Thảo luận Nhờ tư vấn đạp đèo Ô Quy Hồ

Ginkgo

Xe buýt
1. Xe nào cũng có thể đi được nhưng xe tốt hỗ trợ cho việc leo đèo rất nhiều (kiểu công cụ hỗ trợ cho ý chí).
2. Leo đèo thì mợ phải tập và thử trước xem thể lực mình đạp phù hợp với số nào (của xe mình sẽ đi) với độ dốc cụ thể của đèo, tùy thuộc độ dốc của đèo mà chỉnh số cho phù hợp. Tập sang số khi leo đèo cho nhuần nhuyễn tránh lỡ nhịp mất đà ngang dốc sẽ rất mệt. Mệt quá thì dừng lại nghỉ, không nên cố quá. Đổ đèo nếu không có kinh nghiệm thì khó và nguy hiểm hơn một chút, xe nên lắp đồng hồ để theo dõi tốc độ, chưa quen thì không nên đi quá tốc độ 50km/h, quan sát và xử lý sớm các tình huống (chướng ngại vật, khuất tầm nhìn). Cá nhân em trước kia đi phanh V thấy ok hơn, phanh đĩa bây giờ có thể tốt và an toàn hơn. Em đổ đèo thì thường duy trì ở tốc độ 30-50km/h tùy địa hình, độ dốc (hai phanh bóp hờ khi tốc độ ổn định, khi độ dộ dốc tăng thì tăng lực bóp của 1 trong 2 phanh - em thì cứ luân phiên tăng lực phanh này một lúc sau đó từ từ tăng lực phanh kia đồng thời từ từ nhả lực phanh này - thấy vui phết, không nên hãm đột ngột hoặc quá mạnh một phanh). Hồi em đi thì xe bạn em phanh đĩa, lúc xuống dốc nghỉ nghịch ngu sờ tay vào đĩa phanh bỏng luôn :D :D :D :D chứng tỏ nó rất nóng (hoặc có thể bạn em hơi lạm dụng phanh).
Cái này mợ có thể tập leo lên đền Gióng để thử sức và kiểm chứng các thao tác sao cho nhuần nhuyễn.
3. Tiền, bơm, săm, má và dây phanh. Nhưng quan trọng là phải học cách sửa/thay những thứ đó.
Em không đạp chuyên nghiệp, đi theo ngẫu hứng nên chỉ biết có thế.
kkk chắc cụ ít vào đây ko biết lý lịch mợ ấy rồi, mợ ấy ở Đồng Nai và đã là chân đạp có số má qua các địa hình và khoảng cách. Chắc mợ ấy hỏi là trải nghiệm thực tế cụ thể trên đèo này thôi chứ kinh nghiệm cơ bản mợ ấy dư rồi:D

X113

Xe buýt
1. Xe nào cũng có thể đi được nhưng xe tốt hỗ trợ cho việc leo đèo rất nhiều (kiểu công cụ hỗ trợ cho ý chí).
2. Leo đèo thì mợ phải tập và thử trước xem thể lực mình đạp phù hợp với số nào (của xe mình sẽ đi) với độ dốc cụ thể của đèo, tùy thuộc độ dốc của đèo mà chỉnh số cho phù hợp. Tập sang số khi leo đèo cho nhuần nhuyễn tránh lỡ nhịp mất đà ngang dốc sẽ rất mệt. Mệt quá thì dừng lại nghỉ, không nên cố quá. Đổ đèo nếu không có kinh nghiệm thì khó và nguy hiểm hơn một chút, xe nên lắp đồng hồ để theo dõi tốc độ, chưa quen thì không nên đi quá tốc độ 50km/h, quan sát và xử lý sớm các tình huống (chướng ngại vật, khuất tầm nhìn). Cá nhân em trước kia đi phanh V thấy ok hơn, phanh đĩa bây giờ có thể tốt và an toàn hơn. Em đổ đèo thì thường duy trì ở tốc độ 30-50km/h tùy địa hình, độ dốc (hai phanh bóp hờ khi tốc độ ổn định, khi độ dộ dốc tăng thì tăng lực bóp của 1 trong 2 phanh - em thì cứ luân phiên tăng lực phanh này một lúc sau đó từ từ tăng lực phanh kia đồng thời từ từ nhả lực phanh này - thấy vui phết, không nên hãm đột ngột hoặc quá mạnh một phanh). Hồi em đi thì xe bạn em phanh đĩa, lúc xuống dốc nghỉ nghịch ngu sờ tay vào đĩa phanh bỏng luôn :D :D :D :D chứng tỏ nó rất nóng (hoặc có thể bạn em hơi lạm dụng phanh).
Cái này mợ có thể tập leo lên đền Gióng để thử sức và kiểm chứng các thao tác sao cho nhuần nhuyễn.
3. Tiền, bơm, săm, má và dây phanh. Nhưng quan trọng là phải học cách sửa/thay những thứ đó.
Em không đạp chuyên nghiệp, đi theo ngẫu hứng nên chỉ biết có thế.
Cụ cho em hỏi, để có thể đạp Ô quy hồ (ý hỏi của em là đạp đều, có thể nghỉ vài lần) thì cần leo tương đương Gióng mấy vòng, hoặc lên Tam Đảo mấy vòng ạ?
Hoặc có thể so sánh bằng mấy lần so với đi Thung khe- Mai Châu ạ?

