[Funland] Nhờ tư vấn cấp 3 KHTN và Sư phạm

gadi2banh

Xe điện
E chọn chuyên KHTN để có ưu tiên khi thi/xét tuyển vào KHoa y Dược đại học quốc gia

Entropy

Xe tăng
Trường nào gần nhà thì chọn thôi, hai chuyên này khá tương đương.

haivanphe

Xe container
E chọn chuyên KHTN để có ưu tiên khi thi/xét tuyển vào KHoa y Dược đại học quốc gia
Quy chế tuyển sinh năm nay của Đại học Y dược, Đại học Quốc gia HN thì đã không còn ưu tiên học sinh trường CTN nữa rồi ạ.

haivanphe

Xe container
Thêm 1 quan điểm nữa để các cụ mợ nghiên cứu tư vấn cho con :D

Tranha131076

Xe tăng
Cụ nói có sự hợp lý nhất định. Vì xét HB Rmit theo GPA, mà trường tư món này thoáng hơn rất nhiều. CNN rất rủi ro, nhiều thầy cô khá bảo thủ về vụ điểm. Nhưng 3 năm học nhàn, dễ ở trường thì cá nhân phải có kế hoạch riêng để sử dụng hiệu quả thời gian.
Cái này đúng là 1 vấn đề cần phải suy nghĩ!

le_petit

Xe tăng
Các cụ ở HN có nhiều lựa chọn cho con nên cũng đỡ nhức đầu,tôi ở trên núi nên việc học của con luôn là vấn đề khó giải vì chỉ duy nhất có một lựa chọn chuyên tỉnh, nếu ko chỉ còn là trường công gần nhà.
Con nhỏ nhà tôi năm nay lên lớp 8 rồi, cũng lớp chọn suốt nhưng luôn chán nản, hình như nó chưa xả hết được năng lượng thừa, học thày cô nào (ngoài chính khóa-bắt buộc phải học) cũng vài buổi là nghỉ, về tự học.
Mấy hôm trước thấy các cụ tư vấn Trung tâm A1 có dạy onlinne nên bảo con đăng ký thi, con được phân vào lớp toán chuyên nên đang hưng phấn lắm, mong con học tốt để hai năm nữa có quyền ngồi chọn trường như các cụ bây giờ.

present

Xe điện
Kính các cụ các mợ,
F1 nhà em thích học môn Sinh và tự đặt mục tiêu muốn thi vào trường cấp 3 Sư phạm.
Vì đã mất công ôn nên cháu cũng thử sức ở cả trường KHTN và may mắn đạt được kết quả tốt. Hiện giờ chưa có kết quả bên Sư phạm nhưng nhà cháu vẫn hy vọng là cháu vượt qua được.
Giờ cháu lại lăn tăn giữa hai trường này nên em lên đây xin nhờ các cụ, mợ đã có con, cháu học ở một trong hai trường cho em một vài thông tin về ưu nhược điểm của từng trường để em có thể định hướng thêm cho cháu với ạ. Nếu có cụ, mợ nào là giáo viên của trường tư vấn giúp thì càng mừng ạ.
Con em là con gái. Lớp Sinh bên KHTN năm nay có 3 lớp, còn SP có 1 lớp ạ.
Đội ơn các cụ các mợ!
Con em năm nay mới lớp 7 nhưng cũng muốn hướng cho cháu cấp 3 vào chuyên KHTN.
Rất mong cụ chia sẻ kinh nghiệm ôn luyện thi vào chuyên KHTN như thế nào đê tham khảo.
Thanks!

