Thảo luận Nhờ tư vấn đạp đèo Ô Quy Hồ

X113

Xe buýt
Dốc Cun thì em mới leo đc vài lần hướng từ HB lên, nên có thể nhớ ko chuẩn rồi, em toàn rẽ ở LS (rồi theo bãi Lạng, bãi Chạo lên Cun_hướng này thoải & vắng hơn) Nhưng ấn tượng cũng bằng Sóc đến chỗ dốc 2 gương, coi là nửa Sóc đc đấy. Còn Thung khe, nếu chưa leo đc Sóc thì em nghĩ qua đc nó là phải chống chân là cái chắc (vì đến đc nó phải là 150km+, còn Sóc chỉ là 4_50km+ thôi).
Từ ngã tư sở lên chỗ nghỉ chân của đèo Đá Trắng- Thung Khe là 116km cụ ạ nếu đạp Hòa Lạc, cao tốc Hòa Bình. Thêm 6-7km thì lên đến cột cờ Mai Châu là đỉnh đèo Thung khe. Vấn đề là đạp từ HN thì cũng dài, đường cũng nhiều dốc nên đến chân đèo thì khá mệt. Nhưng em cũng nghĩ Cun với Thung Khe thì dài chứ ko có đoạn gắt như 300m cuối của Gióng nên cứ túc tắc đạp thì lên được.

Ginkgo

Xe buýt
Từ ngã tư sở lên chỗ nghỉ chân của đèo Đá Trắng- Thung Khe là 116km cụ ạ nếu đạp Hòa Lạc, cao tốc Hòa Bình. Thêm 6-7km thì lên đến cột cờ Mai Châu là đỉnh đèo Thung khe. Vấn đề là đạp từ HN thì cũng dài, đường cũng nhiều dốc nên đến chân đèo thì khá mệt. Nhưng em cũng nghĩ Cun với Thung Khe thì dài chứ ko có đoạn gắt như 300m cuối của Gióng nên cứ túc tắc đạp thì lên được.
E chỉ mới đến thủy điện HB, hôm đấy đi đường 6 cách HB đâu gần 20 km thì có cái dốc dài nhưng thoải nên e ko nhận ra, tốc độ đang trên 20kmh giảm dần giảm dần về 10kmh dù e đã về líp làm e phát hoảng nghĩ thế quái nào như ma làm thế nay, đường ko dốc mà đạp ko đi, còn 20km nữa làm thế nào đây :))

X113

Xe buýt
E chỉ mới đến thủy điện HB, hôm đấy đi đường 6 cách HB đâu gần 20 km thì có cái dốc dài nhưng thoải nên e ko nhận ra, tốc độ đang trên 20kmh giảm dần giảm dần về 10kmh dù e đã về líp làm e phát hoảng nghĩ thế quái nào như ma làm thế nay, đường ko dốc mà đạp ko đi, còn 20km nữa làm thế nào đây :))
Sức cụ đi thoải mái đến tận Mai Châu. Đi đường dài thì em nghĩ đạp đều thì ko mệt. Đường cao tốc HN-HB rất đẹp, dài 28km có khoảng 4-5 doạn dốc tương đương Nhật Tân thôi. 😅

Lão í trốn mất tăm mất tích mấy ngày may rồi cụ ạ. Chán chi là chán. Đi road thì e cầm tay lôi lên đc mà. Vậy mà trốn. Hứ.

Tuổi gì

Xe hơi
Hic, leo 3 dốc trong 12h, cứ cho là bắt đầu từ chân 1 dốc đi thì đi 1 vòng cũng phải 150-160km trong đó gần 30km dốc. E còn chưa bao giờ dám nghĩ:((
Cung này trc hay tính mốc từ cầu vượt Mai dịch, leo thứ tự là: 3 vì, 3 đ, đ Sóc, khoảng 200km. Vừa đầu năm nay có 1 bạn 17 tuổi đi chưa hết 10h (đoạn cuối nghe kể bạn này leo Sóc hết 7,5').
Nếu cụ quan niệm vậy là cụ thuộc loại người trường sức rồi, vậy thì đèo oquyho cũng chỉ là 3đ kéo dài thôi, ko có nhiều đ nhấn như ở đồi Sóc đâu (thậm chí có thể nó còn dễ xơi hơn 3 vì đấy).

Chỉnh sửa cuối:

Bonaparte

Xe buýt
Em lại đoán mò dự án của cụ là ngủ đêm trên hỏa xa, vừa đủ thời gian lên đỉnh Oquyho tầm xế chiều 'lái' 1 bãi hihi. Rồi thả dốc, kịp chuyến tàu tối 20,5h xuôi HN.

