[Funland] Nhờ tư vấn hàng xóm hãm

vanhai493

Xe điện
Các bác ơi em xin giải pháp trừ việc chuyển đi, vì đi thì lại về kiếp ở thuê, chứ em k có tiền. Em nên nói gì hay hành động gì nhẹ nhàng tình cảm để vẫn duy trì quan hệ xóm láng, và sống yên ổn được ạ. Vc em chưa va chạm nhiều, không biết làm gì trong cái tình huống tréo ngoe này!
sao phải ở thuê?
bán đi rồi thiếu bn thì cắm sổ vào bank vay thêm chứ cụ :D
cũng may trc e ko mua. cùng tầm tiền thì thấy chung cư hơn hẳn.
mấy năm trc đi tìm nhà, ở trong ngõ tối mà ngõ kiểu bé bé nữa. nên thôi sau chốt mua cc

locphat86

Xe tải
nhún nhường ko được. người quen nhiều mực thì ko muốn nhờ. chuyển đi cũng ko.
thì chỉ có cách đấu đá trực tiếp. nuôi chó dữ xích trước cổng. sắm bộ loa khủng....
mà cụ ko muốn nữa thì còn cứ hỏi có cách gì ko. hết cách. nhắm mắt sống chung thôi.

báo CAP thì chắc ko giải quyết được gì. tự do cá nhân quá khó để CAP giải quyết triệt để.

cách cuối là khiêu chiến, đấu võ mồm, hoặc tay chân.

vqlong

Xe máy
Thấy nhiều bác bảo giống khu này kia chứng tỏ không chỉ mình nhà em cá biệt, đâu cũng có hãm. Chỗ em ở giờ bán không dc bao nhiêu, không đủ mua chỗ nào khác, mà đã chuyển chỗ thì phải lên chỗ tân tiến khác biệt hẳn chứ lại cùng tầm thế này thì cũng vẫn luẩn quẩn thôi ạ.
Em biết tiền ít đòi hít của thơm thì khó, nhưng thà không thân thì cũng đừng hãm đến vậy chứ. Em muốn 1 cuộc sống yên bình để cày cuốc mà khó quá.
em nghĩ cũ lên bán, sau đó có thể thuê nhà ở một thời gian phấn đấu rồi sau này sẽ mua. Giá thuê nhà đang rẻ lại có thêm động lực phấn đấu.

Eternal Light

Xe máy
Cụ chủ cho em hỏi thăm tình hình 4 nhà cùng ngõ đã ngồi nhậu với nhau hôm nào chưa? Một số vấn đề trên em thấy có thể dễ nói chuyện trên bàn nhậu hơn.
Thôi em can, quá chén rồi góp ý nhau, máu lên não nhiều quá lại rách việc.

