mình chứ phải để mình phục vụ nó đâu mà bác phải lăn tăn. Mình phải là người hưởng thụ chứ. Altis quá đắt mà đi lại không sướng bằng FF2012 thì việc gì cứ phải TOY. Nếu bác vẫn còn lăn tăn cái khoản mua TOY sau này bán đi được giá thì nói thật, bác mua FF còn dư tiền bác đem đi đầu tư hoặc vứt vào tiết kiệm khéo đến lúc muốn bán 4 cộng cả cái khoản đầu tư đó hơn đứt là mua TOY ấy chứ.

binhfit

Xe hơi
Bác nên đợi FF 2012 ra rồi hẵng mua. Mua tài sản để nó phục vụ mình chứ phải để mình phục vụ nó đâu mà bác phải lăn tăn. Mình phải là người hưởng thụ chứ. Altis quá đắt mà đi lại không sướng bằng FF2012 thì việc gì cứ phải TOY. Nếu bác vẫn còn lăn tăn cái khoản mua TOY sau này bán đi được giá thì nói thật, bác mua FF còn dư tiền bác đem đi đầu tư hoặc vứt vào tiết kiệm khéo đến lúc muốn bán 4 cộng cả cái khoản đầu tư đó hơn đứt là mua TOY ấy chứ.
Nếu nó khoảng 1-3 tháng thì em nghĩ đợi được. Nhưng tìm hiểu thấy có vẻ phải Quý 1 - 2013 may ra mới có thì cũng lâu quá nhỉ?

HamLong3.0V

Xe điện
Nếu nó khoảng 1-3 tháng thì em nghĩ đợi được. Nhưng tìm hiểu thấy có vẻ phải Quý 1 - 2013 may ra mới có thì cũng lâu quá nhỉ?
¸c mua Altis đi cho nhanh gọn, lăn tăn gì mệt đầu !

kienvinh

Xe lăn
Công nhận chân ga của Focus AT kiểu gì mà nhả ra rồi nó vẫn phi vù vù nhỉ, toàn phải đệm phanh. Nhược điểm là hay phải phanh chứ như xe khác, cần giảm tốc tý thì nhả ga là xe chậm hẳn lại ngay.

Cơ dưng mà em để ý, nhá, nếu đang phi cỡ 50kM/h mà nhả ga thì nó phải phi đến 500m nữa mới giảm về 40kM/h được. Nhiều khi đường thoáng, thấy từ xa còn đèn đỏ và đồng hồ đếm ngược còn nhiều thời gian, em nhả ga căn xe để xe tự chạy đến chỗ dừng mà đến chỗ ấy nó vẫn phi quá nhanh, vẫn phải phanh. On the other hand, em thấy vòng tua máy thì giảm nhanh hơn cho nên em có thể quay phim em đi cả gần kM với vòng tua máy cỡ 1250rpm và tốc độ là 50kM/h. Như thế có vẻ như tiết kiệm xăng phết, phỏng các cụ?

Focus 1.8AT mà em đi thế nào chưa đến 9L / 100kM đường nội thành Hà Nội?

xebanhxich

Xe tải
Công nhận chân ga của Focus AT kiểu gì mà nhả ra rồi nó vẫn phi vù vù nhỉ, toàn phải đệm phanh. Nhược điểm là hay phải phanh chứ như xe khác, cần giảm tốc tý thì nhả ga là xe chậm hẳn lại ngay.

Cơ dưng mà em để ý, nhá, nếu đang phi cỡ 50kM/h mà nhả ga thì nó phải phi đến 500m nữa mới giảm về 40kM/h được. Nhiều khi đường thoáng, thấy từ xa còn đèn đỏ và đồng hồ đếm ngược còn nhiều thời gian, em nhả ga căn xe để xe tự chạy đến chỗ dừng mà đến chỗ ấy nó vẫn phi quá nhanh, vẫn phải phanh. On the other hand, em thấy vòng tua máy thì giảm nhanh hơn cho nên em có thể quay phim em đi cả gần kM với vòng tua máy cỡ 1250rpm và tốc độ là 50kM/h. Như thế có vẻ như tiết kiệm xăng phết, phỏng các cụ?

