[Funland] Nhờ tư vấn cấp 3 KHTN và Sư phạm

ribina

Xe tải
qa_p chuyên tin cháu lại không biết nhiều và cũng không dám lạm bàn về tương lai của môn chuyên này.
Cụ có thấy danh sách đội tuyển Tin học đi thi QT nó khác hẳn các chuyên khác không?
Đội siêu đông (15 cháu) và mấy năm nay thì 1/2 đội này là chuyên KHTN
Cháu chỉ nắm được là đội tuyển Tin học giao cho trường ĐH Công nghệ ĐHQG HN đào tạo.
Nếu để lựa chọn thì các cụ cứ chiếu theo học lực và mong muốn tương tự như trên:
1. Thi đấu tầm cao thì cứ vào KHTN
2. Tầm QG thì Sư Phạm cũng tốt vì Toán và Toán tin cũng là thế mạnh của CSP từ ngày xưa.
Còn khó nhất là các cháu chỉ học và thi ĐH thì cháu chịu không biết tư vấn ntn vì ngành này nó thay đổi chóng mặt, gần đây AI lên ngôi thì sự thay đổi nó càng nhanh hơn nữa.

Đội quốc gia thi Olympic khu vực, quốc tế năm 2024, Chuyên KHTN chiếm tỷ lệ cao nhất, đặc biệt có cháu mới lớp 10 đã nằm trong đội tuyển quốc gia (cũng chuyên KHTN luôn) con số nói lên tất cả các cụ nhé
Đội Olympic Toán quốc tế:
1. Trần Duy, lớp 12, THPT chuyên Đại học Sư phạm.
2. Trần Minh Hoàng, lớp 11, THPT chuyên Hà Tĩnh.
3. Tạ Đức Anh, lớp 12, THPT chuyên Đại học Sư phạm.
4. Phạm Trần Minh Đức, lớp 12, THPT chuyên Trần Phú (Hải Phòng).
5. Nguyễn Đăng Dũng, lớp 11, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
6. Nguyễn Văn Hoàng, lớp 12, THPT chuyên Bắc Ninh.
Đội Olympic Vật lý châu Á:
1. Trần Vũ Lê Hoàng, lớp 12, THPT chuyên Lam Sơn (Thanh Hóa).
2. Thân Thế Công, lớp 12, THPT chuyên Bắc Giang.
3. Nguyễn Nhật Minh, lớp 12, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
4. Trương Phi Hùng, lớp 12, THPT chuyên Bắc Giang.
5. Hoàng Tuấn Kiệt, lớp 12, THPT chuyên Lam Sơn (Thanh Hóa).
6. Nguyễn Thành Duy, lớp 12, THPT chuyên Trần Phú (Hải Phòng).
7. Nguyễn Thế Quân, lớp 11, THPT chuyên Phan Bội Châu (Nghệ An).
8. Hà Duyên Phúc, lớp 12, THPT chuyên Lam Sơn (Thanh Hóa).
Olympic Hóa học quốc tế:
1. Giáp Vũ Sơn Hà, lớp 12, THPT chuyên Bắc Giang (Bắc Giang).
2. Đỗ Phú Quốc, lớp 12, THPT chuyên Lê Thánh Tông (Quảng Nam).
3. Trần Đăng Khôi, lớp 12, THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam.
4. Nguyễn Hữu Tiến Hưng, lớp 12, THPT chuyên Bắc Ninh.
Olympic Sinh học quốc tế:
1. Đặng Tuấn Anh, lớp 12, THPT Chu Văn An (Hà Nội).
2. Nguyễn Tiến Lộc, lớp 12, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
3. Nguyễn Sĩ Hiếu, lớp 12, THPT chuyên Trần Phú (Hải Phòng).
4. Hồ Đức Trung, lớp 12, THPT chuyên Quốc học (Thừa Thiên Huế).
Olympic Tin học châu Á - Thái Bình Dương:
1. Nguyễn Hữu Tuấn, lớp 10, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
2. Lại Minh Quang, lớp 12, THPT chuyên Lam Sơn (Thanh Hóa)
3. Nguyễn Anh Dũng, lớp 12, THPT chuyên Nguyễn Chí Thanh (Đăk Nông).
4. Phạm Ngọc Trung, lớp 12, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
5. Hoàng Xuân Bách, lớp 11, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
6. Trần Gia Huy, lớp 12, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
7. Nguyễn Tuấn Linh, lớp 12, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
8. Phạm Công Minh, lớp 12, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
9. Trần Tuấn Anh, lớp 12, THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Hà Tĩnh).
10. Nguyễn Tùng Lâm, lớp 12, THPT chuyên Trần Phú (Hải Phòng).
11. Nguyễn Đức Anh, lớp 12, THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam.
12. Lê Nguyễn Hữu An, lớp 12, trường Phổ thông Năng khiếu.
13. Lê Kiến Thành, lớp 11, THPT Lê Quý Đôn (Bình Định).
14. Nguyễn Đức Thắng, lớp 12, THPT chuyên Hùng Vương (Phú Thọ).
15. Nguyễn Cảnh Dương, lớp 11, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.