trungthu2020

Xe điện
Các cụ ở HN có nhiều lựa chọn cho con nên cũng đỡ nhức đầu,tôi ở trên núi nên việc học của con luôn là vấn đề khó giải vì chỉ duy nhất có một lựa chọn chuyên tỉnh, nếu ko chỉ còn là trường công gần nhà.
Con nhỏ nhà tôi năm nay lên lớp 8 rồi, cũng lớp chọn suốt nhưng luôn chán nản, hình như nó chưa xả hết được năng lượng thừa, học thày cô nào (ngoài chính khóa-bắt buộc phải học) cũng vài buổi là nghỉ, về tự học.
Mấy hôm trước thấy các cụ tư vấn Trung tâm A1 có dạy onlinne nên bảo con đăng ký thi, con được phân vào lớp toán chuyên nên đang hưng phấn lắm, mong con học tốt để hai năm nữa có quyền ngồi chọn trường như các cụ bây giờ.
Cố lên cụ. Không gì bằng con cái có tố chất. Vẫn đề là cha mẹ định hướng đúng, đầu tư công sức, tài chính, thời gian và động viên con
Em ở HN nhưng cũng phải làm đủ yếu tố trên. Cụ ở tỉnh có chăng mất nhiều thời gian, công sức hơn trong việc tìm thầy ôn luyện cho con
Lớp cháu nhà e cũng có bạn ở tỉnh về học.
Cháu nhà cụ có tố chất, ham học, gia đình quan tâm chắc chắn sẽ thành công
Chúc cháu và gia đình đạt được ước nguyện

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
E
Em nhớ cụ có cô con gái giỏi, đang học HN.
Em về HN học ở với chị là đẹp 🙂

Con em năm nay mới lớp 7 nhưng cũng muốn hướng cho cháu cấp 3 vào chuyên KHTN.
Rất mong cụ chia sẻ kinh nghiệm ôn luyện thi vào chuyên KHTN như thế nào đê tham khảo.
Thanks!
Kinh nghiệm ôn thi KHTN chắc cụ phải nhờ các cụ trên này chứ em không dám múa rìu qua mắt thợ.
Bé nhà em học trường làng từ cấp 1 đến cấp 2. Bố mẹ cháu cũng thuộc loại chân đất mắt toét. Năm lớp 8 thì cháu được chọn vào đội tuyển Sinh đi thi HSG quận và may mắn có tí giải. Thấy con cũng thích học nên bố mẹ mới tìm chỗ học thêm nhằm mục đích cho con thi vào chuyên Chu.
Con học thử mấy chỗ nhưng các cô toàn dạy kiến thức lớp 9 trong khi con đang học lớp 8 nên con không theo được. Cuối cùng may mắn cô chủ nhiệm giới thiệu cho thầy Công sinh dạy CSP nhưng do xa quá nên cháu học online. Cháu nó học thầy này một thời gian cũng rất thích cách dạy của thầy.
Toán thì cháu học chỗ trung tâm của thầy Minh ở Láng Hạ. Nhưng nếu con cụ định thi KHTN thì không ôn ở đây được mà phải ôn ở các thầy chuyên ôn thi KHTN vì dạng toán điều kiện ở đây cực khó và khác hẳn những dạng toán thông thường.
Sang năm lớp 9 thì cháu lại được đi thi HSG và may mắn được giải nhì TP. Thế là cháu nó có hướng muốn thi vào CSP. Vì mất công ôn nên cháu cũng đăng ký thử sức ở cả KHTN cho vui và không ngờ qua được điểm liệt môn toán điều kiện nên mới đỗ.
Đấy, kinh nghiệm của nhà em chỉ có thế thôi ạ.
À còn thời gian học thì hàng ngày cháu nó cũng chỉ học đến ngoài 22h tí là bố mẹ bắt đi ngủ. Chỉ sang học kỳ 2 lớp 9 do thầy Công mở thêm một buổi dạy nâng cao free vào tối thứ 7 nên con mới phải học đến 23h30 thôi ạ.