Focus 1.8AT mà em đi thế nào chưa đến 9L / 100kM đường nội thành Hà Nội
?
Em nể cụ quá! Hay nửa đêm cụ hay lọ mọ đi đâu mà sao đi giỏi vậy :P

homayplasma

Xe tải
Website
www.homay.com.vn
chắc phi cao tốc láng hòa lạc quá

BBB

Xe buýt
Đọc lại mấy bài này---> Kết luận

Cụ chủ mua TOY khẩn trương, đừng mua FFC nữa để giống bọn em:))

Nhân tiện em rao: Có ai đổi ngang FFC 2.0 cũ lấy Altis 2.0 mới không??? em đang cần Altis mới8->

Đóng thớt

Mazspeed

Xe container
http://www.tinmoi.vn/xe-sap-ve-viet-nam-ford-focus-2012-bi-trieu-hoi-04853079.html sợt em FF 2012, ra ngay cái quả này.

Xe sắp về Việt Nam Ford Focus 2012 bị triệu hồi

5:49 AM Thứ tư, ngày 11 tháng tư năm 2012- Chuyên mụcÔtô xe máy|Thế giới xe|

Mẫu xe vừa mới ra mắt thị trường Đông Nam Á trong triển lãm Bangkok 2012 bị triệ hồi vì lỗi cần gạt nước.

Mới đây, trên trang web chính thức của Cơ quan An toàn Giao thông Đường bộ Mỹ (NHTSA), hãng Ford đã thông báo thu hồi một số xe Focus đời 2012 tại thị trường Mỹ. Theo đó, mục đích của vụ triệu hồi mới nhất là sửa lỗi bộ nối cần gạt nước mưa trên kính chắn gió.

"Nước hoặc những tạp chất khác có thể tích tụ trong bộ nối, khiến môtơ điều khiển cần gạt nước ngừng hoạt động, gây giảm tầm nhìn và tăng nguy cơ tai nạn", hãng Ford thừa nhận.

Ford cho biết, hãng sẽ thu hồi 140.310 chiếc Focus 2012 được sản xuất từ 1/8/2010 đến 18/10/2011. Cả hai phiên bản sedan 4 cửa và hatchback 5 cửa của Ford Focus 2012 đều bị dính lỗi.

Cách đây không lâu, Ford Focus 2012 đã chính thức ra mắt thị trường Đông Nam Á trong triển lãm Bangkok 2012. Dự kiến, mẫu xe Mỹ sẽ chính thức có mặt trên thị trường Việt Nam vào khoảng tháng 11/2012.

Chưa về tới VN đã bị thu hồi roài, kiểu này có khi đến 2013 mới bán ở VN mất nhỉ các cụ?
Cái này không lo, vê VN mô tơ gạt nước chưa kịp hỏng thì cần gạt đã bị vặt bà nó rồi :D. Nhưng cái sedan trong ảnh xấu quá.

binhfit

Xe hơi
Đọc lại mấy bài này---> Kết luận

Cụ chủ mua TOY khẩn trương, đừng mua FFC nữa để giống bọn em:))

Nhân tiện em rao: Có ai đổi ngang FFC 2.0 cũ lấy Altis 2.0 mới không??? em đang cần Altis mới8->

Đóng thớt
Ko hiểu ý cụ "đừng mua FFC nữa để giống bọn em:))". Mình là newbie mà, không biết gì nên phải hỏi ý kiến các cụ cao thủ, kinh nghiệm

Nhưng cụ đổi gì mà ác thế, ai đời đổi FF cũ lấy Altis mới :)

kienvinh

Xe lăn
17h45 đi từ Cầu Giấy xuyên thành phố sang Gia Lâm, bắt đầu đi thì reset lại fuel consumption average. Đi xe nhiều khi có mấy trò này thấy vui vui các cụ nhể. Em đi không quá chú trọng chân ga phải đều hay gì, mà căn bản phải tư duy hợp lý, hạn chế phanh, ghét nhất mấy ông lái xe hùng hổ thấy trống cứ nhoi lên sau lại ùn chết gí ở đấy. Em cứ tà tà ở sau vọt lên trong niềm tiếc nuối của mấy ông lái xe thuê kia.

Kỷ lục của em là 5,7 lít thể hiện trên đồng hồ, em đi một đoạn khoảng 5kM trong khu ĐTM Dương Nội đâm ra Xuân Mai.