Em chào các bác!
Vợ chồng em tích cóp mua dc miếng đất, gặp hàng xóm chán quá xin nhờ các bác tư vấn, em ở tình thế chuyển đi k dc (k có tiền), ở thì nản. Hàng xóm nhà em tạm gọi là A. Nhà A ở tay phải nhà em, khu đất nhà em phân lô, phần đất nhà A trong cùng, sổ đỏ tính cả phần ngõ trước mặt.
1. Tranh chấp ngay từ khi xây dựng: đất chủ bán có dung sai (dư trên dưới 10cm các chiều), nhà em làm sau cùng, nhà A khi này nhận ra chưa làm cổng dạng kéo đẩy (phải lắp thanh ray trượt) nên tranh chấp nói còn để dư 20cm chỉ cho nhà em xây khi chừa lại 20cm. Qua lại 1 hồi em xây thụt lại 15cm (nhà em vẫn hụt hơn sổ 1 chút, may có phần dung sai) vì nó khăng khăng gây hấn, vật liệu đã chuẩn bị k làm k dc, đành dĩ hoà vi quý => tạo khe giữa 2 nhà
2. Nuôi động vật: chó mấy con, thỏ, chim.. nhưng bẩn vô cùng. Vì dtich nhà A đã bao gồm ngõ nên xây hết k chừa gì, nuôi nhốt chó..là phần ngõ chung nhưng là trước cửa nhà em, chất thải, mùi, tiếng ồn ..kinh dị. Em có tham gia thì dc lúc ấy vâng dạ đưa lên sân thượng rồi lúc không có em lại đưa xuống, nói nhiều lần quá thì cãi cùn bảo : nhà em em nuôi. Oke nhà em nhưng đừng ảnh hưởng nhà khác.. nói mà không tiếp thu, em cứ vắng mặt là y rằng thấy nước chó mèo trước cửa.. Sau nhà em có con nhỏ em gay gắt hơn thì đưa hẳn lên tầng thượng rồi rửa dọn thải nước xuống nhưng ống k xuống đất mà lơ lửng chảy oà oà trc cửa nhà em ạ. Chưa kể phân k dọn mà cứ phun nước nên nó tắc khúc co, đập đập cho trôi thì vỡ luôn ống, rồi để vậy luôn k sửa, nước nôi chảy tràn bắn vào cửa nhà em, tham gia tiếp thì bảo ống vỡ??! Vỡ thì sửa đi chứ vỡ còn cứ để. Dòng rã 2-3 tuần sau mới sửa. Cơm nước chó mèo, rác rưởi thì đổ xuống khe, có lần xuống mái nhà em. Em lại phải gọi để bảo. Chưa kể khe nhà có vậy mà làm 1 đường thoát nước mưa lơ lửng bắn vào giữa 2 nhà chơi chơi và 1 cọc tiếp địa chống sét tự chế?!? Dù em nói khản cổ mà vẫn cứ lờ đi, không có em ở nhà là làm.
Tóm lại là k biết nghe hiểu có vấn đề không mà tham gia k được, Vâng dạ nhưng không tiếp thu, lặp lại rất nhiều lần, em nói nhiều quá mà cứ trơ ra, không lẽ mỗi lần lại phải sang nói ạ
3. Vợ nhà A là giáo viên mầm non nhưng nhận dạy các cấp :)) . Em không nói chuyên môn thì các bác cũng biết thế nào. Được cái nịnh PH dẻo lắm, nên cũng có học sinh là các cháu tiền tiểu học, tiểu học. Chuyện sẽ k có gì đến khi PH đưa con đi học quay xe (do ngõ nhỏ -2m) em thường xuyên đóng cửa (cửa sắt) vì nhà con nhỏ, mà kể cả có mở thì cũng đâm uỳnh uỳnh, đâm bung bản lề luôn ạ, thiếu nước rụng cánh thôi. Em góp ý thì chị kia hồn nhiên bảo ừ đấy là PH nhà chị, wtf, không có ý tiếp thu và xin lỗi hay gì 1 tiếng hết. Mỗi lần đâm sầm hay trẻ con đập cửa con em giật mình khóc thét, bực bội quá.. Ngoài ra còn các vấn đề linh tinh như suốt ngày các bác PH trao đổi học tập các thứ oang oang trc cửa như nhà em vô chủ vậy, chờ con thuốc lá phì phèo, trẻ la hét, khóc k học, nô đùa..
4. Ngoài ra, còn các vấn đề khác như làm vịt gà..sống trước cửa nhà em không dọn, đốt vàng mã như muốn hun khói, ngâm ủ phân vào thùng xốp trc cửa em để tưới cây wtf, khách đến chơi xe cộ bít cửa em chỉ đủ lách người,..
Mỗi lần vậy lại là 1 lần em phải sang góp ý. Hay em nói lắm quá nên nó ghét nó càng làm tới vậy các bác. Mà em có nói làm gì thì làm nó cũng phải hợp lý, vừa mắt ta ra mắt người, xóm láng để nói đi nói lại, nó cứ Vâng dạ rồi đâu lại vào đấy.
Em đau đầu quá xin các bác tư vấn, em cảm ơn các bác!
Ảnh nhà em là nhà số 3, nhà hx số 4. View attachment 7260743
Em đọc vấn đề của cụ/mợ thì nhận xét sau:
- cụ/mợ là người kỹ tính, có thể nói là nhỏ mọn.
- nhà hàng xóm có tệ nhưng k tệ đến mức k thể ở chung được
- vấn đề gì cũng đều có nhân -- quả. Và sự việc hiện tại là do tính nhỏ mọn và cách cư xử của cụ/mợ thôi
- xã hội ở đâu cũng k hoàn hảo, cụ/mợ k tự sửa thì hậu quả cụ/mợ tự gánh thôi.
- nếu là mợ thì e thông cảm. Nếu là cụ thì thương thay cho những người ở quanh cụ!

