[Funland] Nhờ tư vấn cấp 3 KHTN và Sư phạm

haivanphe

Xe container
Nhà này khá đặc biệt cụ ạ. Bởi vậy em muốn chọn môi trường an toàn, lành cho cả phụ huynh lẫn học sinh ạ.
Nếu mà lành thì CSP lành hơn nhiều đấy ạ. Chứ chuyên Lý của KHTN vừa giỏi vừa nghịch. Ngày xưa em học thì bị mời bố mẹ đến mấy lần :D. Phụ huynh lớp hóa con em thì phải nói là tuyệt vời, có 14 bố mẹ là bác sĩ bệnh viện đầu ngành, siêu thích luôn.

sinichit52

Xe container
Nếu mà lành thì CSP lành hơn nhiều đấy ạ. Chứ chuyên Lý của KHTN vừa giỏi vừa nghịch. Ngày xưa em học thì bị mời bố mẹ đến mấy lần :D. Phụ huynh lớp hóa con em thì phải nói là tuyệt vời, có 14 bố mẹ là bác sĩ bệnh viện đầu ngành, siêu thích luôn.
Em đang phân vân cũng chính vì lý do này ạ.

STElectrics

Xe lăn
Cụ lại nâng Ams lên hơi quá. Thực ra ko phải ai cũng muốn vào Ams đâu cụ, nó còn phụ thuộc vào kinh tế gia đình (tất nhiên ko phải do học phí cao) và quãng đường đi lại nữa. Em cũng biết nhiều trường hợp ngoại giao vào Ams chỉ để lấy mác đi du học.
Nhà em 2 thằng con đầu ông anh trai và 1 thằng cháu học CNN đều rất hậm hực vì trượt Ams. Đến khi thằng thứ 3 nhà ông ấy đỗ Toán Ams2 và CNN thì cả 3 thằng nhất quyết bắt thằng kia học Ams để giả thù cho chúng nó. Cuối cùng bố nó lại chon DGS. Ngay như lớp thằng cu nhà em năm ngoái, trừ một số siêu nhân chọn TN và SP ra còn lại trượt Ams mới vào chuyên Bộ ạ. Còn chuyện đã học Ams là lên đường du học có vẻ như chỉ là huyền thoại thôi. Năm nay em không để ý nhưng năm ngoái thấy danh sách lớp Toán 2 chỉ tầm 40% bạn đi thôi ạ.

haivanphe

Xe container
Nhà em 2 thằng con đầu ông anh trai và 1 thằng cháu học CNN đều rất hậm hực vì trượt Ams. Đến khi thằng thứ 3 nhà ông ấy đỗ Toán Ams2 và CNN thì cả 3 thằng nhất quyết bắt thằng kia học Ams để giả thù cho chúng nó. Cuối cùng bố nó lại chon DGS. Ngay như lớp thằng cu nhà em năm ngoái, trừ một số siêu nhân chọn TN và SP ra còn lại trượt Ams mới vào chuyên Bộ ạ. Còn chuyện đã học Ams là lên đường du học có vẻ như chỉ là huyền thoại thôi. Năm nay em không để ý nhưng năm ngoái thấy danh sách lớp Toán 2 chỉ tầm 40% bạn đi thôi ạ.
Ams thì được cái là các bạn rất thích vì nhiều phong trào, nhiều câu lạc bộ. Tuy nhiên, nếu học đội tuyển quốc gia thì trường sẽ phải mời giáo viên bên CTN hoặc CSP sang bồi dưỡng. Nếu nói về đi du học thì các bạn học Ams vẫn đi nhiều hơn CTN và CSP.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Vâng cụ ạ. Cái huyền thoại học Ams rồi lên đường du học nó có từ rất lâu rồi từ hồi em còn học cấp 3 (cách đây tầm trên 30 năm). Huyền thoại đó là "học Ams là chỉ có đi học nước ngoài". Hồi đó không sử dụng cụm từ du học. Đương nhiên huyền thoại mãi mãi chỉ là huyền thoại (vì nó không có thực). Hồi đó chắc cũng như bây giờ tầm 40% đi du học là nhiều lắm rồi.

lanhchuachaplin

Xe điện
Em cũng đang được nhờ tư vấn giữa Lý KHTN và Lý CSP( nếu đỗ) Em lại thiên hướng khuyên cháu kia nên chọn SP. Nhưng mấy hôm nay em đọc thấy SP sẽ tăng học phí+ thông tin của cụ em lại nghiêng về KTHTN hơn.
Chắc chắn nên chọn KHTN cụ ạ, trước em học chuyên toán KHTN, nhưng chơi nhiều với học sinh và giáo viên bên chuyên Lý. Bên đấy hay lắm, giáo viên tâm huyết nhiều, quý và quan tâm học sinh. Đám hs chuyên lý bên đấy cũng đoàn kết và vui lắm. Vào học chuyên như KHTN là phải nghịch, phải nghĩ cách đốt thời gian, vì rảnh thời gian nhiều quá.