Link: https://vnexpress.net/37-hoc-sinh-vao-doi-tuyen-thi-olympic-khu-vuc-va-quoc-te-4730981-p2.html

cá ngão long tong

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay con em cũng thi vào 10 nhìn các cụ phải lựa chọn mà ao ước.
Mấy vấn đề các cụ hỏi nó có quá nhiều biến số để mà tư vấn:
Chọn học trường nào nó có mấy mục tiêu cần phải cân nhắc, cũng như cân đối:
1. Mục tiêu dài hạn: sau lớp 12 thì du học hay ĐH trong nước, tiếp tục ngành gì, xu hướng thích loại công việc nào
2. Mục tiêu trung hạn: có thi đua, thi đấu đội tuyển gì không? Có xác định thi quốc tế không hay chỉ thi HSG quốc gia thôi.
3. Mục tiêu về sự trải nghiệm của con: tuy đều là trường chuyên các con đều học giỏi nhưng đúng là mỗi trường một phong cách, điều này là ảnh hưởng từ các thầy cô và các anh chị khóa trên.
Cháu định viết dài dài nhưng thấy có dài cả quyển cũng không hết băn khoăn của các cụ vì mỗi con là một cá thể sẽ có một đáp số khác nhau.
Nhưng tựu trung là các bạn đã đỗ được chuyên thì năng lực cũng hơn các bạn khác rất nhiều, nhưng vẫn còn tiếp tục phát triển được hơn rất nhiều nếu được học trong môi trường cấp 3 cạnh tranh, năng lực học tập của tuổi trẻ là vô hạn nên các cháu đã thi vào được là học được, học tốt phụ huynh cứ yên tâm.
Nhưng để học lên đến đỉnh cao (top 5 top 10) của khóa và để vào đội tuyển HSG thì cần tính toán một chút các cụ nhé.
Với 3 trường hợp các cụ đang băn khoăn thì em tư vấn theo hiểu biết của mình ntn:
1. Bạn đỗ chuyên Lý thì nên học KHTN nếu định thi đấu lên top của đội tuyển vì hiện bộ giáo viên Lí của KHTN tốt hơn Chuyên Sư Phạm nhiều, và theo thông tin em biết các elite của HN năm nay đã đầu quân cho chuyên Lí KHTN gần hết. Nhưng nếu bạn ấy thi chỉ ở giữa giữa, thì nên tính học CSP vì CSP chỉ có 1 lớp Lí, sẽ dễ vào đội tuyển thi HGS QG hơn. Còn nếu chỉ vừa điểm đỗ thì cháu học đâu cũng được, chỗ nào gần nhà mình học, vì đã vào chuyên thì tương đối chắc một suất ĐH của các trường tốt rồi.
2. Bạn đỗ CNN còn cân nhắc cả trường tư thì, em nghĩ cháu nên học CNN vì tiềm năng phát triển về sau rất lớn, và chắc chắn cháu không cảm thấy mệt đâu, các cụ các mợ đừng hạn chế sự phát triển của con vì sợ nó vất vả. Càng vất vả, càng thách thức thì các bạn có năng lực càng tiến nhanh. Ah, còn một ý nữa mợ cũng nên cân nhắc: bạn bè thời cấp 3 là bạn bè cả đời, mối quan hệ kéo dài về sau này nên nếu cháu nhà mình học CNN thì bạn bè sau này đều giỏi giang và thành công.
3. Con của cụ chủ đang băn khoăn chuyên Sinh thì cách lựa chọn cũng tương tự chuyên Lí nhưng thêm một yếu tố đó là thầy Công dạy Sinh ở SP thực sự hay, cháu không rõ năm nay thầy Công có chủ nhiệm lớp 10 không. Như cụ nào post danh sách đội tuyển QT bên trên thì nếu con cụ định thi đấu để đi QT thì cứ chọn KHTN, chỉ nhắm đến thi HSG Quốc gia thì học SP, còn quan tâm nhiều đến vào ĐH ngành CNSH thì cháu học ở đâu cũng có thể đỗ được, nên chắc học SP để sau nay ôn thi thầy Công sẽ thuận hơn nhỉ?

