Nhờ tư vấn ca khó: chủ nhà bán k có tiền tất toán Ngân hàng.

Ngankeiko

Xe đạp
Tình hình là thế này ak:
Vc e tích góp dc ít (cộng với vay mượn Ngân hàng) xuống 1 cái nhà 30m2 (2 tỷ) ở Thanh Xuân.
Tối qua mang tiền đi đặt cọc thì chủ nhà nói không có tiền để rút sổ ra (họ kêu giờ cả gốc và lãi là 1.7 tỷ rồi)
Giờ bảo mình ứng tiền rút sổ ra rồi sang tên chuyển nhượng sau.

Theo các cụ TH này nên giải quyết thế nào để giảm thiểu rủi ro nhất có thể (e chỉ sợ xong họ cò quay thì mình k chạy theo đc) vì e cũng ưng cái nhà này quá rồi. Chỉ sợ bị lừa hay có vấn đề j thì e chết ..

Cám ơn các bác

MrKien_Trung

Xe điện
Tình hình là thế này ak:
Vc e tích góp dc ít (cộng với vay mượn Ngân hàng) xuống 1 cái nhà 30m2 (2 tỷ) ở Thanh Xuân.
Tối qua mang tiền đi đặt cọc thì chủ nhà nói không có tiền để rút sổ ra (họ kêu giờ cả gốc và lãi là 1.7 tỷ rồi)

Theo các cụ TH này nên giải quyết thế nào để giảm thiểu rủi ro nhất có thể (e chỉ sợ xong họ cò quay thì mình k chạy theo đc) vì e cũng ưng cái nhà này quá rồi. Chỉ sợ bị lừa hay có vấn đề j thì e chết ..

Cám ơn các bác
Cụ bắt buộc mua qua ngân hàng. Mất thêm phí nhưng yên tâm cụ ơi.

Anh đây

Xe tăng
Tình hình là thế này ak:

Cám ơn các bác
Cụ nhờ cụ hackspeed soạn sẵn hợp đồng, báo bank tất toán để họ tính tiền, ra nộp xong lấy sổ cả nhóm đi xoá thế chấp, xong sang tên cụ ( làm dịch vụ ) trong 1 ngày từ sáng - chiều là xong. phải khá linh hoạt mới kịp ko thì sang ngày hôm sau.

Gamuda Land

Xe hơi
Hôm trước em cũng dính vụ la lá của cụ. CHủ nhà chơi lô đề vỡ nợ lên đến gần 2 tỷ bảo em qua đặt cọc hơn 1 tỷ để chủ nhà thanh toán cho xã hội đen. Và em chịu. Của cụ thì đơn giản hơn nhiều. Giờ làm cái HĐ ký 3 bên thông qua ngân hàng là xong.

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước em cũng dính vụ la lá của cụ. CHủ nhà chơi lô đề vỡ nợ lên đến gần 2 tỷ bảo em qua đặt cọc hơn 1 tỷ để chủ nhà thanh toán cho xã hội đen. Và em chịu. Của cụ thì đơn giản hơn nhiều. Giờ làm cái HĐ ký 3 bên thông qua ngân hàng là xong.
E vẫn lăn tăn trường hợp làm HĐ ký 3 bên vì vẫn có độ rủi ro.
Thông thường, khoản tiền trả cho ngân hàng là khoản tiền của bên mua ứng ra, vì vậy trước khi nộp tiền cho ngân hàng, việc ứng tiền trước giữa bên bán và bên mua cần phải được lập thành văn bản để phòng ngừa rủi ro. Trong văn bản này cần ghi rõ việc bên mua ứng tiền cho bên bán để bên bán trả nợ ngân hàng; bên bán có nghĩa vụ bàn giao ngay Sổ đỏ cho bên mua khi được ngân hàng trả lại; quy định về việc phạt vi phạm và bồi thường thiệt hại nếu bên bán không bán nhà, đất nữa....
Nhưng trong quá trình làm HĐCC và sang tên Sổ đỏ, nhỡ may có vướng mắc về mặt pháp lý, nên bên bán không đủ điều kiện để sang tên được thì làm thế nào, liệu lúc đó bên mua có mang cái sổ này trả về ngân hàng để rút lại số tiền đã chi trả hay không? Vì thực tế bên bán cũng không đủ khả năng để trả tiền cho bên mua.

CaoCuong281188

Xe tải
Thông thường, khoản tiền trả cho ngân hàng là khoản tiền của bên mua ứng ra, vì vậy trước khi nộp tiền cho ngân hàng, việc ứng tiền trước giữa bên bán và bên mua cần phải được lập thành văn bản để phòng ngừa rủi ro. Trong văn bản này cần ghi rõ việc bên mua ứng tiền cho bên bán để bên bán trả nợ ngân hàng; bên bán có nghĩa vụ bàn giao ngay Sổ đỏ cho bên mua khi được ngân hàng trả lại; quy định về việc phạt vi phạm và bồi thường thiệt hại nếu bên bán không bán nhà, đất nữa....
Nhưng trong quá trình làm HĐCC và sang tên Sổ đỏ, nhỡ may có vướng mắc về mặt pháp lý, nên bên bán không đủ điều kiện để sang tên được thì làm thế nào, liệu lúc đó bên mua có mang cái sổ này trả về ngân hàng để rút lại số tiền đã chi trả hay không? Vì thực tế bên bán cũng không đủ khả năng để trả tiền cho bên mua.
Theo cá nhân em thì bác check kĩ pháp lý của đất này.
Sau đó 2 bên làm cái hđ đặt cọc , tiền cọc bằng tiền trả nợ bank.
Bên bán làm giấy uỷ quyền cho bên mua về việc trả nợ thay để tiền sử dụng đúng mục đích và uỷ quyền luôn làm các thủ tục giải chấp ngân hàng và bên mua luôn cầm sổ.
Sau đó gọi công chứng làm làm thủ tục mua bán như bình thường.
Bác xem mảnh đất này thuộc quyền sử dụng của những ai nhé . Có khi cả hộ gia đình thì khi công chứng sang tên cần có chữ kí của cả hộ, vì vậy sẽ mất thời gian nhiều hơn.
Giờ khó mỗi cái check pháp lý mảnh đất đó thôi , cách trên cũng ko phải chặt chẽ lắm, nhưng em thấy cũng tạm. Bác nên kiếm văn phòng luật sư tư vấn và soạn các loại hợp đồng trước