taiadau

Xe điện
Kính các cụ các mợ,
F1 nhà em thích học môn Sinh và tự đặt mục tiêu muốn thi vào trường cấp 3 Sư phạm.
Vì đã mất công ôn nên cháu cũng thử sức ở cả trường KHTN và may mắn đạt được kết quả tốt. Hiện giờ chưa có kết quả bên Sư phạm nhưng nhà cháu vẫn hy vọng là cháu vượt qua được.
Giờ cháu lại lăn tăn giữa hai trường này nên em lên đây xin nhờ các cụ, mợ đã có con, cháu học ở một trong hai trường cho em một vài thông tin về ưu nhược điểm của từng trường để em có thể định hướng thêm cho cháu với ạ. Nếu có cụ, mợ nào là giáo viên của trường tư vấn giúp thì càng mừng ạ.
Con em là con gái. Lớp Sinh bên KHTN năm nay có 3 lớp, còn SP có 1 lớp ạ.
Đội ơn các cụ các mợ!
F1 nhà em đang học chuyên sinh SP (lứa 2007). Năm thi cũng chả nghĩ đỗ vì cháu tận lớp 9 mới ôn thi sinh. Kết quả f1 nhà em là hs duy nhất đỗ chuyên sinh SP của lớp Sinh Acsimet (dù tự đánh giá trình độ môn sinh chỉ cỡ giữa lớp), và cũng đỗ chuyên KHTN cùng hơn chục bạn nữa. F1 chọn SP vì mục tiêu chỉ là vào trường và ko theo hướng học chuyên, tóm lại ko quá 1 giây suy nghĩ chọn luôn SP và qua 2 năm học rồi vô cùng happy, yêu trường, lớp, bạn bè, thày cô. Có điều phải nói, CSP môi trường thật sự lành, hs rất ngoan. Tóm lại tùy định hướng của f1 mà chọn. Quên 1 điều nữa, là năm vừa rồi lớp có 6 bạn giải quốc gia môn sinh (1 nhất, 1 nhì, 3 ba, 1 khuyến khích).
À mà thày Công cụ haivanphe đề cập đến là thày giáo CN lớp f1 em

Chỉnh sửa cuối:

le_petit

Xe tăng
E

Em nhớ cụ có cô con gái giỏi, đang học HN.
Em về HN học ở với chị là đẹp 🙂
Cũng động viên con phấn đấu cụ ạ, hôm vừa rồi cho làm đề thi vào 10 của tỉnh nhà và HN với SG nó đủ điểm đỗ trường nhà nên bảo con lựa chọn: hai năm tới con chỉ học chính khóa rồi chơi dài để học c3 gần nhà sau đó vào trường ĐH VN hoặc tiếp tục học toán văn và 2 ngoại ngữ để đi chuyên sau đó du học, nó nghĩ một buổi rồi bảo con học tiếp!
Con chị trước nhà ko có điều kiện nên lớp 8-9 ko cho nó học toán vì sợ nó đỗ chuyên, khi thi toán CTN nó thiếu 2 điểm, vừa mừng vừa thương con!

le_petit

Xe tăng
Cố lên cụ. Không gì bằng con cái có tố chất. Vẫn đề là cha mẹ định hướng đúng, đầu tư công sức, tài chính, thời gian và động viên con
Em ở HN nhưng cũng phải làm đủ yếu tố trên. Cụ ở tỉnh có chăng mất nhiều thời gian, công sức hơn trong việc tìm thầy ôn luyện cho con
Lớp cháu nhà e cũng có bạn ở tỉnh về học.
Cháu nhà cụ có tố chất, ham học, gia đình quan tâm chắc chắn sẽ thành công
Chúc cháu và gia đình đạt được ước nguyện
Cảm ơn cụ động viên.
Con ở đây chưa có điều kiện so sánh nên ko biết được có theo nổi chuyên ko nên cũng muốn qua lớp học cùng các bạn HN đánh giá năng lực con để định hướng đảm bảo cháu được thoải mái mà phát huy hết năng lực bản thân, còn đạt được điều gì thì cũng ko áp lực cho cháu nhiều.

butchidentrang

Xe tải
Cái gọi là “chuyên 13 môn” toàn do đội CNN đánh bóng, nói quá lên thôi 😁
Trước em học thì đúng là gần như thế, học khá nặng nên ngoài thi đh khối D thì có thể thi khối A, B đều khá ok và điểm thường ko hề thấp

le_petit

Xe tăng
Trước em học thì đúng là gần như thế, học khá nặng nên ngoài thi đh khối D thì có thể thi khối A, B đều khá ok và điểm thường ko hề thấp
F1 nhà tôi có đứa em học CNN hay nhờ hướng dẫn mấy môn tự nhiên nói là bất ngờ vì chương trình học rộng và sâu hơn các trường PT rất nhiều.

