Nhờ tư vấn mua xe mới, lưỡng lựu giữa Ford Focus 2.0 S và Toyota Altis 1.8 AT

binhfit

Xe hơi
ah mà nhà em ở bên đông anh- hà nội. nếu cụ ở gần đấy thì cứ alô em . nếu ở xa thì ........thôi đành. coi như em với cụ không có duyên gặp gỡ. :>
Cảm ơn cụ vì comment cho em mà phải lập nick (AQ thế vì số km=2), đang định à ơi thì lại thấy ở tận Đông Anh. Chắc ko có duyên rồi...

binhduydo

Xe tải
Cụ cho em hỏi Ford Focus 2012 (hay 2013) thì sớm nhất về VN là bao giờ ạ? Và giá nó khoảng bao nhiêu cụ nhỉ?
Chưa có thông tin chính thức cụ ah, nhưng theo em được biết thì khoảng tháng 11 năm nay thì có xe bán, Focus 2012 là bản one ford nên option ko bị cắt bớt so với các phiên bản cùng loại trên thế giới. Hiện này tại nhà máy FVN đã có 2 xe focus làm mẫu để lắp ráp( em vẫn chưa có thông tin là bản nào). Giá cả thì chưa có thông tin gì nhưng em đoán nó chỉ rẻ hơn Altis chút xíu thôi vì option của nó khá cao.
Em giải thích một chút về các phiên bản one ford:
Trích dẫn trong dddn.com.vn
Vậy One Ford được hiểu là gì ? Đơn giản nó là một sản phẩm ôtô cho toàn cầu, là chiến lược sáng tạo một mẫu xe dành cho mọi thị trường. Với chiến lược này, khoảng 85% bộ phận của Focus được thiết kế chung cho tất cả các khu vực trên thế giới. Điểm đổi mới đặc biệt nhất của chiến lược One Ford là sự đơn giản hóa đến mức đáng kinh ngạc. Ford từng là Cty mà cái gì cũng quá nhiều: từ thương hiệu, mẫu mã đến máy móc, khung gầm xe, nhà xưởng và con người. Mulally đã tinh giản sự phức tạp này xuống mức cao nhất. Điều này giúp Ford tiết kiệm được rất nhiều chi phí bởi tập đoàn không cần phải sản xuất nhiều mẫu xe để dành riêng cho từng thị trường như trước đây nữa. Bên cạnh đó là việc tinh giảm bộ máy, cơ cấu lại tổ chức one plan, one team, loại bỏ, bán lại những mẫu xe không phù hợp, phát triển các dòng sản phẩm toàn cầu có tính cạnh tranh cao cũng như tận dụng nguồn nhân lực toàn cầu, rút ngắn thời gian đưa sản phẩm ra thị trường với chi phí thấp nhất.
Nhưng đối với mỗi dòng Ford sẽ sản xuất nhiều phiên bản với option khác nhau ( Ví dụ Ranger có hơn 10 phiên bản với các tên gọi khác nhau), và đối với mỗi nước thì ford sẽ áp dụng những phiên bản khác nhau( nhưng nếu với một phiên bản cùng tên thì sẽ giống nhau trên toàn cầu). Chẳng hạn như với Ranger thì ở Thái Lan có 10 phiên bản( bao gồm cả Wildtrak 3.2 4x4 AT) nhưng ở VN thì chỉ có 6 phiên bản.
Đây ko phải là nguồn tin chính thức mà chỉ là nhưng gì em hiểu thôi, chắc có nhiều cụ cũng đã biết rồi, các cụ cứ ném đá đi, em đội mũ bảo hiểm rồi.

Porsche 911

Xe container
Bác nói sớm em bán cho bác con Cam 3.0 cũ nhà, vừa to vừa rẻ vừa khỏe, cái loại Cam 2.4 với Altis 1.8 k0 thèm chấp. Công nhận ở VN, Cam là số 01 trong các sản phẩm của Toy, đáng tiền lắm !
@Posche911: em khẳng định dập dòm như chủ thớt hợp với Altis hơn, nghèo và ngang lại gàn mới hợp đi Focus :D
PS: hôm rày mần Rắn Ráo ở ngay LB mà k0 thấy anh tham gia nhỉ, phí quá !
Hôm đó nghe nói chỉ tụ tập OFFLINE những người Kiến trúc sư và Xây dựng nên anh có phải là đối tượng đâu? Bùn quá!

