[Funland] Nhờ tư vấn cấp 3 KHTN và Sư phạm

STElectrics

Xe lăn
_________
Con anh bạn tôi năm ngoái đạt giải 1 HSG Toán TP.HN -> vào thẳng các loại Chuyên: KHTN, SP, AMS.
Cơ mà bạn ẩy chọn 1 trường tư, trường cấp HB 100%, cũng lớn.
Bạn ấy có tư chất, giỏi thực sự, gặp thầy tốt (tất nhiên có học thêm môn Toăn ở lớp riêng). Năm học 2023-2024, bạn ấy tham dự Olympic toăn HSSV toàn quốc và đạt giải 1 luôn.
Vậy nên, trường tư cũng là 1 lựa chọn tốt.
Con bạn cụ phải là siêu nhân ở một Hà Nội nào đó. Cháu thủ khoa toán Ams năm ngoái được tuyển thẳng chuyên TN nhưng vẫn phải thi Ams vì lâu rồi Ams không tuyển thẳng học sinh ạ.

Ter

Xe buýt
Mẹ nó là em cụ ơi, còn bố nó thì nó thích học đâu thì học thôi ạ.
Đội Ams giờ em ko khoái cô hiệu trưởng lắm, cảm nhận là trường sẽ đi xuống trong vài năm tới.
Con em cũng nói vậy, cái đặc trưng của Ams là các clb thì cô Hương lại muốn bỏ bớt đi nên bọn nhóc cũng có tí bức xúc

A Quang Minh

Xe tăng
Con bạn cụ phải là siêu nhân ở một Hà Nội nào đó. Cháu thủ khoa toán Ams năm ngoái được tuyển thẳng chuyên TN nhưng vẫn phải thi Ams vì lâu rồi Ams không tuyển thẳng học sinh ạ.
Cái này chuẩn cụ ạ. Con em giải nhất TP, nhưng vẫn phải thi Ams và CSP ạ

Son23

Xe buýt
Cụ nào còn băn khoăn giữa CNN và trường tư top 1 thì em nói luôn chả có trường nào ở HN nghỉ nhiều như CNN, sướng lắm ấy ạ. Tết nghỉ theo đội sv ĐH, hè cũng cứ 3 hay hơn 3 tháng, sau 5.9 các con giời mới vác balo đến trường. Lớp 12 mới gọi là phê. Trong khi đại đa số các trường, từ công sang tư đều ép khối 12 học ôn đến tận lúc thi TN (hết tháng 6) để lấy thành tích cao cho trường thì bọn 12 CNN nó nằm ngủ ở nhà từ tháng 5, chuẩn bị cho 1 giai đoạn mới. CNN hình như ko cần thương hiệu món thi TN điểm cao. Tụi nó đỗ xét sớm ĐH hết rồi còn đâu.
Cái chính là lọt giữa đội luôn cho mình cảm giác Ngoài trời lại có trời, núi cao còn có núi cao hơn, vùng vẫy mới thích chứ các cụ. Tuổi trẻ mà thả vào chỗ dưới tầm, nhàn nhã, chán lắm.

mr teppi

Xe buýt
Cụ nào còn băn khoăn giữa CNN và trường tư top 1 thì em nói luôn chả có trường nào ở HN nghỉ nhiều như CNN, sướng lắm ấy ạ. Tết nghỉ theo đội sv ĐH, hè cũng cứ 3 hay hơn 3 tháng, sau 5.9 các con giời mới vác balo đến trường. Lớp 12 mới gọi là phê. Trong khi đại đa số các trường, từ công sang tư đều ép khối 12 học ôn đến tận lúc thi TN (hết tháng 6) để lấy thành tích cao cho trường thì bọn 12 CNN nó nằm ngủ ở nhà từ tháng 5, chuẩn bị cho 1 giai đoạn mới. CNN hình như ko cần thương hiệu món thi TN điểm cao. Tụi nó đỗ xét sớm ĐH hết rồi còn đâu.
Cái chính là lọt giữa đội luôn cho mình cảm giác Ngoài trời lại có trời, núi cao còn có núi cao hơn, vùng vẫy mới thích chứ các cụ. Tuổi trẻ mà thả vào chỗ dưới tầm, nhàn nhã, chán lắm.
Cụ nói thế làm em thấy CNN long lanh quá. Con bé nhà em nó vừa đỗ CNN, và đợi chuyên Hoá SP và hoá Ams. Hay là chốt luôn ạ! Mà em thấy nó thi mấy môn chả liên quan gì đến nhau….