butchidentrang

Xe tải
Giờ thì chịu nhưng trước bọn em phải học khá nặng tất cả các môn và chủ yếu đỗ trường top cả dù thi bất cứ khối gì. Giáo viên cũng nhiều người học từ nước ngoài về, ông thầy dạy văn e cũng giỏi vài ngoại ngữ, nói chung con có đk học tập chuyên thì học đâu cũng tốt miễn phù hợp với nó chả cân đo đong đếm quá được

cá ngão long tong

[Tịch thu bằng lái]
Thầy chủ nhiệm lớp con em chia sẻ về du học, em thấy rất đúng
Không cứ nhất thiết học chuyên rồi cho các con đi du học
Đi du học rồi tiếp theo sẽ làm gì
1. Các vị có cho con ở lại làm việc và nghiên cứu tiếp không? Nếu có thì làm việc gì với thu nhập như thế nào? Nếu thu nhập hơn chi phí đầu tư cho con đi du học thì hãy làm
2. Nếu đi du học rồi quay lại VN, thì sẽ làm việc gì? Thầy lấy ví dụ có cháu du học về không thể phù hợp với phong cách làm việc của các DN (chứ đừng nói tới cơ quan NN) VN, nên giờ ở nhà với bố mẹ, Việc ở VN có thu nhập cao hơn chi phí đầu tư cho con đi du học không?

Chốt lại mục đích của du học là gì? Sau du học các con sẽ ntn? chứ giờ du học cũng không phải gì đó quá cao siêu nữa rồi
Du học là cho con hưởng thụ nền giáo dục tiên tiến. Chứ cứ tính thu hồi vốn thì tốt nhất cho con ở nhà. Du làm gì!

ribina

Xe tải
Cùng 1 băn khoăn như bác chủ. Mình có cháu năm nay vào cấp 3. Hiện cháu đã đỗ Chuyên Ngoại Ngữ (CNN) và cũng được 1 trường tư nhận vào (trường này trong giáo trình trên lớp có luôn các môn SAT, IELTS, ngoai ngữ 2) với học bổng 50%. Khoảng cách từ nhà đến cả 2 trường như nhau.

Trường tư thì đau ví hơn CNN nhưng học chắc sẽ đỡ áp lực hơn và được học các môn đúng mục tiêu hơn (kg cần đi học thêm bên ngoài).