HamLong3.0V

Xe điện
Hôm đó nghe nói chỉ tụ tập OFFLINE những người Kiến trúc sư và Xây dựng nên anh có phải là đối tượng đâu? Bùn quá!
Đâu có anh. Hội Kiến-Xây và anh em RS đấy chứ, hôm đó có 19 người trong đó K-X RS có khoảng 06 mống, còn lại là anh em bạn bè RS hết mừ

binhfit

Xe hơi
Ơ, sao bác lại bẩu là em mắng bác, chết dở ! Trước đến rày em ăn mỗi 01 cái thể vàng cảnh cáo của mod do mắng cái thằng mặt hãm L thuộc chi hội địa phương nào đó do cái tội vô VH thôi keke
.....
Thế nên bác thích cái nào xào cái đó thôi, lên đây tham khảo cũng để mà tham khảo, quan trọng là bản thân ( hoặc vợ nếu mình k0 cso khả năng quyết định ) thích gì khoái gì, đúng không ạ. Anh em thì cũng chỉ vào cho ý kiến chủ quan + chém gió tý cho vui, vậy thôi ! Em fun tý có gì bác thông cảm, nghề chính trên OF của em là chiém gióa :))
Ko vấn đề gì ạ, em tiếp nhận mọi lời tư vấn, khen, chê của các cụ. Em đi sau có sai sót gì mà bị mắng cũng phải thôi mà. Nếu cụ còn lời khuyên gì thì cứ thoải con gà mái ạ...

homayplasma

Xe tải
Website
www.homay.com.vn
Sau một hồi theo chủ thớt giờ lại thấy nghiêng nghiêng về altis 1.8 AT rùi. Vì dùng xe đi kinh doanh nữa nên cái dáng nó cũng quan trọng.

nighmate

Xe máy
Cụ chủ bn tuổi, 4x,5x thì nên đi altis
3x tro xuống thì đi altis hơi già, đi focus hợp lí hơn

Mazspeed

Xe container
Chưa có thông tin chính thức cụ ah, nhưng theo em được biết thì khoảng tháng 11 năm nay thì có xe bán, Focus 2012 là bản one ford nên option ko bị cắt bớt so với các phiên bản cùng loại trên thế giới. Hiện này tại nhà máy FVN đã có 2 xe focus làm mẫu để lắp ráp( em vẫn chưa có thông tin là bản nào). Giá cả thì chưa có thông tin gì nhưng em đoán nó chỉ rẻ hơn Altis chút xíu thôi vì option của nó khá cao.
Em giải thích một chút về các phiên bản one ford:
Trích dẫn trong dddn.com.vn

Nhưng đối với mỗi dòng Ford sẽ sản xuất nhiều phiên bản với option khác nhau ( Ví dụ Ranger có hơn 10 phiên bản với các tên gọi khác nhau), và đối với mỗi nước thì ford sẽ áp dụng những phiên bản khác nhau( nhưng nếu với một phiên bản cùng tên thì sẽ giống nhau trên toàn cầu). Chẳng hạn như với Ranger thì ở Thái Lan có 10 phiên bản( bao gồm cả Wildtrak 3.2 4x4 AT) nhưng ở VN thì chỉ có 6 phiên bản.
Đây ko phải là nguồn tin chính thức mà chỉ là nhưng gì em hiểu thôi, chắc có nhiều cụ cũng đã biết rồi, các cụ cứ ném đá đi, em đội mũ bảo hiểm rồi.
Giải thích lằng nhà lằng nhằng mà lại không đúng, One Ford thì liên quan quái gì đến option! Đơn giản chỉ là trước kia Ford có nhiều sản phẩm cá biệt hóa cho nhiều khu vực thị trường khác nhau, VD Mỹ có Fusion nhưng không có Mondeo, Âu có Focus nhưng không có Laser, Á có Mondeo nhưng không có S-Max. Giờ thì rút bớt số sản phẩm, và mỗi sản phẩm còn lại được dùng chung cho cả TG, thế thôi, giảm chi phí là chính. Như thế thì vẫn có thừa khả năng Focus ở Âu có 10 túi khí chẳng hạn thì ở VN chỉ còn 2, tôn dập thân xe ở Mỹ dày 10 thì về VN chỉ còn 8. VN mà lị.

Vinh Nguyễn

Xe điện
dạ em U 3x ạ. chẳng lẽ mình suy nghĩ già quá chăng
Cụ ko quá già đâu, cụ mua Ăn_Tít đi ạ chớ ở đây mà nghe mấy lão ý tư vấn tư veo rùi có khi chả bít đâu mà lần
Ăn-Tít mắc tiền hơn FF thì chắc là nó tốt hơn rùi, bán lại ko lỗ (cái này quan trọng hơn)

kienvinh

Xe lăn
Mặc dù cả 2 xe này đều là xe bình dân nhưng ở VN thì Altis nhỉnh hơn về độ sang. Focus hơn con Kia Morning tý. Focus 2012 mà ra ở VN thì cũng vẫn thế thôi, vẫn các chi tiết nhựa của Trung Quốc thì trông nghèo nàn lắm, đặc biệt nội thất trong xe.

Xét khía cạnh khác, hôm rồi em chát với ông bạn người nước ngoài, kể là mua xe Focus. Ông này ồ lên: Lựa chọn hay đấy! Đó là chiếc xe rất tốt (Nói xe Toyota Altis khéo tây chả biết là xe gì). Lưu ý: Tây lái xe rất giỏi và hiểu biết nhiều về xe.

