Nhờ tư vấn mua xe mới, lưỡng lựu giữa Ford Focus 2.0 S và Toyota Altis 1.8 AT

Tuệ Trường

Xe hơi
Khiếp cụ này soi giỏi thế, em quyết là vì chú Ford S này ngừng sản xuất, kiểu đối thủ tự dưng bỏ cuộc ấy nên cũng ko thấy tâm phục khẩu phục lắm. Các bác tư vấn giúp em xem còn em nào đối chọi được với Altis 1.8 AT ko ạ? Vì em này đang chưa có ai so tài cả, và đằng nào em cũng chưa xuất tiền nên ngồi lót dép ngóng tiếp...
Bác không cập nhật thông tin rồi, không phải Ford bỏ cuộc mà là thời gian này là lúc Focus thay dòng sảm phẩm mới (ngay cả bên Mỹ và các nước phát triển khác), Ford còn muốn giới thiệu 15 sản phẩm mới trên toàn cầu 2015 và 8 sản phẩm mới ở VN tới 2018 (2015 và 2018 thì phải??).
Em thì rất thích xe Mỹ nhưng không cố khuyên ai mua nó (ít nhất đều đưa ra ưu và nhược điểm của xe Mỹ) vì thiết nghĩ ai TỰ QUYẾT mua 1 sản phẩm nào dù tốt hay xấu thì người đó cũng hạnh phúc hơn với nó, vì vậy bác đừng cầu vọng quá vào chiếc xe nào quá tốt (không bao giờ có), em nói chân thành đó! Em có người bạn mua Innova mới 2 năm đã chảy nhớt lốc máy (bên thớt Toy OS Sài Gòn cũng có bài nói chuyện này đó), bán mua Altis thì mới 5000km phải thay cả cụm lái và toplo (em không biết dùng từ gì chính xác) nhưng chạy vẫn bĩ xỉa liền khi thả tay ra (nó bảo em lên xe ngồi nó chứng minh cho em thấy), khi chạy Ford của mấy người bạn thì về bảo nhà bán Altis... (mấy bác Toy đừng ném đá em). Xe tốt và còn phải xem giá cả nữa, hãy là người tiêu dùng thông thái....!
Chúc bác hạnh phúc với xe của mình (quan điểm của em xe chỉ là phương tiện và sẽ khấu hao theo thời gian, không như con vợ sống với mình suốt đời!!!!)

Chỉnh sửa cuối:

binhfit

Xe hơi
Bác không cập nhật thông tin rồi, không phải Ford bỏ cuộc mà là thời gian này là lúc Focus thay dòng sảm phẩm mới (ngay cả bên Mỹ và các nước phát triển khác), Ford còn muốn giới thiệu 15 sản phẩm mới trên toàn cầu 2015 và 8 sản phẩm mới ở VN tới 2018 (2015 và 2018 thì phải??).
Em thì rất thích xe Mỹ nhưng không cố khuyên ai mua nó (ít nhất đều đưa ra ưu và nhược điểm của xe Mỹ) vì thiết nghĩ ai TỰ QUYẾT mua 1 sản phẩm nào dù tốt hay xấu thì người đó cũng hạnh phúc hơn với nó, vì vậy bác đừng cầu vọng quá vào chiếc xe nào quá tốt (không bao giờ có), em nói chân thành đó! Em có người bạn mua Innova mới 2 năm đã chảy nhớt lốc máy (bên thớt Toy OS Sài Gòn cũng có bài nói chuyện này đó), bán mua Altis thì mới 5000km phải thay cả cụm lái và toplo (em không biết dùng từ gì chính xác) nhưng chạy vẫn bĩ xỉa liền khi thả tay ra (nó bảo em lên xe ngồi nó chứng minh cho em thấy), khi chạy Ford của mấy người bạn thì về bảo nhà bán Altis... (mấy bác Toy đừng ném đá em). Xe tốt và còn phải xem giá cả nữa, hãy là người tiêu dùng thông thái....!
Chúc bác hạnh phúc với xe của mình (quan điểm của em xe chỉ là phương tiện và sẽ khấu hao theo thời gian, không như con vợ sống với mình suốt đời!!!!)
Cảm ơn cụ, ý em ko phải là chú Focus bỏ cuộc là nghỉ hẳn. Mà muốn nói là mình định mua thời điểm này, và đang soi em Focus 2.0 S thì nó lại hết vòng đời, ko bán nữa. Vẫn biết là sang năm sẽ ra bản mới nhưng lại ko rơi đúng vào dịp mình định mua xe (trong thời gian này)