trungthu2020

Xe tăng
Thầy chủ nhiệm lớp con em chia sẻ về du học, em thấy rất đúng
Không cứ nhất thiết học chuyên rồi cho các con đi du học
Đi du học rồi tiếp theo sẽ làm gì
1. Các vị có cho con ở lại làm việc và nghiên cứu tiếp không? Nếu có thì làm việc gì với thu nhập như thế nào? Nếu thu nhập hơn chi phí đầu tư cho con đi du học thì hãy làm
2. Nếu đi du học rồi quay lại VN, thì sẽ làm việc gì? Thầy lấy ví dụ có cháu du học về không thể phù hợp với phong cách làm việc của các DN (chứ đừng nói tới cơ quan NN) VN, nên giờ ở nhà với bố mẹ, Việc ở VN có thu nhập cao hơn chi phí đầu tư cho con đi du học không?

Chốt lại mục đích của du học là gì? Sau du học các con sẽ ntn? chứ giờ du học cũng không phải gì đó quá cao siêu nữa rồi

haivanphe

Xe container
Chắc chắn nên chọn KHTN cụ ạ, trước em học chuyên toán KHTN, nhưng chơi nhiều với học sinh và giáo viên bên chuyên Lý. Bên đấy hay lắm, giáo viên tâm huyết nhiều, quý và quan tâm học sinh. Đám hs chuyên lý bên đấy cũng đoàn kết và vui lắm. Vào học chuyên như KHTN là phải nghịch, phải nghĩ cách đốt thời gian, vì rảnh thời gian nhiều quá.
Hồi em học, hồi đấy là khối chuyên chứ chưa lên trường như bây giờ, thì chuyên Lý là nghịch nhất, đủ các trò chứ chuyên toán và hóa thì trầm hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Thầy chủ nhiệm lớp con em chia sẻ về du học, em thấy rất đúng
Không cứ nhất thiết học chuyên rồi cho các con đi du học
Đi du học rồi tiếp theo sẽ làm gì
1. Các vị có cho con ở lại làm việc và nghiên cứu tiếp không? Nếu có thì làm việc gì với thu nhập như thế nào? Nếu thu nhập hơn chi phí đầu tư cho con đi du học thì hãy làm
2. Nếu đi du học rồi quay lại VN, thì sẽ làm việc gì? Thầy lấy ví dụ có cháu du học về không thể phù hợp với phong cách làm việc của các DN (chứ đừng nói tới cơ quan NN) VN, nên giờ ở nhà với bố mẹ, Việc ở VN có thu nhập cao hơn chi phí đầu tư cho con đi du học không?

Chốt lại mục đích của du học là gì? Sau du học các con sẽ ntn? chứ giờ du học cũng không phải gì đó quá cao siêu nữa rồi
Theo em hiểu thì đội chuyên sẽ có hồ sơ đẹp hơn và được các trường đại học top đầu ở nước ngoài ưu tiên hơn. Ngoài ra đội học chuyên sang bên đấy học thành tích cũng rất tốt. Còn việc đi du học để làm gì thì mỗi nhà một cách tính. Quan điểm của cá nhân em thì nếu con học xong lại về VN làm thuê cho mấy doanh nghiệp chứ không phải về kế nhiệm cơ nghiệp của gia đình thì đúng là cần suy nghĩ.

ubisapro

Xe trâu
E vẫn thích KHTN hơn sư phạm.

Vâng cụ ạ. Cái huyền thoại học Ams rồi lên đường du học nó có từ rất lâu rồi từ hồi em còn học cấp 3 (cách đây tầm trên 30 năm). Huyền thoại đó là "học Ams là chỉ có đi học nước ngoài". Hồi đó không sử dụng cụm từ du học. Đương nhiên huyền thoại mãi mãi chỉ là huyền thoại (vì nó không có thực). Hồi đó chắc cũng như bây giờ tầm 40% đi du học là nhiều lắm rồi.
Không phải ý là "chỉ có đi học nước ngoài" đâu cụ. Mà thực tế là tỷ lệ các bạn đi du học của Ams tương đối cao, chắc vẫn cao nhất trong số các trường chuyên. Những bạn có thực lực thì hoàn toàn bình thường nhưng cũng nhiều bạn vào theo suất ngoại giao chỉ vì dễ được đi du học, mà là du học gần như tự túc ấy ạ.