Jumping up

Xe tải
Thấy nhiều bác bảo giống khu này kia chứng tỏ không chỉ mình nhà em cá biệt, đâu cũng có hãm. Chỗ em ở giờ bán không dc bao nhiêu, không đủ mua chỗ nào khác, mà đã chuyển chỗ thì phải lên chỗ tân tiến khác biệt hẳn chứ lại cùng tầm thế này thì cũng vẫn luẩn quẩn thôi ạ.
Em biết tiền ít đòi hít của thơm thì khó, nhưng thà không thân thì cũng đừng hãm đến vậy chứ. Em muốn 1 cuộc sống yên bình để cày cuốc mà khó quá.
Cụ chấp nhận thì thôi hàng xóm 9 bỏ làm 10, liên tục nhắc nhở nhẹ nhàng. Ống nước hỏng nước chảy họ chưa thay không chịu được bẩn thì cụ thay luôn cho nhanh, làm luôn đường cho chạy thẳng ra cống. PH cho con đến học ồn thì chịu vậy, ko thì nhắc, cửa bị đâm thì làm cái biển trước cửa như cụ trên kia tư vấn xem. Hàng xóm nhà cụ vậy nhưng vẫn còn khả năng sửa, do tính họ luộm thuộm và trình độ chỉ đến thế. Họ không côn đồ, chửi bới, dọa đánh là may rồi 😃 Hôm nào dịp ngày nghỉ Tết nhất cụ rủ họp 4 nhà ngồi chén chè, chai rượu rồi nhắc nhở chung, sau đó lập 1 group zalo, cứ thẽ thọt nhắc nhở vào đấy cho cả xóm cùng nghe xem có sửa không ? Cứ phải nhẹ nhàng tình cảm vào, nâng tầm họ lên … , khen cái nọ cái kia rồi nhân thể nhắc cái lọ cái chai … thì có khi họ sửa dần vì cụ xác định sống chung 24/7 rồi.
PS: nhiều chỗ không hãm, nhưng phải level cao hơn.

hd-vt

Xe container
Em đọc vấn đề của cụ/mợ thì nhận xét sau:
- cụ/mợ là người kỹ tính, có thể nói là nhỏ mọn.
- nhà hàng xóm có tệ nhưng k tệ đến mức k thể ở chung được
- vấn đề gì cũng đều có nhân -- quả. Và sự việc hiện tại là do tính nhỏ mọn và cách cư xử của cụ/mợ thôi
- xã hội ở đâu cũng k hoàn hảo, cụ/mợ k tự sửa thì hậu quả cụ/mợ tự gánh thôi.
- nếu là mợ thì e thông cảm. Nếu là cụ thì thương thay cho những người ở quanh cụ!
Vậy ra cụ thớt lắm tật nhờ hehe.
Có một số người không bao giờ nên ở gần nhau cả, sự thật mất lòng.
Mất dạy nhất là hội giãy chết, cục nóng máy lạnh mà gây ồn, đẩy hơi nóng tí ti sang là hàng xóm có thể bị kiện vỡ mặt.
Cụ thớt nện bcmncn đê.

Tony_Le

Xe container
Nghe cụ kể thì thằng hàng xóm này nó chỉ bẩn bựa chứ không có gan làm gì kinh khủng đâu, thấy cụ hiền nó bắt nạt thôi.

1. Theo em nên rủ nhau ăn nhậu (lôi cả 2 ông 1, 2 vào) nói chuyện đàng hoàng, đưa ra các vấn đề chính cần giải quyết.
2. Nếu không thì mang mấy anh xăm trổ đến nói chuyện thẳng luôn, nói không đàng hoàng đừng trách ác.
3. Tùy phản ứng mà xử lý tiếp nhưng theo em lại quay về 1 là biện pháp tối ưu.
4. Bán nhà đi chỗ khác, cụ sợ ở thuê thì tiền bằng ấy vẫn mua được nhà cơ mà.

khanhnguyen09

Xe container

VCHDHN

Xe container
Xem ra hàng xóm của thớt k phải dạng khó nhằn. Thì cứ bả lả ngọt nhạt từ từ cho họ thay đổi lối sống chứ biết làm sao :))

hd-vt

Xe container
Theo như các chiên da thì cụ thớt nên sửa lại mình hoặc đi học lớp cải tà quy chính rồi về cải tạo tư tưởng lối sống cho người ta. Nhân văn ló phải thế. :P

khanhnguyen09

Xe container
Cho một hội cực bẩn hoặc làm hàng ăn vào thuê, cụ thuê chỗ khác ở. Sau một vài năm xem ai ko chịu nhiệt được thì phắn.