ps: cháu là người trong ngành nên cứ mạnh dạn chém với góc nhìn của người đi dạy, còn nhiều khi dưới góc nhìn của phụ huynh lại còn thêm nhiều mong muốn khác.
Cụ so sánh Ams với CTN thế nào ạ? Bọn trẻ có vẻ thích Ams!

trungthu2020

Xe tăng
qa_p chuyên tin cháu lại không biết nhiều và cũng không dám lạm bàn về tương lai của môn chuyên này.
Cụ có thấy danh sách đội tuyển Tin học đi thi QT nó khác hẳn các chuyên khác không?
Đội siêu đông (15 cháu) và mấy năm nay thì 1/2 đội này là chuyên KHTN
Cháu chỉ nắm được là đội tuyển Tin học giao cho trường ĐH Công nghệ ĐHQG HN đào tạo.
Nếu để lựa chọn thì các cụ cứ chiếu theo học lực và mong muốn tương tự như trên:
1. Thi đấu tầm cao thì cứ vào KHTN
2. Tầm QG thì Sư Phạm cũng tốt vì Toán và Toán tin cũng là thế mạnh của CSP từ ngày xưa.
Còn khó nhất là các cháu chỉ học và thi ĐH thì cháu chịu không biết tư vấn ntn vì ngành này nó thay đổi chóng mặt, gần đây AI lên ngôi thì sự thay đổi nó càng nhanh hơn nữa.
Em thấy để vào ĐT thi QT thì ĐT thi QG phải mạnh. Em ko rõ lắm về CSP nhưng ở cấp đào tạo hệ chuyên và ĐT thi QG trường KHTN tốt (chắc cũng như CSP)

