[Funland] Nhờ tư vấn hàng xóm hãm

boy_xedap

Xe điện
Đắt rẻ bán đi cho nhàn đầu
Bán đi mua chỗ khác đầy, lo gì

haiyen1012

Xe điện
Vấn đề muôn thủa của nhà đất trong ngõ, kính mấy cụ mồm to cãi khỏe bên phe nhà đất vào tư vấn cho mợ ấy ạ :)

Xehaicangbonbon

Xe đạp
Thấy nhiều bác bảo giống khu này kia chứng tỏ không chỉ mình nhà em cá biệt, đâu cũng có hãm. Chỗ em ở giờ bán không dc bao nhiêu, không đủ mua chỗ nào khác, mà đã chuyển chỗ thì phải lên chỗ tân tiến khác biệt hẳn chứ lại cùng tầm thế này thì cũng vẫn luẩn quẩn thôi ạ.
Em biết tiền ít đòi hít của thơm thì khó, nhưng thà không thân thì cũng đừng hãm đến vậy chứ. Em muốn 1 cuộc sống yên bình để cày cuốc mà khó quá.

tuananh.207

Xe hơi
e mua nhà sợ nhất kiểu phân lô kiểu này, nên tiêu chí sau cụ mà mua mới nhớ k chung cổng

haiyen1012

Xe điện
Thấy nhiều bác bảo giống khu này kia chứng tỏ không chỉ mình nhà em cá biệt, đâu cũng có hãm. Chỗ em ở giờ bán không dc bao nhiêu, không đủ mua chỗ nào khác, mà đã chuyển chỗ thì phải lên chỗ tân tiến khác biệt hẳn chứ lại cùng tầm thế này thì cũng vẫn luẩn quẩn thôi ạ.
Em biết tiền ít đòi hít của thơm thì khó, nhưng thà không thân thì cũng đừng hãm đến vậy chứ. Em muốn 1 cuộc sống yên bình để cày cuốc mà khó quá.
Mợ cho thuê lại nhà đấy rồi thêm ít nữa lên thuê căn chung cư ở cho nó yên thân