Jumping up

Xe tải
Đúng là gió tầng nào gặp mây tầng đó, các cụ nói chả sai. Cụ xác định thì sống chung thôi.

triha_gaconlonton

Xe đạp
Về phụ huynh ồn ào trước cửa: Cụ thử nuôi đôi con pitbull cho nó tung tăng trước cửa xem.
Về vấn đề phân chó, nước thải: Cụ dọn nhà đi thuê vài tháng còn nhà cụ làm cái xưởng mắm tôm.
Thật ra hàng xóm láng giềng lúc này lúc khác. Họ làm nghề giáo dục thì phải đưa đón học sinh này kia. Mà đã làm nghề giáo sao lại cứt chó đầy ra được nhỉ , phụ huynh người ta hàng ngày đưa đón con họ sao họ chịu được. Câu chuyện thì cũng có chiều này chiều kia.

haiyen1012

Xe điện

Zindaubo

Xe tải
Nuôi chó trước cửa nhà em không dc rồi các bác ạ. 1 là ồn, 2 là bẩn, 3 là nhỡ nó cắn người, 4 thì dễ bị bế lên bàn lắm. Nhà 1,2 đều có trẻ, nhà em xích chó thì có khi lại gây hấn với 2 nhà đó nữa :D
Ngồi họp 4 nhà nói chuyện chính thức đầy đủ thì chưa, chứ còn gặp mặt chung thì có nói rồi. Nói hết luôn mà cứ vâng dạ rồi đâu lại vào đó. Tính cách tiểu nhân ngấm vào máu.
Phương án loa thùng k dc ạ, xiên nhau ùm tỏi hơn
Ăn nhậu cùng các anh bôi mực thì cũng khó, chồng em làm xa về tới nhà cũng 8-9h tối.
Haizz có khi bọn em phải cày cuốc mà đổi chỗ thật. Nhưng trước mắt chán quá, dc chỗ chui ra vào mà mệt thật sự.
Chốt lại là đã nhà riêng thì bố muốn làm gì là quyền của bố! không có lối thoát cho những trường hợp như thế này đâu mợ thớt ạ!

JangScar

Xe hơi
Em cũng từng làm cho 1 dãy 4 nhà đúng y như này, nhưng chủ đất không bán cho nhà cuối xây hết đâu mà để là đường đi cơ.
EM cũng chưa hiểu tại sao nhưng có thể do chủ đất họ nhiều tiền rồi hoặc họ cũng lường trước vấn đề như ở thớt này.

Những vấn đề như nuôi con này con nọ thì phải chịu chứ nó nuôi nhà nó rồi, còn nếu chó mèo kêu điếc tai thì báo tổ trưởng dân phố hoặc sắm cái gì chờ con nào thò đầu ra thì xử con đó, dạng hơi 7 cân thì ăn 1 -2 viên chì là hẹo dần thôi.
Vấn đề thứ 2 là thằng nào quay xe đâm vào cửa thì ra bảo đy con mọe mày mắt mù à ? là lần sau khắc nó cẩn thận, không cần nhắc nhở nhẹ nhàng đâm nhờn

Xehaicangbonbon

Xe đạp
Thật ra hàng xóm láng giềng lúc này lúc khác. Họ làm nghề giáo dục thì phải đưa đón học sinh này kia. Mà đã làm nghề giáo sao lại cứt chó đầy ra được nhỉ , phụ huynh người ta hàng ngày đưa đón con họ sao họ chịu được. Câu chuyện thì cũng có chiều này chiều kia.
Thế bác có tin họ nghề giáo mà con họ lớp 1 không phân biệt dc dấu huyền/sắc không, dép đi trái chân, mùa hè mặc đồ thu, nhếch nhác vô cùng.. do em hay để ý (hay sân si nhỉ?) nên thấy họ dạy vì tiền nhiều hơn cái tâm nghề giáo, dạy học nhưng vợ chồng họ chửi nhau rất nhiều, đánh chửi con kêu la ầm lên, chơi lô đề . Có lần chó đã cắn phụ huynh rồi nữa cơ, cộng tác vào thì đưa chó lên tầng thượng đó ạ.
Em đã nghe rất nhiều ph nói nuôi chó bẩn, chó dữ.. nhưng con họ học tuần 2-3b thì ảnh hưởng gì nhiều đâu ạ

arsenal7

Xe tăng
Những nhà như này bán khó cực rao vài ba năm ko trôi trừ khi thật rẻ may ra e cũng ko hiểu cc cứ thích chui vào cái ngách bé tí ở để lm j ko biết ít tiền lên cc ở ô tô phi tận chân đỡ khoản leo trèo có phải sướng hơn ko e đi khảo sát nhà cứ thấy con nào ngõ ngách vừa đủ 2 xm tránh nhau đã thấy chán huống hồ lại còn ngách của ngách như nhà cụ chủ thớt thì thôi nản cmnl chả buồn ngó