Năm nay con em cũng thi vào 10 nhìn các cụ phải lựa chọn mà ao ước.
Mấy vấn đề các cụ hỏi nó có quá nhiều biến số để mà tư vấn:
Chọn học trường nào nó có mấy mục tiêu cần phải cân nhắc, cũng như cân đối:
1. Mục tiêu dài hạn: sau lớp 12 thì du học hay ĐH trong nước, tiếp tục ngành gì, xu hướng thích loại công việc nào
2. Mục tiêu trung hạn: có thi đua, thi đấu đội tuyển gì không? Có xác định thi quốc tế không hay chỉ thi HSG quốc gia thôi.
3. Mục tiêu về sự trải nghiệm của con: tuy đều là trường chuyên các con đều học giỏi nhưng đúng là mỗi trường một phong cách, điều này là ảnh hưởng từ các thầy cô và các anh chị khóa trên.
Cháu định viết dài dài nhưng thấy có dài cả quyển cũng không hết băn khoăn của các cụ vì mỗi con là một cá thể sẽ có một đáp số khác nhau.
Nhưng tựu trung là các bạn đã đỗ được chuyên thì năng lực cũng hơn các bạn khác rất nhiều, nhưng vẫn còn tiếp tục phát triển được hơn rất nhiều nếu được học trong môi trường cấp 3 cạnh tranh, năng lực học tập của tuổi trẻ là vô hạn nên các cháu đã thi vào được là học được, học tốt phụ huynh cứ yên tâm.
Nhưng để học lên đến đỉnh cao (top 5 top 10) của khóa và để vào đội tuyển HSG thì cần tính toán một chút các cụ nhé.
Với 3 trường hợp các cụ đang băn khoăn thì em tư vấn theo hiểu biết của mình ntn:
1. Bạn đỗ chuyên Lý thì nên học KHTN nếu định thi đấu lên top của đội tuyển vì hiện bộ giáo viên Lí của KHTN tốt hơn Chuyên Sư Phạm nhiều, và theo thông tin em biết các elite của HN năm nay đã đầu quân cho chuyên Lí KHTN gần hết. Nhưng nếu bạn ấy thi chỉ ở giữa giữa, thì nên tính học CSP vì CSP chỉ có 1 lớp Lí, sẽ dễ vào đội tuyển thi HGS QG hơn. Còn nếu chỉ vừa điểm đỗ thì cháu học đâu cũng được, chỗ nào gần nhà mình học, vì đã vào chuyên thì tương đối chắc một suất ĐH của các trường tốt rồi.
2. Bạn đỗ CNN còn cân nhắc cả trường tư thì, em nghĩ cháu nên học CNN vì tiềm năng phát triển về sau rất lớn, và chắc chắn cháu không cảm thấy mệt đâu, các cụ các mợ đừng hạn chế sự phát triển của con vì sợ nó vất vả. Càng vất vả, càng thách thức thì các bạn có năng lực càng tiến nhanh. Ah, còn một ý nữa mợ cũng nên cân nhắc: bạn bè thời cấp 3 là bạn bè cả đời, mối quan hệ kéo dài về sau này nên nếu cháu nhà mình học CNN thì bạn bè sau này đều giỏi giang và thành công.
3. Con của cụ chủ đang băn khoăn chuyên Sinh thì cách lựa chọn cũng tương tự chuyên Lí nhưng thêm một yếu tố đó là thầy Công dạy Sinh ở SP thực sự hay, cháu không rõ năm nay thầy Công có chủ nhiệm lớp 10 không. Như cụ nào post danh sách đội tuyển QT bên trên thì nếu con cụ định thi đấu để đi QT thì cứ chọn KHTN, chỉ nhắm đến thi HSG Quốc gia thì học SP, còn quan tâm nhiều đến vào ĐH ngành CNSH thì cháu học ở đâu cũng có thể đỗ được, nên chắc học SP để sau nay ôn thi thầy Công sẽ thuận hơn nhỉ?

ps: cháu là người trong ngành nên cứ mạnh dạn chém với góc nhìn của người đi dạy, còn nhiều khi dưới góc nhìn của phụ huynh lại còn thêm nhiều mong muốn khác.
Thực ra đến thời điểm hiện tại thì vẫn đang đếm cua trong lỗ thôi cụ ạ, vì CSP vẫn chưa có điểm.
Nhưng qua sự tư vấn của các cụ em nghĩ chắc CSP sẽ là môi trường phù hợp hơn với F1 nhà em vì những lý do sau:
- Con có vẻ thích hơn
- Tiện đi lại bằng xe buýt hơn
- Trước giờ con chỉ học trường làng, là con gái thuộc dạng lành cộng với phụ huynh cũng chân đất mắt toét nên môi trường CSP chắc phù hợp hơn
- Về du học nhà em không đặt mục tiêu. Cứ để con phát triển tự nhiên giống như việc con thi được vào chuyên thôi ạ.
Em cảm ơn tất cả các cụ các mợ đã dành thời gian và tâm huyết tư vấn cho em trong mấy ngày qua.