STElectrics

Xe lăn
Cụ nói thế làm em thấy CNN long lanh quá. Con bé nhà em nó vừa đỗ CNN, và đợi chuyên Hoá SP và hoá Ams. Hay là chốt luôn ạ! Mà em thấy nó thi mấy môn chả liên quan gì đến nhau….
Cá nhân em thấy chuyên Bộ chỉ mỗi ông Tự Nhiên là nhiều siêu nhân chui vào thôi. Còn lại các ông chuyên khác đa số các bạn trượt Ams mới chọn. Nên con cụ cứ đợi kết quả Ams, SP rồi quyết sau.

Cá nhân em thấy chuyên Bộ chỉ mỗi ông Tự Nhiên là nhiều siêu nhân chui vào thôi. Còn lại các ông chuyên khác đa số các bạn trượt Ams mới chọn. Nên con cụ cứ đợi kết quả Ams, SP rồi quyết sau.
Cụ lại nâng Ams lên hơi quá. Thực ra ko phải ai cũng muốn vào Ams đâu cụ, nó còn phụ thuộc vào kinh tế gia đình (tất nhiên ko phải do học phí cao) và quãng đường đi lại nữa. Em cũng biết nhiều trường hợp ngoại giao vào Ams chỉ để lấy mác đi du học.

haivanphe

Xe container
Cu
Cụ ơi, nhờ cụ hỏi F1 nhà cụ giúp em là nếu con em học SP nhưng vẫn thích hướng đến mảng công nghệ sinh học thì cửa vào ngành này của trường ĐH KHTN có sáng không ạ. Lâu rồi em không tìm hiểu về thi cử đại học nên cũng không được rõ lắm vì giờ nhiều hình thức xét tuyển quá.
Cụ đọc qui chế tuyển sinh của Đại học Quốc gia HN nhé (vì ĐH KHTN) là thuộc ĐHQG. Nếu bạn ấy theo ngành này thì nên học chuyên KHTN vì sẽ được ưu tiên xét tuyển vì cùng hệ thống của ĐHQG ạ.

Son23

Xe buýt
Dạ em so giữa CNN và tư. Còn bạn nhà cụ nếu phải chọn cả CSP, Ams thì khác ạ, hi hi. 2 trường kia phong cách thoáng không kém. Riêng các bạn giỏi tự nhiên, em nghĩ cân nhắc khi chọn CNN, vì vào đây học toán lý hóa dễ quá, có khi thấy chán. Bạn con em đang bị tình trạng như vậy. Nó ngồi trog lớp vẽ rắn vẽ hươu, ngủ, nhìn ra cửa sổ..., cô dạy Hóa bực và lo, yêu cầu phụ huynh nhắc nhở nọ kia đến mệt. Nhưng lúc kiểm tra nó cứ 9, 10, cô mới biết hóa ra nó chán vì dễ quá. Nhưng nếu cháu nào có mục tiêu rõ ràng, tranh thủ thời gian học sang cái khác thì lại rất ổn. Tóm lại, chọn trường nào phải xem sự phù hợp với gia đình và cá nhân, tuyệt đối ko theo thiên hạ được.

trungthu2020

Xe tăng
Em thấy KHTN toàn quái kiệt, quái kiệt từ học sinh, đến thầy, phụ huynh cũng quái kiệt luôn
Em lành lành vào nhóm PH mà ko hiểu gì hết, tới lúc hiểu thì đã trôi 1 học kỳ rồi

sinichit52

Xe container
Cu

Cụ đọc qui chế tuyển sinh của Đại học Quốc gia HN nhé (vì ĐH KHTN) là thuộc ĐHQG. Nếu bạn ấy theo ngành này thì nên học chuyên KHTN vì sẽ được ưu tiên xét tuyển vì cùng hệ thống của ĐHQG ạ.
Em cũng đang được nhờ tư vấn giữa Lý KHTN và Lý CSP( nếu đỗ) Em lại thiên hướng khuyên cháu kia nên chọn SP. Nhưng mấy hôm nay em đọc thấy SP sẽ tăng học phí+ thông tin của cụ em lại nghiêng về KTHTN hơn.

haivanphe

Xe container
Em cũng đang được nhờ tư vấn giữa Lý KHTN và Lý CSP( nếu đỗ) Em lại thiên hướng khuyên cháu kia nên chọn SP. Nhưng mấy hôm nay em đọc thấy SP sẽ tăng học phí+ thông tin của cụ em lại nghiêng về KTHTN hơn.
Về chuyên Lý thì em nghĩ là KHTN ok hơn đấy ạ (em dân chuyên Lý của KHTN mà :D )

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Sẽ là sai lầm nếu con các cụ có khả năng mà lại ném vào "xứ mù". Môi trường cạnh tranh mới khai phá được hết tiềm năng của các con.
Nhất trí với cụ thôi. Tuy nhiên, em vẫn giữ quan điểm của mình nếu đích đến là như nhau (học RMiT) thì nên chọn con đường nhẹ nhàng hơn (học trường tư).

dtrung

Xe điện
Cái này chuẩn cụ ạ. Con em giải nhất TP, nhưng vẫn phải thi Ams và CSP ạ
Chuyên SP băt đầu năm nay mới bỏ tuyển thẳng còn năm trước (2023) trở về trước có xét tuyển thẳng các bạn đạt giải nhất TP.