Cụ ứ hỏi e, nhưng gặp lúc em rảnh nên em cứ chém gió thế này, có j chưa đúng cụ đừng lock em nhá:
Quy ra thóc thì: đèo Thung khe (Đá trắng) = 0,7 đồi Sóc, dốc Cun (3 nhánh - nhánh dốc nhất từ Hòa bình lên = nửa đồi Sóc).
Tam đảo (3đ) = 2 vòng đồi Sóc.
Đèo Mây so với 3đ thì hơi miễn cưỡng (chỉ giống Tam đảo dốc ko đều: già nửa đầu thì thoải, nửa sau thì hỗn hợp…), tạm cho: đoạn từ Lao kai đến Sapa = 1,7 Tam đảo (4 lần Sóc), đoạn từ Sapa lên Trạm tôn (đỉnh Oquyho) = 0,7-0,8 Tam đảo (chỉ tương đối thôi, vì từ sapa đến ngã ba đi Yty thì dốc thoải, đoạn gần đỉnh thì dốc gắt & nhiều cua hơn, nên nếu ko dầy sức sẽ cảm giác khác…)
Tổng cả đèo hao sức tầm 2,5 lần 3 đảo (5-6 lần Sóc). Túm lại nếu test 3 vòng 3đ (vì coi là đc nghỉ khi có 2 lần xuống dốc) hoặc 7 vòng đồi Sóc (lên đến lầu nghinh phong thôi), mà chân ko chạm đất là gia nhập group Tây bắc khỏi phải ngợi…
Ps: đoạn này ko phải dành cho cụ, mà cho các cụ hay độp bằng phím, em biết nhiều người, trong đó có 3 mợ đã từng độp 3 đỉnh trong 12h (3 đỉnh ấy là: 3 vì + 3đ + Gióng_cho các cụ/mợ chưa biết trò chơi này ở Hà nội). Nên là 3 vòng 3đ (em chưa gặp) nhưng là dưới tầm của các cụ/mợ đã nêu trên.
Đúng rồi. Mình chỉ leo từ chân lên đỉnh đèo rồi đổ xuống thôi, không đủ sức đạp từ Hà Nội lên.
Bạn so sánh như thế thì cũng chỉ để tham khảo chứ không chính xác được. Vì leo dốc thì độ dốc là yếu tố chính cần xem xét .Dốc Gióng phần lớn có độ dốc là 15%, đoạn gắt nhất là 19%, nên leo mất sức nhiều dù chỉ có 2,5km. 5km đầu lên Tam đảo chỉ có độ dốc là 7-8% nên leo nhẹ nhàng.
Đèo Ô Quy hồ dài, nhưng nếu độ dốc theo chuẩn đường bộ là không quá 10% thì không phải là quá khó .
Mình đang quan tâm đến cái độ dốc này.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ nào leo Ô Quy Hồ rồi cho em xin cái độ dốc cao nhất là bao nhiêu % với ạ.

Em đã từng leo dốc 17% tầm 500m rồi. Thấy ok. Nhịp thở theo nhịp chân đạp là từ từ bò lên đc.

X113

Xe buýt
Đúng rồi. Mình chỉ leo từ chân lên đỉnh đèo rồi đổ xuống thôi, không đủ sức đạp từ Hà Nội lên.
Bạn so sánh như thế thì cũng chỉ để tham khảo chứ không chính xác được. Vì leo dốc thì độ dốc là yếu tố chính cần xem xét .Dốc Gióng phần lớn có độ dốc là 15%, đoạn gắt nhất là 19%, nên leo mất sức nhiều dù chỉ có 2,5km. 5km đầu lên Tam đảo chỉ có độ dốc là 7-8% nên leo nhẹ nhàng.
Đèo Ô Quy hồ dài, nhưng nếu độ dốc theo chuẩn đường bộ là không quá 10% thì không phải là quá khó .
Mình đang quan tâm đến cái độ dốc này.
Gióng lên đến 19% cơ ạ, thảo nào đoạn cuối hoa mắt quá :D

X113

Xe buýt
Cụ nào leo Ô Quy Hồ rồi cho em xin cái độ dốc cao nhất là bao nhiêu % với ạ.

Em đã từng leo dốc 17% tầm 500m rồi. Thấy ok. Nhịp thở theo nhịp chân đạp là từ từ bò lên đc.
Em không dám chắc về con số, nhưng Ô quy hồ dài nhưng ko dốc dến 17% đâu mợ, đi oto thấy các bạn lái mượt lắm, góc cua rộng nên túc tắc đạp thì được (với những ai đạp khỏe :D)

ZÂZ

Xe tải
ZÂZ 18,19,20/11 nha cụ. Có lịch trình chi tiết e sẽ nhắn. Book sẵn cái ngày để cụ biết trc đã.
Có book hotel thì báo lun để còn rèn sức khỏe mợ nhé :))

Kaka nói nếu mợ cần phòng thì báo e 1 nháy, á quên, 1 tiếng. Có mamasugar đang làm khách sạn ở đây :D

ZÂZ e chỉ cần nắm tay cụ đạp Sơn Trà thôi. còn ăn ngủ này kia có đứa nó ra trước lo hết rồi.