STElectrics

Xe lăn
Ams thì được cái là các bạn rất thích vì nhiều phong trào, nhiều câu lạc bộ. Tuy nhiên, nếu học đội tuyển quốc gia thì trường sẽ phải mời giáo viên bên CTN hoặc CSP sang bồi dưỡng. Nếu nói về đi du học thì các bạn học Ams vẫn đi nhiều hơn CTN và CSP.
Nếu nói về thành tích thi đấu thì theo lời thằng con em Ams còn thua xa Trần Phú - Hải Phòng, không có cửa so với Tự Nhiên.

STElectrics

Xe lăn
Không phải ý là "chỉ có đi học nước ngoài" đâu cụ. Mà thực tế là tỷ lệ các bạn đi du học của Ams tương đối cao, chắc vẫn cao nhất trong số các trường chuyên. Những bạn có thực lực thì hoàn toàn bình thường nhưng cũng nhiều bạn vào theo suất ngoại giao chỉ vì dễ được đi du học, mà là du học gần như tự túc ấy ạ.
Vào theo suất ngoại giao thì trường nào chả có cụ ơi. Đến trường toàn siêu nhân còn không hiếm cháu ngồi nhầm chỗ đấy ạ

taton7983

Xe buýt
Các trường ĐH nước ngoài khi nhìn thấy hồ sơ Ams thì luôn cho vào shortlist đầu tiên, đó là điều không phải bàn cãi.

trungthu2020

Xe tăng
Đội quốc gia thi Olympic khu vực, quốc tế năm 2024, Chuyên KHTN chiếm tỷ lệ cao nhất, đặc biệt có cháu mới lớp 10 đã nằm trong đội tuyển quốc gia (cũng chuyên KHTN luôn) con số nói lên tất cả các cụ nhé
Đội Olympic Toán quốc tế:
1. Trần Duy, lớp 12, THPT chuyên Đại học Sư phạm.
2. Trần Minh Hoàng, lớp 11, THPT chuyên Hà Tĩnh.
3. Tạ Đức Anh, lớp 12, THPT chuyên Đại học Sư phạm.
4. Phạm Trần Minh Đức, lớp 12, THPT chuyên Trần Phú (Hải Phòng).
5. Nguyễn Đăng Dũng, lớp 11, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
6. Nguyễn Văn Hoàng, lớp 12, THPT chuyên Bắc Ninh.
Đội Olympic Vật lý châu Á:
1. Trần Vũ Lê Hoàng, lớp 12, THPT chuyên Lam Sơn (Thanh Hóa).
2. Thân Thế Công, lớp 12, THPT chuyên Bắc Giang.
3. Nguyễn Nhật Minh, lớp 12, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
4. Trương Phi Hùng, lớp 12, THPT chuyên Bắc Giang.
5. Hoàng Tuấn Kiệt, lớp 12, THPT chuyên Lam Sơn (Thanh Hóa).
6. Nguyễn Thành Duy, lớp 12, THPT chuyên Trần Phú (Hải Phòng).
7. Nguyễn Thế Quân, lớp 11, THPT chuyên Phan Bội Châu (Nghệ An).
8. Hà Duyên Phúc, lớp 12, THPT chuyên Lam Sơn (Thanh Hóa).
Olympic Hóa học quốc tế:
1. Giáp Vũ Sơn Hà, lớp 12, THPT chuyên Bắc Giang (Bắc Giang).
2. Đỗ Phú Quốc, lớp 12, THPT chuyên Lê Thánh Tông (Quảng Nam).
3. Trần Đăng Khôi, lớp 12, THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam.
4. Nguyễn Hữu Tiến Hưng, lớp 12, THPT chuyên Bắc Ninh.
Olympic Sinh học quốc tế:
1. Đặng Tuấn Anh, lớp 12, THPT Chu Văn An (Hà Nội).
2. Nguyễn Tiến Lộc, lớp 12, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
3. Nguyễn Sĩ Hiếu, lớp 12, THPT chuyên Trần Phú (Hải Phòng).
4. Hồ Đức Trung, lớp 12, THPT chuyên Quốc học (Thừa Thiên Huế).
Olympic Tin học châu Á - Thái Bình Dương:
1. Nguyễn Hữu Tuấn, lớp 10, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
2. Lại Minh Quang, lớp 12, THPT chuyên Lam Sơn (Thanh Hóa)
3. Nguyễn Anh Dũng, lớp 12, THPT chuyên Nguyễn Chí Thanh (Đăk Nông).
4. Phạm Ngọc Trung, lớp 12, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
5. Hoàng Xuân Bách, lớp 11, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
6. Trần Gia Huy, lớp 12, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
7. Nguyễn Tuấn Linh, lớp 12, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
8. Phạm Công Minh, lớp 12, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.
9. Trần Tuấn Anh, lớp 12, THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Hà Tĩnh).
10. Nguyễn Tùng Lâm, lớp 12, THPT chuyên Trần Phú (Hải Phòng).
11. Nguyễn Đức Anh, lớp 12, THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam.
12. Lê Nguyễn Hữu An, lớp 12, trường Phổ thông Năng khiếu.
13. Lê Kiến Thành, lớp 11, THPT Lê Quý Đôn (Bình Định).
14. Nguyễn Đức Thắng, lớp 12, THPT chuyên Hùng Vương (Phú Thọ).
15. Nguyễn Cảnh Dương, lớp 11, THPT chuyên Khoa học Tự nhiên.