Em đang phân vân con Cam 2.4 2007 cũ, đi 7 vạn với việc mua Altis 1.8 mới, cụ mà rành/rảnh thì vào góp ý giúp em với \:D/

x4hai

Xe hơi
binhfit nói:
Cảm ơn cụ, ý em ko phải là chú Focus bỏ cuộc là nghỉ hẳn. Mà muốn nói là mình định mua thời điểm này, và đang soi em Focus 2.0 S thì nó lại hết vòng đời, ko bán nữa. Vẫn biết là sang năm sẽ ra bản mới nhưng lại ko rơi đúng vào dịp mình định mua xe (trong thời gian này)

Em đang phân vân con Cam 2.4 2007 cũ, đi 7 vạn với việc mua Altis 1.8 mới, cụ mà rành/rảnh thì vào góp ý giúp em với \:D/
Chào cụ,

Cháu vote 1 phiếu cho Altis 1.8 mới. Chúc mừng cụ chuẩn bị cưới vợ 2.
Lúc nào rửa xe nhớ ới cháu nhé :)

binhfit

Xe hơi
Chào cụ,

Cháu vote 1 phiếu cho Altis 1.8 mới. Chúc mừng cụ chuẩn bị cưới vợ 2.
Lúc nào rửa xe nhớ ới cháu nhé :)
Cụ mà vote cái này, thì phải vào mục Toy nhé, chứ ở đây là dễ ăn đá lắm đấy, khéo méo hết em Forte :)

xebanhxich

Xe tải
Cụ mà vote cái này, thì phải vào mục Toy nhé, chứ ở đây là dễ ăn đá lắm đấy, khéo méo hết em Forte :)
gạch đá gì đâu cụ. Hiển nhiên xe mới mà quất thôi. Chúc cụ sớm có vợ 2 để phục vụ vợ cả cùng cả gia đình :)

binhduydo

Xe tải
Mỗi xe có ưu nhược điểm riêng, cụ cứ lái thử xe rồi tự mình quyết định vẫn hơn

homayplasma

Xe tải
Website
www.homay.com.vn
Cụ nên đợi vài tháng nữa focus ra bản 2012 đi cho sướng. Lúc đó giá xe lại rẻ nữa.

binhfit

Xe hơi
gạch đá gì đâu cụ. Hiển nhiên xe mới mà quất thôi. Chúc cụ sớm có vợ 2 để phục vụ vợ cả cùng cả gia đình :)
Cảm ơn cụ, vậy là 1 vote cho xe mới rồi. Em nghĩ tới phương án này để đỡ phí gần 200 củ mất vào hư không vì đóng thuế trước bạ và biển xe. Có khi cứ làm em Cam cũ 1 thời gian, rồi mới thấy chán Toy và đổi sang Ford.

binhfit

Xe hơi
Mỗi xe có ưu nhược điểm riêng, cụ cứ lái thử xe rồi tự mình quyết định vẫn hơn
Cụ cho em hỏi Ford Focus 2012 (hay 2013) thì sớm nhất về VN là bao giờ ạ? Và giá nó khoảng bao nhiêu cụ nhỉ?

binhfit

Xe hơi
Cụ nên đợi vài tháng nữa focus ra bản 2012 đi cho sướng. Lúc đó giá xe lại rẻ nữa.
Em cũng đang phân vân, nhưng tại ko biết thời điểm nào thì xe sẽ có mặt tại Việt Nam? Ko muốn "hoãn cái sự sung sướng lại" lâu quá

i_am_gulo

Xe hơi
Cụ chạy tài nhỉ, Camry em đóng 140 là run lắm roài, xe bồng bềnh vãi, chắc atils ngon hơn Cam
ke ke, chắc cụ hay oánh võng, cứ đại lộ thăng long hoặc đường 1 mới cụ nhé

binhfit

Xe hơi
http://www.tinmoi.vn/xe-sap-ve-viet-nam-ford-focus-2012-bi-trieu-hoi-04853079.html sợt em FF 2012, ra ngay cái quả này.