Supercub_90

Xe điện
kkk chắc cụ ít vào đây ko biết lý lịch mợ ấy rồi, mợ ấy ở Đồng Nai và đã là chân đạp có số má qua các địa hình và khoảng cách. Chắc mợ ấy hỏi là trải nghiệm thực tế cụ thể trên đèo này thôi chứ kinh nghiệm cơ bản mợ ấy dư rồi:D
Ồ vậy à :)) :)) :)) . Nếu mợ ấy có kinh nghiệm rồi thì chả lo đâu.
Em bé đến lúc ngoài 30 chẳng biết cái xe số thế nào nhưng lần đầu đi cũng đạp thẳng một chuyến từ HN lên Mộc Châu thấy phê phết, nhưng mệt cụ ạ😂.

Supercub_90

Xe điện
Cụ cho em hỏi, để có thể đạp Ô quy hồ (ý hỏi của em là đạp đều, có thể nghỉ vài lần) thì cần leo tương đương Gióng mấy vòng, hoặc lên Tam Đảo mấy vòng ạ?
Hoặc có thể so sánh bằng mấy lần so với đi Thung khe- Mai Châu ạ?
Em chưa đạp Ô quy hồ cụ ạ, em cũng không có quá nhiều kinh nghiệm đạp xe. Nhưng đoạn qua Hoà Bình em đã đạp đi và về rồi, đèo em nghĩ nó cũng như nhau cả thôi, dốc và dài thì mệt hơn, mệt thì đứng xuống nghỉ. Ý cụ là định đạp 1 hơi hết Ô quy hồ ạ?

X113

Xe buýt
Em chưa đạp Ô quy hồ cụ ạ, em cũng không có quá nhiều kinh nghiệm đạp xe. Nhưng đoạn qua Hoà Bình em đã đạp đi và về rồi, đèo em nghĩ nó cũng như nhau cả thôi, dốc và dài thì mệt hơn, mệt thì đứng xuống nghỉ. Ý cụ là định đạp 1 hơi hết Ô quy hồ ạ?
Một hơi thì không thể, vì em đi Ô Quy Hồ bằng taxi thấy chóng mặt lắm. 😅
Em muốn hỏi ai có kinh nghiệm đạp Ô Quy Hồ thì tương đương mấy lần các đỉnh dễ tập như đã nêu để lượng sức xem có thể đạp được không thôi.

Supercub_90

Xe điện
Một hơi thì không thể, vì em đi Ô Quy Hồ bằng taxi thấy chóng mặt lắm. 😅
Em muốn hỏi ai có kinh nghiệm đạp Ô Quy Hồ thì tương đương mấy lần các đỉnh dễ tập như đã nêu để lượng sức xem có thể đạp được không thôi.
Vậy thì em chưa đạp đèo này, nhưng cũng có ý nghĩ thoáng qua sẽ đạp từ cách đây 7-8 năm. Có thể một hôm nào đó ngẫu hứng em sẽ mượn xe để đạp đèo này và có thể Pha đin nữa.
Em nghĩ nếu cụ thích thì cứ đạp 1 chuyến, mệt đâu nghỉ đó miễn an toàn. Hoặc cụ không chê em đạp yếu thì sắp xếp 1 buổi, nếu em thu xếp được sẽ đạp cùng cụ cho vui. 5-6 năm nay em cũng chưa đạp xe. :D

phutrong_nguyen

Xe tăng
E đã lên Ô Quy Hồ ... nhưng là 4b cũng đã thấy xe mệt rồi :)
Cá nhân em thấy cụ nên dùng MTB để đảm bảo có độ cứng chắc khi chinh phục cung này.

