Nhờ Mod 2 hôm treo bài ở đây vì em cần tranh luận gấp: Liệu Highlander thực sự là AWD như Toy nói?

Các bản Highlander chỉ là FWD mà thôi trừ bản Hybrid?

• Tổng bình chọn
    76

chuotlang

Xe lừa
Full tiem là luôn luôn dẫn động 4 bánh.
Còn lại thì ko được gọi là full time.
Vâng phân bổ kiểu j aj, bác vừa nói các dòng kia như 4matic, xdrive, quattro sao lại cao đến 80/20 là sao, em lại cả hiểu
Em tưởng 50/50 nó mới đều thì hơn chứ?

crYztaL

Xe buýt
Nhược điểm của nó là, bị quay tít bánh trước chỗ lầy thì nó mới cho có tý lực vào bánh sau đẩy, nên vùng bánh trước bị trơn hết ma sát cần thiết rồi thì cũng khó mà lên được, kiểu trợ giúp ko đúng lúc nên người ta ko cảm nhận được, và lúc đó cũng thấy lực từ bánh sau rất thấp gần như ko có
Khác hẳn với bọn Fulltime 4 bánh nó phân bổ đều, bánh trước chưa qua đc chưa quay tít lên thì bánh sau nó đã đủn ngay cho qua rồi

Cho nên em mới nói là có dẫn động 2 cầu cũng như ko, ko cảm nhận được
Nhưng trong sách hướng dẫn của con Santa Fe awd thì cụ phải bật awd trc khi nó vào chỗ lầy chứ ko phải đợt trượt r đợi nó tự bật đâu. Nói chung kiểu Awd này nó chỉ hỗ trợ chống trượt khi vào cua ở tốc độ thấp, trượt bánh nhẹ thôi. Về cơ bản là ko hơn 1 cầu là mấy, bù lại ko tốn xăng :))

chuotlang

Xe lừa
Nhưng trong sách hướng dẫn của con Santa Fe awd thì cụ phải bật awd trc khi nó vào chỗ lầy chứ ko phải đợt trượt r đợi nó tự bật đâu. Nói chung kiểu Awd này nó chỉ hỗ trợ chống trượt khi vào cua ở tốc độ thấp, trượt bánh nhẹ thôi. Về cơ bản là ko hơn 1 cầu là mấy, bù lại ko tốn xăng :))
Phom Cũ cũ mới mới em đi mấy con SFe của Cty rồi, tốn xăng như quỷ, máy 2.7 xăng mà em tưởng nó 3.5
Khả năng offroad thì chán

nqkhanhn

Xe máy
San sắt là 4wd ợ. Bt là cầu trước, gàu cầu thành 4x4

thuhabeo

Xe tải
Xác nhận:
- HLD 2.7 là FWD ( Tôi đang chạy HLD 2.7/2011)
- Chỉ có 3.5 V6 là có AWD

nqkhanhn

Xe máy
Vâng phân bổ kiểu j aj, bác vừa nói các dòng kia như 4matic, xdrive, quattro sao lại cao đến 80/20 là sao, em lại cả hiểu
Em tưởng 50/50 nó mới đều thì hơn chứ?
Bác đọc ở đây để tìm hiểu thêm, hơi dài dòng:
http://autobikes.vn/hieu-the-nao-ve-awd-va-4wd-2528.html
Còn đây là awd siêu việt nhất hiện nay: Sh-awd của acura:

https://en.m.wikipedia.org/wiki/SH-AWD

Nghe nói sau này audi nghiên cứu bố trí thêm vi sai cho quattro nên có 3 vi sai, thành hệ dẫn động awd siêu nhất, nhưng hình như chưa đưa vào ráp thương mại hay sao í, cũng như Mazda cx5 được quảng cáo có hệ awd mới chạy tren tuyết tốt hơn của subaru luôn.