Xe sắp về Việt Nam Ford Focus 2012 bị triệu hồi

5:49 AM Thứ tư, ngày 11 tháng tư năm 2012- Chuyên mụcÔtô xe máy|Thế giới xe|

Mẫu xe vừa mới ra mắt thị trường Đông Nam Á trong triển lãm Bangkok 2012 bị triệ hồi vì lỗi cần gạt nước.

Mới đây, trên trang web chính thức của Cơ quan An toàn Giao thông Đường bộ Mỹ (NHTSA), hãng Ford đã thông báo thu hồi một số xe Focus đời 2012 tại thị trường Mỹ. Theo đó, mục đích của vụ triệu hồi mới nhất là sửa lỗi bộ nối cần gạt nước mưa trên kính chắn gió.

"Nước hoặc những tạp chất khác có thể tích tụ trong bộ nối, khiến môtơ điều khiển cần gạt nước ngừng hoạt động, gây giảm tầm nhìn và tăng nguy cơ tai nạn", hãng Ford thừa nhận.

Ford cho biết, hãng sẽ thu hồi 140.310 chiếc Focus 2012 được sản xuất từ 1/8/2010 đến 18/10/2011. Cả hai phiên bản sedan 4 cửa và hatchback 5 cửa của Ford Focus 2012 đều bị dính lỗi.

Cách đây không lâu, Ford Focus 2012 đã chính thức ra mắt thị trường Đông Nam Á trong triển lãm Bangkok 2012. Dự kiến, mẫu xe Mỹ sẽ chính thức có mặt trên thị trường Việt Nam vào khoảng tháng 11/2012.

Chưa về tới VN đã bị thu hồi roài, kiểu này có khi đến 2013 mới bán ở VN mất nhỉ các cụ?

i_am_gulo

Xe hơi
Này bác, em thì em không cho là bác chém, nhưng đã đi tận 3 xe rồi mà nhận xét như này có vẻ không ổn về kiến thức ô tô.
Đỏ: Nhưng cái mà bác cho là Altis có tính năng an toàn không hề mang lại sự an toàn cho con người. Êm hơn, rộng hơn làm sao mà an toàn hơn được (lại còn ngoại trừ vỏ mỏng hơn nữa:-o ) . Focus có cảm giác lái thật hơn, khung vỏ dày hơn đó mới là tính năng an toàn hơn.

Bác chủ: Bác đang có sự lựa chọn mua xe mới giữa một xe đã ngừng sản xuất và một xe đang sản xuất thì cũng hơi hơi buồn cười. :-o. Thôi, bác nên mua xe mới cho nó yên tâm, mà mua xe cũ Focus S2.0 hơi khó. Còn nếu là em, nếu có tiền mua Altis mới thì em lại đi tìm C class cũ-lướt.
Bác đúng là bán xe chuyên nghiệp, ke ke,thì em cũng chỉ nói về cảm nhận riêng của em, em cũng là gà mới lái được đôi năm thôi. Còn về việc vỏ dày hơn em nghĩ đó cũng chỉ là 1 tiêu chí an toàn trong vô số các tiêu chí an toàn khác mà 1 chiếc ô tô cần phải có. Chẳng biết ở bển nó mà mang 2 em sx ở VN này ra mà đánh giá thì dư lào nhẩy :-/, xe vỏ dày nhưng đèn tối, tầm nhìn kém khi đi ban đêm thì vỏ dày cũng chỉ đỡ đc 1 phần,va chạm mạnh thì xe nào cũng toi (va chạm nhẹ thì chả nói, tất nhiên khung vỏ chắc thì good hơn rồi), người có an toàn hay không còn do túi khí nó có nổ không nữa, mà cái này thì chả dám chắc xe nào hơn đc ợ, chân ga focus 1.8AT thật hơn nhưng khi thả chân ga nó vẫn phi vù vù, altis thì nó hơi chậm lại, giống như xe máy tay ga vậy, ít phải phanh nhiều, có thể với em đó lại ổn hơn do mới lái8->. Chưa kể việc chạy xe nào quen xe đó, cái này tùy từng người thôi mà bác. Thế em mới bảo bác nào có altis mang đổi ngang focus 1.8AT em đang dùng em đổi liền, he he;)). Em thick ý tưởng C-class cũ của bác, cơ mà cái nì phải có hiểu biết, dũng cảm tí, chưa kể túi phải dây huyền\:D/