otothanglong

Xe điện
Em chào các bác!
Vợ chồng em tích cóp mua dc miếng đất, gặp hàng xóm chán quá xin nhờ các bác tư vấn, em ở tình thế chuyển đi k dc (k có tiền), ở thì nản. Hàng xóm nhà em tạm gọi là A. Nhà A ở tay phải nhà em, khu đất nhà em phân lô, phần đất nhà A trong cùng, sổ đỏ tính cả phần ngõ trước mặt.
1. Tranh chấp ngay từ khi xây dựng: đất chủ bán có dung sai (dư trên dưới 10cm các chiều), nhà em làm sau cùng, nhà A khi này nhận ra chưa làm cổng dạng kéo đẩy (phải lắp thanh ray trượt) nên tranh chấp nói còn để dư 20cm chỉ cho nhà em xây khi chừa lại 20cm. Qua lại 1 hồi em xây thụt lại 15cm (nhà em vẫn hụt hơn sổ 1 chút, may có phần dung sai) vì nó khăng khăng gây hấn, vật liệu đã chuẩn bị k làm k dc, đành dĩ hoà vi quý => tạo khe giữa 2 nhà
2. Nuôi động vật: chó mấy con, thỏ, chim.. nhưng bẩn vô cùng. Vì dtich nhà A đã bao gồm ngõ nên xây hết k chừa gì, nuôi nhốt chó..là phần ngõ chung nhưng là trước cửa nhà em, chất thải, mùi, tiếng ồn ..kinh dị. Em có tham gia thì dc lúc ấy vâng dạ đưa lên sân thượng rồi lúc không có em lại đưa xuống, nói nhiều lần quá thì cãi cùn bảo : nhà em em nuôi. Oke nhà em nhưng đừng ảnh hưởng nhà khác.. nói mà không tiếp thu, em cứ vắng mặt là y rằng thấy nước chó mèo trước cửa.. Sau nhà em có con nhỏ em gay gắt hơn thì đưa hẳn lên tầng thượng rồi rửa dọn thải nước xuống nhưng ống k xuống đất mà lơ lửng chảy oà oà trc cửa nhà em ạ. Chưa kể phân k dọn mà cứ phun nước nên nó tắc khúc co, đập đập cho trôi thì vỡ luôn ống, rồi để vậy luôn k sửa, nước nôi chảy tràn bắn vào cửa nhà em, tham gia tiếp thì bảo ống vỡ??! Vỡ thì sửa đi chứ vỡ còn cứ để. Dòng rã 2-3 tuần sau mới sửa. Cơm nước chó mèo, rác rưởi thì đổ xuống khe, có lần xuống mái nhà em. Em lại phải gọi để bảo. Chưa kể khe nhà có vậy mà làm 1 đường thoát nước mưa lơ lửng bắn vào giữa 2 nhà chơi chơi và 1 cọc tiếp địa chống sét tự chế?!? Dù em nói khản cổ mà vẫn cứ lờ đi, không có em ở nhà là làm.
Tóm lại là k biết nghe hiểu có vấn đề không mà tham gia k được, Vâng dạ nhưng không tiếp thu, lặp lại rất nhiều lần, em nói nhiều quá mà cứ trơ ra, không lẽ mỗi lần lại phải sang nói ạ
3. Vợ nhà A là giáo viên mầm non nhưng nhận dạy các cấp :)) . Em không nói chuyên môn thì các bác cũng biết thế nào. Được cái nịnh PH dẻo lắm, nên cũng có học sinh là các cháu tiền tiểu học, tiểu học. Chuyện sẽ k có gì đến khi PH đưa con đi học quay xe (do ngõ nhỏ -2m) em thường xuyên đóng cửa (cửa sắt) vì nhà con nhỏ, mà kể cả có mở thì cũng đâm uỳnh uỳnh, đâm bung bản lề luôn ạ, thiếu nước rụng cánh thôi. Em góp ý thì chị kia hồn nhiên bảo ừ đấy là PH nhà chị, wtf, không có ý tiếp thu và xin lỗi hay gì 1 tiếng hết. Mỗi lần đâm sầm hay trẻ con đập cửa con em giật mình khóc thét, bực bội quá.. Ngoài ra còn các vấn đề linh tinh như suốt ngày các bác PH trao đổi học tập các thứ oang oang trc cửa như nhà em vô chủ vậy, chờ con thuốc lá phì phèo, trẻ la hét, khóc k học, nô đùa..
4. Ngoài ra, còn các vấn đề khác như làm vịt gà..sống trước cửa nhà em không dọn, đốt vàng mã như muốn hun khói, ngâm ủ phân vào thùng xốp trc cửa em để tưới cây wtf, khách đến chơi xe cộ bít cửa em chỉ đủ lách người,..
Mỗi lần vậy lại là 1 lần em phải sang góp ý. Hay em nói lắm quá nên nó ghét nó càng làm tới vậy các bác. Mà em có nói làm gì thì làm nó cũng phải hợp lý, vừa mắt ta ra mắt người, xóm láng để nói đi nói lại, nó cứ Vâng dạ rồi đâu lại vào đấy.
Em đau đầu quá xin các bác tư vấn, em cảm ơn các bác!
Ảnh nhà em là nhà số 3, nhà hx số 4. View attachment 7260743
Đến nước này em nghĩ cụ nên chuyển chỗ ở cho thoải mái, chứ cuộc sống mà cứ khó chịu thế này thì mệt mỏi lắm.

Tony_Le

Xe container
Khe giữa nhà mà nó vứt rác thì mình vứt xi măng, vôi bột cho nó đầy dần lên, cả keo chống thấm cho nó dần dần đỡ ngấm thôi. Còn để khe và rác thì mai kia nó ngấm cho 0 còn đường gỡ.
Các cái khác thì lựa thôi, cương quá thì dễ dẫn tới đâm chém vác ghế đánh nhau. Nhẹ thì lườm nguýt
Hai nhà cùng bị chứ?

solomon2016

Xe tải
Em cũng ở như nhà số 4, Đường thì rộng hơn 5 m. NHưng cạnh phía sau nhà em có tay cũng chập chập. Nuôi chó mèo, ga. Có lúc cho sủa éo ngủ đc. Em sang nhà nói chuyện đàng hoàng. Có lúc cũng cãi nhau. Em thì không ngán, nhưng cũng văn vở với lão, và cũng mất khá thời gian lão mới thay đổi, Nuôi ít chó hơn, sạch sẽ hơn....
Nói chung nếu gặp tay láng giềng hãm lol thì chỉ có nước bán nhà đi chổ khác

Jumping up

Xe tải
Bán hay cho thuê đi. Cảnh này em từng chứng kiến ngày còn bé, hơn 30 năm rồi :D Nhà mặt đất mà thế này thì các vàng cũng chịu, như địa ngục.