Tháng 10 em dự định đạp xe đi đèo Ô Quy Hồ.
Em xin thỉnh giáo các cụ đã leo đèo này rồi ít kinh nghiệm:
1. Lựa chọn dòng xe nào phù hợp: mtb hay touring. Em tính chơi liều đạp em này

Liệu có nổi ko? Leo đèo em ko sợ, e chỉ sợ đổ dốc thôi.

2. Các điểm cần lưu ý khi leo đèo, đổ đèo: về kĩ thuật đạp lên đèo sao cho ko phí sức; xuống dốc sao cho an toàn.

3. Đồ nghề cần mang theo để sửa xe là gì?

Em đội ơn các cụ.

2 ngày t7, cn e chinh phục 2 con đường
t7: đức mẹ Tà Pao - tp. Bảo Lộc.
Cn: tp Bảo Lộc - Linh quy pháp ấn.

Tưởng phải lên xe heo nhưng đạp ngon lành, sợ chân đau nhưng cũng chả sao. E vẫn nhát thả dốc, ôm thắng suốt 😂😂😂😂

Thứ 7

Chủ nhật

ZÂZ

Xe tải
Sáng nay đi đua; chạy 7/12 vòng thì bỏ do mệt quá =)) các cụ ấy chạy toàn 42-45km/h mà đi đg nhiều dốc quá,đu theo hết sức :))

Ginkgo

Xe buýt

Tưởng phải lên xe heo nhưng đạp ngon lành, sợ chân đau nhưng cũng chả sao. E vẫn nhát thả dốc, ôm thắng suốt 😂😂😂😂

Thứ 7

Chủ nhật

Mợ siêu nhân thật đấy, e cũng thích leo dốc như

Thứ 7

Chủ nhật

e cũng thích leo dốc nhưng phải nể mợ về tốc độ leo, hóng tháng 10 này để lượng sức mình.
Mà kinh nghiệm bản thây e thấy leo đèo giảm vòng bụng và hỗ trợ tập cơ bụng rất tốt. Mợ leo thế này chắc vòng 2 đẹp lắm nhỉ :D

Chỉnh sửa cuối:

ZÂZ

Xe tải
Em ko chơi đua bơi nữa. Cố quá thành quá cố thì bỏ mợ
Nhân tiện, mợ tính leo ô quy hồ kiểu gì; thấy vận chuyển con xe từ Đồng Nai ra Sapa để leo thấy hắn...nan giải ghê :D

PS: ước gì ra leo chung với mợ nhỉ :P

Mà kinh nghiệm bản thây e thấy leo đèo giảm vòng bụng và hỗ trợ tập cơ bụng rất tốt. Mợ leo thế này chắc vòng 2 đẹp lắm nhỉ :D
Vòng 3 mới đẹp chứ vòng 2 thì chỉ giảm mỡ, phải tập bổ trợ kia ko thì bình thường.
PS: k biết v1 thì tác động ra sao :))

ZÂZ

Xe tải
Oto chạy theo đoàn mà. Nhưng quyết tâm đạp xe chứ ko làm heo 😆😆😆.
Nhân tiện, quan điểm cá nhân là đi đường lạ thì mợ nên cho chạy tiền trạm trước: mượn/thuê 1 chiếc xe máy; chạy test hàng để đánh giá sơ bộ và lưu ý các vị trí cua, đổ dốc nguy hiểm cũng như biết trc các đoạn leo dốc hơi gắt.

ZÂZ e leo dốc đc, bò mãi cũng tới nhưng đổ dốc là sợ. Chuyến vừa rồi đổ dốc thấp mà đã ghê răng rồi 😂😂😂.

ZÂZ

Xe tải
Báo cáo cụ em lép toàn tập. Nta còn đc sờ lim phít chớ e nó là siêu mỏng 😂😂😂😂.
Chỗ cần lồi thì nó lõm, chỗ cần lõm thì nó lại lồi. Chán chả buồn nói ấy
Chết mẹ, thôi e k đạp với mợ đâu =))

Gu e là slim fit, đạp chung mắc công nổi máu nghiền ăn dừa xào lông nữa thì phiền :))

đixeđạp

Xe tải

Thứ 7

Chủ nhật

Mợ này mới đủ sức đạp 5 vòng đèo Ô Quy Hồ thôi, chưa đạp được 10 vòng đâu.