Đang nhức đầu xem cho con học trường nào!
Em cũng đang được nhờ tư vấn giữa Lý KHTN và Lý CSP( nếu đỗ) Em lại thiên hướng khuyên cháu kia nên chọn SP. Nhưng mấy hôm nay em đọc thấy SP sẽ tăng học phí+ thông tin của cụ em lại nghiêng về KTHTN hơn.
Kinh nghiệm ôn thi KHTN chắc cụ phải nhờ các cụ trên này chứ em không dám múa rìu qua mắt thợ.
Bé nhà em học trường làng từ cấp 1 đến cấp 2. Bố mẹ cháu cũng thuộc loại chân đất mắt toét. Năm lớp 8 thì cháu được chọn vào đội tuyển Sinh đi thi HSG quận và may mắn có tí giải. Thấy con cũng thích học nên bố mẹ mới tìm chỗ học thêm nhằm mục đích cho con thi vào chuyên Chu.
Con học thử mấy chỗ nhưng các cô toàn dạy kiến thức lớp 9 trong khi con đang học lớp 8 nên con không theo được. Cuối cùng may mắn cô chủ nhiệm giới thiệu cho thầy Công sinh dạy CSP nhưng do xa quá nên cháu học online. Cháu nó học thầy này một thời gian cũng rất thích cách dạy của thầy.
Toán thì cháu học chỗ trung tâm của thầy Minh ở Láng Hạ. Nhưng nếu con cụ định thi KHTN thì không ôn ở đây được mà phải ôn ở các thầy chuyên ôn thi KHTN vì dạng toán điều kiện ở đây cực khó và khác hẳn những dạng toán thông thường.
Sang năm lớp 9 thì cháu lại được đi thi HSG và may mắn được giải nhì TP. Thế là cháu nó có hướng muốn thi vào CSP. Vì mất công ôn nên cháu cũng đăng ký thử sức ở cả KHTN cho vui và không ngờ qua được điểm liệt môn toán điều kiện nên mới đỗ.
Đấy, kinh nghiệm của nhà em chỉ có thế thôi ạ.
À còn thời gian học thì hàng ngày cháu nó cũng chỉ học đến ngoài 22h tí là bố mẹ bắt đi ngủ. Chỉ sang học kỳ 2 lớp 9 do thầy Công mở thêm một buổi dạy nâng cao free vào tối thứ 7 nên con mới phải học đến 23h30 thôi ạ.
Năm nay con em cũng thi vào 10 nhìn các cụ phải lựa chọn mà ao ước.
Mấy vấn đề các cụ hỏi nó có quá nhiều biến số để mà tư vấn:
Chọn học trường nào nó có mấy mục tiêu cần phải cân nhắc, cũng như cân đối:
1. Mục tiêu dài hạn: sau lớp 12 thì du học hay ĐH trong nước, tiếp tục ngành gì, xu hướng thích loại công việc nào
2. Mục tiêu trung hạn: có thi đua, thi đấu đội tuyển gì không? Có xác định thi quốc tế không hay chỉ thi HSG quốc gia thôi.
3. Mục tiêu về sự trải nghiệm của con: tuy đều là trường chuyên các con đều học giỏi nhưng đúng là mỗi trường một phong cách, điều này là ảnh hưởng từ các thầy cô và các anh chị khóa trên.
Cháu định viết dài dài nhưng thấy có dài cả quyển cũng không hết băn khoăn của các cụ vì mỗi con là một cá thể sẽ có một đáp số khác nhau.
Nhưng tựu trung là các bạn đã đỗ được chuyên thì năng lực cũng hơn các bạn khác rất nhiều, nhưng vẫn còn tiếp tục phát triển được hơn rất nhiều nếu được học trong môi trường cấp 3 cạnh tranh, năng lực học tập của tuổi trẻ là vô hạn nên các cháu đã thi vào được là học được, học tốt phụ huynh cứ yên tâm.
Nhưng để học lên đến đỉnh cao (top 5 top 10) của khóa và để vào đội tuyển HSG thì cần tính toán một chút các cụ nhé.
Với 3 trường hợp các cụ đang băn khoăn thì em tư vấn theo hiểu biết của mình ntn:
1. Bạn đỗ chuyên Lý thì nên học KHTN nếu định thi đấu lên top của đội tuyển vì hiện bộ giáo viên Lí của KHTN tốt hơn Chuyên Sư Phạm nhiều, và theo thông tin em biết các elite của HN năm nay đã đầu quân cho chuyên Lí KHTN gần hết. Nhưng nếu bạn ấy thi chỉ ở giữa giữa, thì nên tính học CSP vì CSP chỉ có 1 lớp Lí, sẽ dễ vào đội tuyển thi HGS QG hơn. Còn nếu chỉ vừa điểm đỗ thì cháu học đâu cũng được, chỗ nào gần nhà mình học, vì đã vào chuyên thì tương đối chắc một suất ĐH của các trường tốt rồi.
2. Bạn đỗ CNN còn cân nhắc cả trường tư thì, em nghĩ cháu nên học CNN vì tiềm năng phát triển về sau rất lớn, và chắc chắn cháu không cảm thấy mệt đâu, các cụ các mợ đừng hạn chế sự phát triển của con vì sợ nó vất vả. Càng vất vả, càng thách thức thì các bạn có năng lực càng tiến nhanh. Ah, còn một ý nữa mợ cũng nên cân nhắc: bạn bè thời cấp 3 là bạn bè cả đời, mối quan hệ kéo dài về sau này nên nếu cháu nhà mình học CNN thì bạn bè sau này đều giỏi giang và thành công.
3. Con của cụ chủ đang băn khoăn chuyên Sinh thì cách lựa chọn cũng tương tự chuyên Lí nhưng thêm một yếu tố đó là thầy Công dạy Sinh ở SP thực sự hay, cháu không rõ năm nay thầy Công có chủ nhiệm lớp 10 không. Như cụ nào post danh sách đội tuyển QT bên trên thì nếu con cụ định thi đấu để đi QT thì cứ chọn KHTN, chỉ nhắm đến thi HSG Quốc gia thì học SP, còn quan tâm nhiều đến vào ĐH ngành CNSH thì cháu học ở đâu cũng có thể đỗ được, nên chắc học SP để sau nay ôn thi thầy Công sẽ thuận hơn nhỉ?

ps: cháu là người trong ngành nên cứ mạnh dạn chém với góc nhìn của người đi dạy, còn nhiều khi dưới góc nhìn của phụ huynh lại còn thêm nhiều mong muốn khác.

