Nhớ tiếng pháo đêm giao thừa!

Container

Xe buýt
Thế là đã sang năm thứ 16 chúng ta ko còn đc nghe tiếng pháo mỗi đêm giao thừa!tiếng pháo xua đuổi ma tà xua đuổi nhưng đen đủi của năm cũ và tiếng pháo cũng đánh thức năm mới đón những may mắn sẽ đến với tất cả mọi người!Nhớ khi con nhỏ mỗi dịp Tết về em lại phải đi lượm nilông,ve chai,dây đồng đem bán cho mấy bà thu mua đồng nát,mà cũng chỉ mua nổi mấy bánh pháo tép rồi mang về nhà hì hụi tháo rời từng quả,đợi đêm giao thừa cho hết pháo vào túi và thêm que hương đi đốt với chúng bạn khắp các ngõ nghách!để rồi sáng sớm thức dậy thấy xác pháo bay đầy sân cộng với mùi cháy khét của giấy và thuốc pháo làm cho em ko thể nào quên!Giờ đây đất nc cấm đốt pháo thì cái Tết Cổ Truyền đã phần nào giảm ít nhiều ý nghĩa,dù vẫn biết việc đó đem lại an toàn cho mọi người!nhưng với những vật chất đầy đủ như hiện nay thì thiếu tiếng pháo vẫn là thiếu "tiếng" tinh thần trong lòng tất cả chúng ta mỗi dịp Xuân về!Em có đôi dòng hoài niệm mong Cụ Mợ cùng chia sẻ nhé!:D

Chỉnh sửa cuối:

kubi82

Xe điện
Cụ giống e,e có một ham muốn,ham muốn đến tột cùng là...lại được đốt pháo:41:

aijin

Xe tăng
Ngày xưa tầm này là đã đì đùng rồi...Có bao nhiêu tiền phần nhiều để dành mua pháo,rồi thuốc pháo....
Nhớ tiếng pháo quá!Nhớ cả mùi thuốc pháo nữa.

Container

Xe buýt
Ngày xưa tầm này là đã đì đùng rồi...Có bao nhiêu tiền phần nhiều để dành mua pháo,rồi thuốc pháo....
Nhớ tiếng pháo quá!Nhớ cả mùi thuốc pháo nữa.
Hết vang roài Cụ ơi!8-x

buffalo car

Xe điện
Được cuốn pháo rồi hồi hộp đến Giao thừa châm lửa và xem thành quả của mình....nhớ quá!!!8->

TanLM

Xe tải
Vâng, lại nói chuyện về pháo
Em nhớ hồi còn đc đốt pháo, nhà E ở khu TT Quỳnh Mai, đúng giao thừa 2 nhà hàng xóm 2 bên mang mâm cơm ra cúng, đang lầm rầm khấn vái thì E châm ngòi quả pháo Cối (to bằng cổ chân), Rầm.... thế là điện của mấy nhà tắt ngóm hết (vì ngày đó cầu chì nó làm bằng miếc Sứ cách điện + sợi dây đồng nên dễ lỏng), nhà E và 2 nhà hàng xóm ấn lại cầu chì điện sáng 2 mâm cơm cúng không thấy đâu nữa, sợ quá chạy mất. Sáng hôm sau các gia đình sang chúc tết chỉ xoay quanh vấn đề hôm qua bị quả pháo Cối của E thổi bay mâm cơm cúng và bị mất điện...
Còn nhiều kỷ niệm hay về pháo lắm. Ah mà Em cưới chạy pháo đấy các bác Ah(sau đấy 2 tuần là cấm pháo) hú hồn...

aijin

Xe tăng
Mấy hôm trước ngồi nhậu với mấy ông ở Thanh Liêm HN có ông rủ :mấy hôm nữa lên đây tôi đốt pháo cho mà nghe .Chẳng biết ông ấy nói đùa hay thật nữa...