ribina

Xe tải
Cụ so sánh Ams với CTN thế nào ạ? Bọn trẻ có vẻ thích Ams!
Em thấy để vào ĐT thi QT thì ĐT thi QG phải mạnh. Em ko rõ lắm về CSP nhưng ở cấp đào tạo hệ chuyên và ĐT thi QG trường KHTN tốt (chắc cũng như CSP)
Ams cũng mạnh về thi QG, QT nhưng nếu liệu sức con mà khả năng thi QG, QT thấp thì em thấy cứ vào Ams cho lành.
Theo đánh giá của em thì Ams vui hơn Chuyên KHTN
Như đa số các cụ cũng thấy học sinh thường thích Ams hơn bởi vì Ams có đa dạng các lớp chuyên, và nhiều câu lạc bộ hoạt động sôi nổi. Học sinh kế thừa truyền thống "học ít, chơi nhiều nhưng vẫn phải giỏi" từ hồi các chú các bác đời 8x.
Chính vì yếu tố vui phù hợp với đa số các cháu gen Z nên xu thế bây giờ hs thích Ams là hợp lí.
Đúng như các cụ tư vấn: nên chọn Ams cho lành.

AcMilan90

Xe tăng
Theo đánh giá của em thì Ams vui hơn Chuyên KHTN
Như đa số các cụ cũng thấy học sinh thường thích Ams hơn bởi vì Ams có đa dạng các lớp chuyên, và nhiều câu lạc bộ hoạt động sôi nổi. Học sinh kế thừa truyền thống "học ít, chơi nhiều nhưng vẫn phải giỏi" từ hồi các chú các bác đời 8x.
Chính vì yếu tố vui phù hợp với đa số các cháu gen Z nên xu thế bây giờ hs thích Ams là hợp lí.
Đúng như các cụ tư vấn: nên chọn Ams cho lành.
F1 nhà em đỗ cả KHTN và CNN rồi, CSP chắc cũng sẽ đỗ nhưng nó đang nhất quyền chờ Ams vì đúng như cụ đã nói "học ít, chơi nhiều."

present

Xe điện
Kinh nghiệm ôn thi KHTN chắc cụ phải nhờ các cụ trên này chứ em không dám múa rìu qua mắt thợ.
Bé nhà em học trường làng từ cấp 1 đến cấp 2. Bố mẹ cháu cũng thuộc loại chân đất mắt toét. Năm lớp 8 thì cháu được chọn vào đội tuyển Sinh đi thi HSG quận và may mắn có tí giải. Thấy con cũng thích học nên bố mẹ mới tìm chỗ học thêm nhằm mục đích cho con thi vào chuyên Chu.
Con học thử mấy chỗ nhưng các cô toàn dạy kiến thức lớp 9 trong khi con đang học lớp 8 nên con không theo được. Cuối cùng may mắn cô chủ nhiệm giới thiệu cho thầy Công sinh dạy CSP nhưng do xa quá nên cháu học online. Cháu nó học thầy này một thời gian cũng rất thích cách dạy của thầy.
Toán thì cháu học chỗ trung tâm của thầy Minh ở Láng Hạ. Nhưng nếu con cụ định thi KHTN thì không ôn ở đây được mà phải ôn ở các thầy chuyên ôn thi KHTN vì dạng toán điều kiện ở đây cực khó và khác hẳn những dạng toán thông thường.
Sang năm lớp 9 thì cháu lại được đi thi HSG và may mắn được giải nhì TP. Thế là cháu nó có hướng muốn thi vào CSP. Vì mất công ôn nên cháu cũng đăng ký thử sức ở cả KHTN cho vui và không ngờ qua được điểm liệt môn toán điều kiện nên mới đỗ.
Đấy, kinh nghiệm của nhà em chỉ có thế thôi ạ.
À còn thời gian học thì hàng ngày cháu nó cũng chỉ học đến ngoài 22h tí là bố mẹ bắt đi ngủ. Chỉ sang học kỳ 2 lớp 9 do thầy Công mở thêm một buổi dạy nâng cao free vào tối thứ 7 nên con mới phải học đến 23h30 thôi ạ.
Thanks cụ rất nhiều :)