Link: https://vnexpress.net/37-hoc-sinh-vao-doi-tuyen-thi-olympic-khu-vuc-va-quoc-te-4730981-p2.html

Chỉnh sửa cuối:

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Kính các cụ các mợ,
F1 nhà em thích học môn Sinh và tự đặt mục tiêu muốn thi vào trường cấp 3 Sư phạm.
Vì đã mất công ôn nên cháu cũng thử sức ở cả trường KHTN và may mắn đạt được kết quả tốt. Hiện giờ chưa có kết quả bên Sư phạm nhưng nhà cháu vẫn hy vọng là cháu vượt qua được.
Giờ cháu lại lăn tăn giữa hai trường này nên em lên đây xin nhờ các cụ, mợ đã có con, cháu học ở một trong hai trường cho em một vài thông tin về ưu nhược điểm của từng trường để em có thể định hướng thêm cho cháu với ạ. Nếu có cụ, mợ nào là giáo viên của trường tư vấn giúp thì càng mừng ạ.
Con em là con gái. Lớp Sinh bên KHTN năm nay có 3 lớp, còn SP có 1 lớp ạ.
Đội ơn các cụ các mợ!
Em cũng đang định hướng con gái năm nay lên lớp 7 theo Sinh học. Em nhà ngay Hà Đông. Đang cho học dần. Cũng định hướng 2 trường gần nhà. Số 1 là chuyên KHTN, sau là Nguyễn Huệ.
Về môi trường, không khí học tập em thích chuyên KHTN hơn Sư phạm.
Nếu cụ k có định hướng cho con về thi quốc gia, quốc tế thì em thấy đâu cũng gần như nhau với các trường TOP cả nước như chuyên sp và KHTN toàn các cháu giỏi môi trường tốt con an tâm sẽ tốt. Thế nên em nghĩ theo chỗ con thích + tiện đi lại.
Hiện còn em.còn đang bắt đầu tiếp cận nên em đang tìm lại mấy bộ sách cũ cho cháu học ( định hướng luyện thi HSG) chứ bộ mới ít nội dung quá.
Em theo dõi để thêm thông tin từ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

timeout

Xe điện
Mỗi trường tên tuổi phía trên đều có định hướng phát triển theo cách thức khác nhau. Thời 9x trường Ams nổi lềnh phềnh vì đội hình học sinh giỏi học, biết chơi ở đất HN, tuyển sinh đầu vào khắc nghiệt, riêng một cõi (trừ xuất ngoại giao...) cộng với tỷ lệ học sinh ra trường đi tiếp sang nước ngoài học cao hơn. Giờ thời đại khác rồi, các trường chuyên cạnh tranh nhau khốc liệt, không còn khoảng cách giữa trường chuyên tỉnh với trường chuyên thành phố như xưa nữa nên Ams sẽ phải lặn ngụp cùng hàng trăm trường chuyên trong cả nước là bình thường.
Em thật, con mình là quan trọng nhất, con thích và đủ sức học trường nào thì cứ chiều theo nó quyết định với tỷ trọng 70% cho đỡ suy nghĩ. Chưa kể để cho con đạt được kết quả trong thi đấu cấp QG hay QT cần sự hy sinh của các con trước tiên, các cụ nào đã từng trải qua môi trường trường chuyên sẽ thấm thía được mất hơn nhiều. Đứa thứ hai nhà em chuyện học được giảm tải rất nhiều, đỗ trường nào cũng được, miễn khi vào trường học con cảm thấy happy, như vậy những năm cấp 3 của con được trọn vẹn vui vẻ.

thichlexus

Xe điện
Môi trường chuyên rất tốt đối với các bạn có năng lực, định hướng du học đại học. Số này trong môi trường chuyên chiếm cỡ 4-50%. Nửa còn lại là các bạn sức học bình thường, bình thường ở đây là so với các bạn nổi trội trong lớp chuyên thì chuyên không phải là lựa chọn tốt, nên lựa chọn các trường top đầu không phải chuyên sẽ phát triển được năng lực toàn diện hơn.