[Funland] Nhớ nghề.....ĐSVN

Vẫn thế thôi bạn ơi. VS thẳng xuống đường ray luôn. Cho nên khi tàu gần vào ga là khóa luôn nhà vệ sinh. Để thay đổi được là rất tốn kém. Thế nên ngành đường sắt chẳng bao giờ chịu thay đổi, nhưng ngành đường sắt thì luôn tự hào là an toàn nhất vì mình bố một ngựa.
Bao lâu rồi cụ chưa đi tàu?

minhmo

Xe cút kít
Lão học công trình à
Em học nghề: "trời mưa chó chạy vào nhà; mấy thằng kỹ thuật phi ra ngoài đường" lão ợ :D

Quê lão cũng gần ga Cẩm Giàng nhưng 2 chục năm nay cấm thấy đi tàu nhở
Cũng lâu rồi không đi tầu Hà Nội - Cẩm Giàng, vì chạy ra ga Gia Lâm để đi tầu thì nhấn thêm nhát nữa là về đến nhà.;)

Chắc chắn luôn, chỉ là vô duyên không cùng toa phát nào thôi.
Chắc có gặp đấy, thời đó em cũng hay trốn vé mà. Toàn lấy lý do sinh viên giao thông nếu soát vé hỏi tới.
Sau này có mấy ông bạn khóa trước học xong ra làm trên tầu, em toàn ngồi toa trưởng tầu.:D

Xuất phát điểm của em từ đó, start up của em cũng từ đó và em tan nát nghiệp cũng ở đó =((
Cụ đào ngoáy khu nào ở Cẩm Giàng mà lại nát nghiệp???=))=))=))

Em học nghề: "trời mưa chó chạy vào nhà; mấy thằng kỹ thuật phi ra ngoài đường" lão ợ :D

Cũng lâu rồi không đi tầu Hà Nội - Cẩm Giàng, vì chạy ra ga Gia Lâm để đi tầu thì nhấn thêm nhát nữa là về đến nhà.;)

Chắc có gặp đấy, thời đó em cũng hay trốn vé mà. Toàn lấy lý do sinh viên giao thông nếu soát vé hỏi tới.
Sau này có mấy ông bạn khóa trước học xong ra làm trên tầu, em toàn ngồi toa trưởng tầu.:D

Cụ đào ngoáy khu nào ở Cẩm Giàng mà lại nát nghiệp???=))=))=))
Em giờ vẫn khách quen nhà tàu
Lên tàu, trưởng tàu pha trà bóc bánh đậu xanh cùng thưởng

Em từng show ảnh đó trong hầm, chắc lão vẫn nhớ

Vvtvvt

Xe tải
-Lần đầu tiên vào nhà wc trên tàu ngó qua cái lỗ bệ xí thấy các thanh tà vẹt lướt qua vun vút, mấy chục năm sau mới vào lại, thấy…vẫn thế? :))
Em nghe nói là ông kỹ sư thiết kế khu vệ sinh trên tầu cụ đi lần đầu tiên đo được bộ GTVT điều chuyển sang thiết kế khu vệ sinh trên máy bay mấy năm sau . Hiiii

Zindy

Xe máy
em tưởng đường sẵn vẫn còn cái này

Trantrung360

Xe đạp
Những ga đỗ lâu là để lấy nước hoặc để tránh tàu.
Nhà em gần ga Hải Dương, bọn trẻ cùng lứa hay lên tàu bán nước. Tầm 10 tuổi em đã theo chúng đi lên tàu, chúng bán hàng còn em thì lang thang các toa, có ghế trống thì ngồi ké.
Lên tới ga Long Biên thì xuống xem chợ Đồng Xuân hoặc và chạy ra Bờ Hồ nhảy tàu điện. Hôm nào có tiền thì mò sang chợ Bắc Qua mua cá chọi hay ra Tràng Tiền ăn kem.