new_farmer

Xe container
Thế là đã sang năm thứ 15 chúng ta ko còn đc nghe tiếng pháo mỗi đêm giao thừa!tiếng pháo xua đuổi ma tà xua đuổi nhưng đen đủi của năm cũ và tiếng pháo cũng đánh thức năm mới đón những may mắn sẽ đến với tất cả mọi người!Nhớ khi con nhỏ mỗi dịp Tết về em lại phải đi lượm nilông,ve chai,dây đồng đem bán cho mấy bà thu mua đồng nát,mà cũng chỉ mua nổi mấy bánh pháo tép rồi mang về nhà hì hụi tháo rời từng quả,đợi đêm giao thừa cho hết pháo vào túi và thêm que hương đi đốt với chúng bạn khắp các ngõ nghách!để rồi sáng sớm thức dậy thấy xác pháo bay đầy sân cộng với mùi cháy khét của giấy và thuốc pháo làm cho em ko thể nào quên!Giờ đây đất nc cấm đốt pháo mỗi dịp Xuân về thì cái Tết Cổ Truyền đã phần nào giảm ít nhiều ý nghĩa,dù vẫn biết việc đó đem lại an toàn cho mọi người!nhưng với những vật chất đầy đủ như hiện nay thì thiếu tiếng pháo vẫn là thiếu "tiếng" tinh thần trong lòng tất cả chúng ta!Em có đôi dòng hoài niệm mong Cụ Mợ cùng chia sẻ nhé!:D
Cụ chưa bằng em, ngày xưa ham muốn của em bi giò nhắc lại thấy... điên phết đó là Làm những quả pháo thật to! Em đạp xe vào tân Bình Đà mua thuốc, mua ngòi về làm pháo... may mà bi giờ vẫn còn nguyên chân tay để gõ máy tính :D

TanLM

Xe tải
Đang ngồi buồn nên lại tiếp các cụ về pháo
Ngày đấy lại còn có cái trò bỏ tiền mua pháo cho thằng khác đốt, còn mình thì bịt tai+trốn sau bức tường, nổ xong ra hỏi thằng đốt nó nổ có to ko, hàng xóm ra hỏi pháo của đứa nào đấy thì mình bảo pháo của mình --> tự nhiên thấy hạnh phúc dâng trào
Còn thằng đốt pháo thì có vẻ ko đc hãnh diện lắm --> nghĩ lại thấy hài quá
Nhưng nghĩ thời buổi bây giờ cũng nhiều cảnh "mua pháo cho người khác đốt" lắm...

aijin

Xe tăng
Cụ chưa bằng em, ngày xưa ham muốn của em bi giò nhắc lại thấy... điên phết đó là Làm những quả pháo thật to! Em đạp xe vào tân Bình Đà mua thuốc, mua ngòi về làm pháo... may mà bi giờ vẫn còn nguyên chân tay để gõ máy tính :D
Em đã từng bị bà chi tát cho ù tai vì bà ý thấy xác pháo là... sách và vở của bà ấy đấy cụ ạ :((Em vẫn còn nhớ pháo lắm:((

HUNGSMUN

Xe container
Nhớ thật cái cảm giác châm ngòi, nhớ quá cái âm thanh và cái mùi của pháo....Hôm vừa rồi em sang Trung Quốc chúc Tết mấy ông bạn, em làm một bánh đốt cho đỡ nhớ, cảm giác thú vị lắm các bác ạ.

sidecardesigner

Xe điện
:D Hii, nói đâu xa, quả bạn em hồi sinh viên nó kiếm 1 quả pháo cối to bằng bắp đùi rồi chốt ngay vào cái cổng của chủ nhà ( hồi í nó đi thuê nhà, chủ nhà cấm đi về muộn hơn 10h, nó toàn phải trèo cổng nên a kay ) Đùng một cái :D cái cổng tan hoang luôn... hờ h ờ , nó châm xong là chạy ngay vào nhà đóng cửa thật chặt :D
Em thề . Cả cái khu ấy tưởng động đất mất :) Con gái đấy nhá :D sợ chưa?