Em nể cụ quá! Hay nửa đêm cụ hay lọ mọ đi đâu mà sao đi giỏi vậy :P

binhfit

Xe hơi
17h45 đi từ Cầu Giấy xuyên thành phố sang Gia Lâm, bắt đầu đi thì reset lại fuel consumption average. Đi xe nhiều khi có mấy trò này thấy vui vui các cụ nhể. Em đi không quá chú trọng chân ga phải đều hay gì, mà căn bản phải tư duy hợp lý, hạn chế phanh, ghét nhất mấy ông lái xe hùng hổ thấy trống cứ nhoi lên sau lại ùn chết gí ở đấy. Em cứ tà tà ở sau vọt lên trong niềm tiếc nuối của mấy ông lái xe thuê kia.

Kỷ lục của em là 5,7 lít thể hiện trên đồng hồ, em đi một đoạn khoảng 5kM trong khu ĐTM Dương Nội đâm ra Xuân Mai.
Ối thế thì ít quá nhỉ cụ, Ford phải làm sao quảng cáo để dân mình đỡ nghĩ đến Ford là nghĩ đến tốn xăng mới được.

HamLong3.0V

Xe điện

Ối thế thì ít quá nhỉ cụ, Ford phải làm sao quảng cáo để dân mình đỡ nghĩ đến Ford là nghĩ đến tốn xăng mới được.
Em vừa reset lại đồng hồ ( do bảo dưỡng tháo ac-quy ), chạy laonh quanh phố nó đang báo giảm dần còn 15l/100km, hết hồn :-o
Focus uống xăng lắm, chủ thớt tránh đê :))

kienvinh

Xe lăn
Đi con Ford 5 cửa em thấy vấn đề của nó là ... ô mai xấu thôi.

Hàng ngày em đỗ cạnh con Altis 1.8 AT màu đen, phải thừa nhận Altis nó đẹp chi tiết hơn, từ nhựa ốp đến đèn đóm. Mình đỗ cạnh nó cứ như xe nó là xe xịn, xe mình là xe nhái ý. Bên ngoài đã vậy, bên trong thì khỏi phải nói rồi.

Ai đời cả xe (em) đang trắng, có cái nhựa cánh gió lại màu đen, mà nhựa trông lởm lởm như nhựa ghế văn phòng.

Leo lên lái thì thấy tay lái của xe Nhật, Hàn nhẹ quá, không thích. Nhưng cái này cũng có thể do thói quen, có thể các cụ đi xe Nhật, Hàn lại chê Ford tay lái nặng.

binhfit

Xe hơi
Em vừa reset lại đồng hồ ( do bảo dưỡng tháo ac-quy ), chạy laonh quanh phố nó đang báo giảm dần còn 15l/100km, hết hồn :-o
Focus uống xăng lắm, chủ thớt tránh đê :))
Cái cày của em nó bị đẽo hỏng hết roài. Bác thì kêu 5l, bác thì kêu 15l thế này thì chết em :(

binhfit

Xe hơi
Đi con Ford 5 cửa em thấy vấn đề của nó là ... ô mai xấu thôi.

Hàng ngày em đỗ cạnh con Altis 1.8 AT màu đen, phải thừa nhận Altis nó đẹp chi tiết hơn, từ nhựa ốp đến đèn đóm. Mình đỗ cạnh nó cứ như xe nó là xe xịn, xe mình là xe nhái ý. Bên ngoài đã vậy, bên trong thì khỏi phải nói rồi.

Ai đời cả xe (em) đang trắng, có cái nhựa cánh gió lại màu đen, mà nhựa trông lởm lởm như nhựa ghế văn phòng.

Leo lên lái thì thấy tay lái của xe Nhật, Hàn nhẹ quá, không thích. Nhưng cái này cũng có thể do thói quen, có thể các cụ đi xe Nhật, Hàn lại chê Ford tay lái nặng.
Cụ này đi Ford mà khen Altis kinh thế

kienvinh

Xe lăn
Đấy là xét độ kỹ của các chi tiết, khía cạnh thẩm mỹ đơn thuần. Nhìn kỹ thì nhiều chi tiết của Focus trông rất "dại".

So sánh các mặt khác thì có thể Focus lại hơn.

binhfit

Xe hơi
Đấy là xét độ kỹ của các chi tiết, khía cạnh thẩm mỹ đơn thuần. Nhìn kỹ thì nhiều chi tiết của Focus trông rất "dại".

So sánh các mặt khác thì có thể Focus lại hơn.
Cái này thì đúng cảm nhận của em sau khi ngồi thử 2 con, Ford còn được đi thử, chứ Altis thì Toy kiêu ko có xe đi thử. Có lẽ người dùng Việt thích sự tinh tế, hào nhoáng hơn nên nhìn em Altis thấy bắt mắt hơn