Chỉnh sửa cuối:

x4hai

Xe hơi
Đấy là cháu vote cho altis 1.8 mới thay vì cam 2.4 2007 cũ thôi. Nếu là cháu tầm tiền này cháu vẫn chọn Kia cho nó ngon bổ rẻ :))

binhfit

Xe hơi
Đấy là cháu vote cho altis 1.8 mới thay vì cam 2.4 2007 cũ thôi. Nếu là cháu tầm tiền này cháu vẫn chọn Kia cho nó ngon bổ rẻ :))
à, tại đọc ko kỹ. Có vẻ cụ này vẫn tự tin về con mình đã chọn/đi nhể

binhfit

Xe hơi
Bác đúng là bán xe chuyên nghiệp, ke ke,thì em cũng chỉ nói về cảm nhận riêng của em, em cũng là gà mới lái được đôi năm thôi. Còn về việc vỏ dày hơn em nghĩ đó cũng chỉ là 1 tiêu chí an toàn trong vô số các tiêu chí an toàn khác mà 1 chiếc ô tô cần phải có. Chẳng biết ở bển nó đánh giá dư lào nếu so sánh giữa hai xe này :-/, xe vỏ dày nhưng đèn tối, tầm nhìn kém khi đi ban đêm thì vỏ dày cũng chỉ đỡ đc 1 phần,va chạm mạnh thì xe nào cũng toi (va chạm nhẹ thì chả nói, tất nhiên khung vỏ chắc thì good hơn rồi), người có an toàn hay không còn do túi khí nó có nổ không nữa, mà cái này thì chả dám chắc xe nào hơn đc ợ, chân ga focus 1.8AT thật hơn nhưng khi thả chân ga nó vẫn phi vù vù, altis thì nó hơi chậm lại, giống như xe máy tay ga vậy, ít phải phanh nhiều, có thể với em đó lại ổn hơn do mới lái8->. Chưa kể việc chạy xe nào quen xe đó, cái này tùy từng người thôi mà bác. Thế em mới bảo bác nào có altis mang đổi ngang focus 1.8AT em đang dùng em đổi liền, he he;)). Em thick ý tưởng C-class cũ của bác, cơ mà cái nì phải có hiểu biết, dũng cảm tí, chưa kể túi phải dây huyền\:D/
Thôi em mời mỗi cụ 1 chén Vodka cho vui vẻ. Rồi 2 cụ phán cho em xem C-class cũ với Cam cũ thì cái gì hơn. Em nghĩ C-class là hạng sang rồi nên ko thèm tìm hiểu :)

ducquyet

Xe hơi
Kiểu ghì thì kiểu Altis vẫn hơn ạ, các cụ muốn xét theo khía cạnh nào cũng vậy thôi, sự thật đó

Porsche 911

Xe container
Bác I_am_gulo: Bác chụp mũ nhanh thế :-o. Em làm sao mà trở thành một bán hàng chuyên nghiệp được. Tin hay không thì tùy bác nhưng em nói là em không mua-bán bất kỳ sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ gì cả. :))
Bác chủ: Việc mua C lướt hay Cam cũ cũng phải rất cân nhắc. Nếu là em, em không mua TOY cũ tại Việt Nam (kể cả CAMRY) tính đến thời điểm hiện nay vì TOY cũ đắt quá (đắt chứ ko có nghĩa là quá nhiều tiền). Số đông trong box Ford nói chung và hội RS Focus nói riêng vẫn nhận định, nếu mua mới thì có thể cân nhắc mua TOY nhưng mua xe cũ thì nên cân nhắc các hãng khác. Em lấy ví dụ luôn cho bác nhé. Một ALtis 1.8MT đời 2006 (form cũ biển 29Y) nay vẫn có thể bán hơn 500 triệu (tại saloon) trong khi Focus S2.0 đời 2008 bán chưa nổi 500 triệu (trong khi nguyên giá S2.0 2008 là 36.2k USD còn Altis thì hình như 32.2k thì phải).
Bác mua xe lần đầu, nên mua mới Altis 1.8AT, theo em đó là qđịnh chuẩn rồi. Pls GO AHEAD.