Xechaybangcom

Xe điện
Nhà em có quen các anh bôi mực nhiều ạ, nhưng vợ chồng em chỉ muốn sống bình ổn thôi không thích gây hấn, các anh bôi mực nhà em thì bảo cần thì cho người xuống xin tí tiết, thế thì em lại sợ trước cả hàng xóm :D
Thế này có gì mà sợ, cứ đến giờ đón con, các anh có mực cứ cởi trần trùng trục ngồi đó chửi bới văng tục bia rượu ngay trước mặt nhà cụ í, vài bữa phụ huynh đi đón con sợ chết khiếp không cho con đi học ở đó nữa.

SuHaoMuoi199

Xe tải
cụ cho vợ con về quê, lôi bạn bè ăn chơi nhảy múa nguyên tuần cho em.
Đảm bảo ngoan ngay

Nếu gặp Hàng Xóm kiểu này thì em có xin góp ý ạ:
1- Nhờ chính quyền can thiệp. Có giấy trắng mực đen cam kết.
2- Cho thuê nhà. Nhưng phải cho Khách là đối tượng thật ghê gớm để mình đi chỗ khác tạm thuê ( Nếu không có điều kiện mua chỗ khác)

phamthoaibk

Xe buýt
Đó là một trong những lý do em chỉ thích ở chung cư. Nhiều cụ ko thích ở chung cư nhưng riêng em thì chưa từng có ý định ở đất nền trong ngõ.
Còn vấn đề của cụ chủ thì em thấy khá phổ biến, khó giải quyết triệt để vì nếu người ta có ý thức thì ngay từ đầu đã chuẩn chỉ rồi, có gì phát sinh chỉ cần nói nhẹ là xong ngay.

Các bác đừng lôi chuyện Chung Cư hay Nhà đất vào đây. Chung cư cũng dở mà Nhà đất cũng có chỗ đoàn kết vui vẻ. Họ không có kinh tế cứ bảo họ chuyển đi. Hãy tạm lùi để tiến. Mua được cái nhà cũng khó khăn trăn trở lắm chứ

7usd

Xe điện
Những trường hợp như này nói luôn là cụ chủ yếu vía bị bắt nạt. Nói thế cho nhanh. Nên tư vẫn tốt nhất vẫn là sống chung với lũ hoặc bán nhà thôi.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Đó là một trong những lý do em chỉ thích ở chung cư. Nhiều cụ ko thích ở chung cư nhưng riêng em thì chưa từng có ý định ở đất nền trong ngõ.
Còn vấn đề của cụ chủ thì em thấy khá phổ biến, khó giải quyết triệt để vì nếu người ta có ý thức thì ngay từ đầu đã chuẩn chỉ rồi, có gì phát sinh chỉ cần nói nhẹ là xong ngay.
Cháu có nhà vườn ở quê (trồng hoa) còn ở thành phố sau khi ở vài cái nhà trong ngõ thì cháu chán lên tận cổ và rút lên chung cư (cao cấp) và thấy cải thiện hẳn. Tất nhiên sau này gom được thóc lúa thì vẫn xuống đất nhưng phải là nhà trong khu mới quy hoạch mới ở được.

Ac080

Xe tăng
chia sẻ với cụ-
Em cũng đã từng chịu cảnh giống cụ- Mua đất trong ngõ (làng) làm nhà trên đất của mình mà cái ngõ vào nhà (phần diện tích đã bán cho mình) nó muốn làm gì nó làm - nhà nó có việc là đun nấu ngay trước nhà không một lời thông báo- thinh thoảng còn bảo ngày xưa bán đất chừa ngõ này (mặc dù sổ đỏ không còn của nhà nó nữa, hic). May khu vực đó cũng dễ bán nên em bán ngay lên chung cư người thoải mái hẳn. Giờ nghĩ đến nhà trong ngõ ngách, mua lại của dân làng cổ là sợ lắm rồi.

Minh Sang 2019

Xe tải
cụ cứ đến lúc nhà nó dạy khóc cụ vác lo kéo ra hát karaoke!
Nếu ko nhẹ nhàng được thì ta lấy độc trị độc.
Cứ giờ đón con của các phụ huynh thì cụ lại cho nhạc to hơn, DJ hoặc hài nhảm.
Cửa va đập do xe cộ thì cụ dán giấy nhắc nhở. Nếu vẫn tái phạm thì cụ cứ làm lấy vòi nước cho nó chảy tí tách thì trên tầng xuống chỗ đi lại nhà cụ. Vài hôm nó khóc thét thôi.
Vẫn đề cốt lõi của cách này là cụ xem thằng hàng xóm nó có gấu hơn cũ hoặc bản lĩnh hơn cụ ko? chứ nó gấu chó làm cách này nó lại xiên cụ chết.