Ginkgo

Xe buýt
Cụ ứ hỏi e, nhưng gặp lúc em rảnh nên em cứ chém gió thế này, có j chưa đúng cụ đừng lock em nhá:
Quy ra thóc thì: đèo Thung khe (Đá trắng) = 0,7 đồi Sóc, dốc Cun (3 nhánh - nhánh dốc nhất từ Hòa bình lên = nửa đồi Sóc).
Tam đảo (3đ) = 2 vòng đồi Sóc.
Đèo Mây so với 3đ thì hơi miễn cưỡng (chỉ giống Tam đảo dốc ko đều: già nửa đầu thì thoải, nửa sau thì hỗn hợp…), tạm cho: đoạn từ Lao kai đến Sapa = 1,7 Tam đảo (4 lần Sóc), đoạn từ Sapa lên Trạm tôn (đỉnh Oquyho) = 0,7-0,8 Tam đảo (chỉ tương đối thôi, vì từ sapa đến ngã ba đi Yty thì dốc thoải, đoạn gần đỉnh thì dốc gắt & nhiều cua hơn, nên nếu ko dầy sức sẽ cảm giác khác…)
Tổng cả đèo hao sức tầm 2,5 lần 3 đảo (5-6 lần Sóc). Túm lại nếu test 3 vòng 3đ (vì coi là đc nghỉ khi có 2 lần xuống dốc) hoặc 7 vòng đồi Sóc (lên đến lầu nghinh phong thôi), mà chân ko chạm đất là gia nhập group Tây bắc khỏi phải ngợi…
Ps: đoạn này ko phải dành cho cụ, mà cho các cụ hay độp bằng phím, em biết nhiều người, trong đó có 3 mợ đã từng độp 3 đỉnh trong 12h (3 đỉnh ấy là: 3 vì + 3đ + Gióng_cho các cụ/mợ chưa biết trò chơi này ở Hà nội). Nên là 3 vòng 3đ (em chưa gặp) nhưng là dưới tầm của các cụ/mợ đã nêu trên.
Thanks idol, e có mục tiêu để rèn luyện, 2-3 vòng TĐ thì xa quá, để ngày đẹp trời e luyện đồi Gióng xem đc mấy vòng

alexjamin

Xe máy
Hóng ạ! Chờ các bác ra p/án tối ưu rồi em chốt :))))

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun

ZÂZ

Xe tải

Ginkgo

Xe buýt
Nắm tay sao mà đạp xe đạp đc chời ơi...
Lái 1 tay lên dốc là sấp mặt luôn...

Tuổi gì theo bác, e có vừa nắm tay vừa....bồng vô bụi k hế? :))
Chơi xe đạp như cụ kể cũng hơi lạ nhỉ, e thấy đa phần người chơi xe đạp có cơ hội gặp gỡ với các cao thủ là xán lại ngay giao lưu học hỏi chém gió, còn cụ lẩn như... :))=)) , mấy lão đen đúa cháy nắng xấu xấu thì còn giải thích đc, xinh, đỉnh như mợ Dương Hương113 gạ gẫm trắng trợn mà vẫn lẩn thì... kkk=))=))=))

ZÂZ

Xe tải
Chơi xe đạp như cụ kể cũng hơi lạ nhỉ, e thấy đa phần người chơi xe đạp có cơ hội gặp gỡ với các cao thủ là xán lại ngay giao lưu học hỏi chém gió, còn cụ lẩn như... :))=)) , mấy lão đen đúa cháy nắng xấu xấu thì còn giải thích đc, xinh, đỉnh như mợ Dương Hương113 gạ gẫm trắng trợn mà vẫn lẩn thì... kkk=))=))=))
À thì thường mấy con pray mà lao vô thợ săn thì hay là zombie nên phải sợ. Chứ mợ Dương Hương113 thì quá đơn giản thôi; sợ xong mợ đạp xe k đc nữa ấy chứ :D

ổng buê đuê cụ ơi kakakakak
Mợ đem theo đồ đầy đủ rồi xem bê hay đê nhé =)) =)) =)) =))

dongdateh

Xe hơi
À thì thường mấy con pray mà lao vô thợ săn thì hay là zombie nên phải sợ. Chứ mợ Dương Hương113 thì quá đơn giản thôi; sợ xong mợ đạp xe k đc nữa ấy chứ :D

Mợ đem theo đồ đầy đủ rồi xem bê hay đê nhé =)) =)) =)) =))
Hóng full clip không che vụ này =)) =)) =))

Ginkgo

Xe buýt
Hóng full clip không che vụ này =)) =)) =))
có khi nào nhỡ mợ ấy cả tin nghe lời mang full đồ rồi lại thất vọng như vụ cụ ấy bảo giá gần thì ra dìu mợ ấy về hôm đau chân thôi, mợ ấy mới chỉ dọa bay ra tận nơi thì cụ ấy đã chuẩn bị sẵn kế thứ 36 =)) :)) =))