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Mặc dù cả 2 xe này đều là xe bình dân nhưng ở VN thì Altis nhỉnh hơn về độ sang. Focus hơn con Kia Morning tý. Focus 2012 mà ra ở VN thì cũng vẫn thế thôi, vẫn các chi tiết nhựa của Trung Quốc thì trông nghèo nàn lắm, đặc biệt nội thất trong xe.

Xét khía cạnh khác, hôm rồi em chát với ông bạn người nước ngoài, kể là mua xe Focus. Ông này ồ lên: Lựa chọn hay đấy! Đó là chiếc xe rất tốt (Nói xe Toyota Altis khéo tây chả biết là xe gì). Lưu ý: Tây lái xe rất giỏi và hiểu biết nhiều về xe.
. Túm lại cụ phân tích thế thì em cũng hoang mang luôn, chả biết cụ bỏ phiếu bên nào.

BBB

Xe buýt
Tất cả những lời trên của các cụ đi FFC đều là thật lòng giúp chủ thớt hiểu hơn về chiếc xe định mua, chủ thớt có thể mở 1 thớt bên TOY để cùng tham khảo, tuy nhiên những người đi FFC chắc chắn đã từng đi TOY còn những người đi TOY chưa chắc đã đi FFC. do vậy theo em những nhận xét của các cụ đi FFC là khách quan hơn những người chỉ NGHE NÓI về FFC.
1 ý của em nữa là : em để đồng hồ > 1van 5 chưa reset đồng hồ luôn báo 9,2l/100km xe 2,0 máy xăng. em đi khoảng 3,5-4van/năm

Porsche 911

Xe container
Bác "Ma Làng - BBB" nói thật lòng quá! (c)(c).
Have a nice day.

binhfit

Xe hơi

Cảm ơn các cụ, chắc có lẽ em "stop and look" cái đã để xem Focus 2012 mới thế nào. Em chưa múc ngay đâu ạ, mong các cụ tư vấn thêm

homayplasma

Xe tải
Website
www.homay.com.vn
Giá như FF2012 mà nó nhìn cũng sang như altis thì hay bit mấy. Lúc đó chắc không còn sự lăn tăn như bây giờ

HamLong3.0V

Xe điện

Cái lưu ý đo đỏ của anh chưa chắc đã đúng nhé. Theo em có 02 loại Tây thế này:
_Tây Châu Âu: lấy bằng lái xe rất khó, trình lái xe rất cao, đặc biệt vào chuồng cực tởm.
_Tây Mẽo: lấy bắng lái xe k0 khó lắm, trình lái xe cũng BT thôi, chưa chắc ăn được dân VN, có thể do đường bên đó quá to và thoáng nên chẳng phải căn ke lắm.
Điểm chung là Tây đều thực dụng, chọn xe đúng nhu cầu chứ k0 hay nghe nói như Ta
@homayplasma: nghe tên Altis đã thấy sang rồi, nhưng giả dụ Focus mà giống Altis thì e nó ngủm từ lâu rồi, vì nó thiết kế cho dân ta nghiện Toy đâu :))

Chỉnh sửa cuối:

TSTA

Xe container
Tất cả những lời trên của các cụ đi FFC đều là thật lòng giúp chủ thớt hiểu hơn về chiếc xe định mua, chủ thớt có thể mở 1 thớt bên TOY để cùng tham khảo, tuy nhiên những người đi FFC chắc chắn đã từng đi TOY còn những người đi TOY chưa chắc đã đi FFC. do vậy theo em những nhận xét của các cụ đi FFC là khách quan hơn những người chỉ NGHE NÓI về FFC.
1 ý của em nữa là : em để đồng hồ > 1van 5 chưa reset đồng hồ luôn báo 9,2l/100km xe 2,0 máy xăng. em đi khoảng 3,5-4van/năm
đúng là những ai đi 4 thì đã chắc chắn đã đi Toy, còn đi Toy thì ít ng đã đi Ford đủ qua 1 lần đổ xăng,
Mà ko riêng gì mỗi nghe nói về 4 đâu cụ chủ, về Toy cũng rất nhiều ng cũng chỉ nghe nói tới.
Cụ qua Toy yêu cầu lái thử, rồi về 4 yêu cầu lái thử, có thời gian hơn thì cụ đi ọp 1 lần, là mọi việc lộ thiên ngay \:D/

binhfit

Xe hơi
đúng là những ai đi 4 thì đã chắc chắn đã đi Toy, còn đi Toy thì ít ng đã đi Ford đủ qua 1 lần đổ xăng,
Mà ko riêng gì mỗi nghe nói về 4 đâu cụ chủ, về Toy cũng rất nhiều ng cũng chỉ nghe nói tới.
Cụ qua Toy yêu cầu lái thử, rồi về 4 yêu cầu lái thử, có thời gian hơn thì cụ đi ọp 1 lần, là mọi việc lộ thiên ngay \:D/
Toy vẫn kiêu lắm cụ ạ, ko cho đi thử. Còn 4 nếu các cụ chuẩn bị ọp ẹp lúc nào thì ới em cái. Nếu được em chạy ra đi ké các cụ cái.