Maybach Tàu

Xe container
Cụ không lộn gầm xem à? Nhưng mà lái AWD thấy khác rõ với FWD nhất là đường đèo. Em vote cho cụ:D

chuotlang

Xe lừa
Bác đọc ở đây để tìm hiểu thêm, hơi dài dòng:
http://autobikes.vn/hieu-the-nao-ve-awd-va-4wd-2528.html
Còn đây là awd siêu việt nhất hiện nay: Sh-awd của acura:

https://en.m.wikipedia.org/wiki/SH-AWD

Nghe nói sau này audi nghiên cứu bố trí thêm vi sai cho quattro nên có 3 vi sai, thành hệ dẫn động awd siêu nhất, nhưng hình như chưa đưa vào ráp thương mại hay sao í, cũng như Mazda cx5 được quảng cáo có hệ awd mới chạy tren tuyết tốt hơn của subaru luôn.
Em ko biết nó phân bổ kiểu j vào thời điểm nào nhưng Catalog hình như các xe đều ghi tỷ lệ j cho hàng ghế sau là 6/4 là sao nhỉ?

Vậy Audi giờ đang 1 hay 2 khoá ạ, HLD hình như 1 khoá cho bấm Manual?

chuotlang

Xe lừa
Xác nhận:
- HLD 2.7 là FWD ( Tôi đang chạy HLD 2.7/2011)
- Chỉ có 3.5 V6 là có AWD
Xe bạn em nó như hình này, nó nút bên phải ngoài cùng, 2.0T 2016

Như vậy phải bấm nút này thì mới khoá? Hay lúc đó cầu sau mới hoạt động?

gocart

Xe cút kít
Mịe hehe, nó ghi mỗi chữ tỷ lệ em cứ tưởng tỷ lệ gì
À em lộn chút.
Hàng ghế thứ 2 có 2 cấu hình.
Cấu hình 1: 60/40 là có 1 bản lưng ghế chiều ngang 60 và một bản lưng 40 gập xuống được gọi là 60/40.
Cấu hình 2: 40/20/40 có 3 bản lưng ghế lần lượt là 40; 20 (cái này hay gập xuống để cốc hay tỳ tay) và lưng ghế còn lại là 40.
Diễn giải dài dòng vậy nhưng bác ra xe gập ghế xuống là rõ ngay.

nqkhanhn

Xe máy
Santa Fe theo em nó là awd có nút đóng cầu chủ động cụ ạ, cụ chạy nhanh nó cũng tự tắt. Nó ko giống như bọn 4wd như Vitara ld đc.
Vậy là nó khác con Tucson.
Cái 4wd ko nên gài cầu khi đi đường nhiều cua như đèo, đường vòng... vì xe sẽ bị quăng đít. Nó ko giống như awd là có phân bổ lại lực của 2 bánh trên cùng 1 trục. 2 bánh sau của 4wd cùng quay 1 tốc độ với mọi góc cua.

chuotlang

Xe lừa
Nó là nút gài cầu đó anh.
Rùi, vậy ko ấn nút này thì vẫn chỉ hoạt động FWD thôi chứ cầu sau ko kích hoạt thụ động?
Vì bọn Fulltime nó sẽ ko có những nút này mà xe nó tính toán theo mẹt đường trước rồi :)

Vậy có AWD cầu sau sẽ vẫn ngủ quên ko làm việc? :)

duyawa

Xe tăng
Ngó xuống sàn xem có trục các - đăng hay ko là ra thôi. Như Ỉn dùng cầu sau thì cò chút phức tạp.

chuotlang

Xe lừa
Nó to bằng cổ tay, cụ còn muốn nó to thế nào nữa.
Cụ đọc hết cmt của mọi người đã cmt
Em đang ngầm hiểu cái trục đón chỉ là khớp nối nên nguyên lý làm việc khác hội vi sai, nên nó có thể làm thấp hơn tụi kia để sàn ghế sau bằng phẳng, và dĩ nhiên nó ko đc Fulltime như quảng cáo