qa_p

Xe đạp
Năm nay con em cũng thi vào 10 nhìn các cụ phải lựa chọn mà ao ước.
Mấy vấn đề các cụ hỏi nó có quá nhiều biến số để mà tư vấn:
Chọn học trường nào nó có mấy mục tiêu cần phải cân nhắc, cũng như cân đối:
1. Mục tiêu dài hạn: sau lớp 12 thì du học hay ĐH trong nước, tiếp tục ngành gì, xu hướng thích loại công việc nào
2. Mục tiêu trung hạn: có thi đua, thi đấu đội tuyển gì không? Có xác định thi quốc tế không hay chỉ thi HSG quốc gia thôi.
3. Mục tiêu về sự trải nghiệm của con: tuy đều là trường chuyên các con đều học giỏi nhưng đúng là mỗi trường một phong cách, điều này là ảnh hưởng từ các thầy cô và các anh chị khóa trên.
Cháu định viết dài dài nhưng thấy có dài cả quyển cũng không hết băn khoăn của các cụ vì mỗi con là một cá thể sẽ có một đáp số khác nhau.
Nhưng tựu trung là các bạn đã đỗ được chuyên thì năng lực cũng hơn các bạn khác rất nhiều, nhưng vẫn còn tiếp tục phát triển được hơn rất nhiều nếu được học trong môi trường cấp 3 cạnh tranh, năng lực học tập của tuổi trẻ là vô hạn nên các cháu đã thi vào được là học được, học tốt phụ huynh cứ yên tâm.
Nhưng để học lên đến đỉnh cao (top 5 top 10) của khóa và để vào đội tuyển HSG thì cần tính toán một chút các cụ nhé.
Với 3 trường hợp các cụ đang băn khoăn thì em tư vấn theo hiểu biết của mình ntn:
1. Bạn đỗ chuyên Lý thì nên học KHTN nếu định thi đấu lên top của đội tuyển vì hiện bộ giáo viên Lí của KHTN tốt hơn Chuyên Sư Phạm nhiều, và theo thông tin em biết các elite của HN năm nay đã đầu quân cho chuyên Lí KHTN gần hết. Nhưng nếu bạn ấy thi chỉ ở giữa giữa, thì nên tính học CSP vì CSP chỉ có 1 lớp Lí, sẽ dễ vào đội tuyển thi HGS QG hơn. Còn nếu chỉ vừa điểm đỗ thì cháu học đâu cũng được, chỗ nào gần nhà mình học, vì đã vào chuyên thì tương đối chắc một suất ĐH của các trường tốt rồi.
2. Bạn đỗ CNN còn cân nhắc cả trường tư thì, em nghĩ cháu nên học CNN vì tiềm năng phát triển về sau rất lớn, và chắc chắn cháu không cảm thấy mệt đâu, các cụ các mợ đừng hạn chế sự phát triển của con vì sợ nó vất vả. Càng vất vả, càng thách thức thì các bạn có năng lực càng tiến nhanh. Ah, còn một ý nữa mợ cũng nên cân nhắc: bạn bè thời cấp 3 là bạn bè cả đời, mối quan hệ kéo dài về sau này nên nếu cháu nhà mình học CNN thì bạn bè sau này đều giỏi giang và thành công.
3. Con của cụ chủ đang băn khoăn chuyên Sinh thì cách lựa chọn cũng tương tự chuyên Lí nhưng thêm một yếu tố đó là thầy Công dạy Sinh ở SP thực sự hay, cháu không rõ năm nay thầy Công có chủ nhiệm lớp 10 không. Như cụ nào post danh sách đội tuyển QT bên trên thì nếu con cụ định thi đấu để đi QT thì cứ chọn KHTN, chỉ nhắm đến thi HSG Quốc gia thì học SP, còn quan tâm nhiều đến vào ĐH ngành CNSH thì cháu học ở đâu cũng có thể đỗ được, nên chắc học SP để sau nay ôn thi thầy Công sẽ thuận hơn nhỉ?

ps: cháu là người trong ngành nên cứ mạnh dạn chém với góc nhìn của người đi dạy, còn nhiều khi dưới góc nhìn của phụ huynh lại còn thêm nhiều mong muốn khác.
Cụ có thể tư vấn thêm về chuyên tin được không ạh.