Các ga trên tuyến HN - HP giờ em vẫn nhớ gần hết :)
Đây mới là tuổi thơ lũ trẻ bây h sao có được tuổi thơ thế này haha

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em có cảm tình với ĐSVN và những con tàu!
Đi hỏi vợ = tàu, giờ thì năm nào cũng đi vài lượt, em thấy toa giường nằm ổn, cũng tiện nghi và vệ sinh
Không rõ với đường ray hiện tại, có thể nâng tốc độ tàu lên tầm 10%-15% ko

banmotnucuoi

Xe lăn
Em có cảm tình với ĐSVN và những con tàu!
Đi hỏi vợ = tàu, giờ thì năm nào cũng đi vài lượt, em thấy toa giường nằm ổn, cũng tiện nghi và vệ sinh
Không rõ với đường ray hiện tại, có thể nâng tốc độ tàu lên tầm 10%-15% ko
Lên kịch tầm được 120km/h cụ nhé, nhưng nó đang bị mấy đoạn chỉ chạy đươc có 30km/h. Một đợt đường sắt quyết tâm nhập đầu máy mới về để chạy 28h nhưng không an toàn nên thôi.
Giờ nếu cải tạo lại thì vẫn có đảm bảo chạy đc h cho hà nội sài gòn

kienvinh

Xe lăn
Bác nào đào mộ topic này nhân thể tôi chê ĐSVN phát cho các bác phản biện.

2006 tôi đi quả tầu đêm Hà Nội - Vinh rét sun chym vì ĐSVN bật điều hòa quá lạnh. Rất nhiều năm sau, 2022 tôi mới lại đi ĐSVN và lại bị tra tấn vì điều hòa lạnh quá trong khi cái chăn họ phát trên tầu thì chỉ là cái ga giường.

peace_park

Xe buýt
Vé đường sắt đắt vãi, ngang vé đường không.
Hè 2019 cả nhà e đi trải nghiệm HN-Huế, giường nằm toa 4 chiều đi, còn ra thì MB. Tàu lúc đó đắt hơn vé MB cụ nhé, đc cái ban ngày ngắm cảnh khá hay và trẻ con nó thích vì chạy nhảy đc. À e nhớ buổi đêm điều hòa lạnh sun chim, phải chui hết xuống tầng 1 cho đỡ lạnh.

peace_park

Xe buýt
Năm ngoái hứng chí e đi Sapa bằng tàu hỏa từ HN lên, vì nghĩ nó na na như tuyến HN-Hải Phòng. Ai dè nó chòng chành, lắc lư hơn cả tàu biển gặp bão, ko thể ngủ nổi. Đi tuyến Bắc Nam thì đi đến Đà Nẵng là e thấy còn ổn, đi tới Nha Trang thì nó xóc đếm say luôn. Mà lúc say tàu thì nó còn kinh hơn say oto :'(

Ko biết nói sao nữa, cho dù e rất yêu quý ngành này, trc cụ nhà e làm ở Xí nghiệp vận dụng toa xe khách mà, nhà e cũng ngay gần xí nghiệp này, vẫn hay vào đi tắm nhờ những khi mất nước :D
HN-LC e đi 2 lần cùng bọn cty, toàn book qua công ty tour nên đc nguyên cả toa. Lần đầu thì đánh bài đến 4g sáng, xong quay ra uống bia thì đến ga LC. Lần sau thì tập trung ở 1 phòng và vật hết 2 két bia vs bim bim và đậu phộng, xong lăn ra ngủ. Hôm đó các bố uống vui quá nên gần chục thằng ngủ lại 1 phòng, đêm buồn tè quá nhưng cửa kẹt khóa ko mở đc. Các bố thi nhau tè vào vỏ lon bia, nhưng tàu lắc quá nên tè hết ra ngoài 😂. Sáng ra mặt chú nào cũng bơ phờ vì khai quá ko ngủ đc =))

bomong

Xe điện
Nga hoàng xd đường sắt xuyên Siberia xuống Viễn đông 10k km, làm kiệt quệ ngân khố, dân tình khốn khó, chống đối nhà vua... là một trong nguyên nhân dẫn đến lật đổ Nga hoàng, cm vô sản.. rồi... rồi...

Dân miền núi TM

Xe điện
Nhà em có ga tàu nhưng phải đến hơn 20 năm em chưa đi.

NgangNganh

Xe tải
ĐsVN sở hữu khối tài sản khủng loại top đầu (chưa kể đất đai), ấy vậy mà suốt ngày kêu lỗ, trong khi tổn thất cho xã hội là kinh khủng (đất đai, nguồn lực,... nhất là mỗi con tàu đi qua đường bộ thì phải chắn vô vàn các "con tàu" khác đứng chờ tàu qua, rồi sau đó là cảnh tắc đường)
Nhà nước nên quản lý và điều hành đường rồi cho thuê hạ tầng, ai đầu tư tàu vận tải thì trả phí trên nguyên tắc tính đúng, tính đủ như nhiều nước nghèo đã và đang làm. Giảm đc mớ biên chế.