Son23

Xe buýt
Nhất trí với cụ thôi. Tuy nhiên, em vẫn giữ quan điểm của mình nếu đích đến là như nhau (học RMiT) thì nên chọn con đường nhẹ nhàng hơn (học trường tư).
Cụ nói có sự hợp lý nhất định. Vì xét HB Rmit theo GPA, mà trường tư món này thoáng hơn rất nhiều. CNN rất rủi ro, nhiều thầy cô khá bảo thủ về vụ điểm. Nhưng 3 năm học nhàn, dễ ở trường thì cá nhân phải có kế hoạch riêng để sử dụng hiệu quả thời gian.

sinichit52

Xe container
Em thấy KHTN toàn quái kiệt, quái kiệt từ học sinh, đến thầy, phụ huynh cũng quái kiệt luôn
Em lành lành vào nhóm PH mà ko hiểu gì hết, tới lúc hiểu thì đã trôi 1 học kỳ rồi
Cụ có thể nói rõ hơn về comment này Nếu phụ huynh là lao động phổ thông thì vào nhóm có bị lạc lõng không ạ

trungthu2020

Xe tăng
Cụ có thể nói rõ hơn về comment này Nếu phụ huynh là lao động phổ thông thì vào nhóm có bị lạc lõng không ạ
Em khẳng định là không lạc lõng cụ nhé, vì điều kiện của em ít giao lưu với phụ huynh nên không có cơ hội trao đổi trực tiếp, riêng lẻ thôi. Chứ các phụ huynh rất nhiệt tình ạ
Em thấy PH có kế hoạch (ngắn, trung, dài) cho con em mình, có 1 nhóm PH thậm chí còn quen biết, tập trung cho con học, ôn từ cấp 2 và cùng vào cấp 3 nên hiểu nhau lắm. Tất nhiên các kế hoạch này PH không thể chia sẻ chung được, nhưng em nghĩ nếu hỏi, họ cũng rất nhiệt tình chia sẻ ạ
Hoặc có 1 ví dụ em quan điểm con em lực học tới đâu gia đình em tạo điều kiện tối đa, từ kinh tế, tìm thầy cho con. Nên lúc cháu vào dự tuyển em cứ thế cho vào. Nhưng 1 số PH lại ko cho con học dự tuyển. Sau 1 năm em mới vỡ lẽ ko phải cháu nào cũng học dự tuyển được, vì sẽ rỗng phần kiến thức học trên lớp, con sẽ vất vả hơn (đầu tư tài chính, tận dụng các mối quan hệ tìm thầy cho con em không nói). Tuy nhiên em cho con em học và coi đó là trải nghiệm

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Về chuyên Lý thì em nghĩ là KHTN ok hơn đấy ạ (em dân chuyên Lý của KHTN mà :D )
Nhà này khá đặc biệt cụ ạ. Bởi vậy em muốn chọn môi trường an toàn, lành cho cả phụ huynh lẫn học sinh ạ.

sinichit52

Xe container
Em khẳng định là không lạc lõng cụ nhé, vì điều kiện của em ít giao lưu với phụ huynh nên không có cơ hội trao đổi trực tiếp, riêng lẻ thôi. Chứ các phụ huynh rất nhiệt tình ạ
Em thấy PH có kế hoạch (ngắn, trung, dài) cho con em mình, có 1 nhóm PH thậm chí còn quen biết, tập trung cho con học, ôn từ cấp 2 và cùng vào cấp 3 nên hiểu nhau lắm. Tất nhiên các kế hoạch này PH không thể chia sẻ chung được, nhưng em nghĩ nếu hỏi, họ cũng rất nhiệt tình chia sẻ ạ
Hoặc có 1 ví dụ em quan điểm con em lực học tới đâu gia đình em tạo điều kiện tối đa, từ kinh tế, tìm thầy cho con. Nên lúc cháu vào dự tuyển em cứ thế cho vào. Nhưng 1 số PH lại ko cho con học dự tuyển. Sau 1 năm em mới vỡ lẽ ko phải cháu nào cũng học dự tuyển được, vì sẽ rỗng phần kiến thức học trên lớp, con sẽ vất vả hơn (đầu tư tài chính, tận dụng các mối quan hệ tìm thầy cho con em không nói). Tuy nhiên em cho con em học và coi đó là trải nghiệm
Em cảm ơn cụ.