bigbanana

Xe hơi
Thường TH này em thấy nếu cụ làm việc đc với bên công chứng họ sẽ ký treo cho mình cụ ạ, tại thời điểm cụ mang tiền ra rút sổ thì ký hợp đồng công chứng luôn, nhưng để trống ngày. Nhiều trường hợp em gặp rồi ạ

202

Xe container
Cái này cũng đơn giản mà. Trong ngày là xong

Teen

Xe điện
Vụ này quá lag điều bthg. Nếu cụ thích nhà đó rồi thì đang cắm hay ko cắm ở bank cũng vậy

dream 2

Xe buýt
Cụ ra công chứng người ta hướng dẫn cho.
Ca này đơn giản mà.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ chủ mua 2 tỷ mà nợ đến 1.7 tỷ thì coi như chủ bán cắt nợ. Nếu giao dịch đỡ nhất là mua bán trực tiếp sau khi bank ra thông báo cho phép chủ tài sản bản, cụ ghi giá tối thiểu = số nợ, chấp nhận thuế phí cao nhưng đỡ phức tạp.

nẫu ruột

Xe hơi
Trường hợp này khá hóc do tài sản bên bán đang thế chấp tại ngân hàng mà cụ cũng đang vay ngân hàng để có nguồn tiền để tiến hành đặt cọc sang tên đổi chủ. Cụ thử qua văn phòng công chứng hỏi họ xem có thể đồng thời kí hợp đồng đặt cọc, giấy ủy quyền của bên bán cho phép cụ được tiến hành thanh toán và giải chấp tài sản, đồng thời kí trong ngày hợp đồng mua bán sang tên đổi chủ nhưng để trống ngày. Làm được nhưng vẫn có những rủi ro nhất định nên cụ phải cân nhắc kĩ trước khi quyết định nhé.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Khổ nỗi rút sổ xong còn đi xóa chấp. Xóa chấp dịch vụ thông thường 1 ngày mới có cụ ạ. Ký 3 bên vs NH thì e nghĩ chỉ đảm bảo đc rằng NH sẽ chắc chắn trả sổ cho ông bán. Là e thì chắc e bảo ô bán vay nóng bên ngoài đập vào. Ra sổ rồi sang tên cho chắc.

InnoG

Xe buýt
Khổ nỗi rút sổ xong còn đi xóa chấp. Xóa chấp dịch vụ thông thường 1 ngày mới có cụ ạ. Ký 3 bên vs NH thì e nghĩ chỉ đảm bảo đc rằng NH sẽ chắc chắn trả sổ cho ông bán. Là e thì chắc e bảo ô bán vay nóng bên ngoài đập vào. Ra sổ rồi sang tên cho chắc.
Bên bán sợ nhất là vay ngoài XH để tất toán xong bên mua ko mua nữa thì toi?!

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Theo cá nhân em thì bác check kĩ pháp lý của đất này.
Sau đó 2 bên làm cái hđ đặt cọc , tiền cọc bằng tiền trả nợ bank.
Bên bán làm giấy uỷ quyền cho bên mua về việc trả nợ thay để tiền sử dụng đúng mục đích và uỷ quyền luôn làm các thủ tục giải chấp ngân hàng và bên mua luôn cầm sổ.
Sau đó gọi công chứng làm làm thủ tục mua bán như bình thường.
Bác xem mảnh đất này thuộc quyền sử dụng của những ai nhé . Có khi cả hộ gia đình thì khi công chứng sang tên cần có chữ kí của cả hộ, vì vậy sẽ mất thời gian nhiều hơn.
Giờ khó mỗi cái check pháp lý mảnh đất đó thôi , cách trên cũng ko phải chặt chẽ lắm, nhưng em thấy cũng tạm. Bác nên kiếm văn phòng luật sư tư vấn và soạn các loại hợp đồng trước
Vâng, cách làm của bác như vậy cũng là chặt chẽ rồi, chỉ mỗi điều, nếu pháp lý mảnh đất đó có vấn đề, nó gây khó khăn cho việc sang tên thì việc trả lại về ngân hàng là không thể, mà chờ bên bán trả lại số tiền cọc cũng càng khó hơn.
Theo e, chỉ mua trong trường hợp biết rất rõ về người bán.

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Đa số những người cắm sổ NH thì việc vay nóng ngoài gần như khó khăn cụ ạ.

Lexus 717

Xì hơi lốp
Đã sợ thì đừng mua cho nó thanh thản!

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Đã sợ thì đừng mua cho nó thanh thản!
Cụ buông câu thấy buồn.
Cụ chủ không biết nên mới phải lên đây hỏi , mọi người ai biết đến đâu chỉ đường đến đó cho cụ ý, chứ cụ buông câu như trẻ trâu.

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Ngu thì đừng lao ra gió trâu bò gì. Muốn biết ra văn phòng công chứng là xong đừng tỏ ra nguy hiểm!
Đừng mở mồm ra đã chửi quàng thế, mua bán mấy cái nhà rồi mà đã chém

Lexus 717

Xì hơi lốp