F1 nhà em đã chốt học CSP các cụ ạ.
Sáng nay lại vừa có thêm kết quả bên Chu, đây là mục tiêu đầu tiên của con khi định thi chuyên.
Thật may mắn là từ một trường làng chưa có tên trên bản đồ các trường THCS của HN mà con đã vượt qua được cả 3 trường chuyên.
Rất cảm ơn các cụ đã chia sẻ với em trong thời gian qua, đặc biệt là một số cmt rất tâm huyết của cụ haivanphe

haivanphe

Xe container
F1 nhà em đã chốt học CSP các cụ ạ.
Sáng nay lại vừa có thêm kết quả bên Chu, đây là mục tiêu đầu tiên của con khi định thi chuyên.
Thật may mắn là từ một trường làng chưa có tên trên bản đồ các trường THCS của HN mà con đã vượt qua được cả 3 trường chuyên.
Rất cảm ơn các cụ đã chia sẻ với em trong thời gian qua, đặc biệt là một số cmt rất tâm huyết của cụ haivanphe
Chúc cháu có những tháng ngày vô cùng đáng nhớ dưới mái trường CSP ạ. Nếu sau này cháu đổi nguyện vọng thi sang ngành Y thì cụ lại nhắn cho em để em giới thiêu cu con nhà em với con của cụ nha :D

Tranha131076

Xe tăng
Cùng 1 băn khoăn như bác chủ. Mình có cháu năm nay vào cấp 3. Hiện cháu đã đỗ Chuyên Ngoại Ngữ (CNN) và cũng được 1 trường tư nhận vào (trường này trong giáo trình trên lớp có luôn các môn SAT, IELTS, ngoai ngữ 2) với học bổng 50%. Khoảng cách từ nhà đến cả 2 trường như nhau.

Trường tư thì đau ví hơn CNN nhưng học chắc sẽ đỡ áp lực hơn và được học các môn đúng mục tiêu hơn (kg cần đi học thêm bên ngoài).

Đang nhức đầu xem cho con học trường nào!
Xuôi xuôi phương án CNN rồi, hnay lại nhận tin đỗ thêm AMS Anh, lại nhức đầu xin các bác tư vấn cho nên chọn Ams Anh với CNN Anh (Ams Anh thì đi bộ đi học)

Binbi

Xe điện
Xuôi xuôi phương án CNN rồi, hnay lại nhận tin đỗ thêm AMS Anh, lại nhức đầu xin các bác tư vấn cho nên chọn Ams Anh với CNN Anh (Ams Anh thì đi bộ đi học)
Anh Ams có vẻ nhỉnh hơn chút, đặc biệt là nếu định hướng du học. Mà lại còn đi bộ đi học thì còn gì bằng. Nên chọn cụ ạ.

Tranha131076

Xe tăng
Anh Ams có vẻ nhỉnh hơn chút, đặc biệt là nếu định hướng du học. Mà lại còn đi bộ đi học thì còn gì bằng. Nên chọn cụ ạ.
vâng, 2 trường đầu thì lăn tăn vì đều xa nhà. Còn Ams đi bộ nên chắc cũng quyết luôn