pain

Xe ba gác
Cám ơn cụ chủ đã cho em nhớ lại chiều 30 gió lạnh. Đường xá vắng vẻ, chỉ còn vài chiếc xe đạp hối hả dấn bước cho kịp bữa tất niên. Đâu đó, thoảng trong gió lạnh, mùi hương lá mùi già bảng lảng quanh ta. Những mái ngói xô nghiêng, oằn mình màu thời gian, những con phố sao tĩnh mịch đến lạ. Tiếng pháo tép của dăm ba đứa cùng phố như tiếng reo mừng đợi thời khắc thiêng liêng. Bên mâm cơm tất niên, người người quây quần đắm mình trong mùi trầm hương tinh khiết. Ôi, nhớ quá Hà nội của tôi.

Mr_bEm

Xe hơi
Cám ơn cụ chủ đã cho em nhớ lại chiều 30 gió lạnh. Đường xá vắng vẻ, chỉ còn vài chiếc xe đạp hối hả dấn bước cho kịp bữa tất niên. Đâu đó, thoảng trong gió lạnh, mùi hương lá mùi già bảng lảng quanh ta. Những mái ngói xô nghiêng, oằn mình màu thời gian, những con phố sao tĩnh mịch đến lạ. Tiếng pháo tép của dăm ba đứa cùng phố như tiếng reo mừng đợi thời khắc thiêng liêng. Bên mâm cơm tất niên, người người quây quần đắm mình trong mùi trầm hương tinh khiết. Ôi, nhớ quá Hà nội của tôi.
ngày xưa ơi!đã xa rồi còn đâu!

farmers

Xe đạp
:D Hii, nói đâu xa, quả bạn em hồi sinh viên nó kiếm 1 quả pháo cối to bằng bắp đùi rồi chốt ngay vào cái cổng của chủ nhà ( hồi í nó đi thuê nhà, chủ nhà cấm đi về muộn hơn 10h, nó toàn phải trèo cổng nên a kay ) Đùng một cái :D cái cổng tan hoang luôn... hờ h ờ , nó châm xong là chạy ngay vào nhà đóng cửa thật chặt :D
Em thề . Cả cái khu ấy tưởng động đất mất :) Con gái đấy nhá :D sợ chưa?
Cái tội "Phá hoại tài sản công dân" với lại cái tội "Ném đá dấu tay" đều nặng lắm đới!

wave-tau

Xe container
Tại mấy bác hay mang pháo đùng ra giữa đường đốt hay cho vào ống cống, làm đổ cơm cúng của hàng xóm..... mà giờ không được đốt pháo nữa đây này :)) . Nhớ ngày trước còn hay làm "pháo thần công " bằng "cắt tút " rồi cho mấy quả pháo tép vào đốt ,pháo tép cũng có vài loại loại xanh đỏ cho nhà nghèo, tép hồng cho đại gia :)) . Rồi thỉnh thoảng ném vào bếp luộc bánh chưng nhà hàng xóm , đúng là trẻ con nghịch dại :D .

lonova

Xe máy
Ngày xưa ở quê, lúc giao thừa cháu còn tý đốt cháy cái hố xí lợp rạ của nhà hàng xóm ( lúc đó ông già cháu đưa cháu cây pháo cây - cháu gọi là pháo phụt) cháu phụt trúng nóc cái hố xí ấy - may mà nó gần đường, có mấy anh thanh niên đang chơi gần đó dập kịp lửa. =)) =)) =)) )

xe365vn

Xe container
đôi khi phải kìm ham muốn lại ko thì nhiều người, nhiều gia đình khổ

bây giờ mà cho đốt pháo em đóng cửa hàng nối lại mối cũ đi buôn pháo
ngày xưa nhà em bán pháo bác nào thích loại nào không biết vừa ý hay không chia đôi tiền khách và em mỗi bên chịu 1 nửa đem đốt thử cho vui
em thì thích nhất điện quang
Đêm 30 nào em cũng có 1 bánh điện quang thửa dài 4m đốt khoảng